๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:33:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนยาว CZ .22 LR กับการยิงแห้ง  (อ่าน 5750 ครั้ง)
npnett
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 51

« เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 07:52:11 PM »

ตามปกติ ปืนชนวนริม ส่วนใหญ่จะต้องห้ามมิให้ยิงแห้ง
  อยากทราบว่า   ปืนยาว CZ .22 LR   ต้องห้ามมิให้ยิงแห้งเช่นปืนอื่นๆหรือไม่
  หรือว่า CZ มีเทคนิคในการผลิต ที่ทำให้สามารถยิงแห้งเป็นประจำได้

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 10:34:37 PM »

ห้ามยิงเหมือนกันครับ ระวังเข็มหัก หาปลอกกระสุนเก่ารองไว้ก็ได้ครับ เวลาขึ้นลำ ก็ยกลูกเลื่อนแล้วเอาลงก็ขึ้นลำแล้ว โดยไม่ต้องดึงเพื่อเอาปลอกเก่าออก

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 09:38:18 AM »

ตามปกติ ปืนชนวนริม ส่วนใหญ่จะต้องห้ามมิให้ยิงแห้ง
  อยากทราบว่า   ปืนยาว CZ .22 LR   ต้องห้ามมิให้ยิงแห้งเช่นปืนอื่นๆหรือไม่
  หรือว่า CZ มีเทคนิคในการผลิต ที่ทำให้สามารถยิงแห้งเป็นประจำได้

ไม่น่ามีเทคนิคอะไรนะครับ ชนวนกลาง เข็มแทงลม ก็ยังโอเค  อันนี้ ชนวนริม  เข็มแทงชนวน ไม่ได้แทงจานท้ายทองเหลืองนิ่มๆ ที่มีแก็ป แฝงตัวอยู่ แต่หวดเต็มๆ เข้ากับเหล็ก  เหล็กชนเหล็กบ่อยๆ ก็อาจหัก อาจบิ่น อาจชำรุดได้ และหลายครั้งที่ไม่อาจ  มันชำรุดเลยแหละ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 09:39:36 AM »

ยิงจริงๆไปเลยท่าน ค่ากระสุน ยังพอรับได้สำหรับเมืองไทย ไม่เหมือนปืนชนวนกลาง ยอมยิงแห้งอยู่บ้านดีกว่า ยิงแห้ง 50 แป๊ก ก็ประหยัดไป 800 บาท ค่าลูกซ้อมนะ ที่พูดเนี่ยะ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 10:16:39 AM »

ห้ามครับ ปืนชนวนริมระดับProduction ทุกรุ่น ทุกแบบ ไม่ควรยิงแห้ง เว้นแต่ปืนคัสตอมบางยี่ห้อ(ถ้าจำไม่ผิดของอเมริกา) ที่ทำระยะเข็มแทงชนวนให้ไม่กระทบกับโคนรังเพลิง ซึ่งนั่นเขาจะระบุในสเปคไว้ว่ายิงแห้งได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 10:33:43 AM »

เซียนปืนคนหนึ่งบอกผมว่าลูกกรดยาวจากยุโรปปลายเข็มจะสับไม่ถึงขอบรังเพลิง..ผมเอาลูกเลื่อนมาหุบเข้าหุบออก ดูปลายเข็มผลุบ ๆ โผล่หลายรอบแล้ว ก็ยังมองไม่ออกว่ามันสับถึงเหล็กขอบรังเพลิงหรือไม่..เขามีวิธีมองอย่างไรครับ   
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:32:19 AM »

ใช้สก็อปเทปใสบางแปะที่โคนรังเพลิง ตำแหน่งที่ตรงกับแข็มแทง แล้วลองเหนี่ยวแห้งดู ถ้าถึง จะเป็นรอยบนสก็อตเทป

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:38:54 AM »

ใช้สก็อปเทปใสบางแปะที่โคนรังเพลิง ตำแหน่งที่ตรงกับแข็มแทง แล้วลองเหนี่ยวแห้งดู ถ้าถึง จะเป็นรอยบนสก็อตเทป
ปูโธ่แค่นี้เอง..ขอบคุณครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 12:06:45 PM »

ซีแซดลูกเลื่อนยิงแห้งได้ตามสบายครับ  ถ้าเมื่อไรเห็นขอบรังเพลิงด้านบนเป็นรอยก็ถอดเข็มแทงชนวนออกมาฝนปลายให้สั้นลงสัก 0.2 มม.
ถามจริง...ใครเคยเห็นซีแซดลูกเลื่อนเข็มแทงชนวนหักบ้าง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 02:53:14 PM »

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 02:57:39 PM โดย BEAMSOUND - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
npnett
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 03:43:38 PM »

ซีแซดลูกเลื่อนยิงแห้งได้ตามสบายครับ  ถ้าเมื่อไรเห็นขอบรังเพลิงด้านบนเป็นรอยก็ถอดเข็มแทงชนวนออกมาฝนปลายให้สั้นลงสัก 0.2 มม.
ถามจริง...ใครเคยเห็นซีแซดลูกเลื่อนเข็มแทงชนวนหักบ้าง
   ผมเคยอ่านเจอแว๊บๆ ใน rfc แต่เนื่องจากมีผู้ให้ความเห็นหลากหลาย  ผมแปลออกมั่งไม่ออกมั่ง  จึงอยากทราบให้ชัดเจนอันเป็นที่มาของการถามคำถามเปิ่นๆ นี้
                 ผมไม่ทันได้สังเกตว่าในกระทู้นั้นอาจารย์ร่วมแสดงความเห็นไว้ด้วยหรือไม่     ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 03:50:41 PM โดย npnett » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:25:32 PM »

ผมเป็นพวกระแวงกับการยิงแห้ง ผมใช้ปลอกกระสุนที่ยิงแล้วใส่รังเพลิงยิงแห้ง ยิงแล้วคัดปลอกออก บรรจุใหม่โดยจำว่าเข็มแทงชนวนตีจานท้ายตรงไหน ผมก็ใส่ใหม่โดยหมุนจานท้าย ให้หลบรอยที่ตีแล้ว ให้จานท้ายส่วนที่ยังไม่ถูกเข็มแทงชนวนตีรองรับเข็มแทงชนวนในการยิงนัดต่อไป ปลอกกระสุนหนึ่งปลอก ยิงแห้งได้เกือบ 10 ครั้ง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 12:16:12 AM »

ผมเป็นพวกระแวงกับการยิงแห้ง ผมใช้ปลอกกระสุนที่ยิงแล้วใส่รังเพลิงยิงแห้ง ยิงแล้วคัดปลอกออก บรรจุใหม่โดยจำว่าเข็มแทงชนวนตีจานท้ายตรงไหน ผมก็ใส่ใหม่โดยหมุนจานท้าย ให้หลบรอยที่ตีแล้ว ให้จานท้ายส่วนที่ยังไม่ถูกเข็มแทงชนวนตีรองรับเข็มแทงชนวนในการยิงนัดต่อไป ปลอกกระสุนหนึ่งปลอก ยิงแห้งได้เกือบ 10 ครั้ง

ผมทำเหมือนพี่ยุธทการครับ...

ไม่อยากยกมือตอบอาจารย์ผณิศวรว่าเป็นคนแรกครับ...ฮา... คิก คิก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 01:04:21 AM »

ห้ามครับ ปืนชนวนริมระดับProduction ทุกรุ่น ทุกแบบ ไม่ควรยิงแห้ง เว้นแต่ปืนคัสตอมบางยี่ห้อ(ถ้าจำไม่ผิดของอเมริกา) ที่ทำระยะเข็มแทงชนวนให้ไม่กระทบกับโคนรังเพลิง ซึ่งนั่นเขาจะระบุในสเปคไว้ว่ายิงแห้งได้

ยิงแห้งได้แบบปลอดภัยจริง ๆ ต้องเป็นพวกปืนฟรีพิสตอล ซึ่งส่วนใหญ่จะแยกเซ็ทไกอย่างเดียวได้  ก็คือจะทำงานเฉพาะไกปืน แต่เข็มแทงชนวนไม่ทำงาน

ความเสียหายไม่ได้อยู่ที่ปลายเข็มกระแทกท้ายรังเพลิงอย่างเดียว  แต่อยู่ที่ไหล่เข็มแทงชนวนชนกับบ่ารับภายในลูกเลื่อนด้วย  การยิงจริงจะกระแทกไม่แรงนัก เพราะมีจานท้ายกระสุนมาช่วยรับแรงบางส่วนไป
npnett
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 09:58:47 AM »

ใช้ปลอกกระสุนประกอบการยิงแห้ง  ท่านทำอย่างไรกับปลอกกระสุนกันบ้างครับ
  เช็ด- ล้าง- ใช้กระดาษทิชชู่ หรือ วัสดุใดมาอุดปลอก   
  ผมเองแค่เช็ดด้านในปลอก หยิบปลอกใส่รังเพลิง ลั่นไกเสร็จ กากดินปืนกระจายเต็มลำกล้อง   ขำก๊าก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์