๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 02:19:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดรายได้เฉลี่ย-สูงสุด บัณทิตจุฬาฯรุ่น ปี 2557  (อ่าน 5759 ครั้ง)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 11:26:27 AM »

สิงคโปร์ค่าครองชีพ แพงมาก  น้ำดื่ม 1เหรียญกว่าไปทางครึ่ง  บุหรี่200กว่า  ข้าว3-8เหรียญ  ไปโน่รได้ 1 แสน อยู่ไทยได้สัก 35,000สบายใจกว่าเยอะครับ

ตอนนั้นก็มีที่นี่ให้เค้า 40,000 หลังจากไปทำที่สิงค์โปรได้ปีนึงแต่เค้าไม่เอาครับ อยากหาประสบการณ์ต่อ
        พอทำได้ 2 ปี ตามที่ตั้งใจไว้เค้าก็กลับมาหาที่เรียนต่อ ป.โท หาไปหามามีแต่แพงๆทั้งนั้น ฮอลแลนด์เอย เยอรมันฯเอย เงินที่เก็บไว้ไม่พอ ไม่อยากรบกวนพ่อแม่ ก็เลยไปหาประสบการณ์ต่อฟากออสเตรเลียครับ พอไปถึงก็ทำงานร้านอาหารบ้าง ห้างฯบ้าง ไม่ได้ทำเกี่ยวกับสถาปัตย์เลย
 ปีนึงเต็มๆ กลับมาไม่ได้อะไรเลย เงินก็ไม่งอก ตอนก่อนไปที่บ้านก็เตือนกันแล้วว่าไปสิงค์โปรไม่ดีกว่าเหรอ จะได้เหลือพอเรียน ก็ไม่ฟังใครเลยครับ อยากไปค้นหาชีวิต สุดท้ายก็ต้องกลับไปสิงค์โปร ตอนนี้เรียนมหาวิทยาลัยแห่งชาติที่นั่นแบบเต็มเวลาอีกปีนึงก็จบครับ ทำงานไปด้วยก็ไม่ได้ ยังดีที่ขอทุนได้ครึ่งนึงเลยเบาเรื่องค่าใช้จ่ายหน่อย

เด็กสมัยนี้ เป็นอย่างนี้เยอะครับ อีโก้สูง พ่อแม่พี่น้อง พูดไม่ค่อยจะฟังกัน โดยเฉพาะพวกที่เรียนยิ่งเก่งยิ่งพูดด้วยยาก ตั้งแต่สมัยเอ็นท์เค้าสอบตรงเข้าสถาปัตย์จุฬาได้แล้ว แต่ไม่ยอมเอา บอกว่ามาสอบให้พ่อชื่นใจ มหาลัยโทรมาตาม 2 รอบ ไม่ยอมไปสัมภาษณ์  ทั้งๆที่ผลเอ็นท์ใหญ่ก็ยังไม่ออก ตอนนั้นที่บ้านประสาทจะกินกันทั้งบ้าน สุดท้ายค่อยยังชั่วได้ ลาดกระบังตามที่เค้าเลือกไว้
      อยากเตือนน้องๆคนอื่นว่าบางทีพ่อแม่พี่น้อง อาจเรียนไม่เก่งเท่าพวกเค้า แต่อย่าลืมว่าตอนที่เราเรียน ค่าใช้จ่ายมันก็ได้มาจากพ่อแม่ทั้งนั้น ประสบการณ์มันมีค่ามากว่าคะแนนเยอะครับ ในการใช้ชีวิต ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2015, 11:35:15 AM โดย Earthworm » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 12:47:13 PM »

สิงคโปร์ค่าครองชีพ แพงมาก  น้ำดื่ม 1เหรียญกว่าไปทางครึ่ง  บุหรี่200กว่า  ข้าว3-8เหรียญ  ไปโน่รได้ 1 แสน อยู่ไทยได้สัก 35,000สบายใจกว่าเยอะครับ

ตอนนั้นก็มีที่นี่ให้เค้า 40,000 หลังจากไปทำที่สิงค์โปรได้ปีนึงแต่เค้าไม่เอาครับ อยากหาประสบการณ์ต่อ
        พอทำได้ 2 ปี ตามที่ตั้งใจไว้เค้าก็กลับมาหาที่เรียนต่อ ป.โท หาไปหามามีแต่แพงๆทั้งนั้น ฮอลแลนด์เอย เยอรมันฯเอย เงินที่เก็บไว้ไม่พอ ไม่อยากรบกวนพ่อแม่ ก็เลยไปหาประสบการณ์ต่อฟากออสเตรเลียครับ พอไปถึงก็ทำงานร้านอาหารบ้าง ห้างฯบ้าง ไม่ได้ทำเกี่ยวกับสถาปัตย์เลย
 ปีนึงเต็มๆ กลับมาไม่ได้อะไรเลย เงินก็ไม่งอก ตอนก่อนไปที่บ้านก็เตือนกันแล้วว่าไปสิงค์โปรไม่ดีกว่าเหรอ จะได้เหลือพอเรียน ก็ไม่ฟังใครเลยครับ อยากไปค้นหาชีวิต สุดท้ายก็ต้องกลับไปสิงค์โปร ตอนนี้เรียนมหาวิทยาลัยแห่งชาติที่นั่นแบบเต็มเวลาอีกปีนึงก็จบครับ ทำงานไปด้วยก็ไม่ได้ ยังดีที่ขอทุนได้ครึ่งนึงเลยเบาเรื่องค่าใช้จ่ายหน่อย

เด็กสมัยนี้ เป็นอย่างนี้เยอะครับ อีโก้สูง พ่อแม่พี่น้อง พูดไม่ค่อยจะฟังกัน โดยเฉพาะพวกที่เรียนยิ่งเก่งยิ่งพูดด้วยยาก ตั้งแต่สมัยเอ็นท์เค้าสอบตรงเข้าสถาปัตย์จุฬาได้แล้ว แต่ไม่ยอมเอา บอกว่ามาสอบให้พ่อชื่นใจ มหาลัยโทรมาตาม 2 รอบ ไม่ยอมไปสัมภาษณ์  ทั้งๆที่ผลเอ็นท์ใหญ่ก็ยังไม่ออก ตอนนั้นที่บ้านประสาทจะกินกันทั้งบ้าน สุดท้ายค่อยยังชั่วได้ ลาดกระบังตามที่เค้าเลือกไว้
      อยากเตือนน้องๆคนอื่นว่าบางทีพ่อแม่พี่น้อง อาจเรียนไม่เก่งเท่าพวกเค้า แต่อย่าลืมว่าตอนที่เราเรียน ค่าใช้จ่ายมันก็ได้มาจากพ่อแม่ทั้งนั้น ประสบการณ์มันมีค่ามากว่าคะแนนเยอะครับ ในการใช้ชีวิต ไหว้

ขอบคุณครับ  ไหว้

ผมคนต่างจว. มีลูกสาวคนเดียว เรียนคณะวิทยาลัยนานาชาติ  ( โลจิสติกส์ ( บธ.บ. ) ม.บูรพา บางแสน )

ปีแรกอยู่หอใน  ( ห้องรวม 4 คน เตียง 2 ชั้น )

ขึ้นปี 2 ย้ายอยู่หอนอก ( พ่อกับแม่ไปนอนค้างได้ )

บอกลูกเสมอว่า เงินที่ส่งลูกเรียน มาจากหยาดเหงื่อพ่อแม่นะ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2015, 02:39:17 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 10:46:37 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

+1ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 10:53:07 AM »

กล่าวถึง สิงคโปร์แล้ว ขอกล่าวถึง ฮ่องกงบ้าง
ตอนนี้ คนไทยบอกว่า มีแรงงานต่างชาติ พม่า กัมพูชา ลาว มาอยู่ในไทยเยอะ
อย่าห่วงระดับแรงงานเลยครับ กิจการค้าขายระดับ SME คนฮ่องกงมาทำในไทยเยอะครับ
แรงผลักดันคือเรื่องของที่ดินฮ่องกงขยับราคาสูงจนคนรุ่นใหม่แทบซื้อไม่ได้
ไทยกับเวียตนามเป็นที่ ที่คนฮ่องกงเลือกมาขยับขยาย
ว่าไปคนฮ่องกง ไม่ล้นเกาะหรอกครับ แต่ผังเมืองเขาแข็งมาก ป่าคือป่า เมืองคือเมือง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 06:56:49 PM »

ชาติไหนถ้าเข้ามาแล้วมันดีกับเรามันก็ดีทั้งนั้นครับ ยินดีต้อนรับ แต่ถ้าเข้ามาแล้วมันไม่ส่งผลดี ผมคงทำได้แค่แช่งชักหักกระดูกให้เจ๊งขาดทุนย่อยยับกลับไปเท่านั้น

ขอเล่าเรื่องสิงคโปร์ต่ออีกนิดครับ แล้วมาดูว่าทำไมประเทศเค้าถึงได้ไปไกลกว่าใครในภูมิภาคเรา  ทุนที่น้องสาวผมขอที่มหาวิทยาลัยเค้า มีให้เลือกหลายโปรแกรมครับ ทั้งฟรีเลยหรือจ่ายบางส่วน ส่วนหลักเกณฑ์การคัดเลือกก็เหมือนๆกันทั่วๆไปก็คือ ต้องเรียนดีก่อนครับ ความยากจนหรือความประพฤติ อะไรพวกนั้นมันจะรองๆลงมา ส่วนการใช้คืนทุนที่ขอมา อันนี้น่าสนใจครับ เช่น โปรแกรมที่น้องสาวผมเลือก คือ ลดค่าเล่าเรียนลงครึ่งนึง เงื่อนไขการใช้คืนคือ หลังจากเรียนจบแล้ว ต้องทำงานอยู่ในประเทศสิงคโปร์ 3 ปี โดยไม่ต้องใช้เงินคืนแม้แต่เหรียญเดียว ส่วนโปรแกรมอื่นๆก็ตามสัดส่วนกันไป รายละเอียดยังไม่ได้คุยครับ พอดียุ่งๆกันทั้งคู่ รอกลับมาปลายปีค่อยถามรายละเอียดกันอีกที
   ผมว่าแบบที่ประเทศเค้าทำนี่ดีนะครับ ลงทุนนิดเดียวก็ได้บุคคลมีคุณภาพมาทำงานในประเทศเค้าแล้ว ทั้งคนไทยคนจีน เวียดนาม ฝรั่ง อินเดีย ฯลฯ สมองไหลไปกันเยอะครับ และที่แน่ๆเคสน้องสาวผมคงไม่ได้ขาดดุลให้แค่สิงคโปร์ครับ โดนฟิลิปินส์มาจองไปเป็นสะใภ้แล้วด้วย  หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์