๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:10:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอนปืนมรดก ทายาทคนเดียว  (อ่าน 8298 ครั้ง)
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 09:45:30 AM »

ผมเคยโพสเรื่องปืนลูกซองของพ่อเมื่อหลายปีแล้วในเว็ปนี้แต่หาไม่เจอ พอดีมีความคืบหน้าคือหาต้นขั้วเอกสาร ป4. เจอแล้วไปค้นเอง จนท.ท่านยุ่งๆ ก็ใจดีช่วยค้นให้ด้วยจนเจอ แต่อยากสอบถาม สมช.ว่า ผมเป็นทายาทคนเดียวคือ เป็นลูกคนเดียว พ่อไม่ได้จดทะเบียนกับแม่ ไม่รู้อยู่ไหน ปู่ย่า ก็เสียหมดแล้ว ทรัพย์สินก็มีเรืองปืน เรื่องเดียว ที่ดินก็โอนเป็นชื่อผมหมดแล้วไม่มีปัญหา แต่ จนท.ท่านแนะนำให้ไปยื่นขอเป็นผู้จัดการมรดก ก็เลยมาขอความเห็นครับว่าต้องยื่นด้วยเหรอครับในเมื่อผมเป็นทายาทคนเดียว
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 05:51:40 PM »

ชาวบ้านเรียก ฟ้องผี  แถวบ้านผมจ้างทนาย3-4พันบาท  ให้ทำเรื่องยื่นต่อศาล  ถ้าไม่มีคนมาคัดค้านก้จบครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 07:15:00 PM »

ชาวบ้านเรียก ฟ้องผี  แถวบ้านผมจ้างทนาย3-4พันบาท  ให้ทำเรื่องยื่นต่อศาล  ถ้าไม่มีคนมาคัดค้านก้จบครับ

ผมเคยทำแบบไม่แพง ไปหาอัยการครับ แต่ก็เดือนกว่าเสร็จ Grin
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 09:17:13 PM »

ชาวบ้านเรียก ฟ้องผี  แถวบ้านผมจ้างทนาย3-4พันบาท  ให้ทำเรื่องยื่นต่อศาล  ถ้าไม่มีคนมาคัดค้านก้จบครับ

ผมเคยทำแบบไม่แพง ไปหาอัยการครับ แต่ก็เดือนกว่าเสร็จ Grin

ผมเพิ่งไปมาอาทิตย์ที่แล้วค่าทำฟรีครับ ค่าธรรมเนียมศาลค่าลงนสพ.ฯลฯ รอตรวจสอบเอกสารเสร็จจะเรียกมาจ่ายอีกทีครับ โทรถามสนง.อัยการท้องที่ที่อยู่ได้เลยครับ เตรียมเอกสารเยอะพอดูครับ ของผมโชคดีที่ สนง.อัยการ ศาลากลาง ที่ทำการอำเภอ ติดกันหมดครับ ไม่งั้นวันเดียวไม่จบเหมือนกัน  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2015, 09:20:34 PM โดย Earthworm » บันทึกการเข้า
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 09:19:00 PM »

ตามนี้เลยครับ ไปหาสำนักงานอัยการจังหวัด ไม่มีค่าใช้จ่าย

Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 09:44:44 AM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ไปอัยการ ตามคำแนะ ไหว้
บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 03:13:15 PM »

ความจริงแล้วกรณีนี้ไม่ได้มีเหตุขัดข้องในการจัดการมรดก  การร้องขอเป็นผู้จัดการมรดกจึงไม่จำเป็นครับสามารถขอรับมรดกโดยยื่นที่อำเภอได้เลย
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 08:09:41 PM »

ความจริงแล้วกรณีนี้ไม่ได้มีเหตุขัดข้องในการจัดการมรดก  การร้องขอเป็นผู้จัดการมรดกจึงไม่จำเป็นครับสามารถขอรับมรดกโดยยื่นที่อำเภอได้เลย

ตอนแรกผมก็เข้าใจว่าเป็นอย่างนี้ครับ ถามทางอำเภอไปแล้ว แต่ก็ยังยืนยันให้ไปศาลก่อนครับ ทางอำเภอคงกลัวจะมีเรื่องยุ่งยากภายหลังมั้งครับ   ไหว้
บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 06:01:00 PM »

ตอนแรกผมก็เข้าใจว่าเป็นอย่างนี้ครับ ถามทางอำเภอไปแล้ว แต่ก็ยังยืนยันให้ไปศาลก่อนครับ ทางอำเภอคงกลัวจะมีเรื่องยุ่งยากภายหลังมั้งครับ   ไหว้
ในเมื่อมันไม่ใช่เรื่องผิดกฎหมายอีกทั้งราชการก็มีระเบียบปฏิบัติอยู่แต่เจ้าหน้าที่ไม่ยอมทำเพียงเพราะความกลัวส่วนตัวของตนเองแล้วมาปฏิเสธโดยผลักภาระและค่าใช้จ่ายไปให้ชาวบ้านแบบนี้ผมว่ามันก็ไม่ถูกต้องนะครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 06:30:15 AM »

ตอนแรกผมก็เข้าใจว่าเป็นอย่างนี้ครับ ถามทางอำเภอไปแล้ว แต่ก็ยังยืนยันให้ไปศาลก่อนครับ ทางอำเภอคงกลัวจะมีเรื่องยุ่งยากภายหลังมั้งครับ   ไหว้
ในเมื่อมันไม่ใช่เรื่องผิดกฎหมายอีกทั้งราชการก็มีระเบียบปฏิบัติอยู่แต่เจ้าหน้าที่ไม่ยอมทำเพียงเพราะความกลัวส่วนตัวของตนเองแล้วมาปฏิเสธโดยผลักภาระและค่าใช้จ่ายไปให้ชาวบ้านแบบนี้ผมว่ามันก็ไม่ถูกต้องนะครับ

นั่นสิครับ ผมก็แจ้งไปแล้วว่าทุกคนพร้อมมาเซ็นยินยอมต่อหน้า แต่ก็บอกว่าให้เอาคำสั่งศาลมาด้วย ผมก็ไม่อยากค้าความครับ เพราะยังไงก็ต้องไปทำเรื่องจัดการมรดกอยู่แล้ว แค่รอนานหน่อย ห่วงก็แต่เคสที่เค้าต้องการใช้เงินแล้วต้องมารอ 6-7 เดือนสิครับ ใครจะไปรอไหว ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 09:43:31 AM »

ถ้าจำไม่ผิด อะไรที่เกี่ยวข้องกับทะเบียนต้องตั้งผู้จัดการมรดกก่อนครับ Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 10:15:03 AM »

ถ้าจำไม่ผิด อะไรที่เกี่ยวข้องกับทะเบียนต้องตั้งผู้จัดการมรดกก่อนครับ Grin

ปกติเป็นแบบนั้นครับ
แต่เฉพาะเรื่องอาวุธปืน  มีระเบียบกระทรวงมหาดไทยที่เปิดช่องให้โอนให้กับทายาทได้
แต่ถ้าจะโอนให้กับบุคคลภายนอก  ก็คงจะต้องผ่านผู้จัดการมรดก
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 10:57:30 AM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ผมได้ไปที่อำเภออีกรอบ(ผมทำงานอยู่คนละอำเภอ) และนำเอกสารที่เกี่ยวข้องไปด้วย เจ้าหน้าที่ไปถามปลัดท่านก็ได้แนะนำให้ใช้วิธีการสอบครับคือมี1. ผมซึ่งเป็นทายาท 2.ญาติซึ่งเป็นพี่ เป็นน้อง กับพ่อ 3.ผู้นำชุมชน 4.ข้าราชการอย่างน้อย 1 คน ที่รับทราบการตาย และยืนยันว่ามีทายาทคนเดียว หลังสอบเสร็จก็ติดประกาศ 1 เดือน ซึ่งเป็นคำแนะนำที่ดีครับ แต่ต้องเป็นหลังปีใหม่ คืบหน้าอย่างไรจะลงเพื่อให้ สมช.ได้ทราบครับ ไหว้
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 09:15:49 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ผมได้ไปที่อำเภออีกรอบ(ผมทำงานอยู่คนละอำเภอ) และนำเอกสารที่เกี่ยวข้องไปด้วย เจ้าหน้าที่ไปถามปลัดท่านก็ได้แนะนำให้ใช้วิธีการสอบครับคือมี1. ผมซึ่งเป็นทายาท 2.ญาติซึ่งเป็นพี่ เป็นน้อง กับพ่อ 3.ผู้นำชุมชน 4.ข้าราชการอย่างน้อย 1 คน ที่รับทราบการตาย และยืนยันว่ามีทายาทคนเดียว หลังสอบเสร็จก็ติดประกาศ 1 เดือน ซึ่งเป็นคำแนะนำที่ดีครับ แต่ต้องเป็นหลังปีใหม่ คืบหน้าอย่างไรจะลงเพื่อให้ สมช.ได้ทราบครับ ไหว้

ขอบคุณครับ ไหว้   ถ้าแบบนี้เคสผมรอศาลกลางปีหน้าดีกว่าครับ ไม่รีบ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 09:37:16 PM »

ปกติเป็นแบบนั้นครับ
แต่เฉพาะเรื่องอาวุธปืน  มีระเบียบกระทรวงมหาดไทยที่เปิดช่องให้โอนให้กับทายาทได้
แต่ถ้าจะโอนให้กับบุคคลภายนอก  ก็คงจะต้องผ่านผู้จัดการมรดก
สงสัยกฎหมายคนละฉบับกันครับท่านผู้การฯ ขำก๊าก ตอนคุณพ่อผมเสียคุณแม่ต้องไปร้องศาลขอเป็นผู้จัดการมรดกครับ คิก คิก

หน้า: [1] 2
  พิมพ์