๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:27:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดิการ ตร. อนุมัติแล้ว  (อ่าน 8625 ครั้ง)
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 09:51:07 AM »

เรียนถามผู้รู้ครับ ไม่ทราบทหารจะมีโอกาสแบบนี้บ้างใหมครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 12:02:31 PM »

ไปนำเสนอ ผบ. สามเหล่าเลย อ้อ กองทัพไทยด้วย
salt_kit
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 02:25:19 PM »

ขอสำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหมด้วยครับ ถูกลืมตลอดเลย ><
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 02:43:38 PM »

ว้า... ลำเลื่อนมันสูงจังเลยนะ...เจ้าซิกฯ ตัวนี้
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 02:44:28 PM »

ดูๆ น่าจะสูงกว่าพวก 228 เสียด้วยซิ
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 07:36:07 PM »

จะส่งผลให้ปืนร้านถูกลงบ้างหรือไม่ครับ

คนละตลาดครับ  และจะทำให้ปืนรุ่นนี้มาเข้าร้านน้อยมาก  เพราะโรงงานต้องผลิตส่งตามสัญญาก่อน
ขอบคุณครับอาจารย์

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
khommy
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 05:24:06 PM »

Grinอยู่ระหว่างตัดสินใจว่าจะจัดดีไหม ทั้งที่มี 19 เจน 4 อยู่แล้วครับ..ขอความเห็นหน่อยครับ ไหว้ ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 06:48:24 PM »

มีโอกาสรีบคว้าไว้ครับ...
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 07:49:09 PM »

ยุให้จัด  อีกเสียงครับ   Grin

""
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 10:21:31 PM »

ให้ตำรวจอย่างเดียวหรือครับฝ่ายปกครองมหาดไทยเข้าร่วมได้ไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
THANAKRIT
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 05:09:20 PM »

น่าจะอนุญาตให้ตั้งโรงงานผลิตในไทยเลย ถ้าจะดีครับ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 05:27:04 PM »

น่าจะอนุญาตให้ตั้งโรงงานผลิตในไทยเลย ถ้าจะดีครับ

เห็นด้วยครับ  โรงงานแม่จะได้มีกำลังการผลิตสำหรับตลาดอื่น ๆ

""
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 09:11:21 AM »

ประเทศไทยกลัวปืนครับ เพราะถือเป็นอาวุธที่ใช้ประหัตประหารกัน ห้ามตั้งโรงงานผลิตปืน แต่รถยนต์คร่าชีวิตคนมากมายในแต่ละปี ไม่ถือว่าอันตราย สนับสนุนให้ต่างชาติมาตั้งโรงงานกอบโกยผลประโยชน์ออกนอกประเทศกันหน้าชื่นตาบาน คนไทยเป็นแค่คนงานและลูกจ้างต่างชาติ รัฐบาลก็ดีใจแล้ว แต่ปล่อยให้คนไทยซื้อเหล็กจากต่างชาติกิโลละเป็นแสน ให้เงินออกนอกประเทศ ก็พอใจว่า ประเทศเราไม่ส่งเสริมให้ประชาชนมีอาวุธร้ายแรง ขณะเดียวกัน ก็เปิดให้มีการนำอาวุธปืนจากต่างชาติเข้ามาขาย งง งง กับแนวคิดครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 06:40:33 PM »

ประเทศไทยกลัวปืนครับ เพราะถือเป็นอาวุธที่ใช้ประหัตประหารกัน ห้ามตั้งโรงงานผลิตปืน แต่รถยนต์คร่าชีวิตคนมากมายในแต่ละปี ไม่ถือว่าอันตราย สนับสนุนให้ต่างชาติมาตั้งโรงงานกอบโกยผลประโยชน์ออกนอกประเทศกันหน้าชื่นตาบาน คนไทยเป็นแค่คนงานและลูกจ้างต่างชาติ รัฐบาลก็ดีใจแล้ว แต่ปล่อยให้คนไทยซื้อเหล็กจากต่างชาติกิโลละเป็นแสน ให้เงินออกนอกประเทศ ก็พอใจว่า ประเทศเราไม่ส่งเสริมให้ประชาชนมีอาวุธร้ายแรง ขณะเดียวกัน ก็เปิดให้มีการนำอาวุธปืนจากต่างชาติเข้ามาขาย งง งง กับแนวคิดครับ

ไม่ได้ห้ามตั้งโรงงานผลิตปืนครับ  ออกกฎหมายอนุญาตให้ตั้งโรงงานผลิตอาวุธมาตั้งแต่ พ.ศ.๒๕๑๙ แล้ว
ปัจจุบันแก้ไขกฎหมายเป็น พระราชบัญญัติโรงงานผลิตอาวุธของเอกชน พ.ศ. ๒๕๕๐ แล้ว

มาตรา ๑๑ ใบอนุญาตมีสี่ประเภทคือ
    (๑) ใบอนุญาตประกอบกิจการโรงงานทำอาวุธ
    (๒) ใบอนุญาตประกอบกิจการโรงงานประกอบอาวุธ
    (๓) ใบอนุญาตประกอบกิจการโรงงานซ่อมแซมอาวุธ
    (๔) ใบอนุญาตประกอบกิจการโรงงานเปลี่ยนลักษณะอาวุธ
    ผู้รับใบอนุญาตประกอบกิจการโรงงานทำอาวุธให้ถือว่าได้รับอนุญาตประกอบกิจการโรงงานประกอบ ซ่อมแซม และเปลี่ยนลักษณะอาวุธด้วย

แล้วก็ไม่ต้องสนใจ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 23 (1) ที่ว่า "ใบอนุญาตให้ทำ ให้ออกได้เฉพาะสำหรับทำดินปืนมีควันสำหรับใช้เอง"   เพราะ พ.ร.บ.โรงงานผลิตอาวุธของเอกชน พ.ศ.2550 มาตรา 8 เขียนว่า "นอกจากที่บัญญัติไว้แล้วในพระราชบัญญัตินี้ การกระทำใดซึ่งได้รับอนุญาตตามพระราชบัญญัตินี้ ให้การกระทำนั้นได้รับยกเว้นไม่ต้องขออนุญาตและปฏิบัติตามกฎหมายว่าด้วยอาวุธปืนเครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืนและกฎหมายว่าด้วยการควบคุมยุทธภัณฑ์"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 06:44:05 PM »

คือนอกจากจะไม่ห้ามแล้ว  ฝ่ายทหารยังมีหน้าที่ส่งเสริมโรงงานผลิตอาวุธของเอกชนด้วย
ปรากฏอยู่ในพันธกิจของกรมการอุตสาหกรรมทหาร  ที่บรรจุไว้ในข้อ 1

วิสัยทัศน์
เป็นองค์กรหลักที่สนับสนุน พัฒนา และควบคุมอุตสาหกรรมป้องกันประเทศ ที่ภาครัฐ และเอกชนเพื่อการพึ่งพาตนเอง ทั้งในยามปกติ และยามสงคราม
พันธกิจ
1. ส่งเสริม สนับสนุน และควบคุมการดำเนินการของโรงงานภาคเอกชนในการผลิตยุทโธปกรณ์สนับสนุนราชการทหาร
2. ดำเนินการเกี่ยวกับการควบคุมยุทธภัณฑ์ รวมทั้งควบคุม การส่งออกไปหรือส่งผ่านไปนอกราชอาณาจักร
3. ดำเนินการผลิตผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมป้องกันประเทศใน ความรับผิดชอบ

รายละเอียดดูได้ที่
http://did.mod.go.th/CMSPages/GetFile.aspx?nodeguid=8e4ffd7a-bc07-44dc-a566-4046b4ccf280&lang=th-TH
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์