๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 09:01:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เร870กลุ่มสูงตลอดช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 4060 ครั้ง)
arnon22
เข้ามาเพื่อเรียนรู้
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 08:52:11 PM »

ผมฝึกยิงปืนลูกซอง เร870 20นิ้วแต่กลุ่มกระสุนกินสูงทุกครั้งคือเล็งตัวโดนหัว ผมว่าผมปะทับปืนดีแล้วนะครับ อยากให้เพื่อน สมช ช่วยแนะนำด้วยครับ

ไม่ได้ทำในสิ่งที่ชอบแต่ก็ยังชอบในสิ่งที่ทำ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 10:46:18 PM »

.......... Grin. ลองให้เพื่อนๆ ลองยิงก่อนดูครับ  หากเขายิงกันเข้าบริเวณจุดที่เล็งกันปรกติ    ก็แปลว่าศูนย์ปืนไม่มีปัญหา   ต้องปรับแก้วิธีการเล็ง เดินไก  ของตัวเราแล้วละครับ ....  หลงรัก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 12:27:24 AM »

มองผ่านแนวลำกล้องเอาเป้าวางบนปลายลำ เห็นเป้าไหม เห็นแล้วยิง
ไม่เห็นต้องใช้ 0 เลย
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 01:17:32 AM »

ยิงที่ระยะกี่เมตรครับพี่

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 01:23:17 AM »

- ถ้าเป็นรุ่นติดศูนย์ไรเฟิล  ปรับศูนย์หลังลง
- ถ้าเป็นรุ่นศูนย์ตุ่มทองเหลือง  เมื่อประทับปืนแล้วต้องเห็นแต่ตุ่มเหนือสันปืน ไม่เห็นลำกล้อง
   - ถ้าเห็นลำกล้องแสดงว่าสันพานท้ายสูงกว่าที่ควร  ปรับให้สันพานท้ายให้ต่ำลง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
arnon22
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 09:10:27 AM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมยิงระยะ3เมตรถึง10เมตรปืนจะกินสูง แต่ถ้า15เมตรขึ้นไปศูนย์ตรง25เมตรก็ตรงครับเป็นเฉพาะระยะใกล้ๆครับ แปลกทำไมไม่เหมือนcz452ผมยิงระยะ5-25เมตรเล็งเหมือนกันตรงดี เป้ากระป๋องโค๊ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2015, 09:21:04 AM โดย arnon22 » บันทึกการเข้า

ไม่ได้ทำในสิ่งที่ชอบแต่ก็ยังชอบในสิ่งที่ทำ
sak เมืองแป้
Hero Member

คะแนน 145

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:52:42 AM »

คิดว่าแรงรีคอยล์ ทำให้ลำกล้องสบัดขึ้น
หรือพานท้ายยังไม่เข้าร่องไหล่ กลุ่มเลยกินสูง
(ร่องไหล่).ใกล้กระดูกไหปลาร้า
แก้มแนบพานท้ายตลอดครับ
ปืนวาดไปไหนแก้มก้อต้องแนบไปด้วยตลอด

อบต.แม่ทราย 111 หมู่ 1 อ.ร้องกวาง จ.แพร่ 54140

08 357ุ6 4010(Dtac)
ธนาคารทหารไทย ออมทรัพย์ เลขบัญชี
arnon22
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 03:26:39 PM »

คิดว่าแรงรีคอยล์ ทำให้ลำกล้องสบัดขึ้น
หรือพานท้ายยังไม่เข้าร่องไหล่ กลุ่มเลยกินสูง
(ร่องไหล่).ใกล้กระดูกไหปลาร้า
แก้มแนบพานท้ายตลอดครับ
ปืนวาดไปไหนแก้มก้อต้องแนบไปด้วยตลอด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถ้าเป็นที่แรงรีคอยล์แก้ยังไงครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 01:57:52 AM »

โน้มตัวไปด้านหน้าหน่อยครับ...

ทิ้งน้ำหนักตัวลงที่ขาที่อยู่ด้านหน้า...

เล็งแบบอ.ผณิศวรบอก...

ประทับแบบท่านศักดิ์บอก...
oohmachine32
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 02:27:51 PM »

- ถ้าเป็นรุ่นติดศูนย์ไรเฟิล  ปรับศูนย์หลังลง
- ถ้าเป็นรุ่นศูนย์ตุ่มทองเหลือง  เมื่อประทับปืนแล้วต้องเห็นแต่ตุ่มเหนือสันปืน ไม่เห็นลำกล้อง
   - ถ้าเห็นลำกล้องแสดงว่าสันพานท้ายสูงกว่าที่ควร  ปรับให้สันพานท้ายให้ต่ำลง

สอบถามอาจารย์ครับ
สมิท M60 ใช้หลักการเดียวกับ ศูนย์ตุ่มทองเหลือง ลูกซองนี้ไหมครับ
เพราะศูนย์หน้า ใบศูนย์สูงกว่า ศูนย์หลังซึ่งเป็นเพียงแนวสันปืน
ถ้าเล็งให้เสมอกัน ศูนย์หน้าหรือลำกล้องต้องเอียงลง จะทำให้กินต่ำหรือเปล่าครับ

ซื้อมาแล้ว ตอนนี้ยังใช้ไม่ค่อยคล่องครับ

ขอบคุณครับ

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 12:14:34 AM »

ผมฝึกยิงปืนลูกซอง เร870 20นิ้วแต่กลุ่มกระสุนกินสูงทุกครั้งคือเล็งตัวโดนหัว ผมว่าผมปะทับปืนดีแล้วนะครับ อยากให้เพื่อน สมช ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมยิงระยะ3เมตรถึง10เมตรปืนจะกินสูง แต่ถ้า15เมตรขึ้นไปศูนย์ตรง25เมตรก็ตรงครับเป็นเฉพาะระยะใกล้ๆครับ แปลกทำไมไม่เหมือนcz452ผมยิงระยะ5-25เมตรเล็งเหมือนกันตรงดี เป้ากระป๋องโค๊ก

ระยะ 3 เมตร เล็งตัวโดนหัว ซึ่งระยะก็ประมาณ 30 ซม. จะว่าศูนย์หลังสูง ก็ไม่น่าจะยกได้สูงขนาดนั้น จะว่าจัดศูนย์ไม่ถูก ก็ยิงกระป๋องโค้กด้วย 452 ศูนย์เปิดที่ระยะ 25 เมตรโดน ก็ไม่ธรรมดา แล้วเวลาให้คนอื่นยิงมันยังกินสูงแบบพี่ยิงหรือเปล่าครับ

งงเหมือนกันครับ  เศร้า

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 08:55:51 AM »

- ถ้าเป็นรุ่นศูนย์ตุ่มทองเหลือง  เมื่อประทับปืนแล้วต้องเห็นแต่ตุ่มเหนือสันปืน ไม่เห็นลำกล้อง
   - ถ้าเห็นลำกล้องแสดงว่าสันพานท้ายสูงกว่าที่ควร  ปรับให้สันพานท้ายให้ต่ำลง

สอบถามอาจารย์ครับ
สมิท M60 ใช้หลักการเดียวกับ ศูนย์ตุ่มทองเหลือง ลูกซองนี้ไหมครับ
เพราะศูนย์หน้า ใบศูนย์สูงกว่า ศูนย์หลังซึ่งเป็นเพียงแนวสันปืน
ถ้าเล็งให้เสมอกัน ศูนย์หน้าหรือลำกล้องต้องเอียงลง จะทำให้กินต่ำหรือเปล่าครับ

ซื้อมาแล้ว ตอนนี้ยังใช้ไม่ค่อยคล่องครับ

ขอบคุณครับ

ปืนลูกโม่  ถ้าลากเส้นแนวตรงจากสันศูนย์หลัง (หรือสันปืนเมื่อเป็นแบบศูนย์ตาย) ถึงยอดศูนย์หน้า เทียบกับแนวลำกล้องแล้วแนวศูนย์จะชี้ขึ้นครับ  (หรือจะบอกว่าแนวลำกล้องชี้ลง  หรือยอดศูนย์หน้าสูง ก็ได้)  คือเล็งต่ำไว้นิดๆ พอปืนลั่นหัวกระสุนขยับเดินหน้าปืนก็จะขยับถอยหลัง แต่เราจับด้ามต่ำกว่าแนวลำกล้องปืนมันจึงเงยขึ้นนิดหน่อย ครับ
นี่เป็นคำอธิบายอย่างหนึ่งเรื่อง "ตาไม่เหมือนกัน" คนหนึ่งยิงกินสูง คนหนึ่งยิงเข้าเป้าพอดี  เพราะคนที่ข้อแข็งจับแน่นปืนกระดกน้อยครับ  คนจับหลวมๆ ปืนกระดกมากปืนกินสูง
ต้องลองยิงเองครับ  มือใหม่ยิงกินต่ำทุกคนเพราะขยำปืนครับ ไม่ใช่เพราะศูนย์หน้าสูง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
oohmachine32
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 01:14:50 PM »

[/quote]

ปืนลูกโม่  ถ้าลากเส้นแนวตรงจากสันศูนย์หลัง (หรือสันปืนเมื่อเป็นแบบศูนย์ตาย) ถึงยอดศูนย์หน้า เทียบกับแนวลำกล้องแล้วแนวศูนย์จะชี้ขึ้นครับ  (หรือจะบอกว่าแนวลำกล้องชี้ลง  หรือยอดศูนย์หน้าสูง ก็ได้)  คือเล็งต่ำไว้นิดๆ พอปืนลั่นหัวกระสุนขยับเดินหน้าปืนก็จะขยับถอยหลัง แต่เราจับด้ามต่ำกว่าแนวลำกล้องปืนมันจึงเงยขึ้นนิดหน่อย ครับ
นี่เป็นคำอธิบายอย่างหนึ่งเรื่อง "ตาไม่เหมือนกัน" คนหนึ่งยิงกินสูง คนหนึ่งยิงเข้าเป้าพอดี  เพราะคนที่ข้อแข็งจับแน่นปืนกระดกน้อยครับ  คนจับหลวมๆ ปืนกระดกมากปืนกินสูง
ต้องลองยิงเองครับ  มือใหม่ยิงกินต่ำทุกคนเพราะขยำปืนครับ ไม่ใช่เพราะศูนย์หน้าสูง
[/quote]

ขอบคุณครับ เรียกว่าเป็นการชดเชยจังหวะปืนที่จะขยับถอยหลังเวลากระสุนลั่นออกไป
 ผมจะทดลองทำตามที่อาจารย์แนะนำครับ

arnon22
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 10:37:18 PM »

เรียนคุณ คนส่องกล้อง ผมฝึกในบ่อกุ้งเลยไม่สะดวกให้ใครมาใช้ปืนแล้วสนามก็ไกลเป็น100กิโลคงต้องหาโอกาสไปยิงที่สนามบ้างเผื่อได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มเติม

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 08:43:04 PM »

เรียนคุณ คนส่องกล้อง ผมฝึกในบ่อกุ้งเลยไม่สะดวกให้ใครมาใช้ปืนแล้วสนามก็ไกลเป็น100กิโลคงต้องหาโอกาสไปยิงที่สนามบ้างเผื่อได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มเติม

.......... Grin. ลองให้เพื่อนๆ ลองยิงก่อนดูครับ  หากเขายิงกันเข้าบริเวณจุดที่เล็งกันปรกติ    ก็แปลว่าศูนย์ปืนไม่มีปัญหา   ต้องปรับแก้วิธีการเล็ง เดินไก  ของตัวเราแล้วละครับ ....  หลงรัก

คุณนินจา ก็แนะให้คนอื่นลองยิง คุณกลับไม่ว่าอะไร แต่ผมแนะบ้าง เหมือนค่อนแคะ มีอะไรหรือครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์