๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:59:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82243 ครั้ง)
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #450 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 02:14:28 PM »

เครื่องยนต์สปิตไฟร์ ยังเรียกว่าเครื่องเมอร์ลิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #451 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 04:06:31 PM »

เครื่องยนต์สปิตไฟร์ ยังเรียกว่าเครื่องเมอร์ลิน

เรื่องพวกนี้ ศึกษาไว้ไม่เสียหลายครับ โดยเฉพาะคนที่ต้องติดต่อกับฝรั่ง เพราะมันจะโผล่ขึ้นมาในการสนทนาอยู่เรื่อย ๆ
อย่างเช่นเซอร์ลานสลอต  อัศวินที่เก่งที่สุดของอาเธอร์  แต่ดันไปมีความสัมพันธ์ชู้สาวกับราชินี  ก็มักจะถูกนำมาเปรียบเทียบกับคนในยุคนี้ที่มีบุคลิกภาพในลักษณะเดียวกัน   หรือกรณีที่ลานสลอต  เข้าใกล้จอกศักดิ์สิทธิ์ได้ แต่ไม่สามารถนำกลับมาให้อาเธอร์ได้ เพราะจิตใจไม่บริสุทธิ์เรื่องชู้สาว ก็ถูกนำมาเปรียบเทียบในสำนวนต่าง ๆ อยู่เสมอ (กลาฮัต ลูกของลานสลอต เป็นผู้อัญเชิญจอกได้สำเร็จ)
หรืออย่างชื่อของเซอร์เบดิเวียร์  ก็น่าจำไว้ เพราะเป็นผู้ขว้างดาบเอกซ์แคลิเบอร์ลงในทะเลสาบตอนที่อาร์เธอร์สิ้นพระชนม์
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #452 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 04:12:08 PM »

ครับผู้การยิ่งอ่านยิ่งเจออะไรเยอะ มาเติมในกระทู้นี่ละครับ บางอย่างถ้าไม่คิดไม่คุยกันนานๆเลือนๆไป บางทีรุ่นน้องที่ทำงานมาถามว่าซีเรียอยู่ตรงไหน มอร็อกโคกับไคโรเป็นเมืองหลวงประเทศไหน ได้นึกได้คิดก็ลับสมองไปด้วย
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #453 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 04:32:08 PM »

อาจารย์ครับ ภาษามคตหรือคำบาลีที่พระสวดกัน ดั้งเดิมมาจากอินเดียหรือครับ ตอนนี้ยังมีภาษานี้ใช้กันหรื่อไม่ครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #454 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 05:55:24 PM »

อาจารย์ครับ ภาษามคตหรือคำบาลีที่พระสวดกัน ดั้งเดิมมาจากอินเดียหรือครับ ตอนนี้ยังมีภาษานี้ใช้กันหรื่อไม่ครับ

ภาษาบาลีมีกำเนิดจากแคว้นมคธ เป็นภาษาในกลุ่มภาษาอินโด-อารยัน  แต่คงไม่ใช่ภาษามคธ เพราะในแคว้นมคธ ใช้กันหลายภาษา
พระพุทธเจ้า ท่านถือกำเนิดในวรรณะกษัตริย์ของชาวอารยัน  พูดและเขียนภาษาสันสกฤตได้ดี แต่ท่านเจตนาเผยแพร่ศาสนาพุทธด้วยภาษาบาลี ที่เป็นภาษาของชนชั้นล่าง เพื่อประโยชน์แก่มหาชน  แต่ในยุคนั้นภาษาบาลียังไม่มีตัวอักษร จึงต้องอาศัยการท่องจำ และแปลงคำสอนเป็นบทสวดมนต์เพื่อให้จดจำได้ง่ายขึ้น  จนกระทั่งเริ่มเกิดนิกายมหายาน จึงได้บันทึกพระไตรปิฏกด้วยภาษาสันสกฤต  แต่ฝ่ายเถรวาทไม่ยอมรับ เพราะถือว่าภาษาบาลีเป็น "สกานิรุตติ" คือภาษาที่พระพุทธเจ้าตรัส

ต่อมาฝ่ายเถรวาทจึงได้มีการเขียนภาษาบาลีด้วยตัวอักษรพราหมี อักษรเทวนาครี จนถึง อักษรล้านนา อักษรขอม อักษรมอญ อักษรไทย และอักษรโรมัน (ฝรั่งเรียกว่า Pali) และในปัจจุบันยังใช้กันอยู่ และมีการศึกษาภาษาบาลีในระดับปริญญาโท ปริญญาเอก  ทั้งในอินเดีย ไทย ศรีลังกา ยุโรป สหรัฐอเมริกาและประเทศอังกฤษ นอกจากนั้นสำนักงานใหญ่ของสมาคมบาลีปกรณ์ ก็ตั้งอยู่ที่เมืองอ๊อกซฟอร์ด ประเทศอังกฤษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2016, 05:57:46 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #455 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 12:52:29 PM »

วิทยากรท่านหนึ่ง(ดร.พฤทธิ์ ศิริบรรณพิทักษ์ คณะบดี คณะครุศาสตร์ จฬ.)เล่าว่าท่านไปพบหมู่บ้านในชนบทที่อินเดียหมู่บ้านหนึ่ง ชาวบ้านยังสนทนากันด้วยภาษาสันสกฤต
ผู้เข้ารับการอบรมท้วงว่า สันสกฤตเป็นภาษาที่ตายแล้วไม่ใช่หรือครับ ?  แกตอบว่าภาษาสันสกฤตยังไม่ตาย ที่ตายแล้วคือภาษาบาลี..เป็นจริงแค่ไหนครับ ?   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 03:36:47 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #456 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 01:21:41 PM »

วิทยากรท่านหนึ่ง(ดร.พฤทธิ์ ศิริบรรณพิทักษ์ คณะบดี คณะครุศาสตร์ จฬ.)เล่าว่าท่านไปพบหมู่บ้านในชนบทที่อินเดียหมู่บ้านหนึ่ง ชาวบ้านยังสนทนากันด้วยภาษาสันสกฤต
ผู้เข้ารับการอบรมท้วงว่า สันสกฤตเป็นภาษาที่ตายแล้วไม่ใช่หรือครับ ?  แกตอบว่าภาษาสันสกฤตยังไม่ตาย ที่ตายแล้วคือภาษาบาลี..เป็นจริงแค่ไหนครับ ?   

จริงบางส่วนครับ
เพราะไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวัน  และถ้าใช้หลักคิดเดียวกัน ภาษาสันสกฤตก็ตายไปแล้วเหมือนกัน
แต่ที่ยังเหลือใช้กันอยู่ จะเรียกว่าอย่างไร  เคยไปวันตรีทศเทพไหมครับ ตรีทศเป็นภาษาสันสกฤต แปลว่า 13 เจ้านายไทยใช้เป็นชื่อกันเยอะมาก  เอกาทศรถก็ใช่ (แปลว่า 11) คือมีรถศึกมากกว่าพ่อพระราม 1 คัน  ชื่อท้าวทศรถแปลว่ามีรถศึก 10 คัน  ไทยเสียกรุงในแผ่นดินพระเจ้าเอกทัศน์  ก็เป็นภาษาสันสกฤต แปลว่ามีตาข้างเดียว
และถ้าเคยไปอินเดีย  จะแปลกใจมาก  แค่เรานั่งรถไป 200-300 กม.  ภาษาเปลี่ยนแล้ว  คือไม่ใช่สำเนียงเปลี่ยน แต่เปลี่ยนภาษาคนละตระกูลกันเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #457 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 01:37:06 PM »

อาจารย์ครับ แล้วภาษาเขียนของอียิปโบราณที่เขียนไว้ในปิรามิด มีการแปลความหมายใด้ถูกต้องหรือไม่ครับ มีหลักฐานใดที่สามารถออกเสียงใด้ตามที่เขียนไว้มั้ยครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #458 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 05:13:49 PM »

เอาคำตอบขนาดนี้ ต้องถามคนที่เกิดทันแล้วละครับ
ประวัติศาสตร์อียิปต์ยาวนานกว่าชาติอื่น  ยุคโบราณยังไม่ชัดเจนนัก ที่มาชัดเจนมาคือในยุคที่ชาวกรีกและชาวโรมันเข้าไปปกครองประมาณหนึ่งพันปี (เริ่ม พ.ศ.200)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #459 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 05:30:52 PM »

อาจารย์ครับ แล้วภาษาเขียนของอียิปโบราณที่เขียนไว้ในปิรามิด มีการแปลความหมายใด้ถูกต้องหรือไม่ครับ มีหลักฐานใดที่สามารถออกเสียงใด้ตามที่เขียนไว้มั้ยครับ
น่าเชื่อว่าถูก ขนาดใน ต่วย'ตูนพิเศษ ยังมีสอนอักษรภาพอียิปต์เลยครับ..แต่ผมไม่สนใจรู้ลึกขนาดนั้นเลยอ่านผ่าน ๆ ไป แต่จำได้แม่นอยู่คำหนึ่งมีความหมายว่าสามี(ออกเสียงอย่างไรไม่ทราบ) เป็นรูปคนนั่งคุกเข่า 1 ข้าง ข้างล่างตัวคนมีปลัดขิก 1 อัน..    Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #460 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 08:17:16 AM »

ขอบคุณครับ เรื่องโบราณนี่มันช่างลึกลับจริงๆ
จากนี้ไปอีกสักพันปี คนรุ่นนั้นคงศึกษาเรื่องราวรุ่นเราได้ไม่ยากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2016, 08:19:04 AM โดย montri รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #461 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 08:33:17 AM »

น่าเชื่อว่าถูก ขนาดใน ต่วย'ตูนพิเศษ ยังมีสอนอักษรภาพอียิปต์เลยครับ..แต่ผมไม่สนใจรู้ลึกขนาดนั้นเลยอ่านผ่าน ๆ ไป แต่จำได้แม่นอยู่คำหนึ่งมีความหมายว่าสามี(ออกเสียงอย่างไรไม่ทราบ) เป็นรูปคนนั่งคุกเข่า 1 ข้าง ข้างล่างตัวคนมีปลัดขิก 1 อัน..    Grin
ผมเคยซื้อหนังสือถอดความภาษาโบราณมาของสำนักนี้มาอ่านครับสนุกดี หนังสือหายไปใหนแล้วไม่รู้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #462 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 11:31:24 AM »

สองอาทิตย์ก่อน ผมไปเที่ยวอุทยานคานาสือ เป็นอุทยานกลางทะเลทรายทากลามากันในมณฑลซินเจียง  ป้ายเส้นทางข้างถนนมีภาษาอังกฤษอยู่บ้าง ตามนโยบาย วันเบลท์วันโร๊ด ของ ปธน.สี่เจิ้นผิง  แต่ที่แปลกใจก็คือทุกป้ายจะมีภาษาอาหรับอยู่  และส่วนใหญ่อยู่เหนือภาษาจีนด้วย

คำว่า "ทากลามากัน" เป็นภาษาอุยกูร์ แปลว่าเข้ามาแล้วจะกลับออกไปไม่ได้  ซึ่งคงเป็นชื่อที่ตั้งขึ้นเมื่อสามพันปีก่อน แต่สองพันปีที่แล้วตอนที่จีนเข้าครอบครองดินแดนนี้ ก็ได้เริ่มทำระบบชลประทานประมาณสี่ร้อยสาย ความยาวรวมห้าพันกิโลเมตร แล้วก็มีการพัฒนาตลอดมา  ที่เห็นด้วยตาตัวเองก็คือ สองข้างทางถ้าใกล้แหล่งน้ำก็เป็นสีเขียวหมดแล้ว  และมีเครื่องกำเนิดไฟฟ้าพลังลมหลายหมื่นตัว   ชื่อทากลามากันกลายเป็นอดีตไปแล้ว ผมเข้าไปทางเครื่องบิน และกลับออกมาด้วยรถไฟความเร็วสูง
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #463 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 04:32:55 PM »

สองอาทิตย์ก่อน ผมไปเที่ยวอุทยานคานาสือ เป็นอุทยานกลางทะเลทรายทากลามากันในมณฑลซินเจียง  ป้ายเส้นทางข้างถนนมีภาษาอังกฤษอยู่บ้าง ตามนโยบาย วันเบลท์วันโร๊ด ของ ปธน.สี่เจิ้นผิง  แต่ที่แปลกใจก็คือทุกป้ายจะมีภาษาอาหรับอยู่  และส่วนใหญ่อยู่เหนือภาษาจีนด้วย คำว่า "ทากลามากัน" เป็นภาษาอุยกูร์ แปลว่าเข้ามาแล้วจะกลับออกไปไม่ได้  ซึ่งคงเป็นชื่อที่ตั้งขึ้นเมื่อสามพันปีก่อน แต่สองพันปีที่แล้วตอนที่จีนเข้าครอบครองดินแดนนี้ ก็ได้เริ่มทำระบบชลประทานประมาณสี่ร้อยสาย ความยาวรวมห้าพันกิโลเมตร แล้วก็มีการพัฒนาตลอดมา  ที่เห็นด้วยตาตัวเองก็คือ สองข้างทางถ้าใกล้แหล่งน้ำก็เป็นสีเขียวหมดแล้ว  และมีเครื่องกำเนิดไฟฟ้าพลังลมหลายหมื่นตัว   ชื่อทากลามากันกลายเป็นอดีตไปแล้ว ผมเข้าไปทางเครื่องบิน และกลับออกมาด้วยรถไฟความเร็วสูง
ท่านผู้การครับ ปัญหาภาคอีสานของเราขาดน้ำนั้น ควรแก้อย่างไรครับ ตัวอย่างความสำเร็จทั่วโลกมีมากมาย ทำไมเราเราจึงแก้ไม่ได้สักทีครับ ?..(โฮ..โฮ..ฮือ..)
ยุคหนึ่งบิ๊กจิ๋วเสนอนโยบายอีสานเขียว ถ้าทำไม่สำเร็จจะไปโดดน้ำตายให้คนกรี๊ดกร๊าดกัน..แล้วก็ไม่เห็นว่าแกจะไปโดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2016, 04:37:40 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #464 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 07:06:44 PM »

สองอาทิตย์ก่อน ผมไปเที่ยวอุทยานคานาสือ เป็นอุทยานกลางทะเลทรายทากลามากันในมณฑลซินเจียง  ป้ายเส้นทางข้างถนนมีภาษาอังกฤษอยู่บ้าง ตามนโยบาย วันเบลท์วันโร๊ด ของ ปธน.สี่เจิ้นผิง  แต่ที่แปลกใจก็คือทุกป้ายจะมีภาษาอาหรับอยู่  และส่วนใหญ่อยู่เหนือภาษาจีนด้วย คำว่า "ทากลามากัน" เป็นภาษาอุยกูร์ แปลว่าเข้ามาแล้วจะกลับออกไปไม่ได้  ซึ่งคงเป็นชื่อที่ตั้งขึ้นเมื่อสามพันปีก่อน แต่สองพันปีที่แล้วตอนที่จีนเข้าครอบครองดินแดนนี้ ก็ได้เริ่มทำระบบชลประทานประมาณสี่ร้อยสาย ความยาวรวมห้าพันกิโลเมตร แล้วก็มีการพัฒนาตลอดมา  ที่เห็นด้วยตาตัวเองก็คือ สองข้างทางถ้าใกล้แหล่งน้ำก็เป็นสีเขียวหมดแล้ว  และมีเครื่องกำเนิดไฟฟ้าพลังลมหลายหมื่นตัว   ชื่อทากลามากันกลายเป็นอดีตไปแล้ว ผมเข้าไปทางเครื่องบิน และกลับออกมาด้วยรถไฟความเร็วสูง
ท่านผู้การครับ ปัญหาภาคอีสานของเราขาดน้ำนั้น ควรแก้อย่างไรครับ ตัวอย่างความสำเร็จทั่วโลกมีมากมาย ทำไมเราเราจึงแก้ไม่ได้สักทีครับ ?..(โฮ..โฮ..ฮือ..)
ยุคหนึ่งบิ๊กจิ๋วเสนอนโยบายอีสานเขียว ถ้าทำไม่สำเร็จจะไปโดดน้ำตายให้คนกรี๊ดกร๊าดกัน..แล้วก็ไม่เห็นว่าแกจะไปโดด

ความจำเป็นของเรายังน้อยกว่าอิสราเอลหรือจีนครับ  ก็เลยไม่ตั้งใจกันเท่าที่ควร
ส่วนจีนมีพื้นที่ 9.6 ล้าน ตร.กม.กับประชากร 1,377 ล้านคน มีความหนาแน่นทางตัวเลข 143 คน/ตร.กม. ยั้วเยี้ยมากกว่าไทยราว 10%  แต่ในความเป็นจริงจะเลวร้ายกว่านั้นมาก เพราะจีนมีอัตราส่วนพื้นที่ใช้สอยได้จริงน้อยกว่าไทย เนื่องจากเป็นทะเลทรายกับภูเขาน้ำแข็งราว 1/3 ของพื้นที่ และยังมีอัตราขยายตัวของทะเลทรายจากพายุทราย 4,000 ตร.กม./ปี
จีนจึงต้องเร่งทำทะเลทรายให้เป็นสีเขียว เพื่อสร้างแนวกำบังป้องกันพายุทราย  ต้นไม้ที่ใช้ปลูก ผมฟังไกด์จีนออกเสียงว่าต้นไป่ซู่ ไปที่ไหนก็เห็นแต่ต้นไม้ชนิดนี้  ขึ้นง่าย โตเร็ว ทนแล้งได้ดี โคนต้นไป่ซู่ก็มีต้นไม้อื่นขึ้นได้ ไม่มีพืษเหมือนกับยูคา ในบ้านเรา

วิธีใช้พื้นที่ทะเลทราย จีนทำแบบเดียวกับหนังคาวบอย (ที่จริงอเมริกันออกแบบจีนมากกว่า เพราะจีนทำแบบนี้มาสองพันปีแล้ว)  คือไปตั้งค่ายทหารก่อน จากนั้นก็สร้างเมือง แล้วส่งคนเข้าไปอยู่ โดยใช้วิธีชักจูงใจ ให้เงินเดือนสูงกว่าอยู่ในเมือง เจ้าของกิจการก็ยกเว้นค่าเช่าที่ดิน (คนจีนไม่มีกรรมสิทธิ์ที่ดิน ได้แต่เช่าระยะยาว)  ถ้าทำกิจการที่ส่งเสริมอาชีพให้กับคนท้องถิ่น เช่นทอผ้า หรือทำผลไม้แห้ง ก็ยิ่งได้รับสิทธิยกเว้นภาษีหรือค่าสัมปทานมากกว่าปกติ
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 37
  พิมพ์