๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 11:03:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้สมาชิกปืนไม่เห็นด้วยแน่  (อ่าน 9189 ครั้ง)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 06:30:15 PM »

http://www.naewna.com/politic/columnist/24779
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 06:48:10 PM »

พวกโลกแคบ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 07:23:07 PM »

ก็จริงนะครับ
ปืนไม่ใช่ของจำเป็น  และยังมีอันตรายอีกด้วย
เดิม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ร.ศ.131 กับ พ.ศ.2477  ให้ต่อใบอนุญาตทุก 3 ปี   เพิ่งมีใบ ป.4 ตลอดการครอบครองเมื่อ พ.ศ.2490 นี่เอง

ปัจจุบัน เทคโนโลยีก้าวหน้ามากขึ้น  การต่อใบอนุญาตปืนทุกปีเหมือนต่อภาษีรถยนต์ ไม่ใช่เรื่องยุ่งยาก หรือเป็นภาระมากนัก  รัฐมีรายได้มากขึ้น
หากต้องต่อใบอนุญาตทุกปี  ราคาปืนจะถูกลง  ปัญหาปืนผิดมือจะลดลง  การทะเบียนจะถูกต้องดีขึ้น  เชื่อไหมว่าผมเคยไปจัดการปืนมรดกให้กับอดีตผู้บังคับบัญาท่านหนึ่ง  หลังจากที่บิดาของท่านเสียชีวิตไปแล้ว นานถึงยี่สิบปี
อย่างผมเอง ซื้อปืนเก็บไว้มากพอสมควร  ก็ต้องถ่ายเทออกไป เหลือไว้เฉพาะกระบอกที่ชอบจริง ๆ
p@p-boonma
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 07:50:36 PM »

เป็นถึง รศ.ดร. แต่พูดไม่หมด ลดเบี้ยยังชีพคนชราเขาลดเฉพาะคนที่มีรายได้เกิน 9000 บาทต่อเดือนมีสินทรัพย์เกิน(กี่ล้านผมจำไม่ได้)เฟ้ย เขาไม่ได้ลดหมดทุกคน
คนชราที่มีสินทรัพย์และรายได้มากขนาดนั้นเขาไม่เดือดร้อนหรอกกับเงินที่ถูกลดลงไปไม่ไกี่ร้อยบาทต่อเดือน
พูดเอาตัวเองดังอย่างเดียว  แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2016, 07:56:42 PM โดย p@p-boonma » บันทึกการเข้า
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 10:28:52 PM »

จะเก็บภาษีหากเงื่อนไขถูกต้องและเป็นธรรมย่อมทำได้ครับ แต่เป็นถึงรศ.ดร.แต่มีความคิดริบทรัพย์สินผู้อื่นหลังเจ้าตัวเสียชีวิต และพูดว่าการครอบครองเพื่อประดับบารมี ถ้าไม่โลกแคบก็หวังผลให้คนเห็นตาม มันไม่ใช่วิธีคิดของผู้เจริญ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 10:31:03 PM »

จากข้อความที่ว่า"การมีปืนประจำบ้านไม่ได้ช่วยให้สังคมดีขึ้นทั้งยังสร้างความหวาดระแวงในสังคมระหว่างกันมากกว่าเดิม" แสดงว่าต้องการไม่ให้ประชาชนมีอาวุธปืน ซึ่งผมเห็นว่า ถ้าประชาชนไม่มีสิทธิครอบครองอาวุธปืน หมายความว่า บ้านเรือนประชาชนจะไม่มีอาวุธปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน โจรผู้ร้ายก็จะรู้ว่าถ้าเข้าบ้านใคร ก็ไม่ต้องกลัวถูกยิง ผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ แม้ประชาชนมีปืนได้ ขโมยขโจรยังชุมอย่างกับยุง ถ้ารู้ว่ายังไงก็ไม่ถูกยิง จะเป็นอย่างไรครับ เจ้าหน้าที่ของรัฐมีศักยภาพในการปกป้องคุ้มครองพลเมืองดีได้เพียงพอหรือยัง พอที่ประชาชนจะไม่ต้องหาทางป้องกันตนเองได้แล้วหรือยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2016, 10:36:05 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 11:15:15 PM »

เลยไป comment "research more before speak"
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 11:36:41 PM »

จากข้อความที่ว่า"การมีปืนประจำบ้านไม่ได้ช่วยให้สังคมดีขึ้นทั้งยังสร้างความหวาดระแวงในสังคมระหว่างกันมากกว่าเดิม" แสดงว่าต้องการไม่ให้ประชาชนมีอาวุธปืน ซึ่งผมเห็นว่า ถ้าประชาชนไม่มีสิทธิครอบครองอาวุธปืน หมายความว่า บ้านเรือนประชาชนจะไม่มีอาวุธปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน โจรผู้ร้ายก็จะรู้ว่าถ้าเข้าบ้านใคร ก็ไม่ต้องกลัวถูกยิง ผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ แม้ประชาชนมีปืนได้ ขโมยขโจรยังชุมอย่างกับยุง ถ้ารู้ว่ายังไงก็ไม่ถูกยิง จะเป็นอย่างไรครับ เจ้าหน้าที่ของรัฐมีศักยภาพในการปกป้องคุ้มครองพลเมืองดีได้เพียงพอหรือยัง พอที่ประชาชนจะไม่ต้องหาทางป้องกันตนเองได้แล้วหรือยัง
ผมเห็นด้วยครับจะหวังพึ่งเจ้าหน้าที่อย่างเดียวไม่ได้แน่เจ้าหน้าที่อยู่ในที่แจ้งไปไหนมาไหนแสดงตัวชัดเจนโจรอยู่ในที่มืดเดินสวนกันก็ไม่รู้ว่าคนดีหรือโจรจะรู้ก็ต่อเมื่อมันลงมือแล้วถึงตอนนั้นก็สายเกินไปที่เจ้าหน้าที่จะมาช่วยได้ทัน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิต
Jr. Member
**

คะแนน 43

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 06:48:41 AM »

จะเก็บภาษีหากเงื่อนไขถูกต้องและเป็นธรรมย่อมทำได้ครับ แต่เป็นถึงรศ.ดร.แต่มีความคิดริบทรัพย์สินผู้อื่นหลังเจ้าตัวเสียชีวิต และพูดว่าการครอบครองเพื่อประดับบารมี ถ้าไม่โลกแคบก็หวังผลให้คนเห็นตาม มันไม่ใช่วิธีคิดของผู้เจริญ
ขอเสริมหน่อย แหมท่าน รศ.ดร.หัวกลวง ทำไมไม่เสนอ ออกกฏหมาย ผู้ใดมีเงินและทรัพย์สินเกิน10ล้าน ส่วนเกินยึดเข้ารัฐเพื่อพัฒนาประเทศ เข้าท่าดี
นะ 10ล้านใช้แค่ยังชีพก็เพียงพอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 06:51:05 AM โดย หนึ่งนัด หนึ่งชีวิต » บันทึกการเข้า
ruang036
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 10:10:59 PM »

การที่จะออกกฎหมายจัดเก็บภาษีอาวุธปืนเข้ารัฐ....นั้น 
ผมเห็นว่าควรแยกประเภท ชนิด  ขนาด  ให้ชัดเจน ว่าเพื่อการกีฬา หรือ ให้มีและใช้ เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน   ไม่ใช่เหมารวมแต่ละกระบอกเท่ากันหมด..  Undecided Undecided
เปรียบเทียบกับรถยังแยก ชนิด ประเภท.. กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
ถ้ากฎหมายนี้ผ่านตามครรลองของระบบโดยชอบด้วยกฎหมายและออกมาเพื่อประโยชน์ของรัฐและส่วนรวมของประเทศ...ผมก็เห็นด้วยครับ เยี่ยม เยี่ยม
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 04:13:43 PM »

คนตายแต่ละปีเพราะอุบัติเหตุรถยนต์..กับ..ตายจากอาวุธปืน..อันไหนมากกว่ากันครับ
CZ75DJ
Jr. Member
**

คะแนน 5

"ผู้ครองอำนาจต้องถือกฎหมายเป็นสำคัญ ไม่ทำตามกฎหมายผู้ใดจะนับถืบ"

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 04:50:00 PM »

ต่อทะเบียนรายปี ใบ ป.4 ผมรับได้ครับ
แต่ถ้าผมตาย ปืนที่ผมใช้เงินส่วนตัวซื้อมาก็ควรเป็นมรดกตกกับลูกหลานผมมากกว่าครับ งอน ไหว้ ไหว้ 
ผมได้รับโอน ปืนมรดก(คุณพ่อ) มันมีค่ามากจริงๆครับทางใจ ไหว้ ไหว้
ผมมีปืนอยู่แล้ว นายทะเบียนก็เข้าใจ  "ของพ่อรักษาให้ดีนะ ไหว้"

อันโลกนี้มิใช่ของบุคคลคนเดียว แต่เป็นของประชาชนทั้งมวล ถ้าสามารถปฏิบัติ การให้สอดคล้องกับผลประโยชน์ของประชาชนทั้งมวล ก็จักทำให้ประชาชนทั้งมวลสวามิภักดิ์
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 05:07:54 PM »

คนตายแต่ละปีเพราะอุบัติเหตุรถยนต์..กับ..ตายจากอาวุธปืน..อันไหนมากกว่ากันครับ

ถูกต้อง

มอไชค์ รถยนต์

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 11:46:00 AM »

ภาษีรถยนต์เสียรายปีถูกแล้วเพราะรถวิ่งถนนพัง ปืนเราเก็บรักษาไว้อย่างดีไม่ทำใครเดือดร้อนจะมาเก็บภาษีปืนรายปีเราทำไม ? เอาไปซ้อมยิงบ้างก็เสียค่าใช้สนามแล้ว
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 12:23:16 PM »

หากเป้าหมายหลักของการเก็บภาษีต่างๆนาๆ ก็คือการหารายได้เข้ารัฐ  ถ้าเป็นดังนี้แล้ว ไม่จำเป็นต้องมานั่งเปลืองสมอง คิดหา

ลู่ทางรีดเอาเงินภาษีจากพลเมืองอย่างที่กำลังจะทำอยู่นี้  ควรจะหาวิธีบังคับใช้กฎหมาย ที่เกี่ยวข้องกับการจัดเก็บภาษี ที่มีอยู่ 

ณ ปัจจุบัน ให้เข้มงวดและตรงไปตรงมา  จัดการกับพวกทุจริตทั้งหลายให้เด็ดขาด  หากทำได้เช่นนี้แล้ว รับรองว่ารัฐบาลจะมี

เงินไปทำโน่น นี่ นั่นอีกหมื่น แสน ล้าน พัน โครงการ 
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์