๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:23:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 81901 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 07:14:03 PM »

ครับท่าน ผมจะต้องหาซื้อหนังสือเกี่ยวกับเรื่องนี้มาอ่านสักหน่อยแล้ว เพียงอยากรู้ถึงการสร้างชาติของพวกฝรั่งน่ะครับ ว่ามันใช้เวลากี่ร้อยปี จึงได้มาถึงขั้นนี้ได้  ดูๆไปก็เหมือนกับว่าการทำสงครามเหมือนกับงานหลักของพวกยุโรป

เฉพาะอังกฤษรบกับฝรั่งเศส ก็เรียกว่าสงครามร้อยปี (รบกันจริง 116 ปี ค.ศ.1337-1453)  ตอนแรกอังกฤษมีดินแดนอยู่ในยุโรปมากเหมือนกัน  พอจบสงครามที่อังกฤษแพ้ ก็เสียไปเกือบหมด เหลืออยู่หน่อยเดียว  มีผลทำให้อังกฤษกลายเป็นประเทศเกาะ ซึ่งทำให้เกิดอารยธรรมเฉพาะตัวหลายอย่างที่แตกต่างจากประเทศในยุโรปอื่น
ตอนท้ายของสงครามร้อยปี ซึ่งตรงกับรัชสมัยสมเด็จพระบรมราชาธิราชที่ 2 (เจ้าสามพระยา) ของไทยเรา  ฝรั่งเศสเริ่มนำปืนมาใช้ แล้วก็ยังมีโจนส์ ออฟอาร์ค เข้ามาเกี่ยวข้องอีกด้วย

สงครามล่าเมืองขึ้นของฝรั่งจะแตกต่างกับแถบสุวรรณภูมิ   พวกฝรั่งจะหาเมืองขึ้นเพื่อเป็นตลาดกับแหล่งทรัพยากรราคาถูก   แต่ในเซาท์อีสต์เอเชีย จะมีลักษณะการเกี่ยวดองเป็นเครือญาติ  รบกันเหมือนพี่น้องทะเลาะกัน  ฝ่ายชนะก็จะเอาเปรียบ เรียกทรัพย์สิน เกณฑ์ผู้คนกวาดต้อนไปใช้งาน  กับเกี่ยงให้ฝ่ายแพ้จะต้องเป็นฝ่ายส่งเครื่องบรรณาการให้ก่อน (ตามปกติก็ส่งกันไป ส่งกันมาอยู่แล้ว) แต่ไม่ได้ยึดดินแดน หรือส่งคนเข้ามาปกครอง  ยกเว้นเป็นชัยภูมิสำคัญ เช่นบุเรงนองให้ลูกมาปกครองเชียงใหม่  หรือพระนารายณ์จ้างอังกฤษไปปกครองมะริด
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 07:28:24 PM »

ท่านครับ ไทยเรารบกับพม่าบ่อยที่สุด เคยแพ้ พม่า  ประวัติศาสตร์ของพม่าเขาเขียนไว้อย่างไรบ้างครับ อย่างเรื่องของพระนเรศวร พม่าเขาบันทึกไว้แบบไหนครับ มีที่เขียนตรงกันไหมครับ (ผมกำลังจะถามเรื่องการรบกันระหว่างประเทศข้างเคียงเราในสมัยก่อนๆ พอดีท่านตอบมาก่อน โชคดีของผมเลย)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 10:53:05 PM »

ท่านครับ ไทยเรารบกับพม่าบ่อยที่สุด เคยแพ้ พม่า  ประวัติศาสตร์ของพม่าเขาเขียนไว้อย่างไรบ้างครับ อย่างเรื่องของพระนเรศวร พม่าเขาบันทึกไว้แบบไหนครับ มีที่เขียนตรงกันไหมครับ (ผมกำลังจะถามเรื่องการรบกันระหว่างประเทศข้างเคียงเราในสมัยก่อนๆ พอดีท่านตอบมาก่อน โชคดีของผมเลย)

มีรายละเอียดมากทีเดียว  และบางส่วนก็ไม่ค่อยตรงกับของไทย
อังกฤษเคยส่งเอกสารเช่นบันทึกข้อความที่สอบสวนเชลยชาวไทยมาให้เรา ในสมัย ร.3 - ร.4  แต่ไม่แพร่หลาย  เพราะข้อความขัดแย้งกับตำราของไทย   เช่นตำราของไทยจะกล่าวถึงพระเจ้าเอกทัศน์ในแง่ร้าย  แม้แต่ตอนเสียกรุงก็ยังบอกว่าท่านหลบหนีไปอดพระกระยาหารจนสิ้นพระชนม์  แต่ฝ่ายพม่าให้เกียรติว่าพระองค์ท่านสู้จนตัวตาย
ที่ต่างกันอีกอย่างก็คือ พม่าไม่จัดกิจกรรมให้คนพม่าเห็นคนไทยเป็นศัตรู

บางเรื่อง ก็เหมือนกับกระทรวงศึกษา ไม่อยากให้คนไทยรู้
เช่นตำนานลาวเรื่องขุนบรม  บอกว่ามีลูกชาย 9 คน ส่งไปครองเมืองต่าง ๆ 7 คน  โดยให้ขุนงั่วไปครองกรุงศรีอยุธยา
ไทยเรามีเจ้าเมืองสุพรรณชื่อขุนหลวงพะงั่ว (เป็นพี่เขยพระเจ้าอู่ทอง)  ต่อมาได้ครองกรุงศรีอยุธยาเป็นรัชกาลที่ 3 ของกรุงศรีอยุธยา เฉลิมพระนามว่าสมเด็จพระบรมราชาธิราช ที่ 1  (เดิมมีแต่พระนาม มาเพิ่ม "ที่ 1" ในสมัย ร.4 )

แปลกไหมครับ ขุนงั่ว กับขุนหลวงพะงั่ว  ครองราชแล้วก็ยังเฉลิมพระนามว่าสมเด็จพระบรมราชาธิราช  มีความสัมพันธ์อย่างไรกับ "ขุนบรม" ของลาวหรือเปล่า  นอกจากนั้นในราชวงศ์สุพรรณภูมิที่สืบสายไปจากท่านอีก 3 พระองค์ก็ยังเฉลิมพระนามว่าสมเด็จพระบรมราชาธิราช ที่ 2 (เจ้าสามพระยา),  สมเด็จพระบรมราชาธิราช ที่ 3 และ สมเด็จพระบรมราชาธิราช ที่ 4
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 09:57:45 AM »

มีใครรู้บ้างว่า หงสาวดี ในอดีตเดี๋ยวนี้อยู่ตรงไหน
ผมมีงานที่เมืองหงสา แต่อยู่ที่ลาวพอบอกว่าจะไปหงสาทุกคนคิดว่าผมไปพม่า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 02:29:00 PM »

ทางใต้ครับ ปัจจุบันชื่อพะโคภาษาอังกฤษน่าจะเป็นจังหวัด Pago แต่อยู่ในเขตหงสาวดี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 03:49:37 PM »

จริงๆแล้วเมื่อก่อนเรารบกับหงสาวดี อยุธยา V.S. หงสาวดี(มอญ) ต่อมาก็ อยุธยา V.S. อังวะ(พม่า) ผมเข้าใจถูกไหม อันที่จริงยังมี อยุธยา V.S. เชียงใหม่ด้วย และ อื่นๆเช่นเวียงจันทน์

ไปค้นดู เมือง Bago เห็นมีแต่วัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 03:54:45 PM โดย Yut64 » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 04:47:14 PM »

มีใครรู้บ้างว่า หงสาวดี ในอดีตเดี๋ยวนี้อยู่ตรงไหน
ผมมีงานที่เมืองหงสา แต่อยู่ที่ลาวพอบอกว่าจะไปหงสาทุกคนคิดว่าผมไปพม่า

ผมเคย ชวนเพื่อน ขับ Off Ro@d ไปกัน ๓ คัน ๔ คน ไปเมืองน่าน เพื่อดู ดอกชมพู ภูคา

มีเวลาเหลืิอจากนั้น ก็ตรงไป ทีี่ด่านห้วยโกร๋น-น้ำเงิน โดยแวะพัก ปักเต็นท์ ข้างทาง ๑ คืน
ใช้ Border Pass ผ่านด่าน ตอนเที่ยงวันติดพักกลางวันพอดี

เจตนาเพื่อไป ให้ถึงแม่น้ำโขง ที่เมืองปากแบง จากชายแดน ไปตามถนนลูกรัง ที่กำลังบดอัด
ที่เลาะไปตามภูเขา กำลังก่อสร้าง จากบริษัท ของไทย

และ ผ่านเมือง หงสา แวะหาซื้อของกินของที่ตลาดแลง ได้ Wine จากจีน  ๑๒๐.- บาท ระหว่างถามทางไป
เมืองปากแบง ก็พบ ตร.ลาว ๒ นาย จะต่อเรือไป หลวงพระบาง จึงขอขึ้นกะบะหลังรถผม และบอกทางไปด้วย
ตร.หนุ่ม ๒ นาย ใส่เสื้อคลุม พอโดนลม ก็เห็น พก Tokarev ที่พุง

กินก๊วยเที่ยงที่ ริมโขง ขนาดหิวหนัก แต่ก็เหมือนเลียกระดาน  คิก คิก  โต๋เต๋ ออกจาก ริมโขง ๑๖.๓๐ น.
โดยลืมไปว่า สปป.ลาว เร็วกว่า บ้านเรา ๑ ชม. ระหว่างทางยังมาติด ช้างตกมัน ขวางทางอีก

มาถึงด่านก็มืดแล้ว ด่านปิดไปแล้ว เพื่อนต้องไปยกไม้กั้นด่าน และแหกด่านมาเลย มาพบ ตชด. ฝั่งไทย ที่ยิ้มรับให้

สภาพเมืองหงสา เมืองที่ผ่านทาง เหมือน ตำบลหนึ่ง ในชนบทไทย  แต่ คนทีนั่งเรือ มาจากหลวงพระบาง จะเข้าไทยทางด่าน นานาชาติห้วยโกร๋น ต้อง ผ่านเมืองหงสา.         

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 04:54:38 PM »

หงสาวดี ที่เป็นของมอญ กษัตริย์มอญองค์สุดท้าย ชื่อ สอพินยา แตก แก่พม่า ตะเบงชะเวตี้ แบบสูญชาติ
และกลายมาเป็นเมืองหลวง ของพม่า ครั้งนั้น พลเมือง มีราว ๒๐๐,๐๐๐ คน เป็นเมืองที่รุ่งเรืองมาก

สอพินยา ที่ยอมแพ้  ถูกถ่วงน้ำ ส่วนเชื้อพระวงค์ ถูกแขวนเท้าเอาศีรษะ ลง และสิ้นชีวิต ราว ๓๐ นาที   
ตะเบงชะเวตี้ จอมโหด อาจได้ฉายา มาจากเหตุนี้.. ผมอ่านพบจาก หนังสือ ศิลปวัฒนธรรม ฉบับ ปี ๒๕๓๗

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 05:16:01 PM »

ผมเคย ชวนเพื่อน ขับ Off Ro@d ไปกัน ๓ คัน ๔ คน ไปเมืองน่าน เพื่อดู ดอกชมพู ภูคา

มีเวลาเหลืิอจากนั้น ก็ตรงไป ทีี่ด่านห้วยโกร๋น-น้ำเงิน โดยแวะพัก ปักเต็นท์ ข้างทาง ๑ คืน
ใช้ Border Pass ผ่านด่าน ตอนเที่ยงวันติดพักกลางวันพอดี

เจตนาเพื่อไป ให้ถึงแม่น้ำโขง ที่เมืองปากแบง จากชายแดน ไปตามถนนลูกรัง ที่กำลังบดอัด
ที่เลาะไปตามภูเขา กำลังก่อสร้าง จากบริษัท ของไทย

และ ผ่านเมือง หงสา แวะหาซื้อของกินของที่ตลาดแลง ได้ Wine จากจีน  ๑๒๐.- บาท ระหว่างถามทางไป
เมืองปากแบง ก็พบ ตร.ลาว ๒ นาย จะต่อเรือไป หลวงพระบาง จึงขอขึ้นกะบะหลังรถผม และบอกทางไปด้วย
ตร.หนุ่ม ๒ นาย ใส่เสื้อคลุม พอโดนลม ก็เห็น พก Tokarev ที่พุง

กินก๊วยเที่ยงที่ ริมโขง ขนาดหิวหนัก แต่ก็เหมือนเลียกระดาน  คิก คิก  โต๋เต๋ ออกจาก ริมโขง ๑๖.๓๐ น.
โดยลืมไปว่า สปป.ลาว เร็วกว่า บ้านเรา ๑ ชม. ระหว่างทางยังมาติด ช้างตกมัน ขวางทางอีก

มาถึงด่านก็มืดแล้ว ด่านปิดไปแล้ว เพื่อนต้องไปยกไม้กั้นด่าน และแหกด่านมาเลย มาพบ ตชด. ฝั่งไทย ที่ยิ้มรับให้

สภาพเมืองหงสา เมืองที่ผ่านทาง เหมือน ตำบลหนึ่ง ในชนบทไทย  แต่ คนทีนั่งเรือ มาจากหลวงพระบาง จะเข้าไทยทางด่าน นานาชาติห้วยโกร๋น ต้อง ผ่านเมืองหงสา.         

ตอนนี้ทางดีแล้วแต่ยังไม่เปิดให้ท่องเที่ยวเต็มรูปแบบ เวลาผมไปจะนั่งรถของโครงการ(Hongsa Power)เข้าไป ที่ด่านลาวจะเช็คชื่อว่าอยู่ในรายการที่ทางโครงการแจ้งไว้หรือไม่ เข้าวันไหนออกวันไหน ตั้งแต่มีโรงไฟฟ้าเศรษกิจดีขึ้นหน่อย ที่ว่าดีขึ้นหน่อยเพราะผู้รับเหมาจีนเอาคนงานมาเป็นกองทัพแทนที่จะจ้างคนท้องถิ่น (ควรจะจ้างหมื่นคนเลยนะ)
ตอนนี้ก็รอให้อากาศอุ่นขึ้นหน่อยแล้วจะเข้าไปกลางคืนหนาวมากคราวที่แล้วเดือน พ.ย. กลางคืน 10 องศารีสอร์ทที่พักกำแพงห้องมันบางจัง
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 06:41:24 AM »

ไหว้จากเมืองหงสามาบ้านเรานี่กี่กิโลได้ครับ. สมัยก่อนพอเข้าหน้าหนาวพี่ๆข้างบ้านเขาถึงได้มีมานะเดินมาบ้านเราเหลือเกิน
เดินกันมาทีนึงเป็นแสนคน เซเว่นก็ไม่มีไม่รู้เขาหากินหาอยู่กันยังไงกว่าจะมาถึงบ้านเราครับ ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 07:44:53 PM »

จริงๆแล้วเมื่อก่อนเรารบกับหงสาวดี อยุธยา V.S. หงสาวดี(มอญ) ต่อมาก็ อยุธยา V.S. อังวะ(พม่า) ผมเข้าใจถูกไหม อันที่จริงยังมี อยุธยา V.S. เชียงใหม่ด้วย และ อื่นๆเช่นเวียงจันทน์

ไปค้นดู เมือง Bago เห็นมีแต่วัด

ใช่ครับ  เรียกว่า "ไทยรบพม่า" ไม่น่าจะถูกต้อง
คำว่าพม่าเกิดในสมัยรัชกาล ที่ 2  ส่วนคำว่าไทยเกิดขึ้น พ.ศ.2483

การเสียกรุงครั้งที่ 1 คือสงครามระหว่างพระเจ้ากรุงศรีอยุธยากับพระเจ้ากรุงหงสาวดี
และการเสียกรุงครั้งที่ 2  คือสงครามระหว่างพระเจ้ากรุงศรีอยุธยากับราชวงศ์คองบอง คือจะเรียกว่าพระเจ้าอังวะ ก็ไม่ถูกนัก  เพราะครองหลายเมือง  ศึกนี้ฟาดกันตั้งแต่พระเจ้าอลองพญา พระเจ้ามังลอก  พระเจ้ามังระ จนถึงพระเจ้าปดุง  เปลี่ยนรัชกาลที ก็ย้ายเมืองหลวงที

ศึกนี้จบลงตอนที่ รัชกาลที่ 2 ส่งกรมหมื่นเจษฎาบดินทร์ (ต่อมาคือรัชกาลที่ 3)  ไปตั้งทัพรับพม่าที่เมืองกาญ อยู่เป็นปี   แต่พม่าไม่มา เพราะเสียเมืองให้อังกฤษไปแล้ว
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:01:12 PM »

ช่วงที่ฝรั่งล่าเมืองขึ้น พระเจ้าอยู่หัวท่านคงทรงเหนื่อยน่าดู เพราะรอบๆข้างโดนฝรั่งยึดหมด ถ้าทรงไม่มีพระปรีชาแล้วล่ะก็เป็นเมืองขึ้นฝรั่งไปแน่นอน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 09:52:55 PM »

ช่วงที่ฝรั่งล่าเมืองขึ้น พระเจ้าอยู่หัวท่านคงทรงเหนื่อยน่าดู เพราะรอบๆข้างโดนฝรั่งยึดหมด ถ้าทรงไม่มีพระปรีชาแล้วล่ะก็เป็นเมืองขึ้นฝรั่งไปแน่นอน

โชคดีด้วยครับ ที่อยู่ระหว่างกลางระหว่างอังกฤษกับฝรั่งเศส
คืออังกฤษโดย บ.British East India Co. เริ่มรุกคืบเข้าไปในอินเดียตั้งแต่ พ.ศ.2143 สมัยพระนเรศวร  ต่อมาใน พ.ศ.2297 อังกฤษก็เริ่มรบกับฝรั่งเศสในอเมริกา  สองปีต่อมาก็ลามไปทั่วโลกรวมทั้งในอินเดีย  พออังกฤษชนะ ก็ขยายอำนาจในอินเดีย  แต่พอดีอเมริกาประกาศอิรภาพใน พ.ศ.2319 อังกฤษรบกับอเมริกาที่มีฝรั่งเศสช่วยสนับสนุนอยู่หลายปี  หลังจากแพ้อเมริกา  นโปเลียนก็ขึ้นครองราช  อังกฤษต้องรบในยุโรปอีกสิบปี เสร็จศึกยุโรปถึงได้รุกรานพม่าในสมัยรัชกาลที่ 2   ส่วนฝรั่งเศสก็เริ่มรุกรานเข้ามาทางอ่าวตังเกี๋ยในช่วงเวลาใกล้เคียงกัน
ไทยจึงอยู่ในสภาพรัฐกันชนระหว่างอังกฤษกับฝรั่งเศส  มีเรื่องนี้มาเป็นตัวช่วย   บวกกับ ร.5 ท่านแสวงหามิตรในยุโรปเพิ่มขึ้น ที่มีบทบาทมากคือรัสเซียกับเดนมาร์ก  โดยเฉพาะในเหตุการณ์ ร.ศ.112  มีพลเรือนชาวเดนมาร์กมาช่วยไทยยิงต่อสู้กับฝรั่งเศส ที่ปากน้ำ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 10:09:08 PM »

สมัย รศ.112 ยังแปลกใจที่ไม่เอาทหารบกมาตั้งปืนใหญ่ริมเจ้าพระยารุมกินโต๊ะ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 11:03:43 PM »

เข้ามาอ่านเอาความรู้ครับ//+ทุกๆท่านในกระทู้นี้ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 37
  พิมพ์