๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 02:20:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดรายได้เฉลี่ย-สูงสุด บัณทิตจุฬาฯรุ่น ปี 2557  (อ่าน 5766 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 12:43:05 AM »

ญาติเภสัช โทจุฬา ก็ราว70-80k

อีกคนวิศวะทำบ.ปูนไทย80k ลาออก ไปลงแท่นในอ่าวไทย แสน+แต่ไม่ไหว ไม่ชินงานในทะเล  ย้ายไปอินโดฯก็ได้แสนกว่า  Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 01:22:19 AM »

ญาติเภสัช โทจุฬา ก็ราว70-80k

อีกคนวิศวะทำบ.ปูนไทย80k ลาออก ไปลงแท่นในอ่าวไทย แสน+แต่ไม่ไหว ไม่ชินงานในทะเล  ย้ายไปอินโดฯก็ได้แสนกว่า  Smiley

ใครบอกได้เป็นแสน หลักล้านเลยนะ เงินรู เฮ้อแพงไปหมดนั่งแท๊กซี่ไปโรงแรมจากสนามบินไป Jimbaran หกหมืน ค่าสนามบินแสนกว่า
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 10:34:27 AM »

การตลาดหลังออกนอกระบบ เด๋วรอพระนครเหนือ ลาดกระบัง มาประชัน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 12:57:38 PM »

เพิ่งจบ ถ้าเงินเดือนเยอะๆ ผมว่ามีตัวเลขที่ทำงานตปท. หรือเป็นพวกทำธุกิจ(ติวเตอร์ ฯลฯ) มาลงไว้ด้วยมั้งครับ จบใหม่ๆเงินเดือนเป็นแสน ใครจะกล้าจ้างนอกจากบิดามารดาตัวเอง อย่างน้องสาวผมจบสถาปัตย์(เกียรตินิยมอันดับ 2 )  สี่ห้าปีก่อน บ.สถาปนิกชื่อดังจ้างเดือนละหมื่นแปด มากกว่าคะแนนปกติแค่สองพัน แต่พอไปทำงานที่สิงคโปร์ ขนาดไม่มีประสบการณ์และไม่ได้บอกว่าได้เกียรตินิยมยังเริ่มต้นเดือนละเกือบเจ็ดหมื่น(บาท) เวลากรอกแบบสอบถามที่ทางมหาวิทยาลัยส่งมา เค้าก็กรอกเงินเดือนที่ได้ทางนู้นกันทุกคนแหละครับ  ไหว้
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 01:19:47 PM »

เพิ่งจบ ถ้าเงินเดือนเยอะๆ ผมว่ามีตัวเลขที่ทำงานตปท. หรือเป็นพวกทำธุกิจ(ติวเตอร์ ฯลฯ) มาลงไว้ด้วยมั้งครับ จบใหม่ๆเงินเดือนเป็นแสน ใครจะกล้าจ้างนอกจากบิดามารดาตัวเอง อย่างน้องสาวผมจบสถาปัตย์(เกียรตินิยมอันดับ 2 )  สี่ห้าปีก่อน บ.สถาปนิกชื่อดังจ้างเดือนละหมื่นแปด มากกว่าคะแนนปกติแค่สองพัน แต่พอไปทำงานที่สิงคโปร์ ขนาดไม่มีประสบการณ์และไม่ได้บอกว่าได้เกียรตินิยมยังเริ่มต้นเดือนละเกือบเจ็ดหมื่น(บาท) เวลากรอกแบบสอบถามที่ทางมหาวิทยาลัยส่งมา เค้าก็กรอกเงินเดือนที่ได้ทางนู้นกันทุกคนแหละครับ  ไหว้

บ.สถาปนิก หรือ โยธาพวกนี้กดเงินเดือนต่ำจริงๆครับ แต่ไม่มีใครสน เพราะทำแปปได้ connection ออกไปทำงานเองรวยกว่าเยอะ
อย่างที่บอกรุ่นผม 5ปีก่อนทำโยธาได้แค่ 20k เหมือนๆกันทุกบริษัท แต่รวมโอทีก็ 30 กว่ากันทั้งนั้น(ช่วงนั้นเร่งงานรถไฟฟ้ากัน กินเหล้ากันอยู่ต้องกลับไปคุมเทปูน 55) ไม่รวมได้ยิบๆย่อยๆ

ส่วนจบใหม่ถ้าในได้เกียรตินิยม ทำงาน บ.ในไทย วิศวะ เกรด3.3 ขึ้นไป start 80k มีให้เห็นเยอะแยะครับ

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 01:33:23 PM »

กลับมาเรื่องตัวเลขของท่าน รศ.

เงินเดือนคนจบใหม่ได้ 25k มันไม่ได้เยอะเลยครับ อย่าลืมว่าต้องทำงานในเมือง ต่่ำกว่านี้ไม่มีใครทำแล้ว
ทกวันนี้ ถ้ามีธุระถ้าต้องเข้าเมืองแล้วพกเงินติดตัวต่ำกว่า 500 บาทนี่ค่อนข้างเสี่ยงแล้วครับ
กินประหยัดๆข้าวแกง ก๋วยเตี๋ยวข้างถนนก็ต้องมีมื้อละ 50*3 + ค่าเดินทาง รถไฟฟ้า รถตู้ รถเมล์ วันละ100ขึ้นแน่นอน ก็จะหมื่นอยู่แล้ว
หักประกันสังคม กองทุน หักภาษีเหลือหมื่นนึง ไม่รวมต้องให้พ่อแม่ ไม่รวมบางคนต้องเช่าหออีกต่างหาก
นี่คือต้องใช้ชิวิตแบบหุ่นยนต์ แทบไม่สามารถไปหาความสุขแบบมีค่าใช้จ่ายได้เลย

กลับกันถ้าเทียบกับเพื่อนๆที่จบ ม.ต่างจังหวัด ทำงานแถวๆนั้นรวยกว่าเยอะครับ ได้ 18000-20000 แต่เช้ามาขี่มอเตอไซค์ไปโรงงาน 20 นาทีถึง
บางที่ข้าวฟรี บางที่โรงอาหารขายราคาถูกๆ บางคนกลางวันขี่รถมากินข้าวเที่ยงกับที่บ้านด้วย 55 เหลือเดือนๆนึงเต็มๆ
เย็นๆเดินเล่นกับแฟนหาของกินในตลาดตัวเมือง มีความสุขกว่าเยอะครับ
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 05:39:10 PM »

ส่วนจบใหม่ถ้าในได้เกียรตินิยม ทำงาน บ.ในไทย วิศวะ เกรด3.3 ขึ้นไป start 80k มีให้เห็นเยอะแยะครับ

ขอชื่อบริษัทหน่อยครับ มีแต่เขาว่าๆ ส่งทาง pm ก้อได้ มีจริงผมยะให้น้องๆในทีมไปสมัครแล้วมาพิสูจน์กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2015, 05:41:28 PM โดย oil » บันทึกการเข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 05:54:26 PM »

ผมก็ว่าราคามันออกจะเว่อร์ไปหน่อยครับ น้องสาวผมอีกคน จบบริหารฯ ธรรมศาสตร์ ปีที่แล้ว เกียรตินิยม อันดับ 2 เหมือนกัน กว่าจะหางานได้ก็นานพอดู เล่นเอาเกือบเสียเซลฟ์ไปเหมือนกัน พอตอนได้ ทั้งที่ธนาคาร กับ ยูนิฯ เงินเดือนพอๆกัน แต่ธนาคารดูแล้วจะอยู่ยากกว่า สุดท้ายเลือกที่ยูนิฯ เงินเดือนหักนู่นนี่แล้วเหลือเกือบๆสองหมื่น พวกเพื่อนๆที่อยู่แบงค์ก็อิจฉากันแทบแย่แล้ว แต่มีลูกพี่ลูกน้องอีกคน จบภาคอินเตอร์ที่มธ.ปีนี้ เค้าบอกว่าถ้าไม่ได้ เดือนละ 40,000 เค้าไม่ทำ จะไปเรียนต่อโทที่อังกฤษ พ่อเค้าเองบอก ไปทำเรื่องหาที่เรียนได้เลย ขนาดป๊าเองยังไม่คิดจะจ้างเลย รีบๆไปเถอะ

ที่ว่าจบปุ๊บ เงินเดือนเป็นแสนปั๊บ บ. ในไทย ไม่ใช่ไม่มีครับ แต่ปีๆนึงจะมีกี่คน แล้งคนพวกที่ว่า ชื่อเสียงเรียงนามอะไร ทำงานบริษัทไหน มันต้องเป็นบ.เครือญาติหรือ ของตระกูลตัวเองมั้ย
    ตัวอย่างเช่น  แพรทอง... จบจากจุฬา ทำงานที่  บ.ชิ...... เงินเดือน แสนสองแสน ผมว่าพ่อแม่เค้าคงดีใจมากครับ เพราะทำงานแล้วใช้เงินน้อยกว่าตอนเรียน
 ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2015, 06:03:06 PM โดย Earthworm » บันทึกการเข้า
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 08:06:47 PM »

ขอชื่อบริษัทหน่อยครับ มีแต่เขาว่าๆ ส่งทาง pm ก้อได้ มีจริงผมยะให้น้องๆในทีมไปสมัครแล้วมาพิสูจน์กัน
บอกในนี้ก็ได้ครับไม่ใช่ความลับ
ไล่ตั้งแต่สายconsultนะ Bain , Boston consult group,Mckinsey,LEK พวกนี้ start เกิน 80k แน่นอน
หรือสายการเงินก็ Worldquant(เจ้านี้ประกาศในjobsdb.comเลยว่า90K++),Merrill Lynch หรือจะเป็นของไทยก็อย่างภัทร(เงินเดือนอาจจะประมาณ60K แต่โบนัสก็หลัก10เดือนอยู่ดี)
สายcomputer ก็vervata,Microsoft,orionhealth
สายพลังงานคงไม่ต้องพูดถึงน่าจะทราบกันดีอยู่แล้ว

ยังไม่หมดนะ ยังมีอีกหลายที่ ให้ไว้เป็นแนวทางดูละกัน
อยากรู้ว่าจริงหรือเปล่าก็ลองsearch ดูได้ เข้าไปดูใน linkedin.com ก็จะเห็นว่าใครทำอยู่บ้าง จบจากที่ไหนอายุเท่าไหร่
บางทีสิ่งที่ท่านไม่รู้ อาจจะไม่ได้แปลว่าไม่มีก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2015, 08:14:31 PM โดย TakeFive » บันทึกการเข้า
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 09:41:03 PM »

55555..เครื่องมือหากินนักปั่น...ขุมทองโกโบริ...ถ้ำมหาสมบัติ..ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ได้มีอยู่จริง ตั๋วเครื่องบินไปยี่ปุ่น ๙๙๙ บาทก็ยังมี ขำก๊าก
คนไทยหลอกง่ายครับ ยิ่งเอาเงินมาล่อ ไม่คิดหน้าคิดหลังกันให้ดี โดดใส่ทันที...กว่าจะรู้ว่าโดนฝรั่งอำก็หงายเงิบ
กลยุทธ์ปั่นกระแสทางการตลาด ใช้ได้ยันตลาดหุ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2015, 09:51:24 PM โดย oil » บันทึกการเข้า

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 11:11:47 PM »

คือ ถ้าเอาแค่รายได้เฉลี่ย(ตัวหน้า)มาลง ผมยังพอจะมองว่าเป็นเครดิตที่ดีของมหาวิทยาลัยครับ เพราะมันเป็นไปได้อยู่แล้วที่มหาวิทยาลัยอันดับ 1 จะมีรายได้เฉลี่ยของนิสิตที่จบการศึกษาเป็นอันดับหนึ่ง  แต่ไอ้ตัวหลังที่เป็นรายได้สูงสุดของแต่ละคณะ เอามาลง ดูยังไงก็ไม่น่าจะเป็นผลดีนะครับ รุ่นหลังๆ พอเวลาเห็นตัวเลขพวกนี้ คิดว่าเราต้องมีรายได้ดีๆแบบพวกพี่ๆ เวลาไปสมัครงานที่ไหน เอามาเขียนเรียกราคาไปสูงๆ มันจะเป็นการเพิ่มความกดดันให้ตัวเองเปล่าๆ   ไหว้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 04:10:55 AM »

แต่พอไปทำงานที่สิงคโปร์ ขนาดไม่มีประสบการณ์และไม่ได้บอกว่าได้เกียรตินิยมยังเริ่มต้นเดือนละเกือบเจ็ดหมื่น(บาท) เวลากรอกแบบสอบถามที่ทางมหาวิทยาลัยส่งมา เค้าก็กรอกเงินเดือนที่ได้ทางนู้นกันทุกคนแหละครับ  ไหว้

ค่ากินอยู่มันก็แพงนะครับ Grin Grin Grin ได้ 70,000 ค่าบ้าน กินอยู่ไปเท่าไร อยู่สิงคโปรมีแต่ช๊อปปิ้งไม่มีอะไรทำเดินห้างหมดตัว 5555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 05:34:21 AM »

สิงคโปร์ค่าครองชีพ แพงมาก  น้ำดื่ม 1เหรียญกว่าไปทางครึ่ง  บุหรี่200กว่า  ข้าว3-8เหรียญ  ไปโน่รได้ 1 แสน อยู่ไทยได้สัก 35,000สบายใจกว่าเยอะครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 09:47:05 AM »

สิงคโปร์ค่าครองชีพ แพงมาก  น้ำดื่ม 1เหรียญกว่าไปทางครึ่ง  บุหรี่200กว่า  ข้าว3-8เหรียญ  ไปโน่รได้ 1 แสน อยู่ไทยได้สัก 35,000สบายใจกว่าเยอะครับ

ถ้าทำกินเองง่ายๆก็ประหยัดได้เยอะครับเคยเอาทีมติดตั้งไปทำงานเป็นอาทิตย์ใช้วิธีซื้อของสดมาทำเช่น ปลากินให้เบื่อโลละ $2.40 พอกินได้แต่แทบจะประหยัดบุหรี่ได้เลย
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 10:06:37 AM »

เค้าใช้ว้ธีไปกันเป็นทีมครับ อยู่กัน 5คน แก๊งค์เดียวกับที่ไปอเมริกากันมา เลยรู้ทางกัน ค่าครองชีพคิดแล้ว พอๆกับเมืองไทย ค่ากินค่าอยู่ดูเหมือนแพง แต่ค่าเดินทางเค้าคิดแล้วถูกมากครับ ตอนน้องไปอยู่ได้ 2 ปี กลับมามีเงินเก็บมากอยู่ครับ คิดแล้วทำอยู่ที่นี่ไม่กินไม่ใช้ยังได้ไม่เท่า เพราะตอนที่กลับมาเงินเดือนมากกว่าตอนเริ่ม เกิน 2 เท่าแล้ว  ไหว้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์