๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 01:46:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเลื่อน vs คานเหวี่ยง  (อ่าน 23062 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 02:57:18 PM »

หรือนี่ จากปืนสั้น vs SPAM

https://www.youtube.com/watch?v=vLblbXfzhFc

ยิงกระป๋อง Spam แบบยังไม่เปิดเสียด้วย
ผมชอบ Spam classic ทำกินง่าย ๆ ยีให้ละเอียด บีบมะนาว เติมหอมหัวใหญ่ พริกนิดหน่อย
แอบไปกินกะน้องโอ๊คมาหรือครับเนี่ย

ตานั่นก็ชอบ SPAM ...  คิก คิก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 03:07:53 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=vLblbXfzhFc

ยิงกระป๋อง Spam แบบยังไม่เปิดเสียด้วย
ผมชอบ Spam classic ทำกินง่าย ๆ ยีให้ละเอียด บีบมะนาว เติมหอมหัวใหญ่ พริกนิดหน่อย
แอบไปกินกะน้องโอ๊คมาหรือครับเนี่ย

ตานั่นก็ชอบ SPAM ...  คิก คิก

ถ้าแอบกินกับโอ๊ค  ต้องเป็นมาม่า  เพราะกินให้เมียโอ๊คเห็นไม่ได้
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 03:35:42 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 06:17:28 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่แต่มาม่านะ ไวไว ยำยำ โอ็คก็กินให้เมียเห็นไม่ได้ทั้งนั้น
เมกาทำ SPAM ขายมานานมาก  ตั้งแต่พ่อผมมาเรียน ช่วงปลายสงครามเกาหลีก็มีแล้ว
ในเมืองไทย อสร.เคยทำแบบคล้าย ๆ SPAM ออกมาขาย เรียกว่าคอร์นบีฟ กับคอร์นพอค  แต่ไม่เห็นนานแล้ว
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 07:20:06 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น. จริงๆแล้วมันเป็นโจทย์ของเพื่อนผมน่ะครับ เจ้าตัวมีบ้านที่ห่างไกลชุมชน มีแม่แก่ๆ1 คนเมีย1ลูกเล็กๆ1 วัวอีกราว30 ตัว แต่อาวุธร้ายแรงที่สุดในบ้านตอนนี้ก็คือ เครื่องตัดหญ้าแบบสะพายไหล่มั้งครับ และตอนหลัจงก็มีข่าวลักขโมยและจี้ปล้นมากขึ้น ขนาดวัวยังมาชำแหละกันข้างคอกเอาไปเลย เจ้าตัวกลัวว่าหากเกิดเหตุจะไม่ใช่แค่ชีวิตวัวอย่างเดียวจะมีชีวิตเจ้าของบ้านด้วยซิครับ เจ้าตัวมีงบราว 30000 หมื่นกว่าๆ อยากได้ลูกซองสักกระบอก. แต่ผมเสนอให้ลองมอง.22 น่าจะใช้ได้เอนกประสงค์กว่า กระสุนถูกกว่า ยิงได้บ่อยกว่า เอาไว้หากับข้าวได้ด้วย. ด้วยจำนวนเงินที่พอๆกันครับ ขอบคุณครับ

โจทย์อย่างนี้ ผมเลือกลูกซองครับ...

ถ้าเอาปั๊มแอ็คชั่นก็เลือก เรมิงตัน 870...

ถ้าเอากึ่งอัตโนมัติก็ฮัทซาน...
.22 อานุภาพมันน้อยไปใช่ไหมครับพี่ ขอบคุณครับ

ลูกซองเอนกประสงค์ดีครับ...

เลือกกระสุนได้หลายชนิด...

ไม่ได้คาดหวังเรื่องความแม่นยำมากนักก็เลือกลูกปราย...

สัตว์เล็กก็ลูกยิงนก...

สัตว์สองขาก็ลูกบั๊คช็อต...

อยากเล่นของหนักก็ลูกโดด...

ดึกๆแค่เสียงขึ้นลำก็พาเสียวแล้ว...555
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 08:09:38 PM »

ไหว้
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 08:11:17 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น. จริงๆแล้วมันเป็นโจทย์ของเพื่อนผมน่ะครับ เจ้าตัวมีบ้านที่ห่างไกลชุมชน มีแม่แก่ๆ1 คนเมีย1ลูกเล็กๆ1 วัวอีกราว30 ตัว แต่อาวุธร้ายแรงที่สุดในบ้านตอนนี้ก็คือ เครื่องตัดหญ้าแบบสะพายไหล่มั้งครับ และตอนหลัจงก็มีข่าวลักขโมยและจี้ปล้นมากขึ้น ขนาดวัวยังมาชำแหละกันข้างคอกเอาไปเลย เจ้าตัวกลัวว่าหากเกิดเหตุจะไม่ใช่แค่ชีวิตวัวอย่างเดียวจะมีชีวิตเจ้าของบ้านด้วยซิครับ เจ้าตัวมีงบราว 30000 หมื่นกว่าๆ อยากได้ลูกซองสักกระบอก. แต่ผมเสนอให้ลองมอง.22 น่าจะใช้ได้เอนกประสงค์กว่า กระสุนถูกกว่า ยิงได้บ่อยกว่า เอาไว้หากับข้าวได้ด้วย. ด้วยจำนวนเงินที่พอๆกันครับ ขอบคุณครับ

โจทย์อย่างนี้ ผมเลือกลูกซองครับ...

ถ้าเอาปั๊มแอ็คชั่นก็เลือก เรมิงตัน 870...

ถ้าเอากึ่งอัตโนมัติก็ฮัทซาน...
.22 อานุภาพมันน้อยไปใช่ไหมครับพี่ ขอบคุณครับ

ลูกซองเอนกประสงค์ดีครับ...

เลือกกระสุนได้หลายชนิด...

ไม่ได้คาดหวังเรื่องความแม่นยำมากนักก็เลือกลูกปราย...

สัตว์เล็กก็ลูกยิงนก...

สัตว์สองขาก็ลูกบั๊คช็อต...

อยากเล่นของหนักก็ลูกโดด...

ดึกๆแค่เสียงขึ้นลำก็พาเสียวแล้ว...555
ไหว้
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 08:16:39 PM »

ปรุงสูตรนี้ทานกับข้าวหรือทานกับน้ำครับ ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 08:38:46 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น. จริงๆแล้วมันเป็นโจทย์ของเพื่อนผมน่ะครับ เจ้าตัวมีบ้านที่ห่างไกลชุมชน มีแม่แก่ๆ1 คนเมีย1ลูกเล็กๆ1 วัวอีกราว30 ตัว แต่อาวุธร้ายแรงที่สุดในบ้านตอนนี้ก็คือ เครื่องตัดหญ้าแบบสะพายไหล่มั้งครับ และตอนหลังก็มีข่าวลักขโมยและจี้ปล้นมากขึ้น ขนาดวัวยังมาชำแหละกันข้างคอกเอาไปเลย เจ้าตัวกลัวว่าหากเกิดเหตุจะไม่ใช่แค่ชีวิตวัวอย่างเดียวจะมีชีวิตเจ้าของบ้านด้วยซิครับ เจ้าตัวมีงบราว 30000 หมื่นกว่าๆ อยากได้ลูกซองสักกระบอก. แต่ผมเสนอให้ลองมอง.22 น่าจะใช้ได้เอนกประสงค์กว่า กระสุนถูกกว่า ยิงได้บ่อยกว่า เอาไว้หากับข้าวได้ด้วย. ด้วยจำนวนเงินที่พอๆกันครับ ขอบคุณครับ

เพิ่งเห็นความเห็นนี้ เพราะได้อ่านความเห็น หมอรุต

เพิื่อนคุณวีระศักฺดิ์ เลือกลูกซองยาว นั้นถูกต้องแล้วครับ

ปืินคือเรื่อง จริงจัง ไม่ใช่เรื่องเล่น ไม่ใช่การแข่งเก่ง และลูกซองยาวนั้น
เป็นปืนป้องกันตัวที่ดีที่สุด ที่ประชาชนจะมีไดhแล้วครับ เป็นปืนปราบนักเลงปืน เลยนะครับ

ยกเลิกความเห็นที่ชวนไปหา Rifle .๒๒ เถอะครับ
ให้หันไปหา ลูกซองยาว จะเป็นปั้ม ก็ยังเหนือกว่า Rifle  .๒๒ มากนัก  

Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 08:44:08 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น. จริงๆแล้วมันเป็นโจทย์ของเพื่อนผมน่ะครับ เจ้าตัวมีบ้านที่ห่างไกลชุมชน มีแม่แก่ๆ1 คนเมีย1ลูกเล็กๆ1 วัวอีกราว30 ตัว แต่อาวุธร้ายแรงที่สุดในบ้านตอนนี้ก็คือ เครื่องตัดหญ้าแบบสะพายไหล่มั้งครับ และตอนหลังก็มีข่าวลักขโมยและจี้ปล้นมากขึ้น ขนาดวัวยังมาชำแหละกันข้างคอกเอาไปเลย เจ้าตัวกลัวว่าหากเกิดเหตุจะไม่ใช่แค่ชีวิตวัวอย่างเดียวจะมีชีวิตเจ้าของบ้านด้วยซิครับ เจ้าตัวมีงบราว 30000 หมื่นกว่าๆ อยากได้ลูกซองสักกระบอก. แต่ผมเสนอให้ลองมอง.22 น่าจะใช้ได้เอนกประสงค์กว่า กระสุนถูกกว่า ยิงได้บ่อยกว่า เอาไว้หากับข้าวได้ด้วย. ด้วยจำนวนเงินที่พอๆกันครับ ขอบคุณครับ

เพิ่งเห็นความเห็นนี้ เพราะได้อ่านความเห็น หมอรุต

เพิื่อนคุณวีระศักฺดิ์ เลือกลูกซองยาว นั้นถูกต้องแล้วครับ

ปืินคือเรื่อง จริงจัง ไม่ใช่เรื่องเล่น ไม่ใช่การแข่งเก่ง และลูกซองยาวนั้น
เป็นปืนป้องกันตัวที่ดีที่สุด ที่ประชาชนจะมีไดhแล้วครับ เป็นปืนปราบนักเลงปืน เลยนะครับ

ยกเลิกความเห็นที่ชวนไปหา Rifle .๒๒ เถอะครับ
ให้หันไปหา ลูกซองยาว จะเป็นปั้ม ก็ยังเหนือกว่า Rifle  .๒๒ มากนัก   

ขอบคุณครับพี่ฐา เจ้าตัวคงทราบคำตอบจากกระทู้นี้แล้วครับ ไหว้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 10:01:32 AM »

ให้หันไปหา ลูกซองยาว จะเป็นปั้ม ก็ยังเหนือกว่า Rifle  .๒๒ มากนัก   

ขอบคุณครับพี่ฐา เจ้าตัวคงทราบคำตอบจากกระทู้นี้แล้วครับ ไหว้

ตามโจทย์ ถ้าตัดที่ต้อง ปราบวัวพยศ ลูกกรด เหมาะสมกว่าครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 10:24:56 AM »

ปรุงสูตรนี้ทานกับข้าวหรือทานกับน้ำครับ ไหว้

ได้ทั้งคู่ละครับ
แต่กินเหล้าในเมกา  เขาไม่มีกับข้าวเต็มโต๊ะแบบเมืองไทย
บางเมือง ยังมีอิทธิพลจากยุค Dry state (ห้ามเหล้า)  กินเหล้าในที่สาธารณะไม่ได้ด้วยซ้ำ  เวลาซื้อ คนขายต้องใส่ถุงกระดาษให้
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 10:58:37 AM »

ลูกกรดคานเหวี่ยงมีเกรดเดียว ปานกลางค่อนข้างสูง ราคาน่าจะแถว ๆ ห้าหมื่น ไกหนัก นกสับแรง ยิงไม่ค่อยแม่น  แต่ยิงสนุก  ติดกล้องได้ แต่ติดแล้วน่าเกลียด

ลูกกรดแบบลูกเลื่อน  ยิงแม่น มีหลายเกรด ตั้งแต่ปืนรัสเซีย ปืนฟิลิปปินส์ กระบอกละหมื่นกว่าบาท ขึ้นไปจนถึงปืนแข่งขัน ราคาเป็นแสน

ขอบคุณครับ ไหว้

โอนเอียงไปทางลูกเลื่อนแล้ว แต่รูปทรงคานเหวี่ยงก็คลาสสิกดี Grin
สมัยนี้ ไม่ต้องไปอ่านระพิน ไพรวัลย์แล้วพี่  เปิดยูทูป ดู หนังคาวบอย มีทั้ง อเมริกัน   และ อิตาเลี่ยน ดูกันจนตาเปียกตาแฉะ  แต่ก่อนกว่าจะได้ดูซักเรื่อง หาเช่า ก็ไม่มี   แต่เดี๋ยวนี้ สุดยอดๆๆๆๆๆ       มี หนังตั้งแต่ยุค 1949  ก็ยังมีให้ดู  ไม่เชื่อพี่เปิดดูเลย  แล้วพอดูมากๆ เข้า พี่จะตัดสินใจได้เองว่า  พี่จะเลือกอะไร ระหว่าง ลูกเลื่อนกันคานเหวียง
มันทั้งคลาสสิค ทั้งยิงได้เร็วกว่า ลูกเลื่อนอีกด้วย   แม้ในหนัง จะเป็นแค่การแสดงก็จริงอยู่  แต่นักแสดง ก็สามารถแสดงให้เห็นถึงศักยภาพของปืนคานเหวี่ยงว่า มันปฏิบัติการได้อย่างคล่องแคล่ว ทั้งบนพื้นดิน และ บนหลังม้า
เรื่องความแม่น คงเหมือนท่านอาจารย์ว่า แต่เรื่องความมันส์ ความเร็ว ความคลาสสิค อันนี้ อาจารย์ไม่ได้บอก พี่ต้องค้นหาเอง 
ซื้อมาแล้ว นอนกอด ก็มีความสุขนะครับ คานเหวี่ยงเนี่ยะ 55555 ถ้าชอบหนังคาวบอย ซะหน่อยนะ  แจ่มเลย
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 11:03:40 AM »

กระทู้นี้ มาเปิดเจอ โดนใจ้....โดนใจ  เพราะ ชอบความคลาสสิคของมันเหมือนกัน ........... 
ซื้อปืนทั้งที ยิงก็สนุก  พอหยุดยิงมานั่งดู ก็มีเสน่ห์  ... คุ้มดีออกครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 02:43:30 PM »

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วครับ เล่นปืนสั้นมานาน เร่ิ่มชอบปืนยาวแล้ว จึงขอนุญาต สอบถามท่านอาจารย์สุพินท์ในกระทู้่ นี้เสียเลยครับ  เมื่่อฝรั่งคิดปลอกกระสุนโลหะขึ้นมาได้ ที่ฝั่งอเมริกา   วิธีการลากปลอกกระสุนที่ยิงแล้วออกมาจากรังเพลิง  ก็มีหลายวิธี  คานเหวี่ยง ก็เป็นกลไกหนึ่ง ที่ลากปลอกที่ยิงแล้วออกมา และบรรจุใหม่ เข้าไป ก็น่าเชื่อว่า ระบบคานเหวี่ยงนี้ เกิดที่อเมริกา แหงๆ
แล้วระบบลูกเลื่อน ละครับ อาจารย์ เกิดที่ฝั่งไหนครับผม ฝั่งอเมริกา หรือ ยุโรปครับ  ผมพยายามเปิดหาอ่าน ก็ไม่มีชี้ชัดว่า มันเกิดที่ไหนครับ .....
สงสัยมานานแล้ว พอดีเห็นพี่กระทู้นี้ เขาถามคานเหวี่ยงกับลูกเลื่อน คู่กันพอดี เลยถือโอกาส ถามอาจารย์เสียเลย ..ขอบพระคุณครับ ด้วยความเคารพ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์