๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:30:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเท้าพี่ ๆ หาปืนยาวดี ๆ มาฝึกสมาธิลูกชาย กับ CZ452+Nikon4-16x42  (อ่าน 14479 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 04:03:10 PM »

ที่พี่สุพินท์เตือนเพราะการยิงปืนใส่วัตถุแข็งที่มีผิวเรียบหัวกระสนอาจแฉลบได้ครับ...

ไหนๆแถมเตือนเรื่องการใส่อุปกรณ์ป้องกันไปด้วยเลยครับ...

เห็นว่าอุดหูกันดีแล้ว แต่ตาควรใส่แว่นเพื่อกันสะเก็ดหรือเขม่าด้วยครับ...
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 01:05:29 AM »

ขอบคุณครับ จะได้ไปหาแว่นมาลองดูครับ
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 10:25:58 AM »

ไหว้พี่หัดให้น้องยิงปืนตั้งแต่กี่ขวบครับ. คือผมอยากทราบว่าเด็กอายุเท่าไหร่จึงจะเริ่มหัดได้ครับ ไหว้
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 11:06:46 AM »

ผมดูคลิปใน YouTube มีหลายคนสอนตั้งแต่ 4 ขวบครับ
ยิง .22 Crickett เป็นปืนยาวลูกเลื่อน ขนาดเล็ก น้ำหนักเบา ใส่กระสุนทีละนัด ไม่มีแมกกาซีนครับ
เวลาจะยิง หลังจากป้อนกระสุนแล้ว ต้องดึงขึ้นลำทุกครั้งก่อนยิง
ความปลอดภัยสูงมากครับ แถมแม่นด้วย ดูมาเป็น 10-20 เด็กที่ยิง ทั้งผู้ใหญ่ที่มาทดสอบ
แต่ไม่เห็นมาขายบ้านเราครับ เมืองนอกมีหลายสี รวมถึงสีชมพูด้วย

คลิปเด็กผู้หญิง5ขวบ ยิงcrickettสีชมพู
http://youtu.be/JrPq6xao0dE

อันนี้4ขวบ
http://youtu.be/BM309sp1oWA

คลิปนี้ผมชอบที่สุดครับ ลูกชาย6ขวบ ล่าไก่งวงกับพ่อ
http://youtu.be/y8UJcIcXIrY

ที่ใกล้เคียงสุดก็ CZ scout ที่ออกแบบมาเพื่อเด็ก
ลำกล้องสั้นเหมือนกัน พานท้ายก็สั้นด้วย มีแมกกาซีนแต่ป้อนกระสุนได้ทีละนัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2015, 12:00:25 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 11:26:21 AM »

แต่ปัจจัยสำคัญ ไม่ได้อยู่ที่ปืนครับ

ผมมองที่ความรับผิดชอบ ความเป็นผู้ใหญ่ Mature เป็นหลักครับ
เพราะปืนหากผิดพลาด อาจมีความเสียหายมากมายครับ
น้องเพชรอยากยิงปืนมาตั้งแต่ 5 ขวบแล้วครับ ขอผมมาตลอด
ผมพยายมาสอนความรับผิดชอบ ฝึกสมาธิมาตลอด
แต่ด้วยความเป็นเด็กที่ไม่ซน แต่..... โคตรซน
ก็เลยเริ่มช้า สำหรับผมอาจหัดช้าไปด้วยซ้ำครับ

ผ่านไป6ปี อายุ11ขวบ คิดว่าในใจว่า
ความรับผิดชอบดีขึ้นบ้างแล้ว สมาธิพอมี เลยพาไปยิงปืนยาวAR-7 ที่ผมมีครับ

หัวข้อ: ยิงปืนครั้งแรกในชีวิตน้องเพชร(11ขวบ) กับ AR-7 Armalite Explorer .22 ปืนยังชีพครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=242275.0

ตอนนั้นรู้เลยว่าเรามาถูกทางแล้ว
น้องเพชรเป็นผู้ใหญ่ขึ้นมาก มีสมาธิดีขึ้นหลังจากได้ยิงปืน
แต่AR-7 เป็นปืนยาวเซมิออโต้ ยิงได้ตามใจ
แต่ผมอยากให้ละเมียดละมัยกว่านี้ จึงเป็นที่มาของปืนกระบอกนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2015, 09:33:08 AM โดย aids » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 11:35:31 AM »

มี Win อยู่กระบอกหนึ่งบรจุทีละนัดโหลดแล้วต้องตึงเข็มขึ้นด้วย
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 11:47:31 AM »

จริง ๆ scout เป็นอะไรที่เหมาะกับเด็กมาก ๆ
ทั้งขนาด ความแม่นยำ และการบรรจุทีละนัด
ซึ่งอนาคตเราสามารถซื้อแมกกาซีน 5-10 นัด มาใช้ได้ด้วย
แต่ด้วยความที่น้องเพชรเป็นเด็กค่อนข้างสูงครับ ประกอบกับอยู่ระหว่างการก้าวขึ้นเป็นผู้ใหญ่
เลยเลือก ตัวStandardมาครับ ที่สำคัญพ่อมันจะได้ยิงด้วย Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2015, 09:29:55 AM โดย aids » บันทึกการเข้า
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 08:29:05 PM »

ไหว้ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 07:34:17 PM »

เออ...ดีแฮะ..มีพ่อประเสริฐ..กันทั้งนั้นเลย  สมัยเด็กๆ  ต้องไปหาปลอกดระสุน  มายัดลูกแก็ป สร้างปืนทั้งกระบอกขึ้นมาเองด้วย วิศวะกร ป.2 จำไม่ได้ว่ากี่ขวบ เป้าสังหารคือ  คางคก และกิ้งก่า.ที่เคราะห์ร้าย ไม่มีอะไร คุณพ่อนั้น ประเสริฐแล้ว..ผมแค่แอบอิจฉา  ลูกๆของท่านเท่านั้นเอง อยากให้เขาชอบ..ด้วยความรู้สึกชอบ..ของเขาเอง มันจะทำให้เขาพัฒนาตัวเองได้ด้วย
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 07:40:49 PM »

ชะช่า..ติดกล้องใส่หูครอบกันเสียงซะด้วย ลูกเอ้ย.
ออฟชั่นครบจริงๆ
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 07:59:58 AM »

ขอบคุณครับพี่tao

น้องเพชรชอบปืนด้วยตัวเองแน่นอนครับ เพราะร่ำร้องอยากยิงมาตลอด
ปกติจะเป็นเด็กค่อนข้างซน ไม่ช่ายยยยยยยย...... โคตรซน
สมาธิอยู่กับอะไรได้ไม่นานนัก พอมาได้ยิงปืน เปลี่ยนไปเป็นคนละคนเลยครับพี่
พอจับจุดได้ เห็นช่องเห็นแวว พ่อมันเลยลงทุนครับ (สนองตันหาพ่อด้วย) 555
ที่จริงปืนยุคนี้จะครบใช้งานได้ราคาก็ไม่น้อย ผมจ่ายไป52ใบเทา
ไปยิงกับลูกในชั่วโมงนั้นCCI100นัด รวมโน่นนี่นั่นก็อีกใบเทา
ค่าฝึกสมาธิลูกด้วยวิธีนี้ จ่ายไม่น้อยครับ แต่สำหรับผม คุ้มค่ามากที่สุดครับ
แค่เห็นลูกพัฒนาเป็นผู้ใหญ่ที่ดี มีความรับผิดชอบ ในชีวิตตนและชีวิตคนอื่น
เพราะสิ่งที่เขาถือจับ หากใช้ผิดที่ผิดทาง มันรุนแรงไม่น้อยครับ
ทุกวันนี้ผมให้น้องเพชรช่วยล้างปืน ให้หยิบจับทุกกระบอกที่มีโอกาส และอยู่ในสายตา
เชื่อไหมพี่ ไม่ว่าจะส่งปืนกระบอกเดิมให้เขากี่ครับ
พอรับปืน เขาจะตรวจสอบลูกในรังเพลิงก่อนทุกครั้ง จนเป็นนิสัยเลยครับ
(ทั้ง ๆ ที่นาทีที่แล้วเขาตรวจรังเพลิงไปแล้ว รู้อยู่แล้วว่าไม่มีลูก)
ส่งรับกันพ่อลูก ลองจัดท่ายิงกันและกัน ยืนยิง นั่งยิง นอนยิง ให้เขาเปรียบเทียบความนิ่ง
ได้สื่อสารพูดคุย สร้างความสัมพันธ์พ่อลูก ผมมีความสุขครับ

นี่มี Request จากลูกชายมาแล้วว่า.... "คุณพ่อ น้องเพชรอยากยิงแบบไม่ติดกล้องบ้าง"
ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าตั้งกล้องไม่ใช่เรื่องง่ายสำหรับมือใหม่อย่างผม ก็ถอดกล้องเล็งออกทันทีเพื่อประสบการณ์ลูก
มีโอกาสได้ลองศูนย์เปิด จะมารายงานครับพี่ ๆ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 11:20:34 AM »

เชื่อไหม...ถ้าประเทศนี้  มีพ่อ..เอาใจใส่ลูก..ไม่ต้องเท่านี้...เอาแค่ครึ่งหนึ่งของพ่อคนนี้...อาจมีหลายๆกรม..กอง...ของประเทศนี้...ต้องยุบหน่วยงานกันเลย...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 11:23:54 AM »

เพราะตอนนี้ มีหลายครอบครัว..พ่อไปทาง...ลูกไปทาง...แม่ก็ไปอีกทาง...ปัญหาจึงเกิด..เลยต้องเกิดหน่วยงาน..ตามแก้ปัญหา..ก็ปลายเหตุอีกนั่นแหละ ต้นเหตุอยู่ที่นี่แหละ...พ่อมันคนเดียวนี่แหละ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 11:26:41 AM »

ขอให้พ่อมัน  ดูแลลูกคนนี้..แบบนี้..รักษามาตรฐานนี้ไว้ตลอดไป  จะขอบคุณที่สร้างทรัพยากรมนุษย์ดีๆ ไว้แก่สังคมนี้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 11:28:33 AM »

ไม่เหมือนพ่อมันบางคน  เกิดได้  สร้างได้ แต่ไม่ดูแล  ทิ้งไว้ให้เป็นภาระ ของคนอื่น  พอโตขึ้น  ก็สร้างภาระแก่สังคม.
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์