๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 03:41:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเลื่อน vs คานเหวี่ยง  (อ่าน 23069 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 04:05:27 PM »

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วครับ เล่นปืนสั้นมานาน เร่ิ่มชอบปืนยาวแล้ว จึงขอนุญาต สอบถามท่านอาจารย์สุพินท์ในกระทู้่ นี้เสียเลยครับ  เมื่่อฝรั่งคิดปลอกกระสุนโลหะขึ้นมาได้ ที่ฝั่งอเมริกา   วิธีการลากปลอกกระสุนที่ยิงแล้วออกมาจากรังเพลิง  ก็มีหลายวิธี  คานเหวี่ยง ก็เป็นกลไกหนึ่ง ที่ลากปลอกที่ยิงแล้วออกมา และบรรจุใหม่ เข้าไป ก็น่าเชื่อว่า ระบบคานเหวี่ยงนี้ เกิดที่อเมริกา แหงๆ
แล้วระบบลูกเลื่อน ละครับ อาจารย์ เกิดที่ฝั่งไหนครับผม ฝั่งอเมริกา หรือ ยุโรปครับ  ผมพยายามเปิดหาอ่าน ก็ไม่มีชี้ชัดว่า มันเกิดที่ไหนครับ .....
สงสัยมานานแล้ว พอดีเห็นพี่กระทู้นี้ เขาถามคานเหวี่ยงกับลูกเลื่อน คู่กันพอดี เลยถือโอกาส ถามอาจารย์เสียเลย ..ขอบพระคุณครับ ด้วยความเคารพ

ลูกเลื่อนระบบไหน  ยกตัว ลดตัว เหวี่ยงตัว หมุนตัวในแนวแกนลำกล้อง หมุนตัวแนวแกนนกปืน
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 04:34:05 PM »

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วครับ เล่นปืนสั้นมานาน เร่ิ่มชอบปืนยาวแล้ว จึงขอนุญาต สอบถามท่านอาจารย์สุพินท์ในกระทู้่ นี้เสียเลยครับ  เมื่่อฝรั่งคิดปลอกกระสุนโลหะขึ้นมาได้ ที่ฝั่งอเมริกา   วิธีการลากปลอกกระสุนที่ยิงแล้วออกมาจากรังเพลิง  ก็มีหลายวิธี  คานเหวี่ยง ก็เป็นกลไกหนึ่ง ที่ลากปลอกที่ยิงแล้วออกมา และบรรจุใหม่ เข้าไป ก็น่าเชื่อว่า ระบบคานเหวี่ยงนี้ เกิดที่อเมริกา แหงๆ
แล้วระบบลูกเลื่อน ละครับ อาจารย์ เกิดที่ฝั่งไหนครับผม ฝั่งอเมริกา หรือ ยุโรปครับ  ผมพยายามเปิดหาอ่าน ก็ไม่มีชี้ชัดว่า มันเกิดที่ไหนครับ .....
สงสัยมานานแล้ว พอดีเห็นพี่กระทู้นี้ เขาถามคานเหวี่ยงกับลูกเลื่อน คู่กันพอดี เลยถือโอกาส ถามอาจารย์เสียเลย ..ขอบพระคุณครับ ด้วยความเคารพ

ลูกเลื่อนระบบไหน  ยกตัว ลดตัว เหวี่ยงตัว หมุนตัวในแนวแกนลำกล้อง หมุนตัวแนวแกนนกปืน
หน้าตา ปฏิบัติการคล้ายแบบ ซีแซด 452 อ่ะครับอาจารย์ หรือหน้าตาเหมือน เรมิงตัน 700 แนวนี้อะครับ ที่ว่า พอยิงโป้งเสร็จ ต้องยกคันจับกระดกขึ้น ก็คงเป็นการขึ้นเข็มแทงชนวน ไปในตัว  จากนั้น ดึงลูกเลื่อนถอยหลัง เพื่อทำหน้าที่ลากปลอกกระสุนออกจากรังเพลิง พอขากลับก็พากระสุนนัดใหม่เข้ารังเพลิง แล้วก็พับคันจับ ลงด้านข้าง แบบนี้อ่ะครับ  ผมไม่รู้ว่า มันเป็นแบบไหน ที่อาจารย์ว่า   
เพียงแต่ว่า ตอนคาวบอย มันใช้โยกคานเหวี่ยงด้านล่าง   สลัดปลอกออก  เลยแค่อยากรู้ว่า ไอ้วิธีลากลูกเลื่อนถอยหลังแบบตรงๆ กับ การโยกคันเหวี่ยง แบบไหน มันเกิดก่อนกันครับ และไม่รู้ว่า ลูกเลื่อน มันเกิดฝั่งอเมริกา หรือฝั่งยุโรปครับ ขอบพระคุณครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 04:45:44 PM »

Dreyse needle gun 15.4 มม.ผลิต ค.ศ.1841  นครรัฐปรัสเซีย ก่อนตั้งประเทศเยอรมัน  เป็นกระสุนปลอกกระดาษ ไพรเมอร์ติดอยู่กับหัวกระสุน
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 05:02:38 PM »

แล้วทำไมคานเหวี่ยงจึงเป็นรองลูกเลื่อนในเรื่องความแม่นยำครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 06:31:13 PM »

ใหนๆก็ใหนๆขอเกาะกระทู้เลยครับ ขอถามอาจารย์ผู้การกับน้าๆสมาชิกว่าระบบคานเหวี่ยงกระบอกแรกของโลกคือโมเดลใหน ใครคิดครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 06:49:18 PM »

ใหนๆก็ใหนๆขอเกาะกระทู้เลยครับ ขอถามอาจารย์ผู้การกับน้าๆสมาชิกว่าระบบคานเหวี่ยงกระบอกแรกของโลกคือโมเดลใหน ใครคิดครับ

ปืนภูเขาไฟของของบริษัท Volcanic Repeating Arms  บ.มี Horace Smith, Daniel B. Wesson และ Oliver Winchester เป็นผู้ร่วมก่อตั้ง โดยมี Benjamin Henry เป็นหัวหน้าช่าง
นวัตกรรมของกระสุนปืนแบบปลอกโลหะทำให้บริษัท Volcanic Repeating Arms เจ๊ง   หลังจากนั้น Horace Smith และ Daniel B. Wesson แยกตัวออกไปตั้งบริษัทสมิธแอนด์เวสสัน
Oliver Winchester แยกตัวออกมาก่อตั้งบริษัทวินเชสเตอร์ และปืนแบบแรกที่วินเชสเตอร์ผลิตออกมาก็คือปืนไรเฟิล Henry ที่ Benjamin Henry อดีตหัวหน้าช่างของ Volcanic Repeating Arms นำเอาปืน Volcanic ที่เดิมใช้กระสุนไร้ปลอกมาปรับปรุงให้ใช้กระสุนปืนแบบชนวนริมขนาด.44
หลังจากผลิตปืน Henry ให้ Benjamin Henry แล้ววินเชสเตอร์ได้นำเอาปืน Henry มาพัฒนาเป็นวินเชสเตอร์โมเดล 1866   ที่ยังคงใช้ทองเหลืองหล่อขึ้นรูปเป็นโครงปืนแต่ปรับปรุงให้แข็งแรงขึ้น ระบบซองกระสุนเชื่อถือได้มากขึ้นแต่ยังคงใช้กระสุนชนวนริมขนาด.44 Henry เหมือนกับปืน Henry
ต่อมาวินเชสเตอร์ปรับปรุงปืนโมเดล 1866 เป็นโมเดล 1873 โดยเปลี่ยนโครงปืนจากทองเหลืองเป็นเหล็กกล้า กับเปลี่ยนมาใช้กระสุนแบบชนวนกลาง
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 07:04:07 PM »

เห็นไหม มาเป็นชุดๆเลย เราจึงได้ความรู้ว่า ที่แท้ วิน กับ เฮนรี่ ก็พวกๆกันนั่นแหละ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 07:08:56 PM »

Horace Smith กับ Daniel B. Wesson ไม่ได้ทำปืนภูเขาไฟเป็นคนแรก  Walter Hunt เป็นคนเริ่มออกแบบ   Lewis Jennings เอามาปรับปรุงให้ใช้ได้จริง ๆ แล้วไปเริ่มผลิตครั้งแรกที่ บ.Robbins & Lawrence Co. ซึ่งมี Benjamin Henry เป็นหัวหน้าช่าง  สมิธกับเวสสันไปซื้อแบบมาทำขายอีกที โดยได้ตัว Benjamin Henry มาเป็นหัวหน้าช่างให้กับ บริษัท Volcanic Repeating Arms ด้วย
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 07:09:32 PM »

นี่ท่านอาจารย์ยังไม่ได้ปล่อยมุขเรื่องพ่อมดบราวนิงกับวินเชสเตอร์เลยนะว่า เขาทั้งสองสัมพันธ์กันอย่างไร ถึงได้เกิดคานเหวี่ยงฺฮอลลี่วูด1892 ขึ้นมาอีก ใครจะไปคิดว่า บราวนิงเนี่ยะนะ ออกแบบคานเหวี่ยงคาวบอยกะเขาด้
วย
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 07:13:53 PM »

สรุปคือลูกเลื่อนเกิดก่อนคานเหวี่ยง ขอบคุณครับผม
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 07:19:20 PM »

แล้วทำไมคานเหวี่ยงจึงเป็นรองลูกเลื่อนในเรื่องความแม่นยำครับ

เพราะลูกเลื่อนเหนือกว่า  คานเหวี่ยงจึงเป็นรอง

ปืนลูกเลื่อน พานท้ายยึดโครงปืนได้แข็งแรงกว่า, ระบบขัดกลอนลูกเลื่อนแข็งแรงกว่า กำหนดระยะห่างหน้าลูกเลื่อนได้เที่ยงตรงกว่า, ระบบลั่นไกออกแบบให้ปรับแต่งได้ง่าย, ระยะเวลาจุดระเบิดสั้นกว่า เพราะเข็มแทงชนวนเดินเร็วกว่า สั้นกว่า  เนื่องจากไม่ต้องรอนกปืนมาตี
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 07:55:57 PM »

ขอบคุณอาจารย์สุพินท์ครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 11:11:15 PM »

ขอคารวะท่านอาจารย์สุพินท์ในความเป็นพหูสูจด้านอาวุธปืนครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 12:02:03 AM »

นี่ท่านอาจารย์ยังไม่ได้ปล่อยมุขเรื่องพ่อมดบราวนิงกับวินเชสเตอร์เลยนะว่า เขาทั้งสองสัมพันธ์กันอย่างไร ถึงได้เกิดคานเหวี่ยงฺฮอลลี่วูด1892 ขึ้นมาอีก ใครจะไปคิดว่า บราวนิงเนี่ยะนะ ออกแบบคานเหวี่ยงคาวบอยกะเขาด้วย

มันคนละเรื่อง
1866 กับ 1873 ของวินเชสเตอร์ใช้ข้อเสือขัดกลอนลูกเลื่อน  รับแรงได้แค่กระสุนปืนสั้นในยุคดินดำเท่านั้น   จอห์น บราวนิง จึงออกแบบให้ใหม่ เซาะร่องแนวขวางในโครงปืนเพื่อฝังกลอนลูกเลื่อน ออกแบบให้วิ่งขึ้นลงได้ตามการบริหารคานเหวี่ยง  ในจังหวะพร้อมยิง แท่งเหล็กขัดกลอนจะยกตัวขึ้นมาขวางลูกเลื่อน  แข็งแรงถึงขนาดรับกระสุน.30-06, .375 วินฯ กับ.405 วินฯ ได้ (โมเดล 1895)
ส่วน 1892 เป็นปืนในระดับกระสุนช่วงตัวสั้น เช่น.357, .44 เต็มที่ไม่เกิน.454
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 12:44:23 AM »

เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 12:52:58 AM โดย rute - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์