๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:00:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนออกกำลังกายควรกินอะไร...?  (อ่าน 6549 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 06:54:23 PM »

ดประสงค์ของการทานอาหารก่อนออกกำลังกาย เพื่อให้ร่างกายเรามีพลังงานที่เพียงพอ แต่อย่างไรก็ตาม เราไม่ควรทานเยอะเกินไปจนอิ่มเกิน ดังนั้นจึงเป็นสิ่งสำคัญที่ควรรู้ว่าเราควรทานอะไรมากน้อยแค่ไหนก่อนออกกำลังกาย วันนี้เรามีผู้เชี่ยวชาญมาให้คำตอบ...

"นนท์ อัลภาชน์" หรือมิกกี้ ผู้เชี่ยวชาญด้านวิทยาศาสตร์การกีฬา ปริญญาตรีด้านวิทยาศาสตร์การกีฬา จากมหาวิทยาลัยโอเรกอน สเตท ของสหรัฐฯ สาขาฟิตเนส แอนด์ นิวทรีชั่น และปริญญาโทจากมหาวิทยาลัย ECU Edith Cowan University สาขา Strength and Conditioning จากประเทศออสเตรเลีย แนะนำอย่างเข้าใจง่ายๆ 6 ข้อว่า

ออกกำลังกาย
1. โดยส่วนมากแล้วก่อนออกกำลังกาย เราควรทานแป้งเยอะหน่อย เพราะแป้งสามารถให้พลังงานเราได้ทันที โดยเฉพาะเวลาเราออกกำลังในระดับหนัก (high intensity) นอกจากนั้นแล้ว การทานแป้งที่เพียงพอยังสามารถช่วยให้เรามีปริมาณน้ำตาลที่เก็บในกล้ามเนื้อ (muscle glycogen) และยังช่วยทำให้ปริมาณน้ำตาลในเลือดเราคงที่

2. นอกจากนั้น เรายังควรทานโปรตีนด้วยเช่นกัน ไม่ใช่เพื่อใช้เป็นพลังงานหลัก แต่เพราะโปรตีนจะช่วยให้ร่างกายเราอยู่ในการเสริมสร้างกล้ามเนื้อ (anabolic) และลดการย่อยสลายกล้ามเนื้อ (anti-catabolic) ในเวลาที่เราออกกำลังกาย โดยการที่โปรตีนจะให้กรดอะมิโนไปตามกล้ามเนื้อ

3. แต่อย่างไรก็ตาม เราไม่ควรทานโปรตีนก่อนออกกำลังกายเยอะจนเกินไป เพราะด้วยความที่ย่อยยาก จึงทำให้เลือดต้องหมุนเวียนไปที่ระบบลำไส้มากขึ้น ซึ่งอาจส่งผลให้การหมุนเวียนของเลือดไปตามกล้ามเนื้อที่ใช้ออกกำลังกายนั้นน้อยลง

กินอะไรดีก่อนออกกำลังกาย

4. ไขมัน เราก็ควรทานให้น้อยที่สุดก่อนออกกำลังกายเช่นกัน เพราะไขมันจะทำให้การย่อยอาหารของเราช้าลงเช่นกัน จึงอาจทำให้รู้สึกอืดหรือไม่สบายท้องได้

5. สรุปก็คือ เราควรทานแป้งที่ดัชนีในน้ำตาลต่ำ หรือกลาง (low to moderate glycemic index), ทานโปรตีนที่ดูดซึมเร็ว (whey protein) และทานไขมันให้น้อย ทั้งหมดนี้ควรทานประมาณ 2-3 ชั่วโมง ก่อนไปออกกำลังกาย

6. อีกอย่างหนึ่งที่แนะนำให้ทานก็จะเป็นกาแฟ เพราะมีคาเฟอีน ที่จะช่วยเพิ่มปริมาณฮอร์โมน Catecholamines ที่สามารถช่วยให้ร่างกายเราดึงไขมันมาใช้ได้มากขึ้นเวลาออกกำลังกาย

Reference:

1. Schoenfeld, B. Pre-Workout Nutrition. 2010.
2. Wein, D. & Riley, C.O. Pre-Exercise Fuel. Performance Training Journal. 9.
http://www.thairath.co.th/content/540031

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 08:43:37 PM »

+1 ขอบคุณน้าเบิ้มครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 09:20:41 PM »

+ทอนครับพี่ bigbang

บางทีก็สงสัยอยู่ครับ หาไรรองท้องนิดหน่อย ท้องว่างมันจะเพลีย บางทีผมก็กินแอปเปิ้ลซักลูก

แต่ออกกำลังกายบางทีมันก็เหนื่อยนะครับ  แต่ได้ความแข็งแรง  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 06:23:06 AM »

ส่วนใหญ่ผมทานนมสักกล่อง ก่อนเล่นประมาณครึ่งชั่วโมงครับ   ไม่งันมันโหย เล่นแล้วไม่มีแรงครับ
แต่พอเล่นเสร็จ ก็พยายามไม่ทานมากครับ เพราะอายุมากขึ้นเผาผลาญไม่หมด กลัวมาสะสมในรูปไขมันแทนครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 12:06:34 PM »

กินน้อยลงเยอะครับ

แต่ออกกำลังก็ดีกว่าไม่ออก  ไม่ออกมากผมว่ากินอะไรไม่น่าแตกต่างมาก

ยกเว้นนักกีฬาที่ต้องเตรียมตัวก่อนแข่ง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 01:31:11 PM »

ไหนว่า ชอบกล้วย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 01:58:59 PM »

ผมรู้แต่ครูการบินเครื่องบินฝึกขับไล่ไอพ่นของสหรัฐฯ ที่ก่อนจะขึ้นบินทุกๆเที่ยวกับศิษย์ ครูจะบังคับให้ศิษย์ทานเฉพาะกล้วยกับน้ำเปล่าเท่านั้น ทำไมเหรอ ก็เพราะตอนอาหารพวกนี้ออกทางเดิมตอนอยู่บนฟ้า รสชาดมันจะเหมือนที่ทานเข้าไป ซึ่งศิษย์สามารถกลื่นซ้ำเข้าไปใหม่ได้ หุหุ 5555 Grin คิก คิก ขำก๊าก(ขออภัยนอกเรื่องกระทู้ไปหน่อย ไหว้)

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 05:25:03 PM »

ของเรานักบินประจำกองบินต้องมากินข้าวที่โรงอาหารทุกเช้าก่อนขึ้นบินเพื่อให้มีแป้งและกลายเป็นน้ำตาล
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 05:35:14 PM »

ผมรู้แต่ครูการบินเครื่องบินฝึกขับไล่ไอพ่นของสหรัฐฯ ที่ก่อนจะขึ้นบินทุกๆเที่ยวกับศิษย์ ครูจะบังคับให้ศิษย์ทานเฉพาะกล้วยกับน้ำเปล่าเท่านั้น ทำไมเหรอ ก็เพราะตอนอาหารพวกนี้ออกทางเดิมตอนอยู่บนฟ้า รสชาดมันจะเหมือนที่ทานเข้าไป ซึ่งศิษย์สามารถกลื่นซ้ำเข้าไปใหม่ได้ หุหุ 5555 Grin คิก คิก ขำก๊าก(ขออภัยนอกเรื่องกระทู้ไปหน่อย ไหว้)
ผมว่ามันไม่แสบจมูกแสบคอเหมือนอาหารอย่างอื่นด้วยครับ555

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 05:43:03 PM »

ผมรู้แต่ครูการบินเครื่องบินฝึกขับไล่ไอพ่นของสหรัฐฯ ที่ก่อนจะขึ้นบินทุกๆเที่ยวกับศิษย์

ครูจะบังคับให้ศิษย์ทานเฉพาะกล้วยกับน้ำเปล่าเท่านั้น

ทำไมเหรอ

ก็เพราะตอนอาหารพวกนี้ออกทางเดิมตอนอยู่บนฟ้า

รสชาดมันจะเหมือนที่ทานเข้าไป ซึ่งศิษย์สามารถกลื่นซ้ำเข้าไปใหม่ได้ หุหุ 5555 Grin คิก คิก ขำก๊าก

(ขออภัยนอกเรื่องกระทู้ไปหน่อย ไหว้)

ผมว่ามันไม่แสบจมูกแสบคอเหมือนอาหารอย่างอื่นด้วยครับ555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 06:17:22 PM »

ผมรู้แต่ครูการบินเครื่องบินฝึกขับไล่ไอพ่นของสหรัฐฯ

ที่ก่อนจะขึ้นบินทุกๆเที่ยวกับศิษย์

ครูจะบังคับให้ศิษย์ทานเฉพาะกล้วยกับน้ำเปล่าเท่านั้น

ทำไมเหรอ

ก็เพราะตอนอาหารพวกนี้ออกทางเดิมตอนอยู่บนฟ้า

รสชาดมันจะเหมือนที่ทานเข้าไป ซึ่งศิษย์สามารถกลื่นซ้ำเข้าไปใหม่ได้ หุหุ 5555 Grin คิก คิก ขำก๊าก

(ขออภัยนอกเรื่องกระทู้ไปหน่อย ไหว้)

55555   ตอนนี้  บังคับให้กิน  " Tokyo Banana "  แล้วอ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 03:39:41 AM »

กินกล้วยก็ดีนะครับ ตอนแรกก็ไม่เชื่อจนทดลองเอง ผมลองกินกล้วยหอม2-3ใบก่อนซ้อมมวยหนักๆต่อเนื่อง2ชั่วโมงครึ่ง ไม่มีอาการแผ่วปลายหรือหมดแรงอย่างที่เคย

แต่พอซ้อมเสร็จนี่หิวอิ๊บอ๋ายเลยละ

What man is a man , who does not make the world better?
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 07:40:13 AM »

กินกล้วยก็ดีนะครับ ตอนแรกก็ไม่เชื่อจนทดลองเอง

ผมลองกินกล้วยหอม2-3ใบก่อนซ้อมมวยหนักๆต่อเนื่อง2ชั่วโมงครึ่ง

ไม่มีอาการแผ่วปลายหรือหมดแรงอย่างที่เคย

แต่พอซ้อมเสร็จนี่หิวอิ๊บอ๋ายเลยละ

55555   โตไปแล้ว  " อย่าโกง " น๊ะลู๊กกกกก  ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 09:05:38 AM »

ผมออกกำลังกายตอนเย็น ก่อนออกกำลังกาย5นาที ผมดื่มน้ำอย่างเดียว ใจะให้กินก่อน2-3ชั่วโมงไม่อาจทำได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 09:14:53 AM »

ถ้าตอนเช้าก่อนออกกำลังกายด้วยการวิ่งจะกินเฉพาะน้ำเปล่าครับ แต่ถ้าเล่นเวทช่วงบ่ายก่อนเล่นประมาณ ๑ ชั่วโมงจะกินมื้อเบาๆสักนิดครับอาจจะเป็นพวกข้าวเหนียวไก่ทอด ครับ ระหว่างออกกำลังกายก็จะกินน้ำไปเรื่อยๆครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์