๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:25:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเลื่อน vs คานเหวี่ยง  (อ่าน 23084 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 12:56:33 AM »

ปืน sharps  จะพอนับเป็นเหวี่ยงได้ไหมครับ

ล่าควายไบซัน

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
คนปากนำ้โพ
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 08:39:09 AM »

ออโต้ hk300 .22 magnum เป็นยังไงบ้างครับอาจารย์
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 09:20:12 AM »

ออโต้ hk300 .22 magnum เป็นยังไงบ้างครับอาจารย์

ยางกันกระแทกลูกเลื่อนเปื่อย

....ตามล่า...อีตอแหล
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 09:38:58 AM »

นี่ท่านอาจารย์ยังไม่ได้ปล่อยมุขเรื่องพ่อมดบราวนิงกับวินเชสเตอร์เลยนะว่า เขาทั้งสองสัมพันธ์กันอย่างไร ถึงได้เกิดคานเหวี่ยงฺฮอลลี่วูด1892 ขึ้นมาอีก ใครจะไปคิดว่า บราวนิงเนี่ยะนะ ออกแบบคานเหวี่ยงคาวบอยกะเขาด้วย

มันคนละเรื่อง
1866 กับ 1873 ของวินเชสเตอร์ใช้ข้อเสือขัดกลอนลูกเลื่อน  รับแรงได้แค่กระสุนปืนสั้นในยุคดินดำเท่านั้น   จอห์น บราวนิง จึงออกแบบให้ใหม่ เซาะร่องแนวขวางในโครงปืนเพื่อฝังกลอนลูกเลื่อน ออกแบบให้วิ่งขึ้นลงได้ตามการบริหารคานเหวี่ยง  ในจังหวะพร้อมยิง แท่งเหล็กขัดกลอนจะยกตัวขึ้นมาขวางลูกเลื่อน  แข็งแรงถึงขนาดรับกระสุน.30-06, .375 วินฯ กับ.405 วินฯ ได้ (โมเดล 1895)
ส่วน 1892 เป็นปืนในระดับกระสุนช่วงตัวสั้น เช่น.357, .44 เต็มที่ไม่เกิน.454
อู้ยๆๆๆๆๆๆๆ กราบขอบพระคุณอาจารย์ที่เคารพ กรณี เจ้าแท่งเหล็ก2อันที่อาจารย์ว่า 1892 รับแรงได้ดีกว่า 1873 ครับผม เพราะช่วงนี้ มีคาวบอยคานเหวี่ยง ขนาดแรงๆ เข้ามาตามร้านบ้านเราบ้าง จะจัดหาทั้งที 92 มีแท่งกลอนบราวนิงมาช่วยเสริมความแข็งแรง จะได้สบายใจกน่อยครับ กราบขอบพระคุณอาจารย์ครับผม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 10:15:19 AM »

ปืน sharps  จะพอนับเป็นเหวี่ยงได้ไหมครับ

ล่าควายไบซัน

เป็น Falling-block action บางทีก็เรียก sliding-block หรือ dropping-block  เริ่มใช้ที่เบลเยี่ยมราว ค.ศ.1870  แต่ที่ดังสุด ๆ คือ Martini–Henry ในสงครามซูลู หนังเรื่องจอว์ภาคแรกก็ยังเอาไปใช้เป็นปืนยิงฉมวก  แต่ปืนยิงฉมวก รวมทั้ง Martini–Henry แบบที่ขายทางพาณิชย์ จะทำจากโรงงานกรีน ซึ่งไม่ใช่โรงงานผลิตปืนทหารโดยตรง  รวมทั้งที่ขายให้เมืองไทยในสมัย ร.5 ด้วย เอกสารกรมสรรพาวุธทหารบกก็ยังเรียกว่า "ปืนกรีน" ใช้ออกรบในสงครามปราบฮ่อทั้ง 2 ครั้ง ๆ แรกใน พ.ศ.2418 เป็นปืนกรีน กับชไนเดอร์ขนาด.45 ทั้งคู่  ครั้งที่ 2 มีปืนเมาเซอร์ 1871 ขนาด 11.15 มม.ไปด้วย   แต่คงไม่ได้เรื่องได้ราวอะไรนัก   เพราะตอนนั้นยังใช้ระบบจตุสดมภ์ เรียกเกณฑ์ไพร่สมในสังกัดต่าง ๆ มาฝึก   ไทยเริ่มมี Standing Army หลังรบกับฝรั่งเศส ร.ศ.112

ปัจจุบันยังรูเกอร์ยังทำปืน Falling-block ขายอยู่ มีถึงขนาด.458 วินฯ เผลอ ๆ อาจจะถึง.470 ด้วย
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 10:55:37 AM »

5555ชาร์ป ไม่เหวี่ยงครับ ชาร์ปไม่เหวี่ยง555 ล้อเล่นครับท่าน ดีใจที่ได้เห็นภาพปืนสวยๆ คลาสสิค ดูปืน เป็นปืน เห็นศิลปะ จากน้ำมือมนุษย์ ไม่ใช่ เครื่องพ่นกระสุน จากน้ำมือเครื่องจักร  สวยครับผม
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 03:11:49 PM »

ขอบพระคุณท่านผู้การครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 05:10:31 PM »

ถ้าเอาไปโม  Ruger#1 ทำได้ใหญ่กว่านั้นมากครับ  คานเหวี่ยงธรรมดา  ทนไม่ไหวแน่ๆ

http://www.doublegunshop.com/forums/ubbthreads.php?ubb=showflat&Number=362129

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 07:04:01 PM »

ยอมครับ..ยอม..ผมขอแค่แท่งเหล็ก2อันของบราวนิง รบัแรงรีคอย ของกระสุนปืนพก ผมก็ยอมแล้วครับ อย่าว่าแต่เจ้า.600 แล้วต้องติดตั้งปลายปากกระบอกแบบรถถัง เพื่อลดแรงถีบ ตัวนี้เลยครับ แค่ 870 ยิงซัก20นัด ผมก็วางแล้วครับ..555 ปืนสวยครับท่าน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 08:23:46 PM »

ปืนที่ใช้กระสุนNEผมนึกว่ามีแต่ไรเฟิลยี่ห้อแพงๆท่ขายให้พวกล่าสัตว์กับสะสมซะอีก เห็นในแคตตาล๊อกH&H ราคานี่สยองเลยครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 04:41:50 PM »

เป็น Falling-block action บางทีก็เรียก sliding-block หรือ dropping-block  เริ่มใช้ที่เบลเยี่ยมราว ค.ศ.1870  แต่ที่ดังสุด ๆ คือ Martini–Henry ในสงครามซูลู หนังเรื่องจอว์ภาคแรกก็ยังเอาไปใช้เป็นปืนยิงฉมวก  แต่ปืนยิงฉมวก รวมทั้ง Martini–Henry แบบที่ขายทางพาณิชย์ จะทำจากโรงงานกรีน ซึ่งไม่ใช่โรงงานผลิตปืนทหารโดยตรง  รวมทั้งที่ขายให้เมืองไทยในสมัย ร.5 ด้วย เอกสารกรมสรรพาวุธทหารบกก็ยังเรียกว่า "ปืนกรีน" ใช้ออกรบในสงครามปราบฮ่อทั้ง 2 ครั้ง ๆ แรกใน พ.ศ.2418 เป็นปืนกรีน กับชไนเดอร์ขนาด.45 ทั้งคู่  ครั้งที่ 2 มีปืนเมาเซอร์ 1871 ขนาด 11.15 มม.ไปด้วย   แต่คงไม่ได้เรื่องได้ราวอะไรนัก   เพราะตอนนั้นยังใช้ระบบจตุสดมภ์ เรียกเกณฑ์ไพร่สมในสังกัดต่าง ๆ มาฝึก   ไทยเริ่มมี Standing Army หลังรบกับฝรั่งเศส ร.ศ.112

ปัจจุบันยังรูเกอร์ยังทำปืน Falling-block ขายอยู่ มีถึงขนาด.458 วินฯ เผลอ ๆ อาจจะถึง.470 ด้วย

.......... ไหว้ ขอบคุณครับผู้การ  ชอบจังอยากให้ผู้การเขียนเรื่องปืน ในราชการไทยยุคเก่า ลงใน หนังสือ อวป บ้างครับ เพื่อจะได้เป็นการศึกษาความเป็นมาของอาวุธปืนในเมื่องไทยยุคต่างๆ

ไล่กันมาเลยตั้งยุคกรุงศรี ว่าเราซื้อจากไหนบ้าง ยุคไหนใช้ปืนแบบไหน ครับ...  ไหว้

สมัยก่อน จะมีผู้เขียนใน อวป ใช้นามปากกา " เทพชู ทับทอง "  ผมชอบมากๆ ...อ่านสนุก เห็นประวัติศาสทร์ เลยครับ  ....  ไหว้ ไหว้ ไหว้

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 10:12:12 AM »

เป็น Falling-block action บางทีก็เรียก sliding-block หรือ dropping-block  เริ่มใช้ที่เบลเยี่ยมราว ค.ศ.1870  แต่ที่ดังสุด ๆ คือ Martini–Henry ในสงครามซูลู หนังเรื่องจอว์ภาคแรกก็ยังเอาไปใช้เป็นปืนยิงฉมวก  แต่ปืนยิงฉมวก รวมทั้ง Martini–Henry แบบที่ขายทางพาณิชย์ จะทำจากโรงงานกรีน ซึ่งไม่ใช่โรงงานผลิตปืนทหารโดยตรง  รวมทั้งที่ขายให้เมืองไทยในสมัย ร.5 ด้วย เอกสารกรมสรรพาวุธทหารบกก็ยังเรียกว่า "ปืนกรีน" ใช้ออกรบในสงครามปราบฮ่อทั้ง 2 ครั้ง ๆ แรกใน พ.ศ.2418 เป็นปืนกรีน กับชไนเดอร์ขนาด.45 ทั้งคู่  ครั้งที่ 2 มีปืนเมาเซอร์ 1871 ขนาด 11.15 มม.ไปด้วย   แต่คงไม่ได้เรื่องได้ราวอะไรนัก   เพราะตอนนั้นยังใช้ระบบจตุสดมภ์ เรียกเกณฑ์ไพร่สมในสังกัดต่าง ๆ มาฝึก   ไทยเริ่มมี Standing Army หลังรบกับฝรั่งเศส ร.ศ.112

.......... ไหว้ ขอบคุณครับผู้การ  ชอบจังอยากให้ผู้การเขียนเรื่องปืน ในราชการไทยยุคเก่า ลงใน หนังสือ อวป บ้างครับ เพื่อจะได้เป็นการศึกษาความเป็นมาของอาวุธปืนในเมื่องไทยยุคต่างๆ

ไล่กันมาเลยตั้งยุคกรุงศรี ว่าเราซื้อจากไหนบ้าง ยุคไหนใช้ปืนแบบไหน ครับ...  ไหว้

สมัยก่อน จะมีผู้เขียนใน อวป ใช้นามปากกา " เทพชู ทับทอง "  ผมชอบมากๆ ...อ่านสนุก เห็นประวัติศาสทร์ เลยครับ  ....  ไหว้ ไหว้ ไหว้

เอาถึงสมัยสุโขทัยเลยมั้ย
มีปรากฏในจารึกวัดศรีชุม (ศิลาจารึกหลักที่ 2) ว่าพระมหาเถรศรีศรัทธาเมื่อครั้งยังเป็นฆราวาสได้เข้าราชการสงครามกับพระยาคำแหงพระรามเจ้าเมืองสรลวงสองแควผู้เป็นบิดา ได้ใช้ “ปืนปากจอบ” ยิงถูกรูน้ำมันของช้างฝ่ายข้าศึก
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 07:38:52 PM »

ไหว้ชาวตะวันตกนำปืนไฟเข้ามาตั้งแต่สมัยสุโขทัยเลยหรือครับ แล้วปืนสมัยก่อนลูกโตกว่าสมัยนี้ใช่ไหมครับ ลูกกระสุนกลมๆน่ครับ ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 10:08:41 PM »

ไหว้ชาวตะวันตกนำปืนไฟเข้ามาตั้งแต่สมัยสุโขทัยเลยหรือครับ แล้วปืนสมัยก่อนลูกโตกว่าสมัยนี้ใช่ไหมครับ ลูกกระสุนกลมๆน่ครับ ไหว้

ไม่น่าจะใช่  ผมเองก็พยายามสืบค้นมานานแล้วเหมือนกันว่า "ปืนปากจอบ" ของพระมหาเถรศรีศรัทธาคืออะไร

ปืนถูกใช้ในการรบครั้งแรกที่ Castillogne ราว ค.ศ.1452 ตรงกับรัชสมัยสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ รัชกาลที่ 8 ของกรุงศรีอยุธยา
ส่วนพระมหาเถรศรีศรัทธา อยู่ในเชื้อสายตระกูลของ พ่อขุนศรีนาวนำถุม เกิดในเมืองสรลวงสองแคว (พิษณุโลก) เป็นบุตรของ พระยาคำแหงพระราม และ เป็นหลานของ พ่อขุนผาเมือง  ท่านออกรบ 2 ครั้ง ตอนอายุ 17 ปี กับ 26 ปี   เหตุการณ์จึงน่าจะอยู่ใน พ.ศ.1750 (ค.ศ.1207) ซึ่งเป็นช่วงที่ ขอมสบาดโขลญลำพง ยึดอำนาจสุโขทัย นำกลับไปอยู่ใต้อำนาจขอม

ปืนกับทหารรับจ้างโปรตุเกส น่าจะเข้ามาเมืองไทยในสมัย สมเด็จพระรามาธิบดีที่ 2 (ค.ศ.1491-1529)  แต่ยุทธวิธีของไทยกับพม่ายังเหมือนเดิม ไปเริ่มเปลี่ยนแปลงในสมัยพระนเรศวร  คือในยุคก่อนสามัญชนจะไม่แตะต้องพระมหากษัตริย์  ตัวอย่างเช่นขุนแผนสามารถลอบเข้าไปได้ถึงห้องนอนพระเจ้าเชียงใหม่ แต่ก็ไม่กล้าทำร้าย เพราะสำนึกว่าตนเองเป็นเพียงสามัญชน  แต่ทหารรับจ้างฝรั่ง มันไม่สนใจเรื่องนี้ Fight for money ลูกเดียว  จารีตการรบในสุวรรณภูมิจึงต้องเปลี่ยนแปลงไปเพราะปืน
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 06:30:40 AM »

ไหว้ กราบขอบพระคุณครับ ท่านผู้การพอจะทราบไหมครับว่าทหารรับจ้างโปรตุเกสสมัยก่อนเขายิงปืนกันกี่นัดครับ ก่อนที่จะต้องหลบทหารฝ่ายตรงข้ามที่จะมาถึงตัวน่ะครับ  ไหว้
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์