๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:18:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อเมริกาเดือด ซุ่มยิงตำรวจสหรัฐตายหลายนาย  (อ่าน 11018 ครั้ง)
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 09:10:37 AM »

ผมไม่ได้อยู่ในที่เกิดเหตุ แต่ก็ต้องเสียเพื่อนร่วมรุ่น (จบจาก Dallas Police Academy รุ่นเดียวกัน) ไปหนึ่งคน เดี๋ยววันพุธนี้ก็ต้องไปงานศพเพื่อน ได้อ่านกระทู้นี้แล้วได้ความรู้ครับ ทำให้ผมทราบว่าชาวปืนที่เมืองไทยมีความคิดกับเรื่องนี้อย่างไร

If you fail to prepare, you prepare to fail.
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 09:17:05 AM »

ผมไม่ได้อยู่ในที่เกิดเหตุ แต่ก็ต้องเสียเพื่อนร่วมรุ่น (จบจาก Dallas Police Academy รุ่นเดียวกัน) ไปหนึ่งคน เดี๋ยววันพุธนี้ก็ต้องไปงานศพเพื่อน ได้อ่านกระทู้นี้แล้วได้ความรู้ครับ ทำให้ผมทราบว่าชาวปืนที่เมืองไทยมีความคิดกับเรื่องนี้อย่างไร

แล้วท่านมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องตำรวจที่ USA ช่วงนี้อย่างไรครับ

มีความเห็นบ้างไหมครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 10:49:13 AM »

เรียนถามครับพี่ ในสังคมที่ครอบครองปืนง่ายและถูก ผมดูจากคลิปปล้นในหลายๆคลิป
คนดำเข้าปล้นโหดสุด เข้ามานี่ชักปืนจ่อยิงเลย แค่จะเอาเงินในเครื่องคิดตังค์ไม่กี่พันเหรียญ
ถ้าผมเป็นตำรวจและจะเข้าตรวจค้นรถยนต์ที่คนดำขับ ผมว่าผมจะตั้งระดับเตรียมพร้อมสูงสุดครับ
ครั้นแรก พอมีคลิปยิงคนดำที่ปล้ำกัน ข่าวก็เริ่มแรง พอมีคลิปยิงคู่หมั้นห้านัด ข่าวก็พีคแรงสูงสุด ขนาดเราคนไทยดูแล้วยังของขึ้น
แต่พอตำรวจโดนสไนเปอร์ยิงบ้างหลังๆสื่อเริ่มเอนมาทางตำรวจ คนตายนั้นลูกสอง คนตายนี้ดูแลแม่และเมียฯลฯ
ดูเหมือนว่าสังคมเมกากำลังตกเป็นเหยื่อของสื่อหรือไม่ครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 11:57:05 AM »

เจ้าหุ่นตัวนี้เอาไว้กู้ระเบิด แต่ตำรวจเอามาติด C4 เข้าไปวางใก้ลมือปืน แล้วจุดชนวน
บริษัททำหุ่นยนต์เขาบอกว่าไม่ได้ทำมาเพื่อกิจการแบบนั้น แต่ถ้าเอาไปทำก็ห้ามไม่ได้ ...

ตอนนี้สังคมอเมริกันกังขากับวิธีสังหารผู้ต้องสงสัยแบบนี้ไม่รู้ว่าถูกรึผิด

55555  ยายคิดว่าเป็นการ  " ปฎิบัติ ข้ามขั้นตอน "  กฎหมายไม่ได้ให้อำนาจอย่างนั้น อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เรื่อง  ตำรวจ อเมริกัน  ยิงพลเมืองดี  ( ยังไม่มีหลักฐานว่า กระทำผิด )  เสียชีวิต เนี่ยะ อ่ะ ฮา

ยายมองว่าเป็นเรื่อง  " Human error " ปฎิบัติการผิดพลาด  แค่นั้นอ่ะ ฮา

คนยิงต้องส่ง  " ตรวจ สุขภาพจิต "  ปีละ สองครั้ง อ่ะ ฮา 55

แค่เรียกหยุด  จะตรวจ  แล้วเข้าใจผิด  " สับ โป้งๆ " เนี่ยะ อ่ะ ฮา

เป็นอันตราย  ต่อ  " พลเมืองดี "  ต่อสังคมคนสุจริต อ่ะ ฮา

ส่วนเรื่อง  " สไนเปอร์ " ทหารนอกราชการ  เนี่ยะ ฮา

5555  มันเป็นการ  " ฆาตกรรม " ผู้อื่น อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 12:05:30 PM »

เจ้าหุ่นตัวนี้เอาไว้กู้ระเบิด แต่ตำรวจเอามาติด C4 เข้าไปวางใก้ลมือปืน แล้วจุดชนวน
บริษัททำหุ่นยนต์เขาบอกว่าไม่ได้ทำมาเพื่อกิจการแบบนั้น แต่ถ้าเอาไปทำก็ห้ามไม่ได้ ...

ตอนนี้สังคมอเมริกันกังขากับวิธีสังหารผู้ต้องสงสัยแบบนี้ไม่รู้ว่าถูกรึผิด

55555  ยายคิดว่าเป็นการ  " ปฎิบัติ ข้ามขั้นตอน "  กฎหมายไม่ได้ให้อำนาจอย่างนั้น อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เรื่อง  ตำรวจ อเมริกัน  ยิงพลเมืองดี  ( ยังไม่มีหลักฐานว่า กระทำผิด )  เสียชีวิต เนี่ยะ อ่ะ ฮา

ยายมองว่าเป็นเรื่อง  " Human error " ปฎิบัติการผิดพลาด  แค่นั้นอ่ะ ฮา

คนยิงต้องส่ง  " ตรวจ สุขภาพจิต "  ปีละ สองครั้ง อ่ะ ฮา 55

แค่เรียกหยุด  จะตรวจ  แล้วเข้าใจผิด  " สับ โป้งๆ " เนี่ยะ อ่ะ ฮา

เป็นอันตราย  ต่อ  " พลเมืองดี "  ต่อสังคมคนสุจริต อ่ะ ฮา

ส่วนเรื่อง  " สไนเปอร์ " ทหารนอกราชการ  เนี่ยะ ฮา

5555  มันเป็นการ  " ฆาตกรรม " ผู้อื่น อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555555  การที่  พลเรือน " ผิวสี " ออกมาเดินขบวน ประท้วง เนี่ยะ อ่ะ ฮา 555

มันเกิดจากเหตุ  ผิวสีถูกยิง  โดยไม่มีเหตุอันควร  คือเกิดจากความรู้สึก ไม่ได้รับความเป็นธรรม อ่ะ ฮา 555

มันก็เดินขบวนธรรมดา   แต่มี พวกฮาร์ดคอร์ผสมโรง ท ำลายทรัพย์สิน สาธารณะ อ่ะ ฮา

บังเอิญ  สไนเปอร์ ก็ผิวสี  เป็นเดือดเป็นแค้นแทน  พรรคพวก อ่ะ ฮา

55555   สไนเปอร์ " ยิง ผิดวิธี " เหมือนกัน อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 02:10:45 PM »

http://www.thairath.co.th/content/661617

ดูปืนคนร้าย  ยิงไปหนีไป ไล่ล่า ไม่หมูจิงๆ สงสัยหลบเก่งด้วย สไนเปอตร.ถึงตามเก็บยาก จนต้องใช้ระเบิด ตกใจ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 03:03:02 PM »

จริงของยายข้ามขั้นตอนไปหลาย ปืนของสไนเปอร์เป็น SAIGA IZ240 แม็ก 30 นัด ติดด็อด_เป็นพานท้ายเป็นแม็กพูล
 สายสะพายจุดเดียว ในข่าวฝรั่งเขาว่าอย่างงั้นครับ
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 05:43:00 PM »

จริงของยายข้ามขั้นตอนไปหลาย
ปืนของสไนเปอร์เป็น SAIGA IZ240 แม็ก 30 นัด ติดด็อด_เป็นพานท้ายเป็นแม็กพูล
 สายสะพายจุดเดียว ในข่าวฝรั่งเขาว่าอย่างงั้นครับ

55555  เคสนี้ ยายว่า  " ตำรวจ "  เจอปัญหา แล้วอ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้ผู้ผลิต  มันออกมาบอก  " Robot "  ไม่ได้ถูกดีไซน์ เอาไว้ทำระเบิด อ่ะ ฮา 5555

การจัดซื้อ  จัดจ้าง  มันต้องมี  " Objectives "  หรือ วัตถุประสงค์  อ่ะ ฮา

การที่นำมา  " ผูกระเบิด "  เป็นการ กระทำผิดขั้นตอน  อ่ะ ฮา

55555  พวก  พ่อ แม่  ของทหาร  " ฟ้อง " ตำรวจ  เรียกค่าเสียหาย แน่นอน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 06:41:11 PM »

ไม่น่าจะได้นะยาย เขาถือเป็นผู้ก่อการร้ายที่จำเป็นต้องจับตาย เพราะเสี่ยงเกินไปที่จะจับเป็นหรือไม่สามารถจับเป็นได้ ผมไม่รู้ว่าเหตผลอะไรที่เขาไม่ใช่รถติดปืน แต่ไปใช้รถเก็บกู้เป็นโรบอทบอมบ์แทน
  ส่วนการใช้ผิดวัตถุประสงค์การออกแบบน่าจะเป็นเงื่อนไขประกันมากกว่า
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 07:13:51 PM »

ไม่น่าจะได้นะยาย เขาถือเป็นผู้ก่อการร้ายที่จำเป็นต้องจับตาย
เพราะเสี่ยงเกินไปที่จะจับเป็นหรือไม่สามารถจับเป็นได้
ผมไม่รู้ว่าเหตผลอะไรที่เขาไม่ใช่รถติดปืน แต่ไปใช้รถเก็บกู้เป็นโรบอทบอมบ์แทน

ส่วนการใช้ผิดวัตถุประสงค์การออกแบบน่าจะเป็นเงื่อนไขประกันมากกว่า

5555  ยายไม่ห่วง  " คนขาย " โรบอต อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายมองว่า  การนำโรบอต  มาผูก " ซี โฟร์ "  มันเป็นเรื่องนอกเหนือวิธีปฎิบัติ ปกติ อ่ะ ฮา

กรณี  ซีโฟว์  เขาเอามาใช้  " ทำลาย " สิ่งกีดกั้น อ่ะ ฮา

ขั้นตอนการ  " เผชิญเหตุ " มันต้อง  หนึ่ง สอง สาม  สี่  อ่ะ ฮา  5555

กรณี  ทหารนอกราชการผิวสี  เขา  " หนี " ไปจนมุม  หรือ ทางตัน เนี่ยะ อ่ะ ฮา

ไม่จำเป็นต้อง  " ทำลาย "  ถึงขนาด กดตูม  อ่ะ ฮา

สไนเปอร์  หรือ สวาท   แห่กันไปเยอะแยะ  ล้อมหน้า ล้อมหลัง   อ่ะ ฮา

มีวิธีอื่นอีก  " เยอะ "  ที่ยังไม่ได้นำมาใช้  อ่ะ ฮา

กรณี  ถ้า  " ลดปืน " หรือ วางปืน  หรือไม่มี่ลักษณะ  คุกคาม เป็นอันตราย เนี่ยะ อ่ะ ฮา

5555  ยายว่า  แม้แต่  " ยิง " ยังทำไม่ได้เลยอ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

( อันนี้  แค่มุมมอง  ของการต่อสู้คดี และ เรียกค่าเสียหาย อ่ะ )

หัว...ฆรวย

dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 11:48:13 AM »

แล้วท่านมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องตำรวจที่ USA ช่วงนี้อย่างไรครับ

มีความเห็นบ้างไหมครับ
---------------------
อย่าเรียกผมว่าท่านเลยครับ เรียกพี่ดีกว่าครับ (คิดเอาเองว่าผมคงอายุมากกว่าคุณ Carrera) ผมเป็นแค่ตำรวจชั้นผู้น้อยอยู่ทางนี้ ความเห็นส่วนตัวของผม (ขอเน้นว่าส่วนตัวนะครับ) เห็นว่าเรื่องนี้มาจากผู้นำของประเทศครับ คดีที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับตำรวจควรจะรอให้ Grand Jury ตัดสินก่อนที่ท่านผู้นำจะออกมาออกความเห็นวิพากษ์วิจารณ์ให้ท้ายให้เกิดการแตกแยกในหมู่ประชาชนจนลุกลามเป็นเหตุร้ายแรง เพราะท่านผู้นำก็ไม่ได้อยู่ในที่เกิดเหตุ ทุกอย่างยังอยู่ในขั้นการดำเนินการรวบรวมพยานหลักฐาน ท่านก็มาด่วนสรุปเอาเองทุกทีไป
--------------------------------------------------------------------
เรียนถามครับพี่ ในสังคมที่ครอบครองปืนง่ายและถูก ผมดูจากคลิปปล้นในหลายๆคลิป
คนดำเข้าปล้นโหดสุด เข้ามานี่ชักปืนจ่อยิงเลย แค่จะเอาเงินในเครื่องคิดตังค์ไม่กี่พันเหรียญ
ถ้าผมเป็นตำรวจและจะเข้าตรวจค้นรถยนต์ที่คนดำขับ ผมว่าผมจะตั้งระดับเตรียมพร้อมสูงสุดครับ
ครั้นแรก พอมีคลิปยิงคนดำที่ปล้ำกัน ข่าวก็เริ่มแรง พอมีคลิปยิงคู่หมั้นห้านัด ข่าวก็พีคแรงสูงสุด ขนาดเราคนไทยดูแล้วยังของขึ้น
แต่พอตำรวจโดนสไนเปอร์ยิงบ้างหลังๆสื่อเริ่มเอนมาทางตำรวจ คนตายนั้นลูกสอง คนตายนี้ดูแลแม่และเมียฯลฯ
ดูเหมือนว่าสังคมเมกากำลังตกเป็นเหยื่อของสื่อหรือไม่ครับ

-----------------

เท่าที่ผมเห็นมา สี่อบิดเบือนข่าวครับ แล้วก็ไม่ได้เป็นเฉพาะสังคมอเมริกา ตอนผมเป็นตำรวจอยู่ที่เมืองไทย สื่อไทยก็เป็นครับ ผมเป็นพนักงานสอบสวนทำสำนวนด้วยตัวเอง สื่อมาขอรายละเอียดไปทำช่าว พอออกมาจริงๆ เป็นเหมือนหนังคนละม้วน

ถึงจะมีคลิปออกมาผมก็ยังไม่ปักใจเชื่ออะไร จนกว่าการสืบสวนสอบสวนจะสรุปและมีคำตัดสินของ Grand Jury ออกมาแล้วครับ (Bill or No Bill)

เรื่องการเตรียมพร้อม ผิวสีอะไรเราก็เตรียมพร้อมสูงสุดอยู่แล้ว ลูกปินไม่ว่าใครผิวสีอะไรยิง ถ้าโดนเรา ผลก็ออกมาเหมือนกันครับ

If you fail to prepare, you prepare to fail.
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 01:18:50 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 03:14:17 PM »

เรื่องการเตรียมพร้อม ผิวสีอะไรเราก็เตรียมพร้อมสูงสุดอยู่แล้ว ลูกปินไม่ว่าใครผิวสีอะไรยิง ถ้าโดนเรา ผลก็ออกมาเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับพี่กระจ่างขึ้นเยอะ  ผมก็คิดอยู่แต่แรกว่ามันคงไม่ใช่ racism ผมเคยอ่าน Massad Ayoob เห็นเน้นระเบียบการเข้าจับกุม-ตรวจค้น มือต้องวางบนพวงมาลัยให้เห็นชัด คนโดนยิงคงจะยึกยักอะไรสักอย่าง

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 03:58:12 PM »

ขอบคุณครับพี่กระจ่างขึ้นเยอะ  ผมก็คิดอยู่แต่แรกว่ามันคงไม่ใช่ racism ผมเคยอ่าน Massad Ayoob เห็นเน้นระเบียบการเข้าจับกุม-ตรวจค้น มือต้องวางบนพวงมาลัยให้เห็นชัด คนโดนยิงคงจะยึกยักอะไรสักอย่าง
โดนปกติ คนอเมริกาชอบใส่เสื้อแจ๊คเก็ตคลุม เพราะอากาศหนาว ตอนที่ในคลิปบอกกำลังล้วงเอาไอดีให้ดู ผมว่าช่วงนี้แหละ ที่เจ้าหน้าที่คิดว่าจะล้วงปืน เลยหมี่เรื่อง(ภาษาใต้) คิก คิก

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 05:51:01 AM »

โดนปกติ คนอเมริกาชอบใส่เสื้อแจ๊คเก็ตคลุม เพราะอากาศหนาว ตอนที่ในคลิปบอกกำลังล้วงเอาไอดีให้ดู ผมว่าช่วงนี้แหละ ที่เจ้าหน้าที่คิดว่าจะล้วงปืน เลยหมี่เรื่อง(ภาษาใต้) คิก คิก

จะล้วงอะไรจริงๆรู้อยู่ว่ามือต้องวางบนพวงมาลัย น่าจะคุยกันให้รู้เรื่องว่าจะหยิบให้นะ นี่มันไม่ใช่ case แรกที่เกิดขึ้น

นักเรียนไทยที่ US เขาก็สอนกันเป็นทอดๆเรื่องนี้ ว่าถ้าเจอตำรวจจับให้จอดรถต้องเอามือวางให้เห็นชัดเจน

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์