๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:09:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับการย้ายทะเบียนบ้านกับทะเบียนปืนครับ  (อ่าน 3847 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 08:54:10 PM »

ขออนุญาตสอบถามนะครับ

หากเราย้ายชื่อเราจากสำเนาทะเบียนบ้านหลังหนึ่งไปอยู่อีกหลังหนึ่งที่อยู่ในหมู่บ้าน ตำบล อำเภอ จังหวัดเดียวกัน บ้านสองหลังนี้ห่างกัน ๒๐๐ เมตร เราต้องไปแจ้งย้ายปืนด้วยหรือไม่ครับ พอดีผมต้องย้ายจากบ้านเลขที่ปัจจุบันไปยังบ้านอีกหลังที่อยู่ในสวนครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 11:11:41 AM »

ต้องแจ้งครับ  เป็นการย้ายถิ่นที่อยู่ ซึ่งอยู่ภายในท้องที่เดียวกัน
แต่ถ้าเป็นเรื่องที่หน่วยงานการปกครองส่วนท้องถิ่น เปลี่ยนแปลงเลขที่บ้าน  ตรงนี้ไม่ต้องแจ้งย้าย เพราะเรายังอยู่บ้านหลังเดิมไม่มีการ "ย้ายถิ่นที่อยู่"  เพียงแต่ต้องเก็บสำเนาทะเบียนบ้านฉบับที่มีการแก้ไขไว้ให้ดี  ถ้าทำหายแล้วไปคัดเล่มใหม่ ซึ่งจะได้เลขที่ใหม่มา   ก็ต้องขอให้บันทึกเลขที่เดิมไว้ด้วย ตอนโอนปืนจะได้ไม่มีปัญหา

มาตรา ๖๒  ผู้ที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนคนใดย้ายถิ่นที่อยู่   ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ภายในสิบห้าวันนับแต่วันย้าย และถ้าย้ายไปอยู่ต่างท้องที่ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ใหม่ให้ทราบภายในสิบห้าวันนับแต่วันที่ย้ายไปถึงอีกด้วย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 03:26:29 PM »

ต้องแจ้งครับ  เป็นการย้ายถิ่นที่อยู่ ซึ่งอยู่ภายในท้องที่เดียวกัน
แต่ถ้าเป็นเรื่องที่หน่วยงานการปกครองส่วนท้องถิ่น เปลี่ยนแปลงเลขที่บ้าน  ตรงนี้ไม่ต้องแจ้งย้าย เพราะเรายังอยู่บ้านหลังเดิมไม่มีการ "ย้ายถิ่นที่อยู่"  เพียงแต่ต้องเก็บสำเนาทะเบียนบ้านฉบับที่มีการแก้ไขไว้ให้ดี  ถ้าทำหายแล้วไปคัดเล่มใหม่ ซึ่งจะได้เลขที่ใหม่มา   ก็ต้องขอให้บันทึกเลขที่เดิมไว้ด้วย ตอนโอนปืนจะได้ไม่มีปัญหา

มาตรา ๖๒  ผู้ที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนคนใดย้ายถิ่นที่อยู่   ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ภายในสิบห้าวันนับแต่วันย้าย และถ้าย้ายไปอยู่ต่างท้องที่ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ใหม่ให้ทราบภายในสิบห้าวันนับแต่วันที่ย้ายไปถึงอีกด้วย

ขอบคุณครับผู้การ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 12:28:18 AM »

ถ้าไม่ไปตามที่กำหนด  จะเกิดอะไรบ้างครับ เศร้า ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 12:54:44 AM »

ถ้าไม่ไปตามที่กำหนด  จะเกิดอะไรบ้างครับ เศร้า ไหว้

โทษปรับ อายุความ 1 ปี
อาจจะปวดหัวนิดหน่อย ตอนโอนปืน
U-THAIPOOL
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

เมื่อศัตรูคาดไม่ถึง โอกาสก็เป็นของเรา

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 01:21:09 AM »

แล้วต้องนำปืนไปตรวจที่ท้องที่เดิมและที่จะย้ายไปที่ใหม่ทั่งสองที่หรือเปล่าครับ

Uploaded with ImageShack.us
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 11:01:58 AM »

แล้วต้องนำปืนไปตรวจที่ท้องที่เดิมและที่จะย้ายไปที่ใหม่ทั่งสองที่หรือเปล่าครับ

ปกติจะต้องตรวจสอบทั้ง 2 แห่ง
ตรงนี้ขึ้นอยู่กับขั้นตอนการทำงานของนายทะเบียน  ว่าจะทำตามระเบียบหรือเปล่า

มีครั้งหนึ่ง  คนคุ้นเคยกันต้องย้ายทะเบียนบ้านออกไปเพื่อทำงานการเมือง  ปืนหกร้อยกว่ากระบอก
ต้องใช้วิธีจ้าง บ.รักษาความปลอดภัยเคลื่อนย้ายปืน   แล้วเชิญ จนท.ไปตรวจสอบที่ปลายทางทั้ง 2 ฝั่ง  เลี้ยงดูปูเสื่อ ดูแลกันอย่างดี  จนท.นั่งดูอย่างเดียว ไม่ต้องออกแรง  ลูกน้องเจ้าของปืนลอกลายกับถ่ายรูปปืนทีละกระบอก มีช่างถ่ายวิดีโอทุกขั้นตอนจนเสร็จ  จัดเอกสารใส่แฟ้มมอบให้ รวมทั้งไฟล์ภาพถ่าย ไฟล์วิดีโอ

เรื่องแบบนี้จะมองเชิงลบว่าเป็นอภิสิทธิ์ของคนรวยก็ได้  แต่ผมมองว่าเป็นเรื่องของความปลอดภัย  เพราะการขนย้ายปืนจำนวนมากไปที่ สนง.ทะเบียนอาวุธปืน 2 แห่ง  ซึ่งต้องทำให้แล้วเสร็จภายใน 15 วันตามกฎหมาย  มันเป็นเรื่องปวดกบาล และยังเสี่ยงกับการถูกโจรกรรมระหว่างทางอีกด้วย
patpong1911-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 12:52:44 PM »

อ้างถึง
ปกติจะต้องตรวจสอบทั้ง 2 แห่ง
ตรงนี้ขึ้นอยู่กับขั้นตอนการทำงานของนายทะเบียน  ว่าจะทำตามระเบียบหรือเปล่า

มีครั้งหนึ่ง  คนคุ้นเคยกันต้องย้ายทะเบียนบ้านออกไปเพื่อทำงานการเมือง  ปืนหกร้อยกว่ากระบอก
ต้องใช้วิธีจ้าง บ.รักษาความปลอดภัยเคลื่อนย้ายปืน   แล้วเชิญ จนท.ไปตรวจสอบที่ปลายทางทั้ง 2 ฝั่ง  เลี้ยงดูปูเสื่อ ดูแลกันอย่างดี  จนท.นั่งดูอย่างเดียว ไม่ต้องออกแรง  ลูกน้องเจ้าของปืนลอกลายกับถ่ายรูปปืนทีละกระบอก มีช่างถ่ายวิดีโอทุกขั้นตอนจนเสร็จ  จัดเอกสารใส่แฟ้มมอบให้ รวมทั้งไฟล์ภาพถ่าย ไฟล์วิดีโอ

เรื่องแบบนี้จะมองเชิงลบว่าเป็นอภิสิทธิ์ของคนรวยก็ได้  แต่ผมมองว่าเป็นเรื่องของความปลอดภัย  เพราะการขนย้ายปืนจำนวนมากไปที่ สนง.ทะเบียนอาวุธปืน 2 แห่ง  ซึ่งต้องทำให้แล้วเสร็จภายใน 15 วันตามกฎหมาย  มันเป็นเรื่องปวดกบาล และยังเสี่ยงกับการถูกโจรกรรมระหว่างทางอีกด้วย
    แค่คิดตามก็เห็นภาพแล้วครับว่าเจ้าของจะปวดหัวแค่ไหน หัวเราะร่าน้ำตาริน คิดถึงตัวเองตอนย้ายกลับบ้านที่ต่างจังหวัดขนปืนเกือบสิบกระบอกขึ้นอำเภอไม่รู้เจ้าหน้าที่บนอำเภอจะแตกตื่นหรือเปล่า ไหว้
U-THAIPOOL
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

เมื่อศัตรูคาดไม่ถึง โอกาสก็เป็นของเรา

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 08:02:00 PM »

จะโดนจับแถลงข่าวลงหน้าหนึ่งหรือเปล่าครับแล้วจะใช้หลักฐานอะไรชี้แจงกับตำรวจละครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Uploaded with ImageShack.us
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 08:31:03 PM »

เคยย้ายต่างเขต ในกทม.  ต้องขน ไป ตรวจที่วังไชยาทุกกระบอก ลำบาก พอดู ลุ้นกันอีก ว่าจะไม่โดนจับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 10:27:45 PM »

น้าจงก็ไปที่สำนักงานทะเบียนท้องถิ่น ขอเปลี่ยนเลขที่่บ้านสิ ขำก๊าก

songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 03:36:23 PM »

ถ้าไม่ไปตามที่กำหนด  จะเกิดอะไรบ้างครับ เศร้า ไหว้

โทษปรับ อายุความ 1 ปี
อาจจะปวดหัวนิดหน่อย ตอนโอนปืน
เกินแล้ว ขอบคุณท่านผู้การ ครับ ตอนย้ายกลับนี่สิ แหะๆๆ  Undecided Undecided
หน้า: [1]
  พิมพ์