๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 06:21:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทยมีโปรแกรมจดจำใบหน้าสำหรับหน่วยงานบังคับใช้กฎหมายไว้ใช้ไหมครับ  (อ่าน 1652 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 10:00:45 AM »

ขออนุญาตสอบถามนะครับ

ประเทศไทยมีโปรแกรมจดจำใบหน้าแบบที่เห็นในหนัง NCIS , Hawai 50 ใช้ไหมครับที่สามารถติดตามหาตัวบุคคลได้จากกล้องวงจรปิดต่างๆเมื่อเขาเดินผ่านกล้องตัวใดตัวหนึ่งและจะเตือนให้ผู้บังคับใช้กฎหมายสามารถไปจับตัวบุคคลนั้นได้ ถ้ามีก็สะดวกดีนะครับ 

อีกคำถามสำหรับการตรวจสอบลายนิ้วมือเขาไปตรวจสอบกับฐานข้อมูลของอะไรครับ เพราะบางคนไม่เคยพิมพ์ลายนิ้วมือเลย หรือบางคนสำหรับผู้ชายก้พิมพ์ครั้งเดียวตอนขึ้นทะเบียนทหาร ส่วนผู้หญิงถ้าไม่ทำหนังสือเดินทางก็จะไม่เคยพิมพ์เลย แล้วจะเอาข้อมูลจากไหนครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 02:22:00 PM »

พวกซื้อปืนนี่แหละมีตัวอย่างลายมือเยอะ  คิก คิก
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 03:34:28 PM »

พวกซื้อปืนนี่แหละมีตัวอย่างลายมือเยอะ  คิก คิก

อำเภอที่ผมมีชื่อในทะเบียนบ้านไม่เคยมีการพิมพ์ลายนิ้วมือครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 07:36:05 PM »

โรงจำนำครับ  ขำก๊าก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 10:34:22 PM »

เรื่องโปรแกรมจดจำใบหน้าผมไม่มีความรู้  แต่เรื่องตรวจสอบลายนิ้วมือเคยทำงานเกี่ยวกับการบรรจุบุคคลเข้ารับราชการทหาร  เจ้าหน้าที่ตำรวจจะเอาลายพิมพ์นิ้วมือที่ต้องการตรวจสอบ  ไปตรวจสอบกับแฟ้มประวัติอาชญากรรม  ที่เก็บลายพิมพ์นิ้วมือของบุคคลต่างๆที่เคยตกเป็นผู้ต้องหา  หรือลายพิมพ์นิ้วมือที่เก็บได้จากสถานที่เกิดเหตุคดีอาชญากรรมต่างๆ ถ้าตรวจพบประวัติการตกเป็นผู้ต้องหาคดีอาญาก็ๆไม่สามารถเข้ารับราชการทหารได้ 
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 07:46:46 AM »

เรื่องโปรแกรมจดจำใบหน้าผมไม่มีความรู้  แต่เรื่องตรวจสอบลายนิ้วมือเคยทำงานเกี่ยวกับการบรรจุบุคคลเข้ารับราชการทหาร  เจ้าหน้าที่ตำรวจจะเอาลายพิมพ์นิ้วมือที่ต้องการตรวจสอบ  ไปตรวจสอบกับแฟ้มประวัติอาชญากรรม  ที่เก็บลายพิมพ์นิ้วมือของบุคคลต่างๆที่เคยตกเป็นผู้ต้องหา  หรือลายพิมพ์นิ้วมือที่เก็บได้จากสถานที่เกิดเหตุคดีอาชญากรรมต่างๆ ถ้าตรวจพบประวัติการตกเป็นผู้ต้องหาคดีอาญาก็ๆไม่สามารถเข้ารับราชการทหารได้ 

น่าจะไม่ได้ใช้วิธีนั้นมานานแล้ว
เท่าที่ทราบ เขาตรวจสอบจากหมายเลขประจำตัวประชาชน  ส่วนพิมพ์มือเป็นระบบเสริม
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 10:33:21 AM »

เคยดูหนังอเมริกา มีการใช้โค็ท เลขบัตรประชาชน ตามประชาชน เช่นคิ้วอย่างนี้เบอร์ 1 คาสีฟ้าเบอร์ 2 จมูกเรียวๆเบอร์ 3 คางแหลมๆเบอร์ 4 แล้วเอามาเรียงกัน เช่น นายก. เลขบัตรประชาชน

1234 เมื่อมีเหตุพยานจำลองใบหน้าตามที่จำได้ ตัวเลขจะออกมาใกล้เคียง เช่น 1234 หรือ 1235 เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงกดเลขที่บัตรประชาชน 1234 รูปคนร้ายจึงออกมา ใช้ไม่ใช่ก็วงจะแคบลง (ใน

หนังนะครับ) Grin

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 10:41:37 AM »

พวกซื้อปืนนี่แหละมีตัวอย่างลายมือเยอะ  คิก คิก

เคยดูหนังอเมริกา มีการใช้โค็ท เลขบัตรประชาชน ตามประชาชน
เช่นคิ้วอย่างนี้เบอร์ 1 คาสีฟ้าเบอร์ 2 จมูกเรียวๆเบอร์ 3 คางแหลมๆเบอร์ 4
แล้วเอามาเรียงกัน เช่น นายก. เลขบัตรประชาชน

1234 เมื่อมีเหตุพยานจำลองใบหน้าตามที่จำได้ ตัวเลขจะออกมาใกล้เคียง เช่น 1234 หรือ 1235
เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงกดเลขที่บัตรประชาชน 1234 รูปคนร้ายจึงออกมา ใช้ไม่ใช่ก็วงจะแคบลง (ใน

หนังนะครับ) Grin

55555 ครั้งต่อไป  " ผู้ก่อเหตุ " ต้องแกล้งทำ  บัตรประชาชน หล่น เอาไว้ อ่ะ ฮา 5555   ยี๊ ยี๊ ยี๊

พอมีบัตรประชาชน  ตำรวจถึงรู้  " เลข สิบสามหลัก " อ่ะ ฮา    แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

555555  " อินเตอร์โพล " มันเอา  ลายนิ้วมือ ที่ปรากฎในที่เกิดเหตุ เป็นโจทก์ อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 12:17:43 PM »

ผมเคยรับแจ้งลงชื่อขอความช่วยเหลือต่างๆที่รัฐจัดให้ เท่าที่สังเกตุเลขบัตร13หลัก น่าจะเรียงตามถิ่นกำเนิดและช่วงเกิดและลำดับการเกิดเป็นหลักครับ
ในครอบครอบเดียวกันเลขของลูกจะใกล้เคียงกับของพ่อหรือแม่ที่เป็นเจ้าบ้าน และในหมู่บ้านเดียวกันเลขนำหน้าจะคล้ายกันครับ

ในการตามหาคนร้ายหากมีฐานข้อมูลDNAหรือฐานข้อมูลราบมือไว้เทียบน่าจะมีประโยชน์กว่าใช้เลขประจำตัวครับ เคยมีผู้ใหญ่บ้านหมู้บ้านใกล้เคียงพาลูกบ้านไปแจ้งความคดีทำร้ายร่างกาย โทรมาถามผมสอบถามบ้านเลขที่ของคนร้าย ผมไม่รู้เพราะรู้จักแค่ชื่อเล่น แกบอกว่าตำรวจจะเอาไปรับแจ้งความ หาว่าผมไม่บอกพยายามช่วย ผมนี่ฮามาก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 12:53:38 PM »

ผมเคยรับแจ้งลงชื่อขอความช่วยเหลือต่างๆที่รัฐจัดให้ เท่าที่สังเกตุเลขบัตร13หลัก น่าจะเรียงตามถิ่นกำเนิดและช่วงเกิดและลำดับการเกิดเป็นหลักครับ
ในครอบครอบเดียวกันเลขของลูกจะใกล้เคียงกับของพ่อหรือแม่ที่เป็นเจ้าบ้าน และในหมู่บ้านเดียวกันเลขนำหน้าจะคล้ายกันครับ

ในการตามหาคนร้ายหากมีฐานข้อมูลDNAหรือฐานข้อมูลราบมือไว้เทียบน่าจะมีประโยชน์กว่าใช้เลขประจำตัวครับ เคยมีผู้ใหญ่บ้านหมู้บ้านใกล้เคียงพาลูกบ้านไปแจ้งความคดีทำร้ายร่างกาย โทรมาถามผมสอบถามบ้านเลขที่ของคนร้าย ผมไม่รู้เพราะรู้จักแค่ชื่อเล่น แกบอกว่าตำรวจจะเอาไปรับแจ้งความ หาว่าผมไม่บอกพยายามช่วย ผมนี่ฮามาก

555555  เมืองไทยเรา ใช้   " Fingerprint & DNA " ตั้งแต่ปีมะโว้ แล้ว อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 02:17:18 PM »

สงสัยจะใช้ยาก หน้าคนเปลี่ยนกันได้    Huh
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 03:26:58 PM »

ถ้ามีเอาไปทดลองที่เกาหลีก่อน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 03:51:34 PM »

555555  เมืองไทยเรา ใช้   " Fingerprint & DNA " ตั้งแต่ปีมะโว้ แล้ว อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แบบถ้าคนร้ายทำขนเพชรร่วง นิติเวชตรวจแล้วเอาDNAที่ได้ไปเทียบกับฐานข้อมูลDNAคนร้ายเลยปะครับ นาย ก./ข/ค ไรงี้ ถ้าไม่มีค่อยตามจับผู้ต้องสงสัยมาตรวจเทียบทีหลัง
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 07:36:46 PM »

ถ้ามีเอาไปทดลองที่เกาหลีก่อน
ขำก๊าก
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 09:27:49 PM »

น่าจะไม่ได้ใช้วิธีนั้นมานานแล้ว
เท่าที่ทราบ เขาตรวจสอบจากหมายเลขประจำตัวประชาชน  ส่วนพิมพ์มือเป็นระบบเสริม
ขอบคุณครับ   ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์