๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:00:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82238 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #465 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 08:51:45 AM »

สองอาทิตย์ก่อน ผมไปเที่ยวอุทยานคานาสือ เป็นอุทยานกลางทะเลทรายทากลามากันในมณฑลซินเจียง  ป้ายเส้นทางข้างถนนมีภาษาอังกฤษอยู่บ้าง ตามนโยบาย วันเบลท์วันโร๊ด ของ ปธน.สี่เจิ้นผิง  แต่ที่แปลกใจก็คือทุกป้ายจะมีภาษาอาหรับอยู่  และส่วนใหญ่อยู่เหนือภาษาจีนด้วย คำว่า "ทากลามากัน" เป็นภาษาอุยกูร์ แปลว่าเข้ามาแล้วจะกลับออกไปไม่ได้  ซึ่งคงเป็นชื่อที่ตั้งขึ้นเมื่อสามพันปีก่อน แต่สองพันปีที่แล้วตอนที่จีนเข้าครอบครองดินแดนนี้ ก็ได้เริ่มทำระบบชลประทานประมาณสี่ร้อยสาย ความยาวรวมห้าพันกิโลเมตร แล้วก็มีการพัฒนาตลอดมา  ที่เห็นด้วยตาตัวเองก็คือ สองข้างทางถ้าใกล้แหล่งน้ำก็เป็นสีเขียวหมดแล้ว  และมีเครื่องกำเนิดไฟฟ้าพลังลมหลายหมื่นตัว   ชื่อทากลามากันกลายเป็นอดีตไปแล้ว ผมเข้าไปทางเครื่องบิน และกลับออกมาด้วยรถไฟความเร็วสูง
ท่านผู้การครับ ปัญหาภาคอีสานของเราขาดน้ำนั้น ควรแก้อย่างไรครับ ตัวอย่างความสำเร็จทั่วโลกมีมากมาย ทำไมเราเราจึงแก้ไม่ได้สักทีครับ ?..(โฮ..โฮ..ฮือ..)
ยุคหนึ่งบิ๊กจิ๋วเสนอนโยบายอีสานเขียว ถ้าทำไม่สำเร็จจะไปโดดน้ำตายให้คนกรี๊ดกร๊าดกัน..แล้วก็ไม่เห็นว่าแกจะไปโดด

วิธีคิด ? ทำไม่ถึงคิดว่าภาคอีสานของไทยขาดน้ำ ครับ ทำไมไม่คิดว่าธรรมชาติเขาเป็นอย่างนั้นเอง ทุกอย่างเป็นไปตาทฤดูกาลของมัน

....ตามล่า...อีตอแหล
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #466 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2016, 10:49:17 PM »

ข่วงนึ้เขียวไปหมดเพิ่งบินไปนครพนมวันจันทร์กลับเมื่อเย็นนี้เองระหว่างเดินทางทั้งทางอากาศและพื้นดีนก็เขียวดีนี่น้ำเยอะหมดฝนเกี่ยวข้าวแล้วก็ดูแห้งแต่ต้นไม้เขีนวก็ยังอยู่
แถวนั้นปลูกข้าวไว้กินปลูกอย่างอื่นขายเช่นอ้อย ถึงธันวาก็จะมีคนมีเงินหลักล้านเพิ่มขึ้นทุกวันจนถึงเมษาโน่น
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #467 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 04:19:59 PM »

กองเรือรบสมัยโบราณเขาให้สัญญาณกันยังไงครับ แบบลำใหนไปทางใหนลำใหนจะไปรบกับลำใหน อันนี้หมายถึงกองเรือยุคใช้ดาบสู้กันนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #468 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 07:38:00 PM »

กองเรือรบสมัยโบราณเขาให้สัญญาณกันยังไงครับ แบบลำใหนไปทางใหนลำใหนจะไปรบกับลำใหน อันนี้หมายถึงกองเรือยุคใช้ดาบสู้กันนะครับ

ธงประมวลครับ เป็นคำสั่งสำเร็จรูป
ข้อความอย่างอื่นก็ใช้คนตีธง  คนเดียว ถือธงสองธง บนกับข้างเป็นรหัส  กลางคืนก็สัญญาณไฟ สมัยโบราณใช้ตะเกียง ปัจจุบันเป็นไฟฉายพิเศษ มีแผ่นเปิดปิด
ทุกวันนี้ ระบบสัญญาณสั้ง 3 แบบก็ยังใช้กันอยู่
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #469 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 07:47:52 AM »

ธงประมวลสองมือภาษาไทยก็มีนะ เวลาส่งจะใช้เป็นคำง่ายๆแค่เข้าใจตัดตัวควบกล้ำออกเช่น เชิญรับประทาน เป็น เชินรับปะทาน
ทัศนสัญญาณมือใหม่ชอบทีจะไปส่งตัวอักษรสามตัวที่กราบเรือให้ลำอื่นกัน ในไม่ช้ามือใหม่ลำอื่นๆก็จะส่งกลับคืนมาแจกกันว่อนเต็มท้องน้ำ
ส่วนสัญญาณไฟสั้นยาวภาษาไทยก็มีเหมือนกันเคยเห็นใช้จริงมาแล้วเพราะหลงช่อง ว. กัน
ธงประมวลบนเสาที่จำได้ก็ Bravo สีแดง ครึ่งเสากราบขวา เตรียมใช้อาวุธกราบขวา เต็มเสา ยิง ในสมัยโบราณจะยิงกันก็จะชักธงกันก่อน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #470 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 02:33:16 PM »

ธงประมวลสองมือภาษาไทยก็มีนะ เวลาส่งจะใช้เป็นคำง่ายๆแค่เข้าใจตัดตัวควบกล้ำออกเช่น เชิญรับประทาน เป็น เชินรับปะทาน
ทัศนสัญญาณมือใหม่ชอบทีจะไปส่งตัวอักษรสามตัวที่กราบเรือให้ลำอื่นกัน ในไม่ช้ามือใหม่ลำอื่นๆก็จะส่งกลับคืนมาแจกกันว่อนเต็มท้องน้ำ
ส่วนสัญญาณไฟสั้นยาวภาษาไทยก็มีเหมือนกันเคยเห็นใช้จริงมาแล้วเพราะหลงช่อง ว. กัน
ธงประมวลบนเสาที่จำได้ก็ Bravo สีแดง ครึ่งเสากราบขวา เตรียมใช้อาวุธกราบขวา เต็มเสา ยิง ในสมัยโบราณจะยิงกันก็จะชักธงกันก่อน

ธง B บราโว สีแดง  แปลว่ามีวัตถุอันตรายครับ
E เอคโค กำลังจะเลี้ยวขวา
I อินเดีย กำลังจะเลี้ยวซ้าย
O ธงออสกา แดง/เหลือง  มีคนตกน้ำ
V วิคเตอร์ ตัว X สีแดง ขอความช่วยเหลือ
X แต่ถ้าเป็นเอ็กเรย์ คือกากบาทสีน้ำเงิน  แปลว่าให้หยุดเรือ เขากำลังจะเข้าจับกุมแล้ว
ธงที่แปลง่ายที่สุด คือ N หรือ November แปลว่า No
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #471 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 08:24:17 AM »

เห็นทหารเรือตีธงกันเร็วมาก ถ้าอ่านไม่ทันคงจะแย่นะครับ รบกวนสอบถามในงานราชพิธี ทหารเรือใส่รองเท้าสีขาวรึเปล่าครับ ตอนเด็กๆคุ้นๆว่าลุงมีหลายคู่อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2016, 08:29:08 AM โดย Ghost of the darkness » บันทึกการเข้า
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #472 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 08:54:49 AM »

ตกใจ ทหารเยอรมันหันมาใส่ชุดเกราะแบบนี้อีกในสงครามโลก ท่าจะหนักแย่คงไม่ต่ำกว่า ๒๐ กิโล
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #473 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 09:10:24 AM »

เห็นทหารเรือตีธงกันเร็วมาก ถ้าอ่านไม่ทันคงจะแย่นะครับ รบกวนสอบถามในงานราชพิธี ทหารเรือใส่รองเท้าสีขาวรึเปล่าครับ ตอนเด็กๆคุ้นๆว่าลุงมีหลายคู่อยู่

ใช่ครับ ทหารเรือใช้รองเท้าสีขาวทั้งโลก
สมัยก่อน ทหารเรือไทยใช้รองเท้าสีน้ำตาลด้วย  จัดกระเป๋าไปต่างประเทศวุ่นวายมาก ต้องมีรองเท้า 4 คู่  ทหารบกกับทหารอากาศเอารองเท้าคอมแบทใส่กระเป๋าไปคู่เดียว แล้วใส่รองเท้าหุ้มข้อติดเท้าไป ใส่กับเครื่องแบบได้ครบทุกชุด
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #474 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 09:59:01 AM »

ขอบคุณครับ ชุดทหารเรือสีขาวดูเด่นสะดุดตาที่สุด
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #475 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 12:24:12 PM »

ใช่ครับ ทหารเรือใช้รองเท้าสีขาวทั้งโลก
สมัยก่อน ทหารเรือไทยใช้รองเท้าสีน้ำตาลด้วย  จัดกระเป๋าไปต่างประเทศวุ่นวายมาก ต้องมีรองเท้า 4 คู่  ทหารบกกับทหารอากาศเอารองเท้าคอมแบทใส่กระเป๋าไปคู่เดียว แล้วใส่รองเท้าหุ้มข้อติดเท้าไป ใส่กับเครื่องแบบได้ครบทุกชุด

ขออนุญาตเสริมอีกนิดหนึ่งครับ   ไหว้

ทหารเรือตั้งแต่ยศ จ่าเองลงมาถึงพลทหาร เวลาแต่งขาว ใส่รองเท้าคอมแบทหุ้มข้อสีดำครับ
แล้วก้อ  ชั้นยศพันจ่าตรีขึ้นไปถึงใส่รองเท้าสีขาวครับ   ไหว้

เรื่องการตีธง ทหารเรือก้อจะมีเหล่าทัศนสัญญาณโดยตรงเลยครับ เรียนสัญญาณมอส  ธงสัญญาณเป็นวิชาหลักกันสองปี  สำหรับนักเรียนจ่าทหารเรือ
   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #476 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 01:57:00 PM »

ขออนุญาตครับ   ไหว้

https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%98%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%
A1%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A5

http://zedth.exteen.com/20060317/signal-flags

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #477 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 02:35:24 PM »

อีกอย่างที่ควรรู้เกี่ยวกับเรือ

เรียกกราบขวาว่า Starboard Side นัยว่ายุคเรือแจว ใช้ไม้คัดท้ายน้ำด้านขวาเพราะคนส่วนใหญ่ถนัดขวา ไม้คัดท้ายนั้นเรียกว่า Steorbord มายุคหลังเพี้ยนมาเป็น Starboard Side
เรียกกราบซ้ายว่า Port Side เพราะด้านนี้เอาไว้เทียบท่าเพื่อโหลดสัมภาระลงเรือได้โดยไม่มีไม้คัดท้ายมาเกะกะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2016, 08:39:13 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #478 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 03:57:20 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #479 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 04:10:25 PM »

ขึ้นบก ลงเรือ นะ กราบขวา Starboard สัญญาบัตรเดิน ต่ำกว่า กราบซ้าย Port หะเบส หะเรีย โฮ ต๋ง ศัพท์เยอะไปหมด อาหารชื่อแปลกๆ เช่น ยาหมอสี อะไรเอ่ย
สิ่งของในถุงเรือบตมีหลายอย่างจำได้แต่ว่ามี ขี้ ด้วย 15 วันในเรือหลวงลืมหลายอย่างไปแล้ว จำได้บ้างก็ประกาสตอนเช้าหลังเสียงนกหวีด ตื่น ตื่น ตื่นหมดคน แล้วรีบลุกขึ้นมาส่งเสียง สวัสดีครับ
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 37
  พิมพ์