๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:47:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนออกกำลังกายควรกินอะไร...?  (อ่าน 6542 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 01:07:59 AM »

กล้วยหอมก็กินๆไปเหอะ สมัยนี้ยิ่งทีลูกยิ่งเล็กลงเรื่อยๆ

ตลาดผลไม้นาคาขนาดซื้อทีละ2กระสอบมันยังเล่นผมโลละ25แหน่ะ  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 08:19:47 AM »

กล้วยหอมก็กินๆไปเหอะ สมัยนี้ยิ่งทีลูกยิ่งเล็กลงเรื่อยๆ

ตลาดผลไม้นาคาขนาดซื้อทีละ2กระสอบมันยังเล่นผมโลละ25แหน่ะ  อ๋อย

55555    Buttet Cake   ชิ้นเท่า  " ฝาหอย "  ยังขาย ห้า หกสิบ เล้ย อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 08:58:56 AM »

คออาวุธปืนน่าจะรู้ประโยชน์ของกล้วยน้ำหว้า และกล้วยพันธุ์อื่นๆอีกอย่างคือ แก้อาการเมาค้าง (อ่านเจอในนิตยาสารทางการแพทย์ จำไม่ได้แล้ว) เนื่องจากความหวานจากกล้วยมาจากน้ำตาลฟรั๊กโต๊ส(เป็นน้ำตาลในผลไม้ที่สุก) ซึ่งน้ำตาลตัวนี้เป็นน้ำตาลโมเลกุลเล็กน่าจะเข้าสู้กระแสเลือดที่ลำใส้เล็กได้ทันที่โดยไม่ผ่านกระบวนการย่อย จึงทำให้ท่านที่แฮ็งค์เหล้า พอทานกล้วยเข้าไปแล้ว จะสร่างเมา Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 09:15:44 AM »

คออาวุธปืนน่าจะรู้ประโยชน์ของกล้วยน้ำหว้า
และกล้วยพันธุ์อื่นๆอีกอย่างคือ แก้อาการเมาค้าง

(อ่านเจอในนิตยาสารทางการแพทย์ จำไม่ได้แล้ว)

เนื่องจากความหวานจากกล้วย   มาจากน้ำตาล  ฟรั๊กโต๊ส(เป็นน้ำตาลในผลไม้ที่สุก)

ซึ่งน้ำตาลตัวนี้เป็นน้ำตาลโมเลกุลเล็กน่าจะเข้าสู้กระแสเลือดที่ลำใส้เล็กได้ทันที่

โดยไม่ผ่านกระบวนการย่อย

จึงทำให้ท่านที่แฮ็งค์เหล้า พอทานกล้วยเข้าไปแล้ว จะสร่างเมา Grin

55555  ยายใจหายเลย  " ฟรั๊ก โต๊ส "   มันคืออัลไร  อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 09:25:14 AM »

คออาวุธปืนน่าจะรู้ประโยชน์ของกล้วยน้ำหว้า
และกล้วยพันธุ์อื่นๆอีกอย่างคือ แก้อาการเมาค้าง

(อ่านเจอในนิตยาสารทางการแพทย์ จำไม่ได้แล้ว)

เนื่องจากความหวานจากกล้วย   มาจากน้ำตาล  ฟรั๊กโต๊ส(เป็นน้ำตาลในผลไม้ที่สุก)

ซึ่งน้ำตาลตัวนี้เป็นน้ำตาลโมเลกุลเล็กน่าจะเข้าสู้กระแสเลือดที่ลำใส้เล็กได้ทันที่

โดยไม่ผ่านกระบวนการย่อย

จึงทำให้ท่านที่แฮ็งค์เหล้า พอทานกล้วยเข้าไปแล้ว จะสร่างเมา Grin

55555  ยายใจหายเลย  " ฟรั๊ก โต๊ส "   มันคืออัลไร  อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ฟรุกโตส (Fructose)(ผมเขียนเป็นฟรั๊กโตส)เป็นน้ำตาลที่พบได้ทั่วไปมีอยู่แล้วตามธรรมชาติ พบมากในผลไม้และน้ำผึ้ง ฟรุกโตสเป็นน้ำตาลโมเลกุลเดี่ยว
อ้างอิง https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%AA

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 12:08:19 PM »

๒ ป๊าบ เลย
เผื่อผมด้วย ขอฝาก ครับ.... ขำก๊าก แบร่ แบร่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 01:15:30 PM »

๒ ป๊าบ เลย
เผื่อผมด้วย ขอฝาก ครับ.... ขำก๊าก แบร่ แบร่

หัว...ฆรวย

พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 04:33:08 PM »

คออาวุธปืนน่าจะรู้ประโยชน์ของกล้วยน้ำหว้า และกล้วยพันธุ์อื่นๆอีกอย่างคือ แก้อาการเมาค้าง (อ่านเจอในนิตยาสารทางการแพทย์ จำไม่ได้แล้ว) เนื่องจากความหวานจากกล้วยมาจากน้ำตาลฟรั๊กโต๊ส(เป็นน้ำตาลในผลไม้ที่สุก) ซึ่งน้ำตาลตัวนี้เป็นน้ำตาลโมเลกุลเล็กน่าจะเข้าสู้กระแสเลือดที่ลำใส้เล็กได้ทันที่โดยไม่ผ่านกระบวนการย่อย จึงทำให้ท่านที่แฮ็งค์เหล้า พอทานกล้วยเข้าไปแล้ว จะสร่างเมา Grin

ร่างกายดูดซึมน้ำตาลทั้ง 3 ตัวได้โดยตรงครับ  และดูดซึมแลคโตสได้ดีที่สุด (เพราะร่างกายต้องการตัวนี้มากกว่าตัวอื่น)  รองลงไปจึงเป็นกาแลคโตสกับฟรุกโตส
ส่วนน้ำตาลที่ต้องผ่านการย่อย  คือคาโบไฮเดรทที่จะถูกย่อยให้เป็นน้ำตาลเสียก่อน

Shoot first !
Ask question later.
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 08:43:19 PM »

๒ ป๊าบ เลย

เศร้า เศร้า เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 01:09:04 AM »

อากาศก็มีส่วนนะครับ  จากการวิ่งในสวนสาธารณะ  ต้นไม้เยอะจริง  ร่มๆห่างถนนไม่มาก  ในตัวเมือง  ข้างนอกแดดๆเาออกกำลังใต้ร่มไม้  แต่รู้สึกว่าเหนื่อย หายใจไม่สดชื่นนัก

แต่ลองชายทะเล  รู้สึกอากาศหายใจสดชื่นกว่ามาก(อย่าไปหาดที่คนเยอะ มีคนสูบบุหรี่ ยิ่งเราหายใจแรง เจอควันบุหรี่ แสบคอมาก  โดนชก )

ชายทะเลที่มีต้นไม้เยอะๆ จะหายใจรู้สึกสดชื่นมากๆ เคยอ่านบทความ ว่าปอดเรามีหน้าที่ฟอกเลือด โดยการรับอ๊อกซิเจน

สมัยใหม่ มักออกกำลังกายในห้องแอร์  คนเยอะๆบ้าง ในบ้านตัวเองบ้าง  ผมว่าออกกำลังกายในที่แคบอย่างนั้น ออกซิเจนคงไม่ดีนัก เหงื่อก็ไม่ออกเต็มที่ แอร์มันเย็น

ข้อเสียของออกำลังกายกลางแจ้งคือ"แดด"  ขนาดที่ร่มๆยังไง  ก็ผิวคล้ำ  คนเลยไม่ชอบออกกำลังกายกลางแจ้ง กลัวผิวเสีย

แต่ข้อที่ดีที่ผมสังเกตุ  คือถ้าที่ธรรมชาติ ต้นไม้เยอะๆ อากาศมันดีสุดๆ  ยิ่งออกกำลัง ยิ่งชื่นใจ(หายใจแล้วรู้สึกสดชื่นครับ)  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 06:28:37 AM »

อากาศก็มีส่วนนะครับ  จากการวิ่งในสวนสาธารณะ  ต้นไม้เยอะจริง  ร่มๆห่างถนนไม่มาก  ในตัวเมือง  ข้างนอกแดดๆเาออกกำลังใต้ร่มไม้  แต่รู้สึกว่าเหนื่อย หายใจไม่สดชื่นนัก

แต่ลองชายทะเล  รู้สึกอากาศหายใจสดชื่นกว่ามาก(อย่าไปหาดที่คนเยอะ มีคนสูบบุหรี่ ยิ่งเราหายใจแรง เจอควันบุหรี่ แสบคอมาก  โดนชก )

ชายทะเลที่มีต้นไม้เยอะๆ จะหายใจรู้สึกสดชื่นมากๆ เคยอ่านบทความ ว่าปอดเรามีหน้าที่ฟอกเลือด โดยการรับอ๊อกซิเจน

สมัยใหม่ มักออกกำลังกายในห้องแอร์  คนเยอะๆบ้าง ในบ้านตัวเองบ้าง  ผมว่าออกกำลังกายในที่แคบอย่างนั้น ออกซิเจนคงไม่ดีนัก เหงื่อก็ไม่ออกเต็มที่ แอร์มันเย็น

ข้อเสียของออกำลังกายกลางแจ้งคือ"แดด"  ขนาดที่ร่มๆยังไง  ก็ผิวคล้ำ  คนเลยไม่ชอบออกกำลังกายกลางแจ้ง กลัวผิวเสีย

แต่ข้อที่ดีที่ผมสังเกตุ  คือถ้าที่ธรรมชาติ ต้นไม้เยอะๆ อากาศมันดีสุดๆ  ยิ่งออกกำลัง ยิ่งชื่นใจ(หายใจแล้วรู้สึกสดชื่นครับ)  Grin

ออกกำลังกายในสวนสาธารณะดีครับ แต่กลางแจ้งแดดจัดๆเลยเช่นในสนามกีฬานี่ยอมแ้กับแดดครับ ลองไปวิ่งครั้งหนึ่ง หมดแรงไวกว่าวิ่งในสวนสาธารณะครับ ส่วนชายทะเลยังไม่มีโอกาสครับ อยู่ไกลกันครับ

ออกกำลังกายในห้องแอร์อย่าคิดว่าเหงื่ออกไม่เต็มที่นะครับ ขึ้นอยู่กับความหนักและระยะเวลาที่ออกกำลังกายครับ ผมเห็นหลายคนเหงื่อยิ่งกว่าอาบน้ำเลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 07:26:05 AM »

55555    ยายฮา  " ครู พละ "  อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จะไปตีพาย  ตีโพย  ทำหน้า  " เศร้า " ทำรัย  อ่ะ ฮา 5555  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ยายบอก  " ปริศนา "  บ้านทรายทอง อ่ะ ฮา 555555  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

55555  รถยนต์  ยี่ห้อ   ฟอร์ด  รุ่น  " มัด แตง "  อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 04:11:29 PM »

Grin

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 10:29:36 PM »

ไปทำงานทีขนอมสามวันเพิ่งกลับมานี่รู้สึกปลอดโปร่งดีจังกินข้าวก็อร่อยขนาดว่าเดินในโครงการไปมาด้วยนะแถมขึ้นบันสูงวน แต่รู้สึกดีกว่ากรุงเทพมาก นอนก็หลับอิ่มเงียบสงบดีจัง
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 01:17:43 AM »

ออกกำลังกายในสวนสาธารณะดีครับ แต่กลางแจ้งแดดจัดๆเลยเช่นในสนามกีฬานี่ยอมแ้กับแดดครับ ลองไปวิ่งครั้งหนึ่ง หมดแรงไวกว่าวิ่งในสวนสาธารณะครับ ส่วนชายทะเลยังไม่มีโอกาสครับ อยู่ไกลกันครับ

ออกกำลังกายในห้องแอร์อย่าคิดว่าเหงื่ออกไม่เต็มที่นะครับ ขึ้นอยู่กับความหนักและระยะเวลาที่ออกกำลังกายครับ ผมเห็นหลายคนเหงื่อยิ่งกว่าอาบน้ำเลยครับ

ผมติดนิสัยชอบวิ่งบนหาดครับ จะเหนื่อยช้าและไม่มีอาการหายใจไม่ทัน ช่วงที่ผมกลับมาฟื้นฟูร่างกายใหม่ๆข้อต่อร่างกายระบมไปทุกส่วน ต้องอาศัยพื้นทรายช่วยซับแรงกระแทกให้ ข้อดีอีกอย่างคือจะได้กำลังขามาเยอะมาก....วิ่งบนหาดจะไม่ค่อยรู้สึกเหนื่อย ไปได้เรื่อยๆจนกว่าร่างกายจะหมดพลังงานเลย

ในเรื่องของการเสียเหงื่อ เวลาออกกำลังกายในห้องเล็ก(1.30ชม.)ผมจะเสียเหงื่อครั้งละประมาณ1.3กก. เยอะกว่าตอนซ้อมในห้องโถงโล่งๆซึ่งน้ำหนักหายไปแค่0.8กก.ทั้งๆที่ใช้เวลานานกว่า(2.30ชม.)+ใช้แรงมากกว่าด้วยซ้ำครับ

What man is a man , who does not make the world better?
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์