๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:59:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความยาวลำกล้องกับความเร็วของกระสุน  (อ่าน 3497 ครั้ง)
ทิดบุญล้อม
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 09:43:59 PM »

อันนี้ได้มาจากในเวปบ้านเราเอง

เลยสงสัยว่าความยาวลำกล้องมีผลต่อความเร็วหรือเปล่าครับ
เพราะปืนบางกระบอกลำกล้องยาวไม่ถึงสิบนิ้ว เมื่อเทียบกับลำกล้องขนาด18นิ้วความเร็วกระสุนจะตกลงเยอะหรือเปล่าครับ
ระยะการบานเต็มที่ต่างกันแค่ไหนครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 08:01:43 AM »

ความยาวลำกล้องมีผลต่อความเร็วแน่นอนครับ ..............เพราะในขณะที่กระสุนวิ่งจากท้ายลำกล้องไปทางปากลำกล้อง ปริมาณแก๊สที่ผลักดันหลุดลอดจากลำกล้องในปริมาณต่างกัน ...........ลำกล้องสั้น วิ่งสั้นดันสั้นแก๊สพ่นออกไปไว ..........ลำกล้องยาว วิ่งยาวดันยาวแก๊สพ่นออกไปช้ากว่า  พลังงานของแก๊สที่ผลักดันหัวกระสุนในลำกล้องที่ยาวกว่า ย่อมส่งผลต่อหัวกระสุนได้มากกว่า............ดังนั้นในกระสุนที่มีความแรงเท่ากัน ยิงในปืนที่ลำกล้องยาวต่างกัน ความเร็วต้นที่ปากลำกล้องที่ยาวกว่า ย่อมสูงกว่าแน่นอน

ในตารางที่แสดงไม่มีความยาวลำกล้องแสดงนี่ครับ ...........เป็นตารางแสดงความเร็วของกระสุนปืนลูกซองชนิดและขนาดต่างๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 07:14:14 AM »

ตัวเลขที่เห็น 8,9,12 ฯลฯ นั้น คิดว่าเป็นจำนวนเม็ดกระสุนใน 1 นัดครับ ไม่ใช่ความยาวลำกล้อง
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 08:00:27 AM »

ต้องไปหาตารางเทสของผู้ผลิตครับเขาจะบอกว่าเทสกับลำกล้องแบบใหน ปกติผมไม่ค่อยได้อ่านส่วนนี้ บางเจ้าก็มีบางเจ้าก็ไม่มีนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 10:57:16 AM »

ตัวเลขที่เห็น 8,9,12 ฯลฯ นั้น คิดว่าเป็นจำนวนเม็ดกระสุนใน 1 นัดครับ ไม่ใช่ความยาวลำกล้อง

Pellet count แปลว่าจะนวนลูกปรายต่อนัดอยู่แล้วครับ  ส่วน shot ounce นั้นหมายถึงจำนวนลูกปรายต่อน้ำหนัก 1 ออนซ์  เพราะโรงงานในต่างประเทศ เขาผลิตกระสุนลูกปรายหลายขนาด  กระสุนแต่ละเกจน์จะมีเนื้อที่บรรจุลูกปรายได้ไม่เท่ากัน  กระสุนบางขนาดเช่นเกจน์ 12 อาจจะบรรจุลูกปรายได้ตั้งแต่ 1 ออนซ์ขึ้นไปถึง 1.5 ออนซ์
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 12:51:54 PM »

จำนวนลูกปราย 9 เม็ด กับ 8 เม็ด อัตราเร็วกระสุนปากลำกล้องเท่ากัน ใช้ในจุดประสงค์ลักษณะไหนครับ? ทำไมต้องทำสองแบบ?

ใช้แบบ 9 เม็ดไปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ?  ไหว้

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 03:33:04 PM »

จำนวนลูกปราย 9 เม็ด กับ 8 เม็ด อัตราเร็วกระสุนปากลำกล้องเท่ากัน ใช้ในจุดประสงค์ลักษณะไหนครับ? ทำไมต้องทำสองแบบ?

ใช้แบบ 9 เม็ดไปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ?  ไหว้

ลูกปรายเขามีมาตรฐานความโตอยู่  ไม่ว่าจะเป็นเกจน์ไหน  ลูกปรายก็โตเท่ากันหมด  เช่น OO Buck ใส่ .410 ได้ 3 เม็ด  แต่ถ้าเป็นเกจน์ 12 ก็ได้ 9 เม็ด  เกจน์ 12 แม็กนั่ม หรือแม็กนั่มปลอกยาว 3 นิ้วได้ 12 เม็ด 15 เม็ด
OOO Buck จะตรงกับลูก LG ของอังกฤษ ใหญ่ถึง 9.1 มม.ในขณะที่ OO Buck โต 8.4 มม.  จึงบรรจุได้ 8 เม็ด และมี นน.รวม 564 เกรนซึ่งถ้าจะให้ได้ความเร็วเท่ากัน ต้องใส่ดินมากกว่า เพราะ OO Buck 9 เม็ดจะหนักเพียง 492 เกรน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 04:48:50 PM »

มาครฐานฝรั่งก็งงแล้วถ้าฝรั่งมาเจอมาตรฐานไทยจะงงไหมนี่ สองแรงหนึ่งแรงสามแรง
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 12:31:26 AM »

ลูกปรายเขามีมาตรฐานความโตอยู่  ไม่ว่าจะเป็นเกจน์ไหน  ลูกปรายก็โตเท่ากันหมด  เช่น OO Buck ใส่ .410 ได้ 3 เม็ด  แต่ถ้าเป็นเกจน์ 12 ก็ได้ 9 เม็ด  เกจน์ 12 แม็กนั่ม หรือแม็กนั่มปลอกยาว 3 นิ้วได้ 12 เม็ด 15 เม็ด
OOO Buck จะตรงกับลูก LG ของอังกฤษ ใหญ่ถึง 9.1 มม.ในขณะที่ OO Buck โต 8.4 มม.  จึงบรรจุได้ 8 เม็ด และมี นน.รวม 564 เกรนซึ่งถ้าจะให้ได้ความเร็วเท่ากัน ต้องใส่ดินมากกว่า เพราะ OO Buck 9 เม็ดจะหนักเพียง 492 เกรน

ขอบคุณครับ อาจารย์  ไหว้

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
หน้า: [1]
  พิมพ์