๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 07:02:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82104 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #300 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 08:47:31 PM »

เรียกตามช่างครับ สงสัยคนมอญจะมีทักษะทางนี้ เหมือนจะเรียนมาจากอินเดียรึเปล่าครับ

ถ้านับย้อนไปถึงอิฐตากแห้ง (dried brick) ที่ยังไม่มีการเผา ก็เกินหมื่นปีละครับ  ส่วนอิฐเผา น่าจะเป็นเทคโนโลยีที่มาจากจีน
ที่น่าสนใจก็คือ  อิฐในเมืองไทย ที่พบในยุคทวาราวดี  ทำจากแกลบข้าวเหนียวทั้งหมด  อิฐที่ใช้แกลบข้าวเจ้า เพิ่งมีในสมัยอยุธยา
อิฐเผาแล้วเค้ารู้ได้ยังไงครับว่าใช้แกลบข้าวเหนียวหรือแกลบข้าวเจ้าทำครับ

ต้องไปถามนักโบราณคดีครับ  ผมแค่ว่าตามเขาอีกที
ถ้าจะให้เดาก็คือ  ดูจากรูปร่างลักษณะของแกลบในอิฐที่เผาไม่หมด
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #301 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 10:45:17 AM »

ทราบมาว่าเมื่อก่อนเรากินข้าวเหนียวส่วนข้าวจ้าวเป็นของที่พวกชนชั้นสูงกินกันไม่รู้ว่าจริงไหม

ชื่อก็บอกแล้วไงละครับ  ว่าเป็นข้าวสำหรับเจ้านายกิน
พันธุ์ข้าวเจ้า นำเข้ามาจากอินเดีย และจะปลูกในนาหลวง   ซึ่งต่อมาเป็นสนามหลวง  และค่อย ๆ เผยแพร่ให้กับสามัญชน
แสดงว่าคนไทยสมัยก่อน  เปิบข้าวเหนียวกันเป็นหลัก

ตัวอย่างชัดเจนคือทางใต้  ที่มีการทำข้าวเหนียวในงานมงคล คือของหวานจะใช้ข้าวเหนียวเป็นปกติอยู่แล้ว   แต่อาหารคาว เขาทำเป็นเครื่องเซ่นผีบรรพชนในงานมงคล โดยเฉพาะงานแต่งงาน  เพราะบรรพชนเสียชีวิตไปก่อนมีข้าวเจ้า  กินข้าวเจ้าไม่เป็น

ปัจจุบันธรรมเนียมนี้อาจจะจางไปบ้าง  แต่คำว่า "กินเหนียว" ยังใช้กันอยู่   อย่างเช่นถ้าผู้ใหญ่ถามว่า "กินเนี่ยวยัง" แปลว่า "แต่งงานหรือยัง"

สำหรับที่ลุ่มชุ่มน้ำอย่างอยุธยามันมีข้าวประเภทหนึ่ง เรียกว่าข้าวนาเมือง หรือข้าวขึ้นน้ำ
ลักษณะเป็นข้าวเมล็ดป้อมๆคล้ายข้าวญี่ปุ่น
มีปรากฏว่าเรามีข้าวขนิดนี้กินมาก่อน จากการตรวจสอบหม้อดินโบราณที่ใช้หุงข้าว
ลักษณะเด่นของข้าวชนิดนี้ไม่ได้อยู่ที่รสชาติ แต่หากน้ำเพิ่มระดับสูงขึ้น
มันสามารถโผล่ขึ้นมาเหนือน้ำได้ เป็นอาหารอย่างหนึ่งที่เราเคยใช้ตอนถูกล้อมบ้านล้อมเมือง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #302 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 03:28:29 PM »

มีเรื่องเล่าว่า การหุ้มด้ามด้วยหนังฉลามหรือกระเบนของดาบญี่ปุ่น ได้ไปจากไทยไม่รู้จริงเท็จประการใดครับ ลองถามคนรู้จักก็ไม่มีใครมราบ
ไม่ใช่ครับ สำหรับพื้นที่ติดทะเล ที่ไหนก็มี แต่บ้านเราทรัพยากรทำด้ามมีดมีเยอะ ที่คุณสมบัติดีกว่าหนังกระเบน
เหมือนยุคโบราณที่ีเอาหนังกระเบนตากแห้ง ใช้แทนกระดาษทรายหยาบหรือตะไบ มีกันทุกที่ ที่ติดทะเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2016, 07:49:25 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #303 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 11:22:44 PM »

พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ฉบับปฐมฤกษ์  ใช้ตราแผ่นดินที่มีภาษาเขมรเขียนคำว่า "พระบรมราชโองการ"
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #304 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 10:15:38 AM »

พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ฉบับปฐมฤกษ์  ใช้ตราแผ่นดินที่มีภาษาเขมรเขียนคำว่า "พระบรมราชโองการ"

เรียนขอความรู้ จากท่านผู้การฯครับ

การที่เราใช้ภาษาเขมร บนตราแผ่นดินตอนนั้น  มีนัยสำคัญเช่นใดบ้างครับ....ขอบคุณครับ... 
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #305 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 12:01:46 PM »

มีเรื่องเล่าว่า การหุ้มด้ามด้วยหนังฉลามหรือกระเบนของดาบญี่ปุ่น ได้ไปจากไทยไม่รู้จริงเท็จประการใดครับ ลองถามคนรู้จักก็ไม่มีใครมราบ
ไม่ใช่ครับ สำหรับพื้นที่ติดทะเล ที่ไหนก็มี แต่บ้านเราทรัพยากรทำด้ามมีดมีเยอะ ที่คุณสมบัติดีกว่าหนังกระเบน เหมือนยุคโบราณที่ีเอาหนังกระเบนตากแห้ง ใช้แทนกระดาษทรายหยาบหรือตะไบ มีกันทุกที่ ที่ติดทะเล
-ยืนยันครับ หนังกระเบนแห้ง ม้วนให้กลมคือกระดาษทรายเบอร์หยาบทียอดเยี่ยม แต่พักหลังมีโรงงานรับซื้อไปทำกระเป๋าสตังส์เสียหมด
-ส่วนหางกระเบนก็ยอดเยี่ยมอีกแนวนึง..(โฮ)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #306 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 12:05:52 PM »

มันแข็งขนาดนั้นเลยเหรอครับ บ้านเราผมเห็นพันหวายพันเชือกถัก ส่วนหนังสัตว์ไม่แน่ใจว่ามีครับ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #307 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 12:06:48 PM »

ไม่ใช่ครับ สำหรับพื้นที่ติดทะเล ที่ไหนก็มี แต่บ้านเราทรัพยากรทำด้ามมีดมีเยอะ ที่คุณสมบัติดีกว่าหนังกระเบน เหมือนยุคโบราณที่ีเอาหนังกระเบนตากแห้ง ใช้แทนกระดาษทรายหยาบหรือตะไบ มีกันทุกที่ ที่ติดทะเล
-ยืนยันครับ หนังกระเบนแห้ง ม้วนให้กลมคือกระดาษทรายเบอร์หยาบทียอดเยี่ยม แต่พักหลังมีโรงงานรับซื้อไปทำกระเป๋าสตังส์เสียหมด
-ส่วนหางกระเบนก็ยอดเยี่ยมอีกแนวนึง..(โฮ)

ยืนยันอีกเสียงครับหางกระเบนมันยอดเยี่ยมจริงจริง สมัยเป็นสามเณรเคยเห็นพระใช้ฟาดเณรที่เล่นซนกันได้เลือดทุกทีส่วนผมไม่เคยโดนเพราะบอกไว้ก่อนว่าถ้าใช้หางกระเบนเฆี่ยนผมเมื่อไหร่เรื่องถึงเจ้าอาวาส เค้าเลยเปลี่ยนมาใช้กระบอกไฟฉายฟาดหัวผมแทน หัวเราะร่าน้ำตาริน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #308 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 08:29:45 PM »

เรียนขอความรู้ จากท่านผู้การฯครับ

การที่เราใช้ภาษาเขมร บนตราแผ่นดินตอนนั้น  มีนัยสำคัญเช่นใดบ้างครับ....ขอบคุณครับ... 

มีสมมุติฐานว่ารัชกาลต้น ๆ ของกรุงศรีอยุธยา  เป็นกษัตริย์เชื้อสายเขมร ใช้ภาษาเขมรในราชสำนัก  ต่อมาถูกราชวงศ์สุพรรณภูมิ ซึ่งเป็นเชื้อสายไทยลาวยึดอำนาจ เปลี่ยนมาใช้ภาษาตระกูลไทยลาวในการติดต่อสื่อสารแทน ภาษาเขมรจึงกลายเป็นราชาศัพท์  กับใช้เขียนเอกสารสำคัญ เช่นคัมภีร์ต่าง ๆ, พงศวดาร, กฎหมาย แต่ก็ลดความสำคัญลงมาเป็นลำดับ  เหลือแต่การสักยันต์  กฎหมายก็เหลือแต่ถ้อยคำในตราแผ่นดิน ที่หัวกฎหมายเท่านั้น  และถูกเปลี่ยนเป็นภาษาไทยใน พ.ศ.2483

เรื่องนี้ไม่แปลก   มีเพื่อนผมไปเรียนจบเกียรตินิยมที่สหรัฐอเมริกา  ซึ่งเป็นประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลัก  และเป็นรัฐทางเหนือ ที่ไม่มีการใช้ภาษาสเปนด้วย  แต่ปริญญาบัตร ระดับเกียรตินิยม เขียนด้วยภาษาลาติน

ย้อนกลับไปอ่านกระทู้นี้ หน้าต้น ๆ ก็จะเข้าใจเอง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #309 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 10:13:54 AM »

ผมเรียนปินส์เห็นภาษาสเปญอยู่ทั่วไปทั้งในกฎหมายต่างๆในปริญญาก็มี อย่างเช่นเกียรตินิยมใช้ลาติน Cum Laude, Magna Cum Laude, Suma Cum Laude เรียงลำดับกันไป แปลเป็นอังกฤษสั้นๆ Graduate with honors requirements
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #310 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 10:25:14 AM »

ผมเรียนปินส์เห็นภาษาสเปญอยู่ทั่วไปทั้งในกฎหมายต่างๆในปริญญาก็มี อย่างเช่นเกียรตินิยมใช้ลาติน Cum Laude, Magna Cum Laude, Suma Cum Laude เรียงลำดับกันไป แปลเป็นอังกฤษสั้นๆ Graduate with honors requirements

แบบเดียวกันครับ  เขียนหรือพูดด้วยภาษาที่เข้าใจยากหน่อย  ดูเก๋ดี
อย่างเช่นพระเทศน์ด้วยภาษาบาลี   ตัวท่านเองก็คงจะรู้สึกว่าอาตมาดูจะมีภูมิกว่าพระที่เทศน์ให้ชาวบ้านเข้าใจได้ง่าย
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #311 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 12:00:00 PM »

พ.ศ.1650 ยังไม่ใส่ทั้งเสื้อเกราะและเสื้อยันต์  มีแต่โสร่ง
อาวุธจากละโว้คืออะไรคครับ พวกข้างหลังน่าจะหอกแต่ข้างหน้ามันมีแง่งออกมาคล้ายใบไม้ บางอันมีตั้งแต้โคนเลย
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #312 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 09:37:15 PM »

รูปหาย รูปนี้ครับ

Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #313 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 12:58:36 PM »

คล้ายหอกใบข้าว ผสมโตมร เห็นภาพนี่นึกถึงตอนไปเที่ยวนครวัดมีอยู่รูปนึง รูปสลักพลเดินเท้าหันหน้ามาคุยกัน ไกค์ว่าเป็นชาวเสียม ไม่ค่อยมีระเบียบ แต่งกายง่ายๆไม่มีเกราะ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #314 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 12:55:02 PM »

คล้ายหอกใบข้าว ผสมโตมร เห็นภาพนี่นึกถึงตอนไปเที่ยวนครวัดมีอยู่รูปนึง รูปสลักพลเดินเท้าหันหน้ามาคุยกัน ไกค์ว่าเป็นชาวเสียม ไม่ค่อยมีระเบียบ แต่งกายง่ายๆไม่มีเกราะ

ไม่คิดว่าเป็นไม้สอยมะม่วง บ้างหรือครับ
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 37
  พิมพ์