๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 11:46:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเท้าพี่ ๆ หาปืนยาวดี ๆ มาฝึกสมาธิลูกชาย กับ CZ452+Nikon4-16x42  (อ่าน 14468 ครั้ง)
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 10:54:11 PM »

จากที่ได้พาน้องเพชรไปยิงปืนครั้งแรกกับ AR-7 ตามกระทู้นี้

ยิงปืนครั้งแรกในชีวิตน้องเพชร(11ขวบ) กับ AR-7 Armalite Explorer .22 ปืนยังชีพครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=242275

ดูแนวว่าลูกชายน่าจะชอบ และปั้นได้ ผมก็เริ่มศึกษา อ่าน กระทู้เก่า ๆ ที่กูรูท่านเคยตั้งไว้
เลยเล็งปืนครู หาปืนยาว.22 ลูกเลื่อนซักกระบอก มาฝึกสมาธิลูกชายครับ

ไปเดินวังหลังกับเพื่อน กะว่าจะเดินเล่น ๆ ดันเจอกระบอกนี้เข้า CZ452 standard 6 เกลียว
ถูกใจที่สุด คือลายไม้ครับมันสวยมาก เป็นเส้นวงชัด ซึ่งต่างจากกระบอกอื่น ๆ ที่ได้ผ่านตา

ถึงขั้นอดใจไม่ไหววางมัดจำหมื่นนึง ทั้ง ๆ ที่ยังไม่มีป.3เลยด้วยซ้ำ
สนนราคาถูกกว่าสวัสดิการซะอีก 28 ใบเทา ไม่ต้องติด5ปีวุ่นวาย เลยตัดสินใจง่ายไปใหญ่ครับ
จะดูปืนให้ลูก กลายเป็นกิเลสของพ่อซะแล้ว 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2015, 06:21:15 AM โดย aids » บันทึกการเข้า
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 11:45:03 PM »

วันรุ่งขึ้น ก็รีบวิ่งแจ้นไปขอ ป.3
ระหว่างที่เฝ้ารอ ก็หาข้อมูลเรื่องกล้องไปพลางๆ อ่านจากกูรูในwebนี้บ้าง
ดูจากwebต่างประเทศบ้าง ดูจาก Youtube : Long Length Shooting บ้าง
รู้เรื่องบ้าง เข้าใจบ้าง ตามกำลัง ความสามารถที่พอมี

เลยนำมาตั้งเงื่อนไขการซื้อกล้องเล็งครั้งนี้ แบบsnake snake fish fish ของผมเอง ตามนี้ครับ

+ อยากได้กล้องที่ไม่ถูก ไม่แพงเกินไปนัก ราคาประมาณครึ่งนึงของราคาปืน
+ กำลังขยายไม่ต้องมาก เพื่อให้ภาพที่มองมีขนาดใหญ่สบายตา ไม่วูบวาบ หาเป้าไม่เจอ
+ อยากได้เลนส์วัตถุใหญ่ ๆ เท่าที่จะทำได้ จะได้รับแสงได้ดี Exit puple สูง ๆ
ผมเล่นกล้องอยู่บ้างตั้งแต่สมัยกล้องฟิล์ม เลยพอทราบข้อได้เปรียบในการรวมแสง ของเลนซ์ใหญ่ ๆ
+ ปุ่มหมุนปรับสูง-ต่ำ ควรมีขีดบอกจะได้รู้ว่า หมุนมากี่รอบแล้ว ปรับซ้ายขวาก็เช่นกัน
+ เส้นเล็ง MIL DOT จะได้หาระยะห่างเป้าได้คร่าว ๆ และเล็งเผื่อได้ สงสัยดูหนังSniperมากไปหน่อย

+ อยากได้ First Focal Pain จุด MIL DOT จะได้ขยายตามกำลังขยายที่กล้อง คำนวณได้ไม่พลาด
Spec.เยอะขนาดนี้ ก็ต้องNight Forceราคาหลักแสนแน่แล้ว แพงกว่าปืนไปบานโข Shocked

ตัวอย่างการหาระยะจาก MIL DOT ครับ

<a href="http://youtu.be/l-WNofGasFo" target="_blank">http://youtu.be/l-WNofGasFo</a>
http://youtu.be/l-WNofGasFo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 02:36:17 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 12:07:26 AM »

ด้วยความเคารพ สิ่งที่จะเล่าให้พี่ ๆ ฟังเป็นการพิจารณาการตัดสินใจ บนเงื่อนไขของผมที่ตั้งไว้
พิจารณาตามราคา ตามช่วงเวลา สถานการณ์ ตามสินค้าที่มีขายในช่วงเวลานั้น ๆ
ที่สำคัญ พิจารณาตามความรู้อันน้อยนิดของผม จึงอาจไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับท่านอื่น ๆ ครับ Wink
แต่อาจจะแค่เหมาะกับผมในช่วงเวลาดังกล่าว
จึงกราบขออภัยไว้ล่วงหน้า  ไหว้ หากปัจจัยของผมต่างไปจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ครับ Smiley

แล้วผมก็ต้องกลับมาสู่โลกความจริง ตามงบประมาณ ตามเงื่อนไขที่ตั้งไว้ครับ

ฝันอยากได้แต่ของดี แต่ปัจจัยไม่เอื้อ เรามาเดินหาของที่มีขายจริงในท้องตลาดดีกว่า
ว่าแล้วก็ ไปจอดรถที่The old Siam ขับผ่านร้านปืนที่เราจองไว้ คิดในใจว่า ป.3ออกเมื่อไหร่เจอกัน
เข้าร้านนี้ ออกร้านโน้น เจอกล้องราคาเบาสามใบเทา มีไฟเปลี่ยนสีได้ด้วย
แต่คุณภาพความใสของเลนซ์ ก็คุ้มค่าตามราคาของเขา จึงไม่เข้าเงื่อนไขที่ผมตั้งไว้ตามกระทู้ข้างบน

แอบไปร้านดังเรื่องกล้อง ลุงชอบ ท่านใจดีบริการดีมาก ให้ความรู้ต่าง ๆ ให้เราส่องกล้องตัวอย่าง
เลยได้รู้ว่า ของดี ๆ เป็นยังไง ทั้งตัวราคาหลังพัน ไปถึงLeupoldหลักแสน ได้ดูได้จับได้ส่องครบ
รุ่นที่ราคาพอได้แล้วมี Mil dot ด้วย ก็มี bushnell รุ่นbanner และรุ่น trophy เลนส์ใสขึ้นอีกแพงขึ้นอีก ก็รุ่นXLT
ที่ยังขาดไปนิดก็คือ ปุ่มหมุนTurretปรับสูงต่ำขนาดค่อนข้างเล็ก
เขาออกแบบมาเพื่อการปรับครั้งเดียว แล้วไม่ยุ่งกับมันอีกครับ
Turretไม่มีขีดบอก ว่าเราหมุนไปกี่รอบ ต้องเป็นรุ่นใหญ่ ๆ ขึ้นไปเท่านั้น
ทั้ง2รุ่นเล็กที่เหมาะกับงบ แต่ตอนนั้นของหมดต้องรอของเข้า
ประกอบกับผมยังไม่ได้ปืน เลยหาความรู้ต่อไปก่อนครับ

ภาพซ้าย Turretที่ปรับแล้วเห็นว่าปรับไปกี่รอบ ภาพขวาปรับแล้วปิดฝาครอบเลยไม่ให้ใครมากวนครับ
ภาพล่าง ตัวอย่างของแพง หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2015, 03:03:33 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 08:46:54 AM »

+ ให้ก่อนครับพี่เอด 

ไปร้านลุงชอบผมว่าไม่ผิดหวังนะครับ ส่วนเรื่องกล้องอื่นๆเดี๋ยวคงมีพี่ๆมาแนะนำครับ

aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 08:55:50 AM »

+คืนให้ครับพี่dig ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ
เดี๋ยวว่างจากงาน มาเหลาต่อครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 10:37:39 AM »

อ่านแล้วได้แต่อิจฉาครับ จองปืนก่อนแล้วค่อยไปขอ ป.๓ ถ้าเป็นผมเงินมัดจำโดนริบทุกครั้งที่จองเลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 01:37:15 PM »

แล้วก็มีโอกาสได้เดินหากล้องอีก 2-3 ร้าน

ไปเจอร้านที่ขาย Falcon ถึงเลนส์จะไม่ใสเท่าTroply แต่ได้ First Focal Pain ด้วย
แต่ด้วยความที่ไม่มีสินค้าจะขาย มีแต่ตัวโชว์ ก็เลยยังเล็ง ๆ ต่อไป
ซึ่งร้านดังกล่าว มี Nikon รุ่นเล็ก ๆ ที่หน้าเลนส์แค่ 32มม. เล้นเล็งสำหรับ.22โดยเฉพาะ
ไม่ใช่ MIL DOT แบบที่ตั้งใจ แต่ก็ขอส่องดู
รู้เลยครับว่า เลนส์ใช้เทคนิคเดียวกันกับเลนซ์กล้อง
ใสดีมาก แจ่มพอกับ XLT เลยครับ ราคาแปดเก้าใบเทา ถูกกว่าครึ่ง

เลยกลับบ้านมาค้น Internet หาว่า Scope Nikon มีSpec.ตามเงื่อนไขที่เราตั้งไว้ไหม
ไปเจอที่เหมาะกับเราอยู่ 2 รุ่นครับ
Prostaff 5 ราคาประมาณ 300 USD และ
Monarch 3 ราคาประมาณ 470 USD
ซึ่งทั้ง2รุ่นนี้ มีตัวแทนขายในประเทศเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 10:10:33 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 01:55:56 PM »

Nikon Monarch ไงเลนส์ใส อย่างอื่นเรื่องรองครับยิ่งเอาใช้กับ .22 เคยใช้กับ Ruger 10/22 ยิงรณยุทธมาแล้ว
ตัว 1416 ของผมติด Sportview ถูกๆเซ็ทที่ 50 เมตรปรับ 0 ปิดฝาแล้วแทบไม่ไปยุ่งยกเว้นเอาไปยิง 200 เมตรค่อยเปิดฝาปรับคลิ๊กขึ้นตามที่ทดสอบและจดไว้แค่นั้นเอง
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 02:00:34 PM »

พอดูราคาแปลกใจเลยครับ บ้านเรา
ตั้งราคา Prostaff5 ไว้ 14ใบเทา / Monarch3 16ใบเทา
เมืองนอกต่างกัน 170 USD เมืองไทยต่างกัน 2ใบเทา
แบบนี้ตัดสินใจได้เลยครับ เอากล้อง Monarch3 กลับบ้าน ทั้ง ๆ ที่ยังไม่มีปืนเลยด้วยซ้ำ

พอได้ของ ก็มาหาข้อมูลเพิ่ม เลยทราบว่า
Prostaff5 ออกแบบมาสำหรับ RIM Fire คือ .22
แต่ Monarch3 ทนกำลังได้มากกว่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 10:11:41 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 02:12:48 PM »

เปิดกล่องมา กล้องอยู่ในซองพลาสติกอีกชั้น
มีคู่มือการใช้งานกล้อง มีคู่มือการคำนวณMIL DOT ใบรับประกัน1ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2015, 02:14:29 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 02:27:54 PM »

วิธีคำนวณระยะห่างเป้าจาก MIL DOT ครับ
ขออนุญาตแปลตามภาษางู งู ปลา ปลา ที่ได้ร่ำเรียนมา
ถ้าถูกผิด รบกวนท่านกูรูช่วยแก้ไขเพิ่มเติม จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

คำนวณง่ายมาก ๆ ครับ

เอาขนาดเป้า คูณด้วย 1000 หารด้วย จำนวน MIL ที่เราอ่านได้ ก็คือระยะทางครับ

เช่น... ถ้าเราอ่านความสูงคน(ฝาหรั่งสูงประมาณ1.8ม.) ในกล้องได้ 2 MIL
แปลว่า ตาคนนี้อยู่ห่างจากเรา = 1.8 x 1000 / 2 = 900 เมตรครับ

จะเป็นวัตถุอื่นก็ได้เช่นกันครับ
ถ้าเรารู้ขนาดหน้าต่าง กว้างประมาณ 0.6 เมตร อ่านจากกล้องได้ 3 MIL
แปลว่าหน้าต่างบานนี้อยู่ห่างจากเรา = 0.6 x 1000 / 3 = 200 เมตรครับ

เพียงแค่รู้ขนาดคร่าว ๆ ของวัตถุ คำนวณได้หมดครับ
ทางรถไฟบ้านเรา  0.8 ม.
รถยนต์ยาวประมาณ 5.5 ม.
ลองกลับไปเอาสายวัด วัดขนาดสิ่งต่าง ๆ ดูนะครับ สนุกดีครับ
เจ้าระยะนี่แหละครับ มีผลมากต่อการปรับกล้องให้ยิงเข้าเป้าครับ

ว่ากันตามทฤษฎีนะครับ ประสบการณ์ผมยังน้อยรอคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2015, 02:58:27 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 02:46:31 PM »

ตัวกล้อง Zoom ได้ตั้งแต่ 4 เท่า จนไปถึง 16 เท่าครับ
เวลาบิดหมุนเพื่อปรับกำลังขยาย จะค่อนข้างใช้แรงนิด แปลว่ามันไม่เลือนง่าย ๆ แน่

แต่กล้องตัวนี้ไม่ใช่ FFP (First Focal Pain)  
ถ้าผมจะคำนวณระยะเป้าจาก MIL DOT ต้องปรับไปที่กำลังขยาย 12 เท่า ครับ
จะเห็นเลยครับว่าไม่มีเลข 12 แต่เขียนคำว่า MIL ไว้แทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 10:14:26 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 03:01:34 PM »

เลนส์วัตถุขนาดใหญ่ สมใจผม 42 มม. ให้ภาพขนาดสบายตามาก
(ที่จริงเมืองนอกมีขนาด 50 มม. ด้วย แต่ไม่เอามาขาย ไม่งั้นผมคงโดนแน่ ๆ)
เคลือบผิวเลนส์ ตามกระบวนการเหมือน เหมือนเลนส์กล้อง

เส้นเล็งสีดำ MIL DOT ได้มาสมใจ
แต่ที่พิเศษ แล้วผมมาเจอตอนของอยู่ คือ
เส้นเล็งสีดำ หากส่องบนพื้นดำด้วยกัน มันเปลี่ยนเป็นสีเป็นสีแดงเหมือนทองแดงครับ
แปลว่าเราใช้งานเส้นเล็งในที่ ๆ มีแสงน้อยได้ โดยไม่ต้องพึ่งแบตเตอร์รี่เลยครับ
เสียดาย กล้องมือถือผม ไม่สามารถถ่ายออกมาได้ ขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2015, 03:03:17 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 03:08:45 PM »

ตัวกล้องมีฝาปิดเลนส์ มาให้เสร็จสรรพ ไม่ตองหาซื้อเพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2015, 03:12:40 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 03:18:23 PM »

ฝาครอบตัวปรับ Turret สูงต่ำ ซ้ายขวา
ทำจากอลูมิเนียม ดูแข็งแรงดี
ฝาตัวปรับชดเชยลม มีรูปพิเศษอักษร M ย่อมาจาก Monarch

Turret ปรับคลิ๊กละ 1/4 MOA
และมีขีดบอกว่าหมุนไปแล้วกี่รอบ ซึ่งมีใน Monarch3
Prostaff5 รุ่นเล็ก ไม่มีขีดบอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2015, 03:22:10 PM โดย aids » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์