๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:19:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอนปืนมรดก ทายาทคนเดียว  (อ่าน 8297 ครั้ง)
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 09:55:03 PM »

เศร้า

Shoot first !
Ask question later.
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:14:09 AM »

ไปรับการสอบสวนแล้ว รวมผมด้วยเป็น 5 คนครับ จนท.แจ้งว่าต้องเสนอนายก่อนดูว่านายจะว่าอย่างไรจะให้สอบเพิ่มหรือเปล่า
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 10:57:56 AM »

วนมาครบปีแล้วยังไม่จบ จากที่มีความคืบหน้าจากอำเภอตามทะเบียนปืน นายอำเภอทำหนังสือถึงอำเภอตามทะเบียนบ้านผมกรอกเอกสารและส่งเมื่อ พค. 59 ตรวจลายนิ้วมือ ผลมาเมื่อ มิย.59 ตามเรื่อยมาเดือนละครั้ง สองครั้ง คำตอบบอกให้รอ รอ และรอ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วทำหนังสือสอบถามแล้วครับคงต้องรอ รอ. อีก เศร้า
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 07:57:00 PM »

วนมาครบปีแล้วยังไม่จบ จากที่มีความคืบหน้าจากอำเภอตามทะเบียนปืน นายอำเภอทำหนังสือถึงอำเภอตามทะเบียนบ้านผมกรอกเอกสารและส่งเมื่อ พค. 59 ตรวจลายนิ้วมือ ผลมาเมื่อ มิย.59 ตามเรื่อยมาเดือนละครั้ง สองครั้ง คำตอบบอกให้รอ รอ และรอ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วทำหนังสือสอบถามแล้วครับคงต้องรอ รอ. อีก เศร้า

เอาใจช่วยครับ เคสผมผจก.มรดกเสร็จไปนานแล้ว.......แต่นายอำเภอไม่ยอมให้โอนหาว่ามีเยอะแล้ว จะให้กับพี่น้องคนอื่น ผมขี้เกียจไปคุยกับคนประเภทนี้ เลยรอให้เค้าย้าย ปรากฏว่ารอมานานเค้าไม่โดนย้ายซักที ผมเลยย้ายตัวเองเข้ามาเป็นคนกรุงอีกที นี่เพิ่งย้ายมาได้เดือนกว่าๆ กลางปีหน้าค่อยมาว่ากันครับ  ไหว้
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 04:37:49 AM »

รบกวนครับ...เคสข้างบน  แล้วไม่ต้องย้ายปืนกระบอกอื่นๆตามด้วยหรือครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 08:34:20 PM »

ผมยังไม่ได้แจ้งย้ายครับ เพราะย้ายมาเฉพาะกิจ เดี๋ยวจัดการอะไรเสร็จ ปีสองปีก็คงย้ายกลับครับ ค่อยไปจ่ายค่าปรับทีเดียว  ไหว้
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 08:04:09 AM »

ไหว้ยุ่งยากน่าดูครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 11:58:48 AM »

ไหว้ยุ่งยากน่าดูครับ

ถ้าไม่ต้องนำปืนไปตรวจก็น่าจะดีครับ ผมยังคิดอยู่เลยว่าจะเอายังไงดี มีทั้งทะเบียนกรุงก่อนย้ายมาสมุทรปราการ มีทั้งทะเบียนสมุทรปราการก่อนกลับเข้ากรุง เดี๋ยวถ้าครบ 6 เดือน ก็มีทะเบียนกรุงเพิ่มอีก พอถ้าจะย้ายกลับสมุทรปราการ ก็ยุ่งอีรุงตุงนังครับ ขนไปขนมาถ้าเจอด่าน รับรองได้นั่งโต๊ะแถลงข่าวแน่ๆครับ ไม่ฮา  ไหว้
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 02:57:16 PM »

แจ้งความคืบหน้าครับ วันนี้รับ ป.3 มาแล้ว เนื่องจากทำหนังสือทวงถามและปลัดท่านใหม่รับงานจึงไม่ชักช้าส่งเรื่องให้นายทะเบียนเพื่อพิจารณาซึ่งได้เข้าพบนายทะเบียนและท่านแนะนำสั่งสอนก่อนใช้ดุลพินิจ"อนุญาต"เดินเรื่องตามปกติไม่มีทางลัดครับ ใจเย็นและรอครับ
 Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 10:29:55 PM »

มันจะยืดยาดแบบนั้นไม่ได้นะครับ
ตามพระราชบัญญัติการอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ พ.ศ. ๒๕๕๘
     มาตรา ๗ ในกรณีที่มีกฎหมายกำหนดให้การกระทำใดจะต้องได้รับอนุญาต ผู้อนุญาตจะต้องจัดทำคู่มือสำหรับประชาชน ซึ่งอย่างน้อยต้องประกอบด้วย หลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข (ถ้ามี) ในการยื่นคำขอขั้นตอนและระยะเวลาในการพิจารณาอนุญาตและรายการเอกสารหรือหลักฐานที่ผู้ขออนุญาตจะต้องยื่นมาพร้อมกับคำขอ และจะกำหนดให้ยื่นคำขอผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์แทนการมายื่นคำขอด้วยตนเองก็ได้
    คู่มือสำหรับประชาชนตามวรรคหนึ่งให้ปิดประกาศไว้ ณ สถานที่ที่กำหนดให้ยื่นคำขอ และเผยแพร่ทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ และเมื่อประชาชนประสงค์จะได้สำเนาคู่มือดังกล่าว ให้พนักงานเจ้าหน้าที่จัดสำเนาให้โดยจะคิดค่าใช้จ่ายตามควรแก่กรณีก็ได้ ในกรณีเช่นนั้นให้ระบุค่าใช้จ่ายดังกล่าวไว้ในคู่มือสำหรับ
ประชาชนด้วย
    ให้เป็นหน้าที่ของคณะกรรมการพัฒนาระบบราชการตรวจสอบขั้นตอนและระยะเวลาในการพิจารณาอนุญาตที่กำหนดตามวรรคหนึ่งว่าเป็นระยะเวลาที่เหมาะสมตามหลักเกณฑ์และวิธีการบริหาร
กิจการบ้านเมืองที่ดีหรือไม่ ในกรณีที่เห็นว่าขั้นตอนและระยะเวลาที่กำหนดดังกล่าวล่าช้าเกินสมควร   ให้เสนอคณะรัฐมนตรีเพื่อพิจารณาและสั่งการให้ผู้อนุญาตดำเนินการแก้ไขให้เหมาะสมโดยเร็ว
เพื่อประโยชน์ในการอำนวยความสะดวกให้แก่ประชาชน ให้ส่วนราชการจัดให้มีศูนย์บริการร่วมเพื่อรับคำขอและชี้แจงรายละเอียดเกี่ยวกับการอนุญาตต่าง ๆ ตามกฎหมายว่าด้วยการอนุญาตไว้
ณ ที่เดียวกันตามแนวทางที่คณะกรรมการพัฒนาระบบราชการกำหนด

ต้องทวงถามให้ถูกวิธี
ขั้นแรก ให้ถามถึงคู่มือสำหรับประชาชน ในเรื่องนี้ก่อน  ถ้าไม่ทำก็เป็นความผิดแล้ว เพราะกฎหมายเขากำหนดให้ทำ ถ้าไม่ทำคือละเว้น
แล้วก็ตรวจสอบระยะเวลาตามคู่มือ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 02:06:33 PM »

............ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ......

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2017, 04:45:04 PM »

เข้ามาปรึกษา แล้ว มาแจ้งผลต่อครับ
ได้รับ ป.4 มาแล้ว และสรุปได้ดังนี้
1.พ่อเสียชีวิตหลายปีแล้ว ใบ ป.4 หาย ไปค้นหาต้นขั้วที่อำเภอตามทะเบียนปืนเจอ (ใช้เวลานานเนื่องจากพ่อย้ายภูมิลำเนาต่างจังหวัด แต่ไม่ย้ายทะเบียนปืน)
2.สอบสวนทายาท และผู้เกี่ยวข้อง (ทำที่ท้องที่ต้นขั้ว) นายอำเภอลงนามผลสอบสอบส่งให้อำเภอตามภูมิลำเนาของผม (ทายาท)
3.ยื่นเอกสาร คำร้อง ฯลฯ รอ ป.พิจารณา ตามตลอด จึงทำหนังสือติดตาม (สมช.ในเว็ปนี้แนะนำ) ครั้งแรก ยังเงียบ
4.ทำหนังสือติดตาม ครั้งที่ 2 (ป.ท่านใหม่รับงาน) เอกสารติดตามถึงนาย เรียกสอบเพิ่ม 2 รอบ
5.ติดปัญหานำปืนเข้าระบบ ตามทะเบียนปืน ติดปัญหา เรื่องชื่อที่สมัยก่อนใช้เขียน มี ตัวการันต์ แต่ชื่อตามบัตร ปปช. ไม่มี (ต้องแก้)
6.ตอนออก ป3. ติดเรื่องชื่อตามภูมิลำเนา ไม่ต้องกับต้นขั้ว ป.4เดิม เพราะไม่ได้ย้ายปืนตามด้วยก่อนเสียชีวิต ท่าน ป.ต้องให้ กรมแก้ไขให้
7.ออกใบแทน ป.4 แล้วตัดโอนติดปัญหา ใบ ป.4 ไม่ขึ้นชื่อยี่ห้อ ต้องแก้เอกสารใหม่ที่อำเภอต้นขั้ว และส่งให้ ที่อำเภอภูมิลำเนาผม ท่าน ปลัดทั้ง 2 แห่งประสานกัน ทั้งเอกสารและโทรศัพท์
8.ออก ป.4 ได้ในที่สุด

สรุปแล้วใช้เวลาพอสมควรครับ ผมก็ทำตามที่ จนท.แนะนำตลอด โดยเข้ามาปรึกษา พี่ๆ ในเว็ปนี้ และขอขอบคุณ ท่านปลัดทั้ง 2 อำเภอที่ดำเนินการในเรื่องนี้เห็นว่าไม่เคยทำเรื่องยุ่งยากแบบนี้มาก่อน
สุดท้ายขอบคุณเว็ปนี้ครับที่ให้ข้อมูลและเป็นที่ปรึกษา
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 07, 2017, 08:49:07 PM »

ยินดีกับจขกท.ด้วยครับที่เจอป.ดีๆทำเรื่องให้จนผ่านได้ เคสผมเพิ่งไปพิมพ์มือเมื่อวันที่ 5 ที่ผ่านมานี้เอง รอปืน(ใหม่)เข้าตอนต้นปี ยังคิดอยู่ว่าถ้าผลพิมพ์มือออกมาจะเอา ป๓.กระบอกใหม่ให้เสร็จก่อนดี หรือจัดการกระบอกมรดกก่อนดี กลัวเหมือนกันครับว่าเกิดทำแล้วยุ่งยาก จะไปขวางป๓. กระบอกใหม่หรือเปล่า เกรงใจร้านเค้าเหมือนกันครับ.........แต่ผมตัดความยุ่งยากออกไปนิดหน่อยคือกะว่าจะจ้างเค้าทำให้ครับ คงไม่มีเวลาเทียวไปเทียวมาแน่ๆ  ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์