๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:56:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบเร็ตต้า M9 A3 แห้ว  (อ่าน 11958 ครั้ง)
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 11:19:07 PM »

ใครเขาจะซื้อบาเร็ตต้าใช้ ด้วยเหตุผลอะไร อย่างไร ..แล้วจะทำไม ?!?

ถ้าคุยมุมนี้คงจบกันยาก  เหมือนคนที่เล่นซูบารุอิมเพรสซ่า กับคนที่ใช้มิตซูบิชิอีโวลูชั่น เถียงกันว่าอะไรดีกว่า แรงกว่า เร็วกว่า เกาะถนนกว่า หรือทันสมัย ได้เปรียบ-เสียเปรียบกว่ากัน  คุยทับกันได้เรื่อยๆ  แต่สุดท้ายในชีวิตจริง จะบนท้องถนน หรือในสนามแข่ง ก็อยู่ที่ "คน" เป็นหลัก

ถ้าไม่ชอบบาเร็ตต้าก็ปล่อยวาง  ข้ามไปดีกว่าครับ  (..แต่ถ้าผมเข้าใจผิด ก็ขออภัย)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 02:49:25 PM »

ชอบครับชอบ...  ผมก็ชอบบาเร็ตต้าครับท่าน...ปืนสวย คุณภาพดี แม่นจริงๆ ครับท่าน ผมก็ยิงของน้องๆ อยู่ประจำ เพราะน้องๆ เขามีใช้กัน เราไปแนะนำเขา ... เจออะไรมา ก็มาเล่าสู่กันฟัง ครับท่าน ไม่ใช่ ไม่ชอบ...ครับผม
มันเป็นมุมมอง ... ของคนๆ คนหนึ่ง เท่านั้นเองครับ   เหมือนคนชอบของเล่น(ปืน)เหมือนๆ กัน ก็มา แลกเปลี่ยนมุมมอง ระหว่างกัน เท่านั้นเองครับท่าน เพียงแต่เวลาคุยกันเป็นคำพูด พูดเสร็จ มันก็ลอยลม หายไป  คุยเป็นตัวอักษรแบบนี้ คุยกันแล้ว มันมีข้อความอยู่
คุยกันประสาเพื่อนๆครับท่าน .....
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 09:58:27 PM »

พอดีไม่ได้ไปร่วมฝึกใหญ่ๆ แบบมีข้าศึกสมมุติ เป็นครูฝึก...ก็เลยไม่มีประสบการณ์บาเร็ตต้า ตรงนั้น มาคุยกัน
แต่พอมีประสบการณ์เล็กๆ จากสนามซ้อมยิงทั่วไป
บ่อยครั้งที่ระหว่างทำการยิง  เมื่อหยุดยิง  ก็จะปรับคันลดนกปืนลง เพื่อลดนกปืน นกก็จะตีลงบนตัวปืนเสียงดังน่าจะลั่น แต่มันไม่ลั่นหรอกครับ (แค่เสียงมันดังเท่านั้นเอง)
พอสั่งยิงใหม่ ผู้ยิงหลายคน ลืม เอาคันลดนกขึ้น จะเกิดอาการ ไกปืน หวืด ๆๆ  (ยิงไม่ออก) ....อย่างนี้ ก็เคยเห็น
.....ประการที่ 2  คนที่เคยยิงปืนที่ลำเลื่อน เกลี้ยงๆ  เช่น 1911  กล็อค ซีแซด  บราวน์นิ่ง ไฮพาวเวอร์  นอริงโก้ 9 มม. เอ็ม 213 ฯลฯ  การกริป ก็ไม่ต้องซีเรียส กับหัวแม่โป้ง  ของมือที่ยิง และมือที่มาช่วยประคองปืน
แต่ถ้าคนเหล่านี้ ที่คุ้นเคยกับปืนสไลด์เกลี้ยง ไปยิงปืนสไลด์ที่ท้ายสไลด์เป็นตุ่ม ๆด้านข้าง อย่างบาเร็ตต้า บางครั้ง ไอ้คันลดนกนี่ มันตีหัวแม่โป้ง เอาบ้างก็มี เพราะคนกริปปืนสไลด์เกลี้ยงไม่เคยต้องกังวัลต่อปัญหานี้เลย

รบกวนขอดูแบบกริปที่หัวแม่มือ(จะข้างไหนก็ได้)ถูกคันเซฟตี เฉี่ยว/เบียดหน่อยสิครับ...

พอดีบังเอิญใช้ทั้ง 1911 ทั้งกล็อก และ เบเรตต้า 92FS...

แต่ไม่เคยเจอปัญหานี้เลย ลองดูชัดๆจากด้านหลังจะเห็นได้ว่าสไลด์ด้านหลังส่วนบนมันสอบเข้า...

เซฟมันเก็บไว้ค่อนข้างมิดชิด โดยเฉพาะอย่างยิ่งข้างขวา...

ถ้าเป็นพวกที่สไลด์ส่วนบนไม่สอบเข้าอย่างวอลเทอร์ พีพีเค ก็ว่าไปอย่าง...
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 10:23:11 PM »

ขออภัยครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 07:31:41 AM »

ขออภัยครับ
ด้วยความเคารพ......ครับท่าน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 07:40:59 AM »

พอดีไม่ได้ไปร่วมฝึกใหญ่ๆ แบบมีข้าศึกสมมุติ เป็นครูฝึก...ก็เลยไม่มีประสบการณ์บาเร็ตต้า ตรงนั้น มาคุยกัน
แต่พอมีประสบการณ์เล็กๆ จากสนามซ้อมยิงทั่วไป
บ่อยครั้งที่ระหว่างทำการยิง  เมื่อหยุดยิง  ก็จะปรับคันลดนกปืนลง เพื่อลดนกปืน นกก็จะตีลงบนตัวปืนเสียงดังน่าจะลั่น แต่มันไม่ลั่นหรอกครับ (แค่เสียงมันดังเท่านั้นเอง)
พอสั่งยิงใหม่ ผู้ยิงหลายคน ลืม เอาคันลดนกขึ้น จะเกิดอาการ ไกปืน หวืด ๆๆ  (ยิงไม่ออก) ....อย่างนี้ ก็เคยเห็น
.....ประการที่ 2  คนที่เคยยิงปืนที่ลำเลื่อน เกลี้ยงๆ  เช่น 1911  กล็อค ซีแซด  บราวน์นิ่ง ไฮพาวเวอร์  นอริงโก้ 9 มม. เอ็ม 213 ฯลฯ  การกริป ก็ไม่ต้องซีเรียส กับหัวแม่โป้ง  ของมือที่ยิง และมือที่มาช่วยประคองปืน
แต่ถ้าคนเหล่านี้ ที่คุ้นเคยกับปืนสไลด์เกลี้ยง ไปยิงปืนสไลด์ที่ท้ายสไลด์เป็นตุ่ม ๆด้านข้าง อย่างบาเร็ตต้า บางครั้ง ไอ้คันลดนกนี่ มันตีหัวแม่โป้ง เอาบ้างก็มี เพราะคนกริปปืนสไลด์เกลี้ยงไม่เคยต้องกังวัลต่อปัญหานี้เลย

รบกวนขอดูแบบกริปที่หัวแม่มือ(จะข้างไหนก็ได้)ถูกคันเซฟตี เฉี่ยว/เบียดหน่อยสิครับ...

พอดีบังเอิญใช้ทั้ง 1911 ทั้งกล็อก และ เบเรตต้า 92FS...

แต่ไม่เคยเจอปัญหานี้เลย ลองดูชัดๆจากด้านหลังจะเห็นได้ว่าสไลด์ด้านหลังส่วนบนมันสอบเข้า...

เซฟมันเก็บไว้ค่อนข้างมิดชิด โดยเฉพาะอย่างยิ่งข้างขวา...

ถ้าเป็นพวกที่สไลด์ส่วนบนไม่สอบเข้าอย่างวอลเทอร์ พีพีเค ก็ว่าไปอย่าง...
เผอิญ..ส่งรูปไม่เป็นครับพี่ ...แต่เล่าให้ฟังได้ครับ 
มือขวาที่ผมจับปืน ผมชอบชูหัวแม่โป้ง ให้มันขึ้นมาชิดกับข้างๆ ลายกันลื่นของสไลด์ปืนน่ะครับพี่ นัยว่า เป็นการประคองปืน ให้แค่จับอยู่มือเท่านั้น เป็นความรู้สึกเฉพาะตัวว่า ถ้าหด หัวแม่มือไปจับ ไปกำด้ามปืน ในลักษณะแบบกำมือ เป็นกำปั้น จะรู้เกร็ง...พาลจะสั่น 
การชูนิ้วโป้ง มือที่จับปืนขึ้นมาชิดๆ ข้างสไลด์ แล้วใช้ สามนิ้ว จับหน้าด้าม อีกนิ้วเหนี่ยวไก รู้สึกว่า เป็นแค่การประคองปืน จึงไม่เกร็ง ไม่สั่น
...ที่นี้ ไอ้ที่เล่นอยู่ประจำ ก็ กล็อก ชูนิ้วชิดสไลด์ขนาดไหน มันก็แค่ถูไป ถูมา  หรือ 1911 ก็เหมือนกัน
แต่พอเวลาไปเล่น 92 กับผองเพื่อน ก็เคยชิน  จับแบบที่จับ กล็อค หรือ 1911   เวลายิง มันก็โดนเอาบ้าง ครับพี่
มันเป็นวิธีการจับปืนแปลกของผมเองแหละครับ เพราะถ้าจับปืนสองมือ แบบเอานิ้วโป้งมือไม่ถนัด มากดนิ้วโป้ง มือที่ถนัดไว้ให้แน่นๆ  ตามแบบตำรา พีพีซี เขาสอนไว้ สิ่งที่ผมพูด มันก็ไม่เกิดครับพี่
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 05:03:50 PM »

คุณเต่ากริปปืนประหลาดดีครับ...

แบบนั้นมันไม่น่าจะมั่นคงนะครับ...Huh
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 07:13:43 PM »

คุณเต่ากริปปืนประหลาดดีครับ...

แบบนั้นมันไม่น่าจะมั่นคงนะครับ...Huh

คุณหมอใช้มีดผ่าตัดช่วยแกหน่อยซิครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 07:04:30 AM »

ผ่าแล้วระวังเจอชิ้นส่วนปีน Glock นะครับ

โดยเฉพาะที่สมอง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
skid row
1911 never die
Full Member

คะแนน 178

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 09:09:33 AM »

เคยยิง92fsมาบ้างแต่ไม่เคยโดนคันเซฟบาดมือ  มีสิ่งเดียวที่ต้องระวังคือ เมื่อสไลด์ค้างเวลาปลดลำเลื่อนโดยการดึงท้ายสไลด์ถอยหลัง มือจะไปโดนคันเซฟลง พอจะยิงทีนี้วืด (คุณวิกเกอร์ จากวิกเกอร์แทคทิเคิลก็เตือนในเรื่องเดียวกันนี้  ว่ามันอาจเกิดขึ้นได้สำหรับปืนที่มีเซฟอยู่ท้ายสไลด์อย่างเบเรตต้า92) ไหว้

"DON'T TREAD ON ME"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 09:42:48 AM »

ผ่าแล้วระวังเจอชิ้นส่วนปีน Glock นะครับ

แต่งเฉพาะที่นิ้วโป้ง  ไม่ให้ไปเบียดกับเซฟปืน ก็พอแล้วมั้ง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 11:45:57 AM »

ผมกริ๊ปแบบนี้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 10:49:27 PM »

แต่งเฉพาะที่นิ้วโป้ง  ไม่ให้ไปเบียดกับเซฟปืน ก็พอแล้วมั้ง

เผื่อจะหายเพี้ยนบ้าง ครับพี่

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 08:34:47 PM »

เคยเจอสปริงคืนไกหักครับ ของผมเป็นเบเรตต้า 92 บริกาเดียร์ อาจจะเป็นเพราะใช้โอริงรองท้ายเข็มหนาเกินไปทำให้ไกเซตตัวผิดจังหวะ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 09:17:32 PM »

92FS ผมยิงได้กลุ่ม3นิ้ว/10นัด/15เมตร/( ปืนของรุ่นพี่เขาให้ผมยิงทดสอบให้ )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์