๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 03:25:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ่มกระสุน M60 กินซ้าย  (อ่าน 11504 ครั้ง)
oohmachine32
Jr. Member
**

คะแนน 8

« เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 12:53:02 PM »

ยิงที่ระยะประมาณ 12 เมตร เหนี่ยวไกดับเบิ้ล เล็งจี้ที่ x
กลุ่มกระสุนออกมาที่ 11 นาฬิกา ตามรูปครับ
กลุ่มกระสุนทั้งลูกในและลูกนอก ออกมารูปแบบเดียวกันครับ
จะต้องปรับแก้ที่วิธีการยิง/เล็ง หรือที่ตัวปืนครับ (M60 2 นิ้ว ศูนย์หลังเป็นศูนย์ตายคือตัวโครงปืนครับ)
ขอความรู้ด้วยครับ...ขอบคุณครับ  ไหว้

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:00:58 PM »

ยิงไปสัก 2-3 เดือนก่อนครับ  เปลี่ยนด้ามปืน กลุ่มก็เปลี่ยน, เปลี่ยนท่ายิงกลุ่มกระสุนก็ย้ายที่
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:02:35 PM »

เคยให้คนอื่นช่วยยิงดูบ้างไหมครับท่าน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:05:59 PM »

เรียนท่านเจ้าของกระทู้
ท่านลองไปสนาม แล้วให้คนอื่น ลองช่วยท่านยิงดูบ้าง ซัก 2-3 ท่าน ถ้ายังอาการเดียวกัน ค่อยปวดหัวกันใหม่
ปืนรุ่นนี้ ส่วนใหญ่ที่เคยจับมา เขาตั้งไว้ ดี พอสมควรเชียวนะครับ
อย่าเพิ่งคิดแก้ปืนนะครับ เสียดายของครับท่าน ปืนสวยๆ ลองหาคนมาช่วยยิงดูก่อนครับ
..... แต่ท่านต้องเลือกคนช่วยหน่อยนะ..อิอิ  ดูเชิง เขาซักแป๊บ หนึ่งก่อน เห็นเขายิงเป็นกลุ่มๆ ค่อยเข้าไปคุย
ไม่ใช่เจอบางคน ยิงเป็นกระด้ง เดี๋ยวท่านจะยิงเสียใจเข้าไปใหญ่
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:09:44 PM »

เคยให้คนอื่นช่วยยิงดูบ้างไหมครับท่าน

ยังไม่เคยครับ ปืนได้มาปีกว่า แต่ยิงไปไม่เท่าไหร่ครับ
สงสัยผมต้องนำไปซ้อมบ่อยๆแล้วละครับ เพราะส่วนใหญ่แล้งยิงแต่ 9 mm กับลูกซองครับ  ไหว้

เรียนท่านเจ้าของกระทู้
ท่านลองไปสนาม แล้วให้คนอื่น ลองช่วยท่านยิงดูบ้าง ซัก 2-3 ท่าน ถ้ายังอาการเดียวกัน ค่อยปวดหัวกันใหม่
ปืนรุ่นนี้ ส่วนใหญ่ที่เคยจับมา เขาตั้งไว้ ดี พอสมควรเชียวนะครับ
อย่าเพิ่งคิดแก้ปืนนะครับ เสียดายของครับท่าน ปืนสวยๆ ลองหาคนมาช่วยยิงดูก่อนครับ
..... แต่ท่านต้องเลือกคนช่วยหน่อยนะ..อิอิ  ดูเชิง เขาซักแป๊บ หนึ่งก่อน เห็นเขายิงเป็นกลุ่มๆ ค่อยเข้าไปคุย
ไม่ใช่เจอบางคน ยิงเป็นกระด้ง เดี๋ยวท่านจะยิงเสียใจเข้าไปใหญ่

ไหว้

ยิงไปสัก 2-3 เดือนก่อนครับ  เปลี่ยนด้ามปืน กลุ่มก็เปลี่ยน, เปลี่ยนท่ายิงกลุ่มกระสุนก็ย้ายที่

แปลว่าเกิดจากการยิง การเล็งของผมเองใช่ไหมครับ  ไหว้

Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:12:19 PM »

ตัวนี้กลุ่มของ 9 มม.ยิงวันเดียวกันครับ  ไหว้

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:14:51 PM »

การลั่นไกในจังหวะสุดท้าย ก็สำคัญนะครับ อาจทำให้ปากกระบอกปืน เป๋ ไปทางด้านซ้าย ก็เป็นได้ครับ อยู่ที่ว่า ท่านจะต้องถ่าง หนังตา เลี้ยงศูนย์ จนกว่า นกจะตกกระทบจานท้ายกระสุนนั่นแหละครับ อาจต้องถ่างตาต่อ จนกว่ามันจะลั่นออกไปเสียด้วยซ้ำ เพราะตอนสุดท้าย ปืนอาจเป๋ได้ ถ้าไม่ได้เอาสายตาเลี้ยงศูนย์ไว้
อีกอย่าง ท่านเล็งจี้ .....ท่านไม่ได้เล็งนั่งแท่น
ใบศูนย์หน้ารุ่นนี้ เป็นใบเหล็ก สีดำ  ใบศูนย์หลังไม่มี เป็นบากติดไปกับโครงปืน
พอท่านเล็งจี้ ใบศูนย์หน้า มันจะเป็นสีดำกลืนกันไป กับเป้าวงกลมดำ  
ถ้าใบศูนย์หน้า เป๋ ซ้าย นิดเดียว ก็เกิดอาการ กลุ่มเป็นอย่างที่ท่านเป็นแล้วครับ สำหรับปืนตัวนี้ ในระยะที่ท่านว่า
ลองมาเล็งนั่งแท่นดูไหมครับ
ผมไม่ได้ต้องการให้เข้าเอ๋็กซ์ แต่การเล็งนั่งแท่น ใบศูนย์หน้าท่านสีดำ  ใต้วงกลมดำ มันเป็นกระดาษสีขาว เวลาใบศูนย์หน้าไปทาบเป้า มันจะเห็นช่องไฟ ท้้ง 2 ข้าง ชัดเจนขึ้น เลี้ยงใบศูนย์หน้าให้นิ่ง ได้ดีขึ้น เพราะมันกระดิกซ้ายนิดเดียว ท่านก็เห็นแล้ว
ทีนี้ พอเล็งนั่งแท่น ถ้าเที่ยงจริงๆ กระสุนจะได้กลุ่มอยู่ ตรงหมายเลข เจ็ด  ใต้เป้าวงกลมดำ  ลองดูไหมครับท่าน ลองเล็งนั่งแท่น เช็คศูนย์ดูก่อนดีไหมครับ  เล็งจี้ เป้ามันดำ ใบศูนย์หน้ามันกลืนกันครับ....
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:17:09 PM »

ลองพาดยิงครับ พาดหมอนยิงเลย
ไม่ทราบว่าถนัดซ้ายหรือขวา แต่ถ้าถนัดขวาแล้วออก11นาฬิกา
หมายความว่านิ้วที่เหนี่ยวผลักไกปืนไปข้างซ้าย และข้อมือส่งด้ามตอนลั่นไก ถ้าถนัดซ้าย นิ้วที่เหนี่ยวไกรั้งไกปืนมา และข้อมือส่งด้ามตอนลั่นไก 
ลองดูที่โคนไกปืนครับ
ถ่ายรูปจากด้านซ้ายของปืน มีร่องรอยขูดขีดขาวๆอยู่ เข้ากับหลักฐานกลุ่มที่11นาฬิกา (ออกซ้าย)
ลองพลิกดูด้านขวาครับ มีหรือไม่ ถ้าด้านขวาไม่มีรอย แสดงว่าเป็นที่การลั่นไก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:26:29 PM »

การลั่นไกในจังหวะสุดท้าย ก็สำคัญนะครับ อาจทำให้ปากกระบอกปืน เป๋ ไปทางด้านซ้าย ก็เป็นได้ครับ อยู่ที่ว่า ท่านจะต้องถ่าง หนังตา เลี้ยงศูนย์ จนกว่า นกจะตกกระทบจานท้ายกระสุนนั่นแหละครับ อาจต้องถ่างตาต่อ จนกว่ามันจะลั่นออกไปเสียด้วยซ้ำ เพราะตอนสุดท้าย ปืนอาจเป๋ได้ ถ้าไม่ได้เอาสายตาเลี้ยงศูนย์ไว้
อีกอย่าง ท่านเล็งจี้ .....ท่านไม่ได้เล็งนั่งแท่น
ใบศูนย์หน้ารุ่นนี้ เป็นใบเหล็ก สีดำ  ใบศูนย์หลังไม่มี เป็นบากติดไปกับโครงปืน
พอท่านเล็งจี้ ใบศูนย์หน้า มันจะเป็นสีดำกลืนกันไป กับเป้าวงกลมดำ 
ถ้าใบศูนย์หน้า เป๋ ซ้าย นิดเดียว ก็เกิดอาการ กลุ่มเป็นอย่างที่ท่านเป็นแล้วครับ สำหรับปืนตัวนี้ ในระยะที่ท่านว่า
ผมไม่ได้ต้องการให้เข้าเอ๋็กซ์ แต่การเล็งนั่งแท่น ใบศูนย์หน้าท่านสีดำ  ใต้วงกลมดำ มันเป็นกระดาษสีขาว เวลาใบศูนย์หน้าไปทาบเป้า มันจะเห็นช่องไฟ ท้้ง 2 ข้าง ชัดเจนขึ้น เลี้ยงใบศูนย์หน้าให้นิ่ง ได้ดีขึ้น เพราะมันกระดิกซ้ายนิดเดียว ท่านก็เห็นแล้ว
ทีนี้ พอเล็งนั่งแท่น ถ้าเที่ยงจริงๆ กระสุนจะได้กลุ่มอยู่ ตรงหมายเลข เจ็ด  ใต้เป้าวงกลมดำ  ลองดูไหมครับท่าน ลองเล็งนั่งแท่น เช็คศูนย์ดูก่อนดีไหมครับ  เล็งจี้ เป้ามันดำ ใบศูนย์หน้ามันกลืนกันครับ....

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองทำตามดูครับ
ถ้าเล็งนั่งแท่นแล้ว กระสุนอยู่ที่ 7 นาฬิกา ถ้าต้องการแก้ไขจริงโดยไม่เกี่ยวกับตัวปืน
ผมต้องเล็งที่ 3 หรือ 4 นาฬิกา ถึงจะเข้ากลางเป้า แบบนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:29:04 PM »

พอเล็งนั่งแท่นแล้วยิงดู อย่าดูหน้าเป้า มันจะเข้าไหนช่างมัน  ท่านลองพลิกดูหลังเป้า ท่านจะเห็นกลุ่มของมัน โดยไร้ความกดดันจากเป้าวงกลมดำนี้เลย
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:31:48 PM »

พอเล็งนั่งแท่นแล้วยิงดู อย่าดูหน้าเป้า มันจะเข้าไหนช่างมัน  ท่านลองพลิกดูหลังเป้า ท่านจะเห็นกลุ่มของมัน โดยไร้ความกดดันจากเป้าวงกลมดำนี้เลย

ไหว้

ลองพาดยิงครับ พาดหมอนยิงเลย
ไม่ทราบว่าถนัดซ้ายหรือขวา แต่ถ้าถนัดขวาแล้วออก11นาฬิกา
หมายความว่านิ้วที่เหนี่ยวผลักไกปืนไปข้างซ้าย และข้อมือส่งด้ามตอนลั่นไก ถ้าถนัดซ้าย นิ้วที่เหนี่ยวไกรั้งไกปืนมา และข้อมือส่งด้ามตอนลั่นไก  
ลองดูที่โคนไกปืนครับ
ถ่ายรูปจากด้านซ้ายของปืน มีร่องรอยขูดขีดขาวๆอยู่ เข้ากับหลักฐานกลุ่มที่11นาฬิกา (ออกซ้าย)
ลองพลิกดูด้านขวาครับ มีหรือไม่ ถ้าด้านขวาไม่มีรอย แสดงว่าเป็นที่การลั่นไก

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับหลักการตรวจสอบว่าการกิน ซ้ายหรือขวา จากวิธีการนี้
ส่วนเรื่องการพาดแท่นยิงก็ยังไม่เคยลองเช่นกัน

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:34:02 PM »

ใบศูนย์หน้ารุ่นนี้ เป็นใบเหล็ก สีดำ  ใบศูนย์หลังไม่มี เป็นบากติดไปกับโครงปืน
ผมไม่ได้ต้องการให้เข้าเอ๋็กซ์ แต่การเล็งนั่งแท่น ใบศูนย์หน้าท่านสีดำ  ใต้วงกลมดำ มันเป็นกระดาษสีขาว เวลาใบศูนย์หน้าไปทาบเป้า มันจะเห็นช่องไฟ ท้้ง 2 ข้าง ชัดเจนขึ้น เลี้ยงใบศูนย์หน้าให้นิ่ง ได้ดีขึ้น เพราะมันกระดิกซ้ายนิดเดียว ท่านก็เห็นแล้ว
ทีนี้ พอเล็งนั่งแท่น ถ้าเที่ยงจริงๆ กระสุนจะได้กลุ่มอยู่ ตรงหมายเลข เจ็ด  ใต้เป้าวงกลมดำ  ลองดูไหมครับท่าน ลองเล็งนั่งแท่น เช็คศูนย์ดูก่อนดีไหมครับ  เล็งจี้ เป้ามันดำ ใบศูนย์หน้ามันกลืนกันครับ....

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองทำตามดูครับ
ถ้าเล็งนั่งแท่นแล้ว กระสุนอยู่ที่ 7 นาฬิกา ถ้าต้องการแก้ไขจริงโดยไม่เกี่ยวกับตัวปืน
ผมต้องเล็งที่ 3 หรือ 4 นาฬิกา ถึงจะเข้ากลางเป้า แบบนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ

ไม่ใช่เล็งที่ 7 นาฬิกาครับท่าน
ท่านเล็งนั่งแท่น   ใต้ขอบวงดำ  ใต้วงดำหมายเลข 7    หมายเลข 7  ครับท่าน  นั่งแท่น ตรง รอยต่อระหว่าง วงหมายเลข 6 กับหมายเลข 7 อ่ะครับ
พอเล็งใต้ วง หมายเลข 7 แล้ว  ถ้าลั่นไกถูกต้อง กระสุนจะอยู่บริเวณ หมายเลข 7 น้ันแหละครับ
..........
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:36:39 PM »

ใบศูนย์หน้ารุ่นนี้ เป็นใบเหล็ก สีดำ  ใบศูนย์หลังไม่มี เป็นบากติดไปกับโครงปืน
ผมไม่ได้ต้องการให้เข้าเอ๋็กซ์ แต่การเล็งนั่งแท่น ใบศูนย์หน้าท่านสีดำ  ใต้วงกลมดำ มันเป็นกระดาษสีขาว เวลาใบศูนย์หน้าไปทาบเป้า มันจะเห็นช่องไฟ ท้้ง 2 ข้าง ชัดเจนขึ้น เลี้ยงใบศูนย์หน้าให้นิ่ง ได้ดีขึ้น เพราะมันกระดิกซ้ายนิดเดียว ท่านก็เห็นแล้ว
ทีนี้ พอเล็งนั่งแท่น ถ้าเที่ยงจริงๆ กระสุนจะได้กลุ่มอยู่ ตรงหมายเลข เจ็ด  ใต้เป้าวงกลมดำ  ลองดูไหมครับท่าน ลองเล็งนั่งแท่น เช็คศูนย์ดูก่อนดีไหมครับ  เล็งจี้ เป้ามันดำ ใบศูนย์หน้ามันกลืนกันครับ....

ไม่ใช่เล็งที่ 7 นาฬิกาครับท่าน
ท่านเล็งนั่งแท่น   ใต้ขอบวงดำ  ใต้วงดำหมายเลข 7    หมายเลข 7  ครับท่าน  นั่งแท่น ตรง รอยต่อระหว่าง วงหมายเลข 6 กับหมายเลข 7 อ่ะครับ
พอเล็งใต้ วง หมายเลข 7 แล้ว  ถ้าลั่นไกถูกต้อง กระสุนจะอยู่บริเวณ หมายเลข 7 น้ันแหละครับ
..........

ขออภัยครับ ผมเข้าใจความหมายผิด ตอนนี้ clear แล้วครับ ขอบคุณครับพี่

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:37:18 PM »

ท่านเคยยิงปืนยาวไหมละ  เอาปืนพาดกับอะไรก็ได้ เอาโต๊ะมาตัั้่ง เอาสมุดหนาๆ หลายๆ เล่มมาวางซ้อนกัน (แต่ก่อนชอบใช้สมุดโทรศัพท์) เสร็จแล้วเอาลำกล้องปืน วางมันไปกับสมุดเลยนะ  ลำกล้องวางกับสมุดเลย เวลายิง กระดาษ กระจุย นิดๆ หน่อยๆ ไม่เป็นไร
แต่ถ้าพาดยิง แล้วถือปืนลอยๆไว้ เดี๋ยวก็เอาอีกแหละ  พาดไปกับสมุดเลย  เหมือนเอาปืนวางกับพื้นยิงเลย
ไปสนามบางแห่ง เขามีที่พาดยิง เป็นง่ามๆ ท่านเคยเห็นไหม ถ้าได้อย่างนั้น ก็วิเศษเลย
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:39:16 PM »

ระยะที่ท่านยิง ถ้าเล็งยิงถูกต้อง สำหรับปืนของท่านตัวนี้ ยิงยังไง ก็ไม่เป็นกลุ่มครับ ....  ไม่ได้กลุ่มซักที มันได้แต่ กระจุก กระสุนแทน กลุ่มกระสุนครับ 555555  ดีใจด้วย มีปืนสวยนะท่านนะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์