๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 05:40:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม  (อ่าน 2196 ครั้ง)
GUN-ENGINEER
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 12:49:44 AM »

ที่จานท้ายกระสุนมีอักษร  R.P 38 SPL  หัวตะกั่ว อันนี้ยี่ห้ออะไรครับ แรงพอใช้พกป้องกันตัวไหม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 09:36:57 AM »

ที่จานท้ายกระสุนมีอักษร  R.P 38 SPL  หัวตะกั่ว อันนี้ยี่ห้ออะไรครับ แรงพอใช้พกป้องกันตัวไหม

ยี่ห้อ Remington ผลิตจาก Remington Arms Company, Inc. อยู่ที่  Bridgeport CT ถ้าเป็นของรุ่นใหม่ จะผลิตในโรงงานใหม่ที่ Lonoke, AR หรืออาจจะจ้างผลิตจาก Mexico

แต่ผมเชื่อว่าน่าจะผลิตในประเทศไทย  โดยใช้ปลอกกระสุนของเรมิงตัน
แรงพอจะป้องกันตัวได้หรือไม่  ต้องหาคำตอบด้วยตัวเอง อ่านจากจานท้ายไม่ได้  เพราะตัวเองเท่านั้นที่จะรู้ที่ไปที่มาของกระสุนปืนในมือ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 11:44:16 AM »

ต้องรู้ว่าใครเป็นคนโยกดิลล่อน  คิก คิก
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 02:15:49 PM »

คืออย่างนี้ครับท่าน กระสุนปืนในเมืองไทย มีทั้งที่ สั่งนำเข้ามาทั้งลูกเลย สำเร็จรูปเลย จากต่างประเทศ เช่น อเมริกา เป็นต้น   และ มีการเอาปลอกกระสุน เข้ามาแต่ปลอก   เอาดินปืนเข้ามาแต่ดินปืน   เอาแต่หัวกระสุนเข้ามาแต่หัวกระสุน   แล้วมาประกอบเป็นกระสุนทั้งลูกในไทย ก็มี  หรือเอาปลอกกระสุนที่ใช้แล้วมาทำความสะอาดใหม่   หล่อหัวกระสุนในเมืองไทยเอง แล้วประกอบขึ้นมาใหม่ ก็มีครับ
วิธีสังเกต กระสุนประกอบนอก กับ ประกอบใน มีความแตกต่างกันอย่างไร อันนี้ ต้องมีประสบการณ์คล้ายๆ ดูพระเครื่องกันเลยแหละครับ  เพราะบางที การประกอบผิดหน้าผิดตา หัวอย่าง ปลอกอย่าง  คลิปหัวกระสุนเรียบร้อยไม่เรียบร้อย   หัวกระสุนมีตะเข็บ หรือไม่มีตะเข็บ อันนี้ ก็ต้องดูกัน
แต่เรื่องป้องกันตัวได้พอเพียงหรือไม่ กระสุนที่มีขายในตลาดเมืองไทย โดยสภาพแล้ว ยิงโดนแล้วตายแน่แท้ เป็นส่วนใหญ่ครับ
แม้แต่กระสุนซ้อมยิง .38 หัวตัด ตามสนามยิงปืน  ผลิตในประเทศไทย ยิงแต่ละที ควันโขมง ยังกะยิงปืนแก็ปของพี่น้องชาวกะเหรี่ยง เวลายิง บางครั้ง เห็นกระสุนวิ่ง ก็ยังเคย  อานุภาพของมัน โดนแล้วตาย เหมือนกันครับ
ฉะนั้น ไว้ใจเหอะครับ .38 หัวตะกั่ว ยิงโดนคน  เอาอยู่ครับ เอาอยู่     บางครั้ง กระสุนหัวแข็ง คมๆ   แรงๆ กระสุนวินเชสเตอร์ อเมริกันด้วยแหละ ความเร็วมันสูงมาก ยิงผ่านเนื้่อมนุษย์ ขณะที่มันกำลังอยู่ในอาการตกใจ มันไม่รู้สึกด้วยซ้ำว่ามันถูกยิงครับ .... เพราะฉะนั้น สบายใจได้ แรงพอป้องกันตัวแน่นอนครับท่าน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 02:18:22 PM »

ที่ว่าแรงมากๆ นั้น ผมเคยเจอเป็นกระสุน พวกปืนออโต้ 9 มม.นะครับ มันเป็นหัวสีทองครับ มันมีความแข็ง คม กว่าหัวตะกั่วของท่านครับ
GUN-ENGINEER
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 10:16:27 PM »

รบกวนช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ เพิ่งได้รับลูกซองยาว 5 นัด Remington 870 มาที่ลำกล้องมีอักษร 12GA.  2 3/4" OR 3"
สงสัยว่าทำไมที่ตัวปืนเขียน Remington 870 เฉยๆไม่มีคำว่า Express ครับสมรรถนะมันต่างกันตรงไหน ขอบคุณล่วงหน้าครับผม.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 05:15:07 AM »

Remington 870 ผลิตติดต่อกันมากว่า 60 ปีแล้วครับ Express เป็นรุ่นแยกย่อย  ซึ่งมีอีกหลายรุ่น เช่น  Wingmaster, Police, Marine, Super Mag เป็นต้น
สมรรถนะไม่ต่างกันครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 05:16:21 PM »

อย่างที่อ.ผณิศวรตอบครับ...

สมรรถนะไม่ต่าง ต่างกันที่ความสวยงามและความทนทานครับ...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 04:18:55 PM »

รบกวนช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ เพิ่งได้รับลูกซองยาว 5 นัด Remington 870 มาที่ลำกล้องมีอักษร 12GA.  2 3/4" OR 3"
สงสัยว่าทำไมที่ตัวปืนเขียน Remington 870 เฉยๆไม่มีคำว่า Express ครับสมรรถนะมันต่างกันตรงไหน ขอบคุณล่วงหน้าครับผม.
ถ้ามีอยู่ในครอบครอง 870 ทุกตัว เจ๋ง ทุกตัว อย่าไปกังวลเลย ยิงง่าย ล้างง่าย ประกอบง่าย อย่างกะพัดลมที่โฆษณาเลยครับ
ถ้ามีอยู่ในครอบครองแล้ว ยินดีด้วยครับท่าน อย่ากังวลใดๆ
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 08:28:12 PM »

ถ้ามีอยู่ในครอบครอง 870 ทุกตัว เจ๋ง ทุกตัว อย่าไปกังวลเลย ยิงง่าย ล้างง่าย ประกอบง่าย อย่างกะพัดลมที่โฆษณาเลยครับ
ถ้ามีอยู่ในครอบครองแล้ว ยินดีด้วยครับท่าน อย่ากังวลใดๆ
   คิก คิก พี่พูดซะเห็นภาพเลยถอดง่ายอย่างกับพัดลมจริงๆด้วยครับ เยี่ยม

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
หน้า: [1]
  พิมพ์