๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 12:28:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้สมาชิกปืนไม่เห็นด้วยแน่  (อ่าน 9178 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 10:49:11 AM »

ถ้าจะเก็บภาษีปืนรายปีนะ ผมว่าก็ต้องเก็บภาษีทรัพย์สินอย่างอื่นที่มีราคาสูงให้เสมอกันด้วย เช่น อัญมณี เพชร ทองคำ พระเครื่อง เรือยอช์ท โถส้วมทองคำ กระเป๋าแบรนด์เนม กางเกงยีนส์ตัวละ 20,000.-..ฯลฯ เพราะมันไร้เหตุผลพอ ๆ กันว่าทำไมถึงต้องเก็บ ไอ้ที่เก็บอยู่แล้วมันพอมีเหตุผล เช่น รถยนต์(วิ่งถนนพัง) ภาษีที่ดิน(ที่ดินมีจำกัด ผู้ครอบครองที่ดินได้ตัดโอกาสของบุคคลอื่นที่จะเข้าทำประโยชน์ไป จึงต้องเก็บ)    
sak เมืองแป้
Hero Member

คะแนน 145

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 11:28:32 AM »

แลบลิ้นเก็บภาษีที่ดินและบ้าน ที่อนุมัติแล้ว ให้ได้ครบก่อนเถอะ ค่อยมาเก็บจากปืน เยี่ยม

http://www.thairath.co.th/content/633862

อบต.แม่ทราย 111 หมู่ 1 อ.ร้องกวาง จ.แพร่ 54140

08 357ุ6 4010(Dtac)
ธนาคารทหารไทย ออมทรัพย์ เลขบัญชี
aek1520
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 12:27:06 PM »

(500 บาท กับการได้ครอบครองอาวุธที่สามารถฆ่าเพื่อนร่วมโลกได้นั้นมันไม่เป็นธรรมต่อสาธารณะ)  มีใครที่ซื้อปืนมาเพื่อ ฆ่าคนบ้างครับ หรือ ป.4 ของใครระบุว่า อนุญาติให้มีและใช้อาวุธปืนเพื่อฆ่าคน  ไม่มีหรอกครับ และ ( ถ้าเจ้าของปืนตาย ให้ปืนตกเป็นของหลวง ใครอยากจะมีไว้เสริมบารมีก็ให้มาเช่าต่อจากรัฐ ) ถ้าเป็นรถยนต์ล่ะ รถชนกัน ถ้าเจ้าของรถตาย ให้รถตกเป็นของหลวง ใครอยากจะมีไว้เสริมบารมีก็ให้มาเช่าต่อจากรัฐ  555+ คิดได้ไงครับ
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 04:47:50 PM »

ปญอ.  ครับ
xiao
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 01:33:16 PM »

ภาษีรถยนต์เราเสียทุกปี = เราสามารถขับรถไปได้ทุกที่ในประเทศ
ถ้า เก็บภาษีปืนทุกปีแล้วจะ = เราสามารถจะนำปืนที่ต่อภาษีทุกปีติดตัวติดรถไปไหนมาไหน(โดยไม่เปิดเผยหรือพกใครใครต่อใครเห็นอันเป็นที่น่าหวัดกลัว)ได้โดยชอบธรรมหรือไม่  โดยต่อจากนี้ไปเราก็ไม่ต้องขอใบพกพาหรือ ป.12  ได้หรือไม่ 

ทุกวันนี้บ้านเมืองเราเวลาเกิดเหตุการณ์ขับขันเช่น ขโมยเข้าบ้าน , มีโจรจี้ชิงทรัพย์ตามซอยเปลี่ยว , ฯลฯ  เจ้าหน้าที่บ้านเมืองจะเข้ามาดูแลประชาชนได้ทันท่วงที่หรือรวดเร็วได้มากน้อยแค่ไหน Huh Huh  ผมมีตัวอย่างที่เคยเกิดขึ้นกับพี่ที่อยู่ข้างบ้านกันมาเล่าให้ฟังครับ  เหตุการณ์มีอยู่ว่า บ้านพี่เค้าเปิดเป็นร้านขายของชำเล็กๆ พอช่วงกลางคืนพี่เค้าก็ปิดร้านตอน 3 ทุ่มแล้วก็ออกไปสังสรรค์กับเพื่อน และแล้วพอเวลาประมาณ เกือบ 1.00 น. ก็มีเพื่อนบ้านเห็นความผิดปกติที่บ้านพี่เค้าคือประตูหน้าบ้านเปิดลอยอยู่เกือบครึ่งบาน(ประตูเป็นระตูม้วน) ก็เลยโทรไปบอกพี่เค้าว่า พี่เค้าลืมปิดประตูหรือเปล่า  พี่เค้าก็ยืนยันว่าเค้าปิดดีแล้วก่อนจะออกมา  เพราะฉะนั้นน่าจะมีคนร้ายเป็นแน่  พี่เค้าเลยรีบบึ่งรถกลับมาที่บ้าเป็นระยะทางประมาณ 30-40 กม. และระหว่างทางก็ไปกดโทรศัพย์ไปที่เบอร์ฉุกเฉิน 191 ปรากฏว่าโทรติดครับแต่ ไม่มีใครรับสายจนกลับมาถึงบ้านที่เกิดเหตุ พี่เค้าก็เลยเปิดประตูเข้าไปพร้อมกับพักพวกที่กลับมาด้วยกับประมาณ 6-7 คน ก็ปรากฏว่าบ้านโดยรื้นค้นมีทรัพย์สินเสียหาย แต่ไม่พบคนร้าย  พี่เค้าก็เลยขับรถไปที่โรงพัก  ปรากฏว่ามีตำรวจอยู่1-2 คน ก็เลยเข้าไปแจ้งความคุณตำรวจก็บอกว่าเดี่ยวจะส่งเจ้าหน้าที่เข้าไปดูที่เกิดเหตุให้  พี่เค้าก็กลับมาที่บ้านกันแล้วก็นั่งรอเจ้าหน้าที่นั่งรออยู่จน เกือบ 5.00 น. ก็ยังไม่มีเจ้าหน้าที่มา โทรไปที่โรงพักอีกก็เหมือนเดิมคือ ติดแต่ไม่มีคนรับสายครับ  พี่เค้าก็เลยตัดสินใจว่านี้มันก็จะเช้าแล้วให้แยกย้ายกันไปนอนดีกว่า พอตอนเช้า 9.00 น. พี่เค้าก็ลงมาเปิดร้านตามปกติ  ก็ยังไม่มีเจ้าหน้าที่มาดูเลยสักคน  พี่เค้าก็เลยเก็บกวาดร้านเพราะต้องขายของทำมาหากินกัน  จนเวลาผ่านไปถึ่งเที่ยงวันพี่เค้าก็เลยตัดสินใจขับรถไปที่โรงพักอีกรอบครับ  ครั้งนี้มีตำรวจอยู่เพียบครับแต่คุณตำรวจที่เข้าเวรเมื่อคืนตอนเกิดเหตุไม่อยู่  พี่เค้าจึงเข้าไปแจ้งความอีกครั้ง  เสร็จแล้วก็กลับมารอที่บ้าน  ครั้งนี้กว่าคุณตำรวจจะเข้ามาก็ปาเข้าไปบ่าย 2 กว่าๆ  พอลงมาถึงก็รีบบ่นว่าช่วงนี้ขโมยเยอะจริงๆ   แล้วก็เข้ามาถามข้อมูลว่าเป็นอย่างไงเห็นคนร้ายไหม แล้วก็ถ่ายรูปที่ร้าน(ซึ่งพี่เค้าก็เก็บกวาดไปแล้วเพราะต้องทำมาหากิน) ไปแล้วก็พูดว่าเดี่ยวจะติดตามคนร้ายให้  แล้วก็ขับรถออกไป  จากวันนั้นจนถึงวันนี้ก็ปาเข้าไป 2 ปีกว่าๆแล้วยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลย   เศร้า

ผมก็เพียงแต่อยากจะถามว่าแล้วเจ้าหน้าที่บ้านเรามีความพร้อมความสามารถแล้วหรือยังครับที่จะให้ความคุ้มครองประชาชนได้ทุกที่และทุกเวลา  โดยที่ถึงขั้นกับจะสามารถทำให้ประชาชนทุกคน ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องหาหรือมีเครื่องมือหรืออาวุธใดๆมาเพื่อที่จะต้องนำมาใช้ใน การปกป้องตัวเอง ปกป้องครอบครัว และปกป้องทรัพย์สิ้น จากภัยอันตรายต่างๆ ครับ  ไหว้ ไหว้
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 10:09:38 AM »

มาอีกแล้ว ภาษีที่ดินยังไม่เริ่มเก็บเลย

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 10:47:31 PM »

ภาษีรถยนต์เราเสียทุกปี = เราสามารถขับรถไปได้ทุกที่ในประเทศ
ถ้า เก็บภาษีปืนทุกปีแล้วจะ = เราสามารถจะนำปืนที่ต่อภาษีทุกปีติดตัวติดรถไปไหนมาไหน(โดยไม่เปิดเผยหรือพกใครใครต่อใครเห็นอันเป็นที่น่าหวัดกลัว)ได้โดยชอบธรรมหรือไม่  โดยต่อจากนี้ไปเราก็ไม่ต้องขอใบพกพาหรือ ป.12  ได้หรือไม่ 

ทุกวันนี้บ้านเมืองเราเวลาเกิดเหตุการณ์ขับขันเช่น ขโมยเข้าบ้าน , มีโจรจี้ชิงทรัพย์ตามซอยเปลี่ยว , ฯลฯ  เจ้าหน้าที่บ้านเมืองจะเข้ามาดูแลประชาชนได้ทันท่วงที่หรือรวดเร็วได้มากน้อยแค่ไหน Huh Huh  ผมมีตัวอย่างที่เคยเกิดขึ้นกับพี่ที่อยู่ข้างบ้านกันมาเล่าให้ฟังครับ  เหตุการณ์มีอยู่ว่า บ้านพี่เค้าเปิดเป็นร้านขายของชำเล็กๆ พอช่วงกลางคืนพี่เค้าก็ปิดร้านตอน 3 ทุ่มแล้วก็ออกไปสังสรรค์กับเพื่อน และแล้วพอเวลาประมาณ เกือบ 1.00 น. ก็มีเพื่อนบ้านเห็นความผิดปกติที่บ้านพี่เค้าคือประตูหน้าบ้านเปิดลอยอยู่เกือบครึ่งบาน(ประตูเป็นระตูม้วน) ก็เลยโทรไปบอกพี่เค้าว่า พี่เค้าลืมปิดประตูหรือเปล่า  พี่เค้าก็ยืนยันว่าเค้าปิดดีแล้วก่อนจะออกมา  เพราะฉะนั้นน่าจะมีคนร้ายเป็นแน่  พี่เค้าเลยรีบบึ่งรถกลับมาที่บ้าเป็นระยะทางประมาณ 30-40 กม. และระหว่างทางก็ไปกดโทรศัพย์ไปที่เบอร์ฉุกเฉิน 191 ปรากฏว่าโทรติดครับแต่ ไม่มีใครรับสายจนกลับมาถึงบ้านที่เกิดเหตุ พี่เค้าก็เลยเปิดประตูเข้าไปพร้อมกับพักพวกที่กลับมาด้วยกับประมาณ 6-7 คน ก็ปรากฏว่าบ้านโดยรื้นค้นมีทรัพย์สินเสียหาย แต่ไม่พบคนร้าย  พี่เค้าก็เลยขับรถไปที่โรงพัก  ปรากฏว่ามีตำรวจอยู่1-2 คน ก็เลยเข้าไปแจ้งความคุณตำรวจก็บอกว่าเดี่ยวจะส่งเจ้าหน้าที่เข้าไปดูที่เกิดเหตุให้  พี่เค้าก็กลับมาที่บ้านกันแล้วก็นั่งรอเจ้าหน้าที่นั่งรออยู่จน เกือบ 5.00 น. ก็ยังไม่มีเจ้าหน้าที่มา โทรไปที่โรงพักอีกก็เหมือนเดิมคือ ติดแต่ไม่มีคนรับสายครับ  พี่เค้าก็เลยตัดสินใจว่านี้มันก็จะเช้าแล้วให้แยกย้ายกันไปนอนดีกว่า พอตอนเช้า 9.00 น. พี่เค้าก็ลงมาเปิดร้านตามปกติ  ก็ยังไม่มีเจ้าหน้าที่มาดูเลยสักคน  พี่เค้าก็เลยเก็บกวาดร้านเพราะต้องขายของทำมาหากินกัน  จนเวลาผ่านไปถึ่งเที่ยงวันพี่เค้าก็เลยตัดสินใจขับรถไปที่โรงพักอีกรอบครับ  ครั้งนี้มีตำรวจอยู่เพียบครับแต่คุณตำรวจที่เข้าเวรเมื่อคืนตอนเกิดเหตุไม่อยู่  พี่เค้าจึงเข้าไปแจ้งความอีกครั้ง  เสร็จแล้วก็กลับมารอที่บ้าน  ครั้งนี้กว่าคุณตำรวจจะเข้ามาก็ปาเข้าไปบ่าย 2 กว่าๆ  พอลงมาถึงก็รีบบ่นว่าช่วงนี้ขโมยเยอะจริงๆ   แล้วก็เข้ามาถามข้อมูลว่าเป็นอย่างไงเห็นคนร้ายไหม แล้วก็ถ่ายรูปที่ร้าน(ซึ่งพี่เค้าก็เก็บกวาดไปแล้วเพราะต้องทำมาหากิน) ไปแล้วก็พูดว่าเดี่ยวจะติดตามคนร้ายให้  แล้วก็ขับรถออกไป  จากวันนั้นจนถึงวันนี้ก็ปาเข้าไป 2 ปีกว่าๆแล้วยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลย   เศร้า

ผมก็เพียงแต่อยากจะถามว่าแล้วเจ้าหน้าที่บ้านเรามีความพร้อมความสามารถแล้วหรือยังครับที่จะให้ความคุ้มครองประชาชนได้ทุกที่และทุกเวลา  โดยที่ถึงขั้นกับจะสามารถทำให้ประชาชนทุกคน ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องหาหรือมีเครื่องมือหรืออาวุธใดๆมาเพื่อที่จะต้องนำมาใช้ใน การปกป้องตัวเอง ปกป้องครอบครัว และปกป้องทรัพย์สิ้น จากภัยอันตรายต่างๆ ครับ  ไหว้ ไหว้

นั่นแหละครับ ย้ำอีกครั้งครับ
 เจ้าหน้าที่ของรัฐมีศักยภาพในการปกป้องคุ้มครองพลเมืองดีได้เพียงพอหรือยัง พอที่ประชาชนจะไม่ต้องหาทางป้องกันตนเองได้แล้วหรือยัง
ฅนไท ^_^
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 11:11:40 AM »

จากข้อความที่ว่า"การมีปืนประจำบ้านไม่ได้ช่วยให้สังคมดีขึ้นทั้งยังสร้างความหวาดระแวงในสังคมระหว่างกันมากกว่าเดิม" แสดงว่าต้องการไม่ให้ประชาชนมีอาวุธปืน ซึ่งผมเห็นว่า ถ้าประชาชนไม่มีสิทธิครอบครองอาวุธปืน หมายความว่า บ้านเรือนประชาชนจะไม่มีอาวุธปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน โจรผู้ร้ายก็จะรู้ว่าถ้าเข้าบ้านใคร ก็ไม่ต้องกลัวถูกยิง ผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ แม้ประชาชนมีปืนได้ ขโมยขโจรยังชุมอย่างกับยุง ถ้ารู้ว่ายังไงก็ไม่ถูกยิง จะเป็นอย่างไรครับ เจ้าหน้าที่ของรัฐมีศักยภาพในการปกป้องคุ้มครองพลเมืองดีได้เพียงพอหรือยัง พอที่ประชาชนจะไม่ต้องหาทางป้องกันตนเองได้แล้วหรือยัง
+1 ครับ
ตุ๊-โต้ง
นิพพานัง ปรมัง สุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง
Jr. Member
**

คะแนน 0

สู้ต่อไปถ้ายังมีกำลังใจและกำลังกาย

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 03:19:49 AM »

หากเป้าหมายหลักของการเก็บภาษีต่างๆนาๆ ก็คือการหารายได้เข้ารัฐ  ถ้าเป็นดังนี้แล้ว ไม่จำเป็นต้องมานั่งเปลืองสมอง คิดหา

ลู่ทางรีดเอาเงินภาษีจากพลเมืองอย่างที่กำลังจะทำอยู่นี้  ควรจะหาวิธีบังคับใช้กฎหมาย ที่เกี่ยวข้องกับการจัดเก็บภาษี ที่มีอยู่ 

ณ ปัจจุบัน ให้เข้มงวดและตรงไปตรงมา  จัดการกับพวกทุจริตทั้งหลายให้เด็ดขาด  หากทำได้เช่นนี้แล้ว รับรองว่ารัฐบาลจะมี

เงินไปทำโน่น นี่ นั่นอีกหมื่น แสน ล้าน พัน โครงการ 
+1 ถูกต้องครับ

โต้งครับ 0802930936,0960704903
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 07:34:19 PM »

เก็บก็ยินดีจ่ายครับ น่าจะได้เช็กยอด อวป ในมือประชาชนด้วยครับ
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 10:00:10 PM »

ถ้าอยากได้เงินขนาดนั้น

ผมว่าเก็บภาษีทีวี,ตู้เย็น,หม้อหุงข้าวทุกปีไปเลยดีกว่า

บังคับตรวจสภาพประจำปีด้วย

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 10:36:50 PM »

ความคิด เน่าๆ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 05:43:01 PM »

ถ้าอยากได้เงินขนาดนั้น

ผมว่าเก็บภาษีทีวี,ตู้เย็น,หม้อหุงข้าวทุกปีไปเลยดีกว่า

บังคับตรวจสภาพประจำปีด้วย
ที่พม่าเมื่อก่อนใครซื้อทีวี ตู้เย็น เครื่องไฟฟ้าต่างๆ จักรยานจะต้องไปขึ้นทะเบียนพร้อมเสียภาษีแต่เดี๋ยวนี้ไม่แน่ใจว่ายังต้องทำแบบนี้ไหมนะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 09:49:16 AM »

ที่พม่าเมื่อก่อนใครซื้อทีวี ตู้เย็น เครื่องไฟฟ้าต่างๆ จักรยานจะต้องไปขึ้นทะเบียนพร้อมเสียภาษีแต่เดี๋ยวนี้ไม่แน่ใจว่ายังต้องทำแบบนี้ไหมนะครับ

Smiley

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 09:57:30 PM »

ประเทศไทย  มีปืนประชาชน ถูกต้องตามกฎหมายกี่กระบอกครับ  ใครพอทราบบ้าง
แล้วหากเก็บภาษี  มันคิดออกม่เป็นเงินกี่บาทต่อปีครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์