๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:13:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างความเชื่อเก่า ๆ กับการทดสอบกระสุน .38ลูกปราย ให้เห็นกับตาครับ  (อ่าน 10698 ครั้ง)
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:54:23 AM »

ล้างความเชื่อเก่า ๆ กับการทดสอบกระสุน .38ลูกปราย ให้เห็นกับตาครับ

สืบเนื่องจากกระทู้ในเว็บเพื่อนบ้าน ที่ผมเคยตั้งคำถามไว้
หัวข้อ: คิดเห็นแบบไหนครับกับการใช้ .38ลูกปราย ให้สาวๆใช้ในนัดที่หยุดเพื่อหนี ไม่ใช่หยุดเพื่อฆ่า
http://2013.gun.in.th/index.php?topic=69748

ขออนุญาตเอาคำถามเก่าของผม นำมาให้อ่านกันง่าย ๆ ผมได้ถามไว้ว่า

ใช้ลูกปรายในนัดแรก หรือใช้สลับกันกับกระสุนปกติในโม่ของเรา
ยิงเพื่อทำให้ผงะ ยิงเพื่อสร้างบาดแผลให้เรามีเวลาวิ่งหนีครับ
ไม่ต้องกังวลว่าจะแม่น ไม่แม่น ไม่ต้องเล็ง นัดเดียวอาจเกิดบาดแผลได้หลายคน
แค่ต้องซ้อม ทำความเข้าใจกับรัศมีการบานในแต่ละระยะยิง
เพื่อไม่ให้ทำร้ายตัวเอง และไม่ให้ยิงโดนสิ่งที่ไม่ต้องการยิงครับ
ถึงหมดหนทางจริง ๆ หนีไม่ได้
นัดแรกยิงด้วยลูกปลายให้ผงะ แล้วนัดต่อไปวิ่งเข้าไปหาเพื่อซ้ำให้โดนจัง ๆ ด้วยกระสุนปกติ
(สาวบางคนอาจไม่แม่น... เลยต้องวิ่งเข้าไปใกล้ ๆ)
แบบหลังอาจเป็นการซ้ำเพื่อปลิดชีวิต

พอดีมีเพื่อนแบ่งกระสุน .38ลูกปรายมาให้ทดสอบ

เลยอยากรู้ความจริง อยากเห็นด้วยตา เลยตั้งเงื่อนไขง่าย ๆ ขึ้น
ให้เรามาเห็นผลพร้อม ๆ กันครับ

หมายเหตุ
1. การทดสอบครั้งนี้เพื่อเสนอผลให้ เพื่อน ๆ ได้เห็นเท่านั้น
การตัดสินใจที่จะเลือกใช้งาน หรือไม่ใช้งาน.38ลูกปราย
เป็นการตัดสินใจ เป็นวิจารณญานของเพื่อน ๆ เองนะครับ
2. ผมใช้ข้อได้เปรียบของปืนลูกโม่ ที่สามารถย่อยกระสุนได้ทุกชนิด
ถ้าท่านใช้ปืนออโต้ กับลูกปราย อาจมีแรงถอยหลังน้อยไป ไม่สามารถป้อนกระสุนนัดต่อไปได้
3. ข้อได้เปรียบอีกอย่างของปืนลูกโม่คือ เราสามารถเลือกชนิดกระสุนที่จะยิงในแต่ละนัดได้
ด้วยการหมุนโม่ ให้เหมาะกับสถานการณ์เวลานั้น ว่าเราจะยิงกระสุนหัวรู หรือกระสุนลูกปราย
4. การทดสอบครั้งนี้ผมใช้ลูกโม่เป็นหลัก จึงพิจารณาการต่อสู้ที่อยู่ใน5-6นัด
หากท่านมีศัตรูมาก หรือจะรุกรบ ขอให้ข้ามการทดสอบนี้ไป แล้วพิจารณาเลือกลูกดก ลูกแรง ๆ แทนครับ
5. ถ้าเพื่อนอยากให้ทดสอบลูกปรายกับวัตถุอะไรเพิ่มเติม เสนอแนะมาได้เลยครับ
ถ้าผมทำได้ก็จะทำให้ ถ้าเกินข้อจำกัดผม เรามาช่วยกันทดสอบได้นะครับ

โม้มาเยอะแล้ว มาสนุกสนานกับการทดสอบแบบบ้าน ๆ ของผมกันครับ
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:54:48 AM »

ก่อนอื่นหาวัตถุดิบกันก่อน อยากดูทั้งการบานของกระสุน อยากดูทั้งเนื้อหนัง
เห็นสะโพกติดน่อง ทีมั้งเนื้อมีทั้งกระดูก น่าจะเป็นตัวแทนเนื้อหนังเราได้

ราคาก็ถูกแสนถูก กิโลละ 62 บาทเท่านั้นครับ

aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:55:17 AM »

วันหยุดพิเศษที่ผ่านมา ได้ไปสนามยิงปืนตำรวจวิภาวดี
เข้าไปขอครู เพื่อทดทอบกระสุนกับเป้าสะโพกติดน่อง ท่านก็ใจดีอนุญาต

ใช้วิธีแขวนเนื้อไก่ไว้หน้าเป้ารูปคน เราก็จะเห็นทั้งพลังทำลาย กับการบานของกลุ่มกระสุน

aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:56:04 AM »

ตั้ง2เป้าที่ระยะ 3 เมตร และ 5 เมตร

เลือกใช้ปืนทดสอบด้วย ลูกโม่ Smith M60 จุ 5 นัด ความยาวลำกล้อง2"

aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:57:06 AM »

ยิงที่3เมตรหนึ่งนัด และที่5เมตรอีกนัด ผลเป็นยังไงดูตามคลิ๊ปได้เลยครับ
https://www.youtube.com/watch?v=pqPADCEhH28&feature=player_embedded
[youtube]pqPADCEhH28[/youtube]
[/size]
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:57:49 AM »

ที่ระยะ 3 เมตร กระสุน .38ลูกปราย กว่า100เม็ด บานเต็มเป้าครับ

ที่ระยะ 5 เมตร ก็บานเต็มเช่นกันครับ

กระสุนทะลุเนื้อไก่ทั้ง2เป้า ตามVDOครับ
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:58:41 AM »

ทดสอบที่ระยะ 10 และ 15 เมตรด้วยครับ
ที่10เมตร นัดแรกเป็นลูกปราย
ซ้ำเป้าเดิมอีก 3นัดด้วยลูกปกติ
จากนั้นเดินไปยิงลูกปรายที่เป้า 15 เมตรในนัดสุดท้ายครับ

https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=RrU6Zlk4p88
[youtube]RrU6Zlk4p88[/youtube]

ที่10เมตร ทะลุเนื้อไก่ทุกเม็ด กลุ่มบานดี
ที่15เมตร นับลูกปรายได้ 19 เม็ดจากร้อยกว่าครับ

aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 12:00:44 PM »

มีรายงานเพิ่มเติมสำหรับอำนาจของกระสุน .38ลูกปราย
สาวคนหมักไก่ก่อนทอด พบกระสุน1เม็ด ทะลุกระดูกน่องเป็นรู ทั้งขาเข้าขาออก
เม็ดนี้มาหมดแรงที่หนัง เกือบทะลุออกด้านหลัง
เสียดายที่สาวหมักไก่ ไม่ได้ถ่ายรูปกระดูกน่องที่เป็นรูเอาไว้
เลยเอามาให้ดูซากที่เก็บได้ครับ

สาวเจ้า เอา.38ลูกปราย ติดSmith M10 หนึ่งนัด
ที่เหลืออีก 5 นัด ติด.38NRCหัวตะกั่วเคลือบทาลอนติดปืนครับ
เพราะแรงรีคอล์ยไม่มาก เธอควบคุมปืนได้ให้เข้าจุดตายได้ทุกนัด
เพียงพอสำหรับเจ้าหล่อนครับ 5+1 นัด

ขอให้เลือกใช้กระสุนให้เหมาะ  เราก็จะใช้ปืนให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดครับ
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 12:01:15 PM »

ปืนเจ้าหล่อนครับ .38ลูกปราย กับใช้ Smith M10-5 ลำกล้องจิ๋ว 2"
 ปืนผลิตปี 1962 อายุปืน50กว่าปี

สาวมือใหม่ ยิงระยะใกล้ แค่ 5 เมตร

ผลการยิงลำจิ๋วระยะ 5 เมตร กระจายเต็มเป้าคนเลยครับ

aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 12:02:06 PM »

เอาข้อมูลที่เกิดกับร่างกายมนุษย์มาประกอบการพิจารณาครับ

ปาฏิหาริย์! หนุ่มอังกฤษถูกคนร้ายสาด “กระสุนลูกปราย” ฝังใน 150 เม็ดไม่ตาย
http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9540000077969

ปาฏิหาริย์! หนุ่มอังกฤษถูกคนร้ายสาด “กระสุนลูกปราย” ฝังใน 150 เม็ดไม่ตาย
ภาพเอ็กซ์เรย์แผ่นหลังของ โจ คลาก ซึ่งเต็มไปด้วยหัวกระสุนลูกปรายกว่า 150 เม็ด
        เอเจนซี - ภาพเอ็กซ์เรย์เผยให้เห็นกระสุนลูกปรายกว่า 150 เม็ดฝังกระจัดกระจายอยู่ทั่วแผ่นหลังของ โจ คลาก วัย 33 ปี หนุ่มดวงแข็งซึ่งรอดชีวิตได้อย่างปาฏิหาริย์หลังถูกคนร้ายจ่อยิงถึงหน้าประตูบ้านเมื่อ 4 ปีก่อน
       เนื่องจากกระสุนถูกอวัยวะสำคัญ แพทย์จึงไม่สามารถผ่าตัดเอาลูกปรายออกจากร่างของเขาได้ ซึ่งอาการบาดเจ็บนี้จะทำให้ คลาก อายุสั้นลงอย่างน้อย 25 ปี

เมื่อเดือนธันวาคม ปี 2007 คลาก ถูกคนร้าย 2 คนใช้อาวุธปืนสั้นสาดกระสุนใส่ขณะเดินออกมาเปิดประตูบ้าน ในเมืองคอนเซ็ตต์ มณฑลเดอรัม (Durham) ของอังกฤษ

ลูกตะกั่วนับร้อยฝังเข้าไปในแผ่นหลัง ศีรษะ และคอของ คลาก ทว่าหนุ่มเคราะห์ร้ายยังกระเสือกกระสนหนีตายเข้าไปหลบอยู่ในบ้านของเพื่อนบ้านได
       8 เดือนต่อมา ชาย 5 คนถูกตั้งข้อหาพยายามสังหาร คลาก โดยเชื่อว่าสาเหตุมาจากปมขัดแย้งกับอดีตแฟนสาวของเขา แต่ทั้งหมดปฏิเสธข้อกล่าวหา และถูกปล่อยตัวเป็นอิสระในเวลาต่อม
       ตำรวจมณฑลเดอรัมซึ่งทำคดีดังกล่าว กำลังถูกสอบสวนโดยคณะกรรมการอิสระรับเรื่องราวร้องทุกข์ของตำรวจ       
       คลาก เล่าความรู้สึกตอนที่ถูกยิงว่า “ปวดแสบปวดร้อนเหมือนถูกไฟเผา” และขณะนี้ก็ยังทรมานอยู่     
       “แต่ผลกระทบต่อจิตใจรุนแรงกว่าความเจ็บปวดทางกายมากนัก ผมยังผวาไม่หาย ชีวิตผมตั้งแต่ถูกยิงก็เหมือนตกนรกทั้งเป็น” คลาก กล่าว

aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 12:02:39 PM »

ขอให้สนุกสนานกับการยิงปืนนะครับ

ใครอยากให้ทดสอบ .38ลูกปราย กับวัตถุอะไร เสนอแนะไว้ได้เลยครับ
นัดเจอกันก็ได้นะครับ ยิงหลาย ๆ คนสนุกดีครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 01:19:44 PM »

ขอบคุณครับ...
ฅนไท ^_^
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 11:41:36 AM »

เอาข้อมูลที่เกิดกับร่างกายมนุษย์มาประกอบการพิจารณาครับ

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9540000077969

ภาพเอ็กซ์เรย์แผ่นหลังของ โจ คลาก ซึ่งเต็มไปด้วยหัวกระสุนลูกปรายกว่า 150 เม็ด
        เอเจนซี - ภาพเอ็กซ์เรย์เผยให้เห็นกระสุนลูกปรายกว่า 150 เม็ดฝังกระจัดกระจายอยู่ทั่วแผ่นหลังของ โจ คลาก วัย 33 ปี หนุ่มดวงแข็งซึ่งรอดชีวิตได้อย่างปาฏิหาริย์หลังถูกคนร้ายจ่อยิงถึงหน้าประตูบ้านเมื่อ 4 ปีก่อน
       เนื่องจากกระสุนถูกอวัยวะสำคัญ แพทย์จึงไม่สามารถผ่าตัดเอาลูกปรายออกจากร่างของเขาได้ ซึ่งอาการบาดเจ็บนี้จะทำให้ คลาก อายุสั้นลงอย่างน้อย 25 ปี

เมื่อเดือนธันวาคม ปี 2007 คลาก ถูกคนร้าย 2 คนใช้อาวุธปืนสั้นสาดกระสุนใส่ขณะเดินออกมาเปิดประตูบ้าน ในเมืองคอนเซ็ตต์ มณฑลเดอรัม (Durham) ของอังกฤษ

ลูกตะกั่วนับร้อยฝังเข้าไปในแผ่นหลัง ศีรษะ และคอของ คลาก ทว่าหนุ่มเคราะห์ร้ายยังกระเสือกกระสนหนีตายเข้าไปหลบอยู่ในบ้านของเพื่อนบ้านได
       8 เดือนต่อมา ชาย 5 คนถูกตั้งข้อหาพยายามสังหาร คลาก โดยเชื่อว่าสาเหตุมาจากปมขัดแย้งกับอดีตแฟนสาวของเขา แต่ทั้งหมดปฏิเสธข้อกล่าวหา และถูกปล่อยตัวเป็นอิสระในเวลาต่อม
       ตำรวจมณฑลเดอรัมซึ่งทำคดีดังกล่าว กำลังถูกสอบสวนโดยคณะกรรมการอิสระรับเรื่องราวร้องทุกข์ของตำรวจ       
       คลาก เล่าความรู้สึกตอนที่ถูกยิงว่า “ปวดแสบปวดร้อนเหมือนถูกไฟเผา” และขณะนี้ก็ยังทรมานอยู่     
       “แต่ผลกระทบต่อจิตใจรุนแรงกว่าความเจ็บปวดทางกายมากนัก ผมยังผวาไม่หาย ชีวิตผมตั้งแต่ถูกยิงก็เหมือนตกนรกทั้งเป็น” คลาก กล่าว

ผลของมัน ร้ายเอาเรื่องครับ ทรมาณตลอดชีวิต เศร้า
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 02:33:07 PM »

ขอบคุณมากครับ ไหว้ เสียดายไม่ได้ลองกับปืน 4 นิ้วนะครับ น่าจะให้ความแรงกว่านี้มาก ถ้าจะให้ดียิงกับดินเหนียวเนื้อเนียนๆ ยิงเสร็จก็ผ่ามาดูว่ากระสุนวิ่งเข้าไปลึกสักกี่เซ็นติเมตร----ด้วยความเคารพครับ ไหว้ผมสามารถแค่ออกความเห็น  Cheesy แต่ได้ถึงเพียงนี้ก็เป็นประโยชน์อย่างยิ่งนักแล้ว เยี่ยม

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 02:33:57 PM »

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: [1]
  พิมพ์