๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 08:21:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าลูกคุณไม่มีจะกิน จะรู้สึกมั้ย ?  (อ่าน 2332 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 06:43:08 PM »

http://pantip.com/topic/34464099  

เช้าชามเย็นหลายชาม  คิดบ้างมั้ยเนี่ย เด็กมันไม่มีกินมา4เดือน   ในสมองคิดบ้างมั้ย  Angry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 07:57:52 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 07:00:29 PM »

เคสนี้ หลายคห.ออกแนวว่าแต่งเรื่องบ้าง,โง่บ้าง มีการศึกษาแต่กลับไปขายตัว,ไม่เจียมตัวบ้าง,เข้ามาเรียนกรุงเทพ, เช่าหอแพงบ้าง,ไม่เงินก็หยุดเรียน ดร้อปไปสิ.......ฯ

ถ้าไม่มีเรื่องจริง ใครจะมาแต่งเรื่องแบบนี้  เด็กอาจจะหมดที่พึ่งจริงๆ บ้านอาจจะฐานะแย่อยู่แล้วจนพูดไม่ได้ ขอไม่ได้ มันจุกอก

อาจจะโดนชักจุงจากคนที่ทำอาชีพนี้ในยามที่มืดมิด เลยตัดสินใจชั่ววูบ แล้วก็ส่งผลเลวร้ายกับตัวเอง.... Embarrassed

เด็กอาจจะสอบติดสถานศึกษาที่ดี มีอนาคต อยากเรียนให้จบ จะได้มีงานการทำดีๆ จึงบากหน้าเข้ามาเรียนในกทมฯ ผมไม่เห็นด้วย ถ้าจะมีการซ้ำเติม จนแล้วไม่เจียมไรทำนองนี้   Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 07:38:51 PM »

Tongue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 07:44:26 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 09:18:16 PM »

เรื่องแต่งหรือไม่ผมไม่ทราบครับ แต่ขอพูดในฐานะคนต่างจังหวัดและพื้นฐานทางบ้านก็จน......เหมือนครอบครัวอื่นๆนั่นละ

1.สมัยก่อนเทอมที่2ถึงได้เงินนะครับ เพิ่งรู้ว่ามีแบบเซ็นสามสี่วันแล้วได้เลย
ิี2.อย่าเอาเกราะความจนมาเป็นข้ออ้างขายตัวครับ ไม่งั้นเด็กต่างจังหวัดที่ไปเรียนในเมืองใหญ่ก้ขายตัวกันหมดสิ มันมีอาชีพอื่นหรืองานพาร์ทไทม์อื่นเยอะแยะ
3.ค่าใช้จ่าย การที่คุณมาเรียนในเมือง ลงทุนเช่าหอพัก ุไม่คำนวนค่าใช้จ่ายกับขีดความสามารถในการจ่ายเหรอ คือตรงนี้มันรู้ก่อนเรียนนะครับ ค่าหอเท่าไหร่ ค่าเทอมเท่าไหร่ อยู่กินประมาณเท่าไหร่
4.ผมสนับสนุนสมควรให้อาชีพคุณโสและบ่อนการพนันถูกกฎหมายครับ เพราะคิดว่า4.1มันมีอยู่แล้วเยอะมากและปราบไม่ได้แน่ 4.2ผมไม่ชอบพวกเปิดการ์ดความจน มันหาเงินง่ายสบายไม่เหนื่อยก็พูดไปเหอะ คุณโสไฮโซเยอะแยะครับไม่เกี่ยวกับฐานะเลย
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 10:43:08 PM »

การดิ้นรนเพื่อจะมีชีวิตที่ดีขึ้น  เป็นเรื่องที่ดี  คนจนมีทางเลือกให้เดินน้อย  ผมเห็นใจครับ   เศร้า
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 10:57:37 PM »

อย่าว่าแต่เด็กที่ยังไม่ทำงานเลยครับ

ขนาดผู้ใหญ่ทำงานตัวเป็นเกลียวยังช้อตๆกันเยอะแยะ จำนำมือถือข้าวของ,รถรา,พอประทังชีวิตกันเยอะแยะครับเวลาลำบาก โรงจำนำ,ร้านทอง,เงินกู้ต่างๆเพียบ พอกันตาย

ยามมืดมนเงินพันสองพันมันก็มืดมนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 11:06:37 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 11:04:34 PM »

ผมเข้าใจ ในความรู้สึกจารย์ เบิ้มนะ  ผมก้อคน1ละที่เป็นเป็นแบบนี้
เพียง แต่สมัย ก่อน ผมไม่ทัน กยศ  และอีกอย่าง เป็น ผู้ชาย มันได้เปรียบ
คือ ไปอยู่ กับ พระ  (เด็กวัด)  นั้นแหละ  บ้านก็ไม่ต้องเช่า  ข้าวก็ไม่ต้องซื้อ   หลงรัก

https://www.youtube.com/watch?v=RQQXVvSsMXs

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 11:12:51 PM »

ผมผ่านมาหมดน่ะครับเลยรู้รสชาติดี
ผมส่งน้องเรียนหลายแสนบาทหลายปี สมัยก่อน ทั้งที่ผมก็จนนั้นแหละแต่น้องต้องไม่อดผมส่งเงินเดือนหลายครั้ง
500,1000,2000...สลิปนี่เป็นปึ้งๆ

คือนอกจากเงินกู้ที่ว่า ถ้าไม่มีทางบ้านส่งหรือหางานทำเสริม
อดแน่นอนครับ

เรื่องนี้ผมเลยมีอารมนิดหน่อย55

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 02:10:18 AM »

ผมไม่มีอารมณ์ร่วมครับ ตอนเรียนผมหาเงินเอง ปิดเทอมก็ไปทำงานพิเศษหาเงินตุนๆไว้ ไปรับจ้างทำแบบสอบถามได้เดือนละหมื่นกว่าบาท , ติดต่อร้าน-บ้านเปิดตลาดขายนมได้เดือนละเกือบ2หมื่น ..... ค่าแรงของ22ปีที่แล้ว

เรียนมาจนปี3เล่าว่าลำบากมาตลอดทางแล้วถ้ายังคิดได้แค่เป็นเด็กเสิร์ฟ ทำงานได้แค่สัปดาห์ละ2วัน พอเกิดปัญหาด้านการเงินก็ต้องวนอยู่ในวงจรนี้ก็ไม่แปลก

What man is a man , who does not make the world better?
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 05:01:10 AM »

ค่าครองชีพมันสูงจริงครับ ยิ่งในเมืองเดี่ยวนี้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 08:48:32 AM »

เดี๋ยวนี้ค่าครองชีพมันสูงมากจริงๆ แหละครับ แล้วสังคมก็ยั่วยุให้บริโภคกันอย่างไม่ลืมหูลืมตา
เมื่อสามสิบปีก่อน ผมออกจากบ้านมา ตัวคนเดียว ทำงานได้ค่าแรง 140 บาท เช่าห้อง 500 ไม่มีค่าใช้จ่ายอื่น
ยังพอมีเหลือกินเหล้าบ้าง เดี๋ยวนี้ ค่าแรงสามร้อย กินข้าวกับค่าเดินทางยังแทบจะไม่พอ ไหนจะค่าโทรศัพท์ ค่าเน็ท
ห้องเช่าสองพันขึ้น อยู่เกิน 2 คนก็คิดเพิ่ม ถ้าเด็กมันไม่ใฝ่ดีจริงๆ ผมว่ายังไงกะหรี่ก็เต็มเมืองครับ
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 08:09:52 PM »

คิดมากมายเรื่องเล็กๆ ถ้าจะมารอรัฐอย่างเดียว. คงไม่ต้องทำอะไร

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 09:49:00 PM »

น้าเบิ้มชวนมา ผมไม่ออกความคิดเห็นดีกว่า

คือถ้าออกความเห็น ผมคงใส่แรงๆไป แน่ๆ ว่า

เรื่องแค่นี้เอาตัวรอดอย่างปัญญาไม่ได้ ก็กลายเป็นประชากรด้อยคุณภาพไปเถอะ

หลานผมเรียน มรภ.สวนดุสิต แม่มันกรีดยางได้แค่พอกับข้าวเอง นอกเวลาก็ทำงานบาบีคิวพลาซ่า

ก็เห็นอยู่ได้ กลับมาบ้านควักสมุดธนาคารมาอวดแม่มันอีก...

ชีวิตตอนเรียนเจอแค่นี้ยังเบาะๆ ชีวิตทำงานยังเจอหนักกว่านี้อีกเยอะ

ผ่านชีวิตตอนนี้ไม่ได้ ตอนทำงานได้ฆ่าตัวตายกันมั่งแหละ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 05:01:10 AM »

ก็เห็นมีหลายครั้งที่คนฆ่าตัวตายเพราะพิษเศรษฐกิจ  ทำแล้วเจ๊ง ทำพระเช่ายังเจ๊ง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 08:23:10 AM »

หลังเลิกเรียนน่าจะหางานทำด้วยไม่ใช่รอแต่เสาร์อาทิตย์

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์