๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:01:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลาก่อยส้วมนั่งยอง  (อ่าน 6206 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 06:10:42 PM »

เมื่อวันที่ ๒๓ เมษายน ๒๕๕๖ ราชกิจจานุเบกษา ได้เผยแพร่ พระราชกฤษฎีกา กำหนดให้ผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมเครื่องสุขภัณฑ์เซรามิก : โถส้วมนั่งราบต้องเป็นไปตามมาตรฐานปี ๒๕๕๖ ใจความว่า  มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้า ฯให้ประกาศว่า เป็นการสมควรกำหนดให้ผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมเครื่องสุขภัณฑ์เซรามิก : โถส้วมนั่งราบต้องเป็นไปตามมาตรฐาน และได้ดำเนินการตามความในมาตรา ๑๘ แห่งพระราชบัญญัติมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม พ.ศ. ๒๕๑๑ ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม(ฉบับที่ ๖) พ.ศ. ๒๕๔๘ แล้วจึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ ให้ตราพระราชกฤษฎีกาขึ้นไว้ ดังต่อไปนี้

มาตรา ๑ พระราชกฤษฎีกานี้เรียกว่า “พระราชกฤษฎีกากำหนดให้ผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมเครื่องสุขภัณฑ์เซรามิก : โถส้วมนั่งราบต้องเป็นไปตามมาตรฐาน พ.ศ. ๒๕๕๖”

มาตรา ๒ พระราชกฤษฎีกานี้ให้ใช้บังคับเมื่อพ้นกำหนดหนึ่งร้อยยี่สิบวันนับแต่วันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป

มาตรา ๓ ผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมเครื่องสุขภัณฑ์เซรามิก : โถส้วมนั่งราบต้องเป็นไปตามมาตรฐาน เลขที่ มอก. ๗๙๒ – ๒๕๕๔ ตามประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม ฉบับที่ ๔๓๘๐(พ.ศ. ๒๕๕๔) ออกตามความในพระราชบัญญัติมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม พ.ศ. ๒๕๑๑เรื่อง ยกเลิกมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมเครื่องสุขภัณฑ์วิเทรียสไชนา : โถส้วมนั่งราบ และกำหนดมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมเครื่องสุขภัณฑ์เซรามิก : โถส้วมนั่งราบ ลงวันที่ ๗ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๕๔

มาตรา ๔ ให้รัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรมรักษาการตามพระราชกฤษฎีกานี้
ผู้รับสนองพระบรมราชโองการยิ่งลักษณ์ ชินวัตรนายกรัฐมนตรี
ทั้งนี้เนื่องจาก เมื่อวันที่ ๑๙ กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา คณะรัฐมนตรีมีมติเห็นชอบตามที่กระทรวงสาธารณสุขเสนอขอความเห็นชอบแผนแม่บทพัฒนาส้วมสาธารณะไทยระยะที่ ๓ (พ.ศ.๒๕๕๖-๒๕๕๙) โดยให้ยกเลิกส้วมแบบนั่งยองและใช้ส้วมแบบนั่งราบหรือแบบชักโครกแทน สำหรับกลุ่มเป้าหมายของแผนแม่บทส้วมฉบับนี้ จะครอบคลุมส้วมครัวเรือนและส้วมสาธารณะในสถานบริการสาธารณะและสถานที่สาธารณะ ๑๒ ประเภท ได้แก่ ๑.แหล่งท่องเที่ยว ๒.ร้านจำหน่ายอาหาร ๓.ตลาดสด ๔.สถานีขนส่งทางบกและทางอากาศ ๕.สถานีบริการน้ำมันเชื้อเพลิง ๖.สถานศึกษา ๗.โรงพยาบาล ๘.สถานที่ราชการ ๙.สวนสาธารณะ ๑๐.ศาสนสถาน ๑๑.ส้วมสาธารณะริมทาง และ ๑๒.ห้างสรรพสินค้า/ ศูนย์การค้า/ ดิสเคานต์สโตร

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 07:09:03 PM »

เวรกรรมของคนไทยแท้ขนาดจะขี้ยังไม่มีเสรีภาพในการขี้ หรือว่าคนผลักดันกฏหมายนี้มีอะไรกับผู้ผลิตชักโครก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 07:39:23 PM »

น่าจะมีเรื่องสายฉีดก้นด้วย ให้มีด้วย มันสำคัญมากนะ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 08:55:20 PM »

อ่านแล้วเข้าใจว่าบังคับใช้เฉพาะสาธารณะครับ คิก คิก

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 09:18:12 PM »

น่าจะมีเรื่องสายฉีดก้นด้วย ให้มีด้วย มันสำคัญมากนะ  คิก คิก

ใช่ครับท่านเบิ้ม  บางแห่ง สายฉีดชำระ ใช้ไม่ได้ด้วยครับ   อ๋อย

อ่านแล้วเข้าใจว่าบังคับใช้เฉพาะสาธารณะครับ คิก คิก

ส้วมครัวเรือนด้วยนะครับ  ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 09:59:02 PM »

เวรกรรม อ๋อย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 10:37:41 PM »

บ้านส่วนตัวไม่มีใน12ประเภทตามกำหนดนี่ครับ
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 11:57:46 PM »

"จะครอบคลุมส้วมครัวเรือนและส้วมสาธารณะในสถานบริการสาธารณะและสถานที่สาธารณะ ๑๒ ประเภท"

สถานที่สาธารณะ 12 ประเภท เป็นคำขยายของ ส้วมสาธารณะ หรือเปล่าครับ งงเหมือนกัน

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 08:28:11 AM »

การใช้ส้วมนั่งยอง การนั่งพับเพียบ เป็นเวลานานๆ เป็นสาเหตุหนึ่งที่เกิดอาการข้อเข่าเสื่อมครับ
สาธารณสุขจึงมีแผนแม่บทออกมารองรับ รวมถึงการออกกฏหมายนี้ด้วยเพื่อลดปัญหาในอนาคต
และรองรับสังคมผู้สูงอายุด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 03:20:23 PM โดย aot-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 10:55:32 AM »

จะมาเปลี่ยนให้ด้วยไหม ไม่มีเงินเปลี่ยน ไม่่เปลี่ยนก็กลัวจะมีผิด
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 02:32:23 PM »

จะมาเปลี่ยนให้ด้วยไหม ไม่มีเงินเปลี่ยน ไม่่เปลี่ยนก็กลัวจะมีผิด

ต่อไปมีโปรโมชั่น นำของเก่ามาแลกของใหม่ครับครูแหง ขำก๊าก

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 03:23:08 PM »

การใช้ส้วมนั่งยอง การนั่งพับเพียบ เป็นเวลานานๆ เป็นสาเหตุหนึ่งที่เกิดอาการข้อเข่าเสื่อมครับ
สาธารณสุขจึงมีแผนแม่บทออกมารองรับ รวมถึงการออกกฏหมายนี้ด้วยเพื่อลดปัญหาในอนาคต
และรองรับสังคมผู้สูงอายุด้วย

5555  ใช่คร๊าบ  เป็น  " โปรเจค " ของสาธารณะสุข ตั้งนานแล้วคร๊าบ อ่ะ ฮา 5555

ส้วมนั่งยอง  มันทำให้เกิด  " โรคระบาด "  เพราะแมลงมาตอม ของเสีย คร๊าบ 5555

55555  โถนั่งยอง  แก้ไขปัญหาได้ทั้งหมด  ตั้งแต่  " รูป รส กลิ่น เสียง " อ่ะคร๊าบ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 03:25:06 PM »

ต่อไปมีโปรโมชั่น นำของเก่ามาแลกของใหม่ครับครูแหง ขำก๊าก

55555  น้าจอยอย่าเสียเวลาแนะนำเล้ย  " บึงกาฬ " ไม่มีน้ำประปา อ่ะ ฮา 55555

เมื่อก่อน  แต่เดิม " ถือเสียม  ถือจอบ "  เดินไปหลังบ้าน แค่นั้นอ่ะ ฮา 55555

55555 ทิสชู่ไม่มี "  หาเศษไม้  เศษหญ้า "  แถวนั้นแหละ อ่ะ ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 03:33:20 PM »

ขนาดเรื่องขี้ๆก็ไม่เว้น ขำก๊าก

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 03:47:51 PM »

บ่นเรื่องโทรศัพท์มือถือ(เรื่องมันคล้าย ๆ กัน)ครับ..เอาเครื่อง Nokia สมัย 1 G ราคา 590.-บาทไปแลกเป็นเครื่อง 4 G กับ AIS มันให้เติมเงิน 1,290.-บาท ได้สมาร์ทโฟนยี่ห้อ LAVA (made in Chaina)มาเครื่องนึง งง.ว่าเขามาบังคับเราทำไม ? เครื่องรุ่น 1 G เราใช้คล่องดีแล้ว แค่โทร.ออก และรับสายโทรเข้า เครื่อง 4 Gที่ได้มาใหม่นี้แบต.หมดเร็วมาก ต้องชาร์ททุกวัน ทำอะไรได้หลายอย่างแต่ไม่จำเป็นเลยกับคนสูงวัย
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์