๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:59:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครบองค์ประกอบ3นัดอยู่  (อ่าน 3760 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 06:14:31 PM »

http://www.posttoday.com/analysis/report/413324

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 07:16:52 PM »

ในแง่ของกฎหมาย จะอย่างไร ก็มีเหตุบรรเทาโทษครับ และจากข้อเท็จจริงที่ให้มา คนร้ายมีไขควงเป็นอาวุธจะเข้ามาทำร้าย ไขควงใช้เป็นอาวุธแทงทำให้ถึงแก่ความตายได้นะครับ อาจถือเป็นภยันตรายที่เกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายอันใกล้จะถึง ผู้เสียหายสามารถกระทำเพื่อป้องกันชีวิตของตนและผู้อื่นได้ และเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ถือเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย การกระทำนั้นไม่เป็นความผิดครับ ในเบื้องต้น ตำรวจอาจจะกล่าวหาและดำเนินคดีเป็นผู้ต้องหาฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา และเมื่อพิจารณาพยานหลักฐานและข้อเท็จจริงแล้วอาจมีความเห็นว่า ควรสั่งไม่ฟ้องแล้วเสนอสำนวนให้พนักงานอัยการพิจารณา ซึ่งหากพนักงานอัยการเห็นตรงกันก็จะมีคำสั่งไม่ฟ้องผู้ต้องหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2016, 07:20:13 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 09:43:22 PM »

ชัดเจนเลยครับ ไหว้

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 10:44:15 AM »

ผมเป็นแค่ทนายมือใหม่มิยังมิบังอาจเสนอความเห็นทางกฏหมายแต่ถ้าผมตกอยู่ในสถานการนี้คงทำแบบเดียวกัน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 06:35:12 PM »

ในแง่ของกฎหมาย จะอย่างไร ก็มีเหตุบรรเทาโทษครับ และจากข้อเท็จจริงที่ให้มา คนร้ายมีไขควงเป็นอาวุธจะเข้ามาทำร้าย ไขควงใช้เป็นอาวุธแทงทำให้ถึงแก่ความตายได้นะครับ อาจถือเป็นภยันตรายที่เกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายอันใกล้จะถึง ผู้เสียหายสามารถกระทำเพื่อป้องกันชีวิตของตนและผู้อื่นได้ และเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ถือเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย การกระทำนั้นไม่เป็นความผิดครับ ในเบื้องต้น ตำรวจอาจจะกล่าวหาและดำเนินคดีเป็นผู้ต้องหาฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา และเมื่อพิจารณาพยานหลักฐานและข้อเท็จจริงแล้วอาจมีความเห็นว่า ควรสั่งไม่ฟ้องแล้วเสนอสำนวนให้พนักงานอัยการพิจารณา ซึ่งหากพนักงานอัยการเห็นตรงกันก็จะมีคำสั่งไม่ฟ้องผู้ต้องหาครับ
ทำไมชอบตั้งข้อกล่าวหาไว้ก่อน  ว่าฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา...เค้าดูอย่างไรว่าเจตนาหรือไม่เจตนา...กฎหมายมันเก่าก็ต้องแก้  ไอ้บัตรประชาชนของเด็ก 6 ขวบยังแก้และบังขับให้มีกัน  ทั้งๆที่มันไม่ส่งผลกระทบอะไรกับความเป็นอยู่ ปลอดภัยของประชาชนเลย
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 08:01:26 PM »

พูดแบบวิชาการไม่ถูก ตำรวจเมืองไทย ใช้วิธีตั้งข้อกล่าวหา จะผิดจะถูกให้ศาลท่านเป็นผู้ตัดสิน คิก คิก

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 08:07:25 PM »

พูดแบบวิชาการไม่ถูก
ตำรวจเมืองไทย ใช้วิธีตั้งข้อกล่าวหา
จะผิดจะถูกให้ศาลท่านเป็นผู้ตัดสิน คิก คิก

555 เอออ  นั่นแหละ  " ความเจ็บปวด " ของ ทายแลนด์ อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อำนาจจับกุม สอบสวน  " ต้นน้ำ " บรรเลง ฝ่ายเดียว อ่ะ ฮา 55555

พอถึง " กลางน้ำ " บางทีข้อเท็จจริง  ก็ถูกอำพราง อ่ะ ฮา 55555

ท่านก็โยนโครม  "ขึ้นไปข้างบน " ไปลุยไฟ  เสี่ยงเอาเอง อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เศร้าจัง   " ระบอบยุติธรรม " ทายแลนด์ อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 แล้ว  คนจน คนไม่มีเสียง ไม่มีสตางค์ จะอยู่กันยังงัย อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 09:48:36 PM »

จึงมีคำกล่าวที่ว่า "คุกมีไว้ขังแพะ-หมากะคนจน"  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไร้คำกล่าว............................................
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:02:01 PM »

ทำไมชอบตั้งข้อกล่าวหาไว้ก่อน  ว่าฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา...เค้าดูอย่างไรว่าเจตนาหรือไม่เจตนา...กฎหมายมันเก่าก็ต้องแก้  ไอ้บัตรประชาชนของเด็ก 6 ขวบยังแก้และบังขับให้มีกัน  ทั้งๆที่มันไม่ส่งผลกระทบอะไรกับความเป็นอยู่ ปลอดภัยของประชาชนเลย

แล้วจะกลับไปใช้ระบบไต่สวนเหมือนสมัยรัชกาลที่ 4 หรือไงครับ
คนจับแค่กล่าวโทษ แล้วกฎหมายบังคับให้ศาลเชื่อไว้ก่อนว่าผิดจริง จนกว่าจำเลยจะพิสูจน์ได้ว่าตนเองบริสุทธิ์
ตัวอย่างเช่นตามกฎหมายลักษณะโจร  มาตรา 36
"ถ้ามีผู้โจทก์ว่า ผู้ร้ายปล้นสะดมได้ทรัพย์สินแก้วแหวนเงินทอง ช้าง ม้า โค กระบือไป และเจ้าพนักงานจับตัวมาได้ ซักถามแล้วไม่ยอมรับ อย่าได้ฟังคำโจร ให้ขับเฆี่ยนโบยตีให้ครบเครื่องถึง 3 ครั้ง ถึงยังไม่รับ ก็อย่าเชื่อ  ให้เขาพิสูจน์ความบริสุทธิ์ก่อน ถ้าไม่มีพิรุธ ให้คลายเครื่องจำออก ให้มีนายประกันมาประกันตัวไว้"

คำว่า "ครบเครื่องถึง 3 ครั้ง" นั้นไม่ใช่ "ตี 3 ที"   แต่เฆี่ยนให้ครบเครื่องเฆี่ยน 3 ชนิด คือที่ทำด้วยไม้ ทำด้วยหวาย และทำด้วยลวดหนัง

ในระบบกล่าวหา ศาลต้องถือว่าจำเลยเป็นผู้บริสุทธิ์ จนกว่าจะรับฟังพยานหลักฐานจนสิ้นสงสัยว่ากระทำความผิดจริง   ดังนั้นตำรวจจะต้องรวบรวมหลักฐานมาให้อัยการให้มากที่สุด เพราะในชั้นพิจารณา พยานหลักฐานเหล่านั้นจะต้องถูกหักล้าง ทำลายความน่าเชื่อถือจากฝ่ายจำเลย
เมื่อถึงมืออัยการ ตำรวจจะพ้นจากสภาพการเป็นผู้กล่าวหา กลายมาเป็นพยาน   ศาลจะรับฟังพยานหลักฐาน เพียงเท่าที่อัยการนำเสนอมาเท่านั้น  ศาลจะไล่เรียงเอง หรือแสวงหาหลักฐานเพิ่มเติมแบบในระบบไต่สวนไม่ได้
ระบบไต่สวน ยังไม่ใช่ระบบที่สมบูรณ์แบบ  เพราะเปิดช่องให้คนรวยมีโอกาสติดคุกน้อยมาก

ในปัจจุบัน ศาลที่ใช้ระบบไต่สวน มีเฉพาะในคดีที่จำเลยมีฐานะสูงกว่าโจทก์  มีความได้เปรียบโจทก์ในทุก ๆ ด้าน  เช่นคดีในศาลแรงงานที่เป็นเรื่องลูกจ้างฟ้องนายจ้าง  ศาลปกครอง ซึ่งเป็นคดีที่ประชาชนฟ้องรัฐบาล  กฎหมายจึงกำหนดให้ดำเนินกระบวนพิจารณาในระบบไต่สวน เพื่อเปิดโอกาสให้ศาลช่วยเหลือโจทก์ได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:26:59 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:28:58 PM »

ประเด็น ตร. อย่างเดียวนะครับ มันติดตรงเมื่อถูกกล่าวหา  ไม่ใช่แค่ต้องพิสูจน์  แต่ต้องหาทรัพย์สิน หลักทรัพย์มาประกันตัว  ไปสู้คดีซิครับ  เป็นเรื่องต้องใช้เวลาอย่างมาก  ทั้งกล้องก็น่าจะพอเป็นหลักฐาน มิได้ยิงตั้งแต่เห็น นี่วิ่งขึ้น วิ่งลง ภัยก็ยังไม่ไปจากตัว  แทนที่โจรจะลำบาก  กลายเป็นผู้บริสุทธิ์ลำบากกว่า  เมื่อมีเหตุเช่นนี้เกิดอีก ผู้บริสุทธิ์ก็อาจลังเลในการตัดสินใจจะกลายเป็นผู้เสียชีวิตแทน  น่าจะใช้คำอื่น..มันจะกลายเป็นปรักปรำได้ไหมครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ สำหรับความรู้ครับ
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:30:11 AM »

ประเด็น ตร. อย่างเดียวนะครับ มันติดตรงเมื่อถูกกล่าวหา  ไม่ใช่แค่ต้องพิสูจน์  แต่ต้องหาทรัพย์สิน หลักทรัพย์มาประกันตัว  ไปสู้คดีซิครับ  เป็นเรื่องต้องใช้เวลาอย่างมาก  ทั้งกล้องก็น่าจะพอเป็นหลักฐาน มิได้ยิงตั้งแต่เห็น นี่วิ่งขึ้น วิ่งลง ภัยก็ยังไม่ไปจากตัว  แทนที่โจรจะลำบาก  กลายเป็นผู้บริสุทธิ์ลำบากกว่า  เมื่อมีเหตุเช่นนี้เกิดอีก ผู้บริสุทธิ์ก็อาจลังเลในการตัดสินใจจะกลายเป็นผู้เสียชีวิตแทน  น่าจะใช้คำอื่น..มันจะกลายเป็นปรักปรำได้ไหมครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ สำหรับความรู้ครับ
ก็อย่างที่ท่านผู้การฯบอก ตำรวจไม่มีหน้าที่ตัดสิน ต้องตั้งหาใว้ก่อน แต่กรณีนี้อยู่ในดุลยพินิจของพนักงานสอบสวนฯ ว่าจะตั้งข้อหาแล้วคุม

ตัวใว้ หรือตั้งข้อหาแล้วปล่อยตัวชั่วคราวครับ Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:59:51 AM »

ในคดีอาญา จักต้องมีผู้เสีนหายไปร้องทุกข์กล่าวโทษ เมื่อพบตัวผู้ต้องสงสัยจักต้องมีการแจ้งข้อกล่าวหา จึงจะมีอำนาจในการควบคุมตัว

กระบวนการสืบสวนสอบ จึงเริ่มขึ้น. อยู่ๆจะไปจับกุมหรือเร่ิมสืบสวนโดยพลการไม่ได้

เมื่อพนักงานสอบสวน มีหน้าที่สอบสวน ก็ต้องมีอำนาจในการควบคุมตัวด้วย แล้วจึงมีความเห็นว่าจะฟ้องหรือไม่ เสนอต่อพนักงานอัยการเพื่อกลั่นกรองแล้วทำความเห็นว่าจะฟ้องหรือไม่. นี่เป็นเรื่องที่ป.วิอาญา กำหนดอำนาจไว้

ระว่างการควบคุมตัวภายหลังจาก เมื่อได้สอบคำใหการพยาน และรวบรวมพยานได้ระดับหนึ่ง พนักงานสอบสวนจะปล่อยตัวผู้ต้องหาชั่วคราวโดยมีกลักประดับหรือไม่มีหลักประกัน ตามที่ร้องขอก็ได้

------------
กรณีตาม กระทู้.  มีข้อเท็จจริงเชิงประจักษ์. จากกล้องวงจรปิด เป็นการชิงทรัพย์โดยมีอาวุธ และเป็นการยิง๓นัดแบบสวนไปโดยไม่มีการเล็ง. ข้อเท็จจริงเป็นคุณกับผู้ยิงแล้ว. แต่ผู้ยิงแสดงความเห็นแบบกูแน่ ประมาณว่า. นัดที่๓ยิงใส่หัว ตรงนี้ไม่ควรพูด. และเพื่อนสมช. โปรดจำเอาไว้ นี่เป็นการพูดเข้าตัว ว่ากูแน่. แต่ไม่มีผลดี. จะหลุดติดน้อยมาก ก็ตรงนี้. เพราะข้อเท็จจริงเป็นการซ้ำให้ตาย จะไม่ใช่เป็นการป้องกันตัว

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:44:14 AM »

วิ อาญาใหม่  ผู้ต้องหามาแสดงตัวเอง ไม่ได้ออกหมายจับ  พงส.จะปล่อยตัวชั่วคราวโดยไม่ต้องประกันตัวนะครับ

กว่าจะมาถึงวันนี้  ทางฝ่ายทนายความเขาต่อสู้มายาวนานมาก
ตอนผมทำงานใหม่ ๆ  หน.สถานีตำรวจ ระดับ ร.ต.ต.ขึ้นไปสามารถออกหมายจับ ออกหมายค้นได้เอง  เพิ่งจะเป็นอำนาจศาลไม่นานนี้เอง

หลังจากนั้น ก็แก้ไขประมวลกฎหมายพิจารณาความอาญาอีกหลายเรื่อง
เช่นเรื่องการตรวจสอบพยานหลักฐาน   สมัยก่อนจำเลยจะไม่รู้เลยว่าอัยการมีพยานหลักฐานอะไรบ้าง  แม้แต่รายชื่อพยานเองที่ศาลส่งสำเนาให้ก็ตาม  แต่อัยการก็สามารถยื่นคำร้องระบุพยานเพิ่มเติมได้  และคำร้องเพิ่มเติมนี้ ศาลจะไม่ส่งสำเนาให้จำเลย (เพราะกฎหมายให้ทำเป็นคำร้อง ไม่ใช่คำขอ จึงไม่ต้องส่ง)  ส่วนที่เป็นเอกสารหรือสิ่งของ ก็ไม่มีสิทธิรู้  เพราะจะเห็นในวันสืบพยาน

แต่ในปัจจุบัน กฎหมายแก้เป็นให้มีการตรวจสอบพยานหลักฐานล่วงหน้า (วิ อาญา มาตรา 173/1)   จริง ๆ ตอนแก้ไข  ฝ่ายทนายความเขาจะขอให้แก้ไขไปให้ถึงให้เป็นแบบอเมริกา  คือการได้พยานหลักฐานมาจะต้อง ได้มาแบบชอบด้วยกฎหมายด้วย  หมายถึงต้องออกหมายค้นโดยระบุว่าจะค้นหาอะไรบ้าง เพื่อนำไปใช้ในคดีไหน ถ้าได้มาแบบฟลุ๊ค ๆ หรือได้มาจากการค้นในคดีอื่น หรือการค้นแบบเหวี่ยงแห ก็ไม่ให้รับเป็นพยานหลักฐานในคดี  แต่ทางตำรวจคัดค้าน ทำนองว่ายังไม่พร้อมที่จะไปถึงขนาดนั้น เพราะต้องมีค่าใช้จ่ายในการคุ้มครองประชาชนโดยส่วนรวมสูงขึ้นมาก  ในปัจจุบันไทยเราจึงสามารถออกหมายค้นแบบเหวี่ยงแห คลุม ๆ ไปก่อนได้ว่า "ตรวจค้นหาสิ่งผิดกฎหมาย"
อดิศักดิ์
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:22:06 AM »

ทำไมชอบตั้งข้อกล่าวหาไว้ก่อน  ว่าฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา...เค้าดูอย่างไรว่าเจตนาหรือไม่เจตนา...กฎหมายมันเก่าก็ต้องแก้  ไอ้บัตรประชาชนของเด็ก 6 ขวบยังแก้และบังขับให้มีกัน  ทั้งๆที่มันไม่ส่งผลกระทบอะไรกับความเป็นอยู่ ปลอดภัยของประชาชนเลย
ถ้าแก้แล้วมันก็ไม่อยู่ในดุลพินิจซิครับ
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 10:18:16 PM »

ขอบพระคุณครับ  ความรู้เพิ่มเติม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์