๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:23:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเเนะนำเรื่องการอุธรณ์ ด้วยครับ  (อ่าน 6383 ครั้ง)
paoza
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 10:24:47 PM »

คือผมโดนนายทะเบียนปฏิเสธการออก ป3 อ้างว่า มีปืนอยู่เเล้วหลายกระบอก ผมเห็นว่าไม่เป็นธรรมกับตัวเอง เเถมยังโดนขู่มาอีกว่าถ้าทำเรื่องอุธรณ์จะเรียกตรวจปืนทั้งหมดเเล้วก็ยึดด้วยผมควรทำอย่างไรดีครับ ไหว้
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 10:58:10 PM »

ปืนไม่ได้เอาไปทำผิดกฏหมายยึดได้ด้วยหรือครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 11:48:22 PM »

รอเขาย้าย
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 12:10:23 AM »

รอเขาย้าย

ตามที่พี่เขาแนะนำข้างต้น  ...... บางครั้งหลักกฎหมาย กับในชีวิตจริงมันก็ไม่ได้ไปในทิศทางเดียวกัน
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 02:01:18 PM »

1567
paoza
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 02:10:36 PM »

ไหว้ทุกคำเเนะนำครับ
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 03:11:29 PM »

นายทะเบียนพวกนี้กลั่นแกล้งรังแกสารพัดครับ ถ้าสู้จริง หลายท่านในเวบนี้ ช่วยได้

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 04:48:12 PM »

บ้านผมผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านขอป3สวัสดิการ บอกว่ายังเป็นผู้ช่วยไม่ถึงปีไม่ให้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 12:57:19 PM »

1.ปัจจุบัน พ.ร.บ.อำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ พ.ศ.2558 มีการบังคับใช้แล้ว  ผมคิดว่าการขอใบ ป.3 เป็นการอนุญาตอันหนึ่งที่อยู่ในข่ายบังคับตาม พ.ร.บ.นี้
2.จำได้ว่ามาตรา 7 กำหนดให้ผู้อนุญาตต้องจัดทำคู่มือประชาชน  ที่ต้องมีรายละเอียดว่าต้องใช้เอกสารใดบ้าง
3.มาตรา 8 ระบุว่าหากประชาชนยื่นคำขอฯ พร้อมเอกสารตามรายการในคู่มือประชาชนครบถ้วน/ถูกต้องแล้ว  เจ้าหน้าที่จะต้องรับไว้ดำเนินการต่อไป หากเห็นว่าเอกสารไม่ครบถ้วน/ถูกต้อง จะต้องให้ผู้ขอฯแก้ไขหรือนำกลับมาเพิ่มเติมในระยะเวลาที่กำหนด
4.การพิจารณาอนุญาตหรือไม่ หากไม่มีการกำหนดระยะเวลาไว้ใน พ.ร.บ.อาวุธปืน ก็ให้พิจารณาให้แล้วเสร็จใน 30 วัน หากการพิจารณาไม่แล้วเสร็จ ผู้อนุญาตต้องทำหนังสือแจ้งผู้ขอฯ ว่ามีเหตุขัดข้องใดทกๆ 7 วัน
ขอให้ลองศึกษากฎหมายนี้ดูก่อนครับ(ขออภัยไม่มีรายละเอียดของกฎหมาย ขอให้หาดูในGoogle)
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 01:02:54 PM »

ลองศึกษากฎหมายตามนี้ครับ http://www.opdc.go.th/uploads/files/2558/23012015.pdf
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 02:45:47 PM »

1.ปัจจุบัน พ.ร.บ.อำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ พ.ศ.2558 มีการบังคับใช้แล้ว  ผมคิดว่าการขอใบ ป.3 เป็นการอนุญาตอันหนึ่งที่อยู่ในข่ายบังคับตาม พ.ร.บ.นี้
2.จำได้ว่ามาตรา 7 กำหนดให้ผู้อนุญาตต้องจัดทำคู่มือประชาชน  ที่ต้องมีรายละเอียดว่าต้องใช้เอกสารใดบ้าง
3.มาตรา 8 ระบุว่าหากประชาชนยื่นคำขอฯ พร้อมเอกสารตามรายการในคู่มือประชาชนครบถ้วน/ถูกต้องแล้ว  เจ้าหน้าที่จะต้องรับไว้ดำเนินการต่อไป หากเห็นว่าเอกสารไม่ครบถ้วน/ถูกต้อง จะต้องให้ผู้ขอฯแก้ไขหรือนำกลับมาเพิ่มเติมในระยะเวลาที่กำหนด
4.การพิจารณาอนุญาตหรือไม่ หากไม่มีการกำหนดระยะเวลาไว้ใน พ.ร.บ.อาวุธปืน ก็ให้พิจารณาให้แล้วเสร็จใน 30 วัน หากการพิจารณาไม่แล้วเสร็จ ผู้อนุญาตต้องทำหนังสือแจ้งผู้ขอฯ ว่ามีเหตุขัดข้องใดทกๆ 7 วัน
ขอให้ลองศึกษากฎหมายนี้ดูก่อนครับ(ขออภัยไม่มีรายละเอียดของกฎหมาย ขอให้หาดูในGoogle)

เยี่ยม

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 04:26:23 PM »

แล้วนายทะเบียนได้ปฏิเสธมาเป็นลายลักษณ์อักษรหรือเปล่าครับ เพราะถ้าปฏิเสธด้วยปากเปล่า เรายังไปอุทธรณ์ไม่ได้ครับ แต่หากเกินเวลาเราสามารถไปฟ้องศาลปกครองให้เร่งรัดการพิจารณาได้ ส่วนทางนายทะเบียนจะพิจารณาให้หรือไม่ก็เป็นดุลพินิจของนายทะเบียน ยิ่งถ้าเรามีอยู่แล้ว และทางนายทะเบียนเห็นว่าเพียงพอต่อการปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน พอเราไปอุทธรณ์ รมต. มหาดไทยก็จะเห็นด้วยกับนายทะเบียน สุดท้ายพอเราไปฟ้องศาลปกครองก็จะเห็นไปในทางเดียวกันกับนายทะเบียนหากคำปฏิเสธของนายทะเบียนนั้นถูกต้องและชอบด้วยกฎหมายครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:00:00 PM »

แล้วนายทะเบียนได้ปฏิเสธมาเป็นลายลักษณ์อักษรหรือเปล่าครับ เพราะถ้าปฏิเสธด้วยปากเปล่า เรายังไปอุทธรณ์ไม่ได้ครับ แต่หากเกินเวลาเราสามารถไปฟ้องศาลปกครองให้เร่งรัดการพิจารณาได้ ส่วนทางนายทะเบียนจะพิจารณาให้หรือไม่ก็เป็นดุลพินิจของนายทะเบียน ยิ่งถ้าเรามีอยู่แล้ว และทางนายทะเบียนเห็นว่าเพียงพอต่อการปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน พอเราไปอุทธรณ์ รมต. มหาดไทยก็จะเห็นด้วยกับนายทะเบียน สุดท้ายพอเราไปฟ้องศาลปกครองก็จะเห็นไปในทางเดียวกันกับนายทะเบียนหากคำปฏิเสธของนายทะเบียนนั้นถูกต้องและชอบด้วยกฎหมายครับ

ตรงใหนคืนเพียงพอครับ บางคนใช้ดุลพินิจให้ได้สั้น 1 ยาว 1 บางคนให้ได้เป็นสิบ เป็นร้อยกระบอก แล้วทำไม กทม ขอได้ถ้าคุณสมบัติครบ คำว่าดุลพินิจมันมีมาตรฐานอยู่ตรงใหน ทำไมไม่ยึดตามหลักกฏหมายโดยเคร่งครัด ใช้ดุลพินิจแบบไม่มีมาตรฐานอ้างอิงเลยในแต่ละท้องที่ อย่างนี้น่าจะเรียกว่าแล้วแต่ความคิดของนายทะเบียนแต่ละคนดีกว่าใหม คนใหนมองปืนและผู้ขออนุญาตในทางที่ดีก็ได้ คนใหนมองปืนและผู้ขออนุญาตในทางที่ไม่ดีก็ไม่ได้ทั้งที่เขามีคุณสมบัติครบถูกต้องตามกฏหมาย  Huh

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 09:16:43 PM โดย SIN_JAI » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:20:17 PM »

ตรงใหนคืนเพียงพอครับ บางคนใช้ดุลพินิจให้ได้สั้น 1 ยาว 1 บางคนให้ได้เป็นสิบ เป็นร้อยกระบอก แล้วทำไม กทม ขอได้ถ้าคุณสมบัติครบ คำว่าดุลพินิจมันมีมาตรฐานอยู่ตรงใหน ทำไมไม่ยึดตามหลักกฏหมายโดยเคร่งครัด ใช้ดุลพินิจแบบไม่มีมาตรฐานอ้างอิงเลยในแต่ละท้องที่ อย่างนี้น่าจะเรียกว่าแล้วแต่ความคิดของนายทะเบียนแต่ละคนดีกว่าใหม คนใหนมองปืนและผู้ขออนุญาตในทางที่ดีก็ได้ คนใหนมองปืนและผู้ขออนุญาตในทางที่ไม่ดีก็ไม่ได้ทั้งที่เขามีคุณสมบัติครบถูกต้องตามกฏหมาย  Huh

อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าเขาใช้มาตราฐานอะไรเป็นตัววัด แต่ผมฟ้องจนถึงศาลปกครองสูงสุด พิพากษามาแล้ว ว่าคำวินิจฉัยของนายทะเบียนที่ว่ามีอาวุธเพียงพอแก่การปกป้องชีวิตและทรัพย์สินชอบด้วยกฎหมายมาแล้วครับ ใช้เวลาทั้งหมด ๗ ปีครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:34:17 PM »

ตรงใหนคืนเพียงพอครับ บางคนใช้ดุลพินิจให้ได้สั้น 1 ยาว 1 บางคนให้ได้เป็นสิบ เป็นร้อยกระบอก แล้วทำไม กทม ขอได้ถ้าคุณสมบัติครบ คำว่าดุลพินิจมันมีมาตรฐานอยู่ตรงใหน ทำไมไม่ยึดตามหลักกฏหมายโดยเคร่งครัด ใช้ดุลพินิจแบบไม่มีมาตรฐานอ้างอิงเลยในแต่ละท้องที่ อย่างนี้น่าจะเรียกว่าแล้วแต่ความคิดของนายทะเบียนแต่ละคนดีกว่าใหม คนใหนมองปืนและผู้ขออนุญาตในทางที่ดีก็ได้ คนใหนมองปืนและผู้ขออนุญาตในทางที่ไม่ดีก็ไม่ได้ทั้งที่เขามีคุณสมบัติครบถูกต้องตามกฏหมาย  Huh

อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าเขาใช้มาตราฐานอะไรเป็นตัววัด แต่ผมฟ้องจนถึงศาลปกครองสูงสุด พิพากษามาแล้ว ว่าคำวินิจฉัยของนายทะเบียนที่ว่ามีอาวุธเพียงพอแก่การปกป้องชีวิตและทรัพย์สินชอบด้วยกฎหมายมาแล้วครับ ใช้เวลาทั้งหมด ๗ ปีครับ

+ ถูกใจมากครับพี่  ผมชอบแนวการตอบแบบพี่นี่แหละครับ ผมถามพี่หน่อยครับ ระยะเวลา 7 ปี ค่าเหนื่อย ค่าเสียเวลา ค่าเซลล์สมอง คุ้มกันไหมครับ เพราะผมเชื่อว่า 7 ปี คงเปลี่ยนเจ้าหน้าที่มาหลายชุดแล้ว ถือว่าแลกเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 09:35:55 PM โดย rambo1th » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์