๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 10:06:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82111 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #405 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 05:38:36 PM »

ถ้าญี่ปุ่นไม่โดนอ้วนดำไปซะ 2 ลูก ประวัติศาสตร์คงเปลี่ยนไปอีกแบบ แสดงว่าตอนนั้นญี่ปุ่นคงมีความมั่นคงทางเศรษฐกิจ.ทางทหาร มีเทคโนโลยีที่ดี เป็นอันดับต้นๆใช่ไหมครับ ถึงได้กล้าเก๋ามาไกลบ้านตัวเอง
น่ะครับ

อ้วน ๆ กลม ๆ มีลูกเดียว ที่นางาซากิ  เป็น plutonium implosion ชื่อ Fat Man   ส่วนที่ฮิโรชิมา เป็นลูกยาว ๆ แบบ gun-type weapons ชื่อ Little Boy (ใช้ uranium) ครั้งนั้นที่เตรียมไว้ยังเหลือแบบ Gun-type อีกลูกนึง เป็น plutonium gun-type ชื่อ Thin Man
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #406 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 08:04:11 PM »

ถ้าญี่ปุ่นไม่โดนอ้วนดำไปซะ 2 ลูก ประวัติศาสตร์คงเปลี่ยนไปอีกแบบ แสดงว่าตอนนั้นญี่ปุ่นคงมีความมั่นคงทางเศรษฐกิจ.ทางทหาร มีเทคโนโลยีที่ดี เป็นอันดับต้นๆใช่ไหมครับ ถึงได้กล้าเก๋ามาไกลบ้านตัวเอง
น่ะครับ

ไม่โดนระเบิดปรมาณูก็แพ้ครับ...

ปี1945 อักษะจอดกันหมดแล้ว...

สงครามแปซิฟิกเป็นแนวรบสุดท้าย...
ไหว้ จอดเพราะอะไรครับพี่ ตังค์หมด เด็กๆอ่อนล้า หรืออุปกรณ์หมดมือครับ เคยดูในสารคดีครับว่าช่วงสงครามผู้ชายที่ประเทศญี่ปุ่นเหลือน้อยครับ ส่งออกไปรุกรานชาวบ้านเขาหมดครับ ไหว้
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #407 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 08:07:51 PM »

น่ะครับ

อ้วน ๆ กลม ๆ มีลูกเดียว ที่นางาซากิ  เป็น plutonium implosion ชื่อ Fat Man   ส่วนที่ฮิโรชิมา เป็นลูกยาว ๆ แบบ gun-type weapons ชื่อ Little Boy (ใช้ uranium) ครั้งนั้นที่เตรียมไว้ยังเหลือแบบ Gun-type อีกลูกนึง เป็น plutonium gun-type ชื่อ Thin Man
ไหว้ลูกที่เหลือ ในยุคนี้ยังพอเอามารบกับใครได้ไหมครับ เทคโนโลยีต่างจากนุ๊กปัจจุบันเยอะไหมครับ ไหว้
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #408 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 08:15:47 PM »

กรณีญี่ปุ่นกับจีน เห็นจากหนังสือหลายเล่มแล้วเหมือนไม่ใช่คนทำกับคน โหดร้ายมาก ไม่ทราบว่าหลังแพ้สงครามญี่ปุนต้องชดใช้ให้จีนเยอะไหมครับ   เห็นเวลานายกญี่ปุ่นไปคารวะศาลเจ้าทหารทีไร เป็นเรื่องเป็นราวทุกที

ชดใช้อะไรละครับ  จีนยังเอาตัวไม่รอด  เกิดสงครามกลางเมืองต่ออีกเป็นสิบปี
เรื่องมันซับซ้อน  อย่างเช่นในอินโดนีเซีย  นอกจากไม่เล่นงานญี่ปุ่นแล้ว  ยังใช้ทหารญี่ปุ่น ช่วยกู้อิสรภาพจากพวกดัทช์อีกตะหาก
อาจารย์กล่าวถึงสงครามกลางเมืองในจีน  มีเพียงการรบกันระหว่างก๊กมินตั๋งกับคอมมิวนิส หรือมีก๊กอื่นๆรบกันด้วยหรือเปล่าครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #409 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 09:01:45 PM »

น่ะครับ

อ้วน ๆ กลม ๆ มีลูกเดียว ที่นางาซากิ  เป็น plutonium implosion ชื่อ Fat Man   ส่วนที่ฮิโรชิมา เป็นลูกยาว ๆ แบบ gun-type weapons ชื่อ Little Boy (ใช้ uranium) ครั้งนั้นที่เตรียมไว้ยังเหลือแบบ Gun-type อีกลูกนึง เป็น plutonium gun-type ชื่อ Thin Man
ไหว้ลูกที่เหลือ ในยุคนี้ยังพอเอามารบกับใครได้ไหมครับ เทคโนโลยีต่างจากนุ๊กปัจจุบันเยอะไหมครับ ไหว้

plutonium implosion แบบ Fat Man ทำไว้ 120 ลูก  ถอดทำลายไปหมดแล้ว
Fat Man  ใช้พลูโตเนียม 6.2 กก.แต่ทั้งลูกหนัก 4.6 ตัน มีอำนาจการระเบิดเทียบเท่า TNT 21 กิโลตัน   เทคโนโลยีปัจจุบัน ลดน้ำหนักได้ 100 เท่าตัว โดยทีอำนาจเท่าเดิม
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #410 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 09:06:16 PM »

กรณีญี่ปุ่นกับจีน เห็นจากหนังสือหลายเล่มแล้วเหมือนไม่ใช่คนทำกับคน โหดร้ายมาก ไม่ทราบว่าหลังแพ้สงครามญี่ปุนต้องชดใช้ให้จีนเยอะไหมครับ   เห็นเวลานายกญี่ปุ่นไปคารวะศาลเจ้าทหารทีไร เป็นเรื่องเป็นราวทุกที

ชดใช้อะไรละครับ  จีนยังเอาตัวไม่รอด  เกิดสงครามกลางเมืองต่ออีกเป็นสิบปี
เรื่องมันซับซ้อน  อย่างเช่นในอินโดนีเซีย  นอกจากไม่เล่นงานญี่ปุ่นแล้ว  ยังใช้ทหารญี่ปุ่น ช่วยกู้อิสรภาพจากพวกดัทช์อีกตะหาก
อาจารย์กล่าวถึงสงครามกลางเมืองในจีน  มีเพียงการรบกันระหว่างก๊กมินตั๋งกับคอมมิวนิส หรือมีก๊กอื่นๆรบกันด้วยหรือเปล่าครับ

แค่ 2 ก๊ก ก็อ่วมแล้วครับ  ตายไป 5 ล้านคน
เขารบกัน 2 ช่วง  1927-1937  แล้วพักรบ ไปรบกับญี่ปุ่นแทน  พอญี่ปุ่นแพ้แล้วก็กลับมาฆ่ากันต่อ 1946-1950
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #411 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 09:42:31 PM »

ทำไมต้องทิ้งที่ญี่ปุ่นถึงสองลูกครับ จริงหรือไม่ครับที่ลูกเดียวยังไม่ยอมแพ้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #412 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 10:10:49 PM »

ลูกแรกญี่ปุ่นยังงงอยู่มั้งเลยไม่ยอมแพ้
อันที่จริงก่อนหน้าอเมริกันบอมบ์โตเกืยวไปคนตายมากกว่าแสนคนเสียอีกมีนักวิชาการว่าไม่จำเป็นต้องใช้ Nuke เลย
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #413 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 10:20:57 PM »

เคยอ่านเจอในโซเชียล เห็นว่าไอ้กันจะซ้ำดอก 3 แต่หยุ่นยอมแพ้ซะก่อน ถ้าไม่ยอมแพ่คงเจอดอก 3 ซ้ำ ตัวที่ 3น่าจะชื่อ Mini Boy (ไม่รู้จริงหรือเปล่า ชื่อผมตั้งเอง เพราะ 2 ลูก ชื่อ Fat Man กลับ Little Boy)//ท่านผู้การตอบไปแล้วในคอมเม๊นต์บนสุดของหน้านี้ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #414 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 11:56:20 PM »

สงสัยกลัวญี่ปุ่นไปยอมแพ้หมีเลยจัดหนัก
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #415 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 12:23:53 AM »

เมือง Dresden ของเยอรมันเป็นเมืองมรดกโลกก็ราบพอๆกัน ทั้งๆที่ไม่ใช่จุดยุทธศาสตร์เลย เหตุต่องการทำลายขวัญกำลังใจประชาชนรึเปล่าครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #416 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 12:29:44 AM »

ทำไมต้องทิ้งที่ญี่ปุ่นถึงสองลูกครับ จริงหรือไม่ครับที่ลูกเดียวยังไม่ยอมแพ้
ลูกแรกญี่ปุ่นยังงงอยู่มั้งเลยไม่ยอมแพ้
อันที่จริงก่อนหน้าอเมริกันบอมบ์โตเกืยวไปคนตายมากกว่าแสนคนเสียอีกมีนักวิชาการว่าไม่จำเป็นต้องใช้ Nuke เลย

น่าจะเป็นเรื่องต้องการทดลองระเบิดด้วย  เพราะเตรียมระเบิดไว้ 3 แบบ   เมืองที่จะทิ้ง ก็เตรียมไว้ 3 เมือง   ปล่อยทิ้งไว้โดยไม่ได้โจมตีทางอากาศมาก่อน เพื่อต้องการทราบอำนาจการทำลายจริง ๆ
การใช้นิวเคลียร์  ก็ช่วยลดการเสียชีวิตของทหารอเมริกันลง  ยอมแพ้เร็วขึ้น 1 วัน ก็เซฟชีวิตทหารอเมริกันไปหลายร้อยคน
อันที่จริง โดนลูกที่สองไปแล้ว   ทหารก็ยังไม่ยอมแพ้   พยายามบุกเข้าพระราชวัง เพื่อแย่งแผ่นเสียงคำประกาศยอมแพ้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #417 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 12:52:20 AM »

น่ะครับ

ไม่โดนระเบิดปรมาณูก็แพ้ครับ...

ปี1945 อักษะจอดกันหมดแล้ว...

สงครามแปซิฟิกเป็นแนวรบสุดท้าย...
ไหว้ จอดเพราะอะไรครับพี่ ตังค์หมด เด็กๆอ่อนล้า หรืออุปกรณ์หมดมือครับ เคยดูในสารคดีครับว่าช่วงสงครามผู้ชายที่ประเทศญี่ปุ่นเหลือน้อยครับ ส่งออกไปรุกรานชาวบ้านเขาหมดครับ ไหว้

ก็ไม่เหลืออะไรแล้วนี่ครับ...

อาวุธยุทโธปกรณ์ ทหารชำนาญการรบ...

เสบียงอาหาร น้ำมัน ยารักษาโรค...

เหลือแต่ตัวกับหัวใจ...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #418 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 09:40:28 AM »

น่ะครับ
ญี่ปุ่นสร้างเรือประจันบานที่ใหญ่ที่สุดในโลกได้ ชื่อเรือยามาโตะ สร้างปืนเรือขนาด18นิ้ว ที่ยิงได้ไกล25ไมล์ทะเล
แต่ช่วงหลังของสงครามโลกครั้งที่2 เรือบรรทุกเครื่องบินกลับเป็นผู้พลิกเกมส์ของสงคราม

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #419 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 10:52:37 AM »

น่าจะเป็นเรื่องต้องการทดลองระเบิดด้วย  เพราะเตรียมระเบิดไว้ 3 แบบ   เมืองที่จะทิ้ง ก็เตรียมไว้ 3 เมือง   ปล่อยทิ้งไว้โดยไม่ได้โจมตีทางอากาศมาก่อน เพื่อต้องการทราบอำนาจการทำลายจริง ๆ
การใช้นิวเคลียร์  ก็ช่วยลดการเสียชีวิตของทหารอเมริกันลง  ยอมแพ้เร็วขึ้น 1 วัน ก็เซฟชีวิตทหารอเมริกันไปหลายร้อยคน
อันที่จริง โดนลูกที่สองไปแล้ว   ทหารก็ยังไม่ยอมแพ้   พยายามบุกเข้าพระราชวัง เพื่อแย่งแผ่นเสียงคำประกาศยอมแพ้
เขาว่าระเบิดปรมาณู 2 ลูกนั้นช่วยเซฟชีวิตเด็กหนุ่มอเมริกันไปได้หลายแสนคน สหรัฐ ฯ คงอยากสั่งสอนญี่ปุ่นด้วยที่โดนลูบคมที่เพิร์ลฮาเบอร์(แกทำชั้นได้ชั้นก็ทำแกมั่ง..นี่แน่ะ)
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 37
  พิมพ์