๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:29:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โคลท์ ล้มละลาย  (อ่าน 8162 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 02:26:15 PM »

3.ตลาดปืนคาวบอย
ในภาพยนต์คาวบอยตะวันตก โคลท์มีโชคมากเลย ภาพยนต์เหล่านั้น ผู้กำกับได้หาปืนมาประกอบตัวแสดงที่เป็นฝ่ายพระเอกและฝ่ายโจร ตั้งแต่ยุคแรกๆ ของหนังคาวบอย  ก็ใช้ปืน โคลท์ SAA เป็นหลัก ในการแสดง ปืนจริง ปืนปลอมก็ไม่รู้  
คิดดู โคลท์ไม่ต้องลงทุนโฆษณาอะไรเลย ในสมัยนัั้น ภาพยนต์ฮอลลีวูด นำเสนอฉายไปทั่วโลก เป็นการโฆษณาปืนโคลท์ ไปในตัว  ฉายจนกระทั่ง คนในบ้านนี้ เมืองนี้ บ้าคาวบอย ผสมบ้าปืนโคลท์ ซิงเกิล แอ็คชั่น กันไปหลายคน แถวๆ สระบุรี ของเรานี่แหละ
ด้วยกระแส บ้าปืนคาวบอยแบบนี้ โคลท์ ยังมาผลิตย้อนยุค ขายปิืนคาวบอยได้อีกครั้ง ในช่วง ค.ศ.เท่าไหร่ จำไม่ได้ แต่ก็ช่วงหนังคาวบอย บูมๆ นั่นแหละ
...กระแสความบ้าคาวบอย ไม่ใช่ทำให้คนดู บ้า ตามหนังไปอย่างเดียว   ในสหรัฐ ก็มีบริษัท ผลิตปืนแนวคาวบอย มากมาย ก่ายกองจนนับไม่ถ้วน ซึ่งเชื่อว่า ราคา คงถูกกว่าโคลท์ เจ้าตำหรับ
....ไม่เว้นแม้แต่ รูเกอร์ เจ้าเหยี่ยว..อเมริกา  ก็ทำปืนแนวคาวบอยออกมาเพียบ  หน้าตาเหมือน โคลท์ เอส เอ เอ.. ไม่มีผิด แต่เครื่องใน ตับไต ใส้พุง ข้างใน ไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่ ก็ขายได้ ขายเอาอยู่ทุกวันนี้  
....ไม่เว้นแม้แต่  อูเบอร์ติ...   ปืนประเทศอะไรล่ะครับ ไม่ใช่ อเมริกัน ไม่ใช่หรือ ก็บ้าคาวบอย ทำปืนคาวบอยออกมาเพียบ รมดำ แสตนเลส ลายไข่นก ลายไข่กา  โอ๊ย มากมาย และคิดว่า ราคา น่าจะถูกว่าโคลท์ เจ้าตำหรับ
....เอ่อ....เจ้าตำหรับ   ปืนคาวบอย.. ราคา ก็หนักกว่าชาวบ้านเขา.....แล้วจะขายได้ไหม
.....แล้ว นายทุน  คนไหน คิดว่า ถ้ารื้อปืนคาวบอยโคลท์มาทำ  จะสู้ปืนหน้าตาเดียวกันที่ราคาถูกกว่าได้ไหม
โปรดอย่าลืม .....มหัศจรรย์ ของถูก ที่พอใช้ได้ แบบรังเกียจ นิดๆ    .... สามารถล้มยักษ์ใหญ่ วงการรถยนต์ ในอเมริกา มาแล้ว ก็รถญี่ปุ่น ไงครับ

ครับ แม้โคลท์จะแน่ แค่ไหน เจอปืนเหมือนกัน ราคาถูกกว่า หน้าตาเหมือนกัน ยังกับแพะ  กับแพะ (เพราะมันก๊อปปี้เลยมั้ง) ใครล่ะ จะยอมควักกระเป๋าจ่ายแพงกว่า ในเมื่อมันเหมือนกันเป๊ะ  ต่างกันแค่ ตราประทับด้านข้างปืนเท่านั้น

ครับก็มีครับ คนที่ต้องการของแท้ๆ  แต่จะมีซักกี่คน ละครับ เมื่อเทียบกับคนที่อยากได้ แต่ไม่อยากจ่ายแพง ผมคิดว่าเป็นแต่คนไทย ฝรั่งก็คงเป็นเหมือนกัน จ่ายถูกๆ ก็ได้เหมือนกัน ไม่ต้องไปจ่ายแพง ตราม้า
ประเมินสถานการณ์แล้ว ม้าล้มคราวนี้ คงจะล้ม นิรันดร์ เศร้าจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 02:39:46 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 11:22:15 AM »

เป็นธรรมดาของระบบธุรกิจหรือเปล่า ส่วนตัวชอบอ่านบทความทางทหารโดยเฉพาะเกี่ยวกับอากาศยาน อาทิตย์ที่ผ่านมาก็อ่านเจอข่าวที่ว่า Boeing จ้องจะซื้อกิจการของบริษัท Sikorsky ซึ่งบริษัทนี้ผลิตอากาศยานประเภท ฮ.ซีรีย์ UH-60 Blackhawk , Seahawk, หรือ Knight hawk อะไรนั้น(3ตัวนี้ กองทัพเรามีประจำการ ตัวแรกเป็นของ ทบ สองตัวหลังเป็นของ ทร) ทั้งๆที่ Sikorsky เองก็ไมได้ประสพปัญหาเรื่องสภาพคล่องอะไรเลย ซึ่งลูกค้าสั่งจองในปัจจุบันนี้ก็เหมือนผู้ป่วยเบาหวานของประเทศไทยที่ไปรอพบหมอตั้งแต่ตี4ของทุกๆวันพฤหัสฯก็ไม่ปาน ก็ยังมีข่าวออกมา หรือว่า Boeing ต้องการผูกขาดอาวุธแต่เพียงผู้เดียว เพราะก่อนหน้า McDonnell Douglas ที่เป็นผู้สร้าง F-15 และ  F/A-18 ยังถูกบริษัทนี้ควบรวมกิจการ(ขออภัย ที่คอมเม๊นต์เก่า และวลีเก่า เอามาโพสใหม่) Grin

-1

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 11:24:48 AM »

เป็นธรรมดาของระบบธุรกิจหรือเปล่า ส่วนตัวชอบอ่านบทความทางทหารโดยเฉพาะเกี่ยวกับอากาศยาน อาทิตย์ที่ผ่านมาก็อ่านเจอข่าวที่ว่า Boeing จ้องจะซื้อกิจการของบริษัท Sikorsky ซึ่งบริษัทนี้ผลิตอากาศยานประเภท ฮ.ซีรีย์ UH-60 Blackhawk , Seahawk, หรือ Knight hawk อะไรนั้น(3ตัวนี้ กองทัพเรามีประจำการ ตัวแรกเป็นของ ทบ สองตัวหลังเป็นของ ทร) ทั้งๆที่ Sikorsky เองก็ไมได้ประสพปัญหาเรื่องสภาพคล่องอะไรเลย ซึ่งลูกค้าสั่งจองในปัจจุบันนี้ก็เหมือนผู้ป่วยเบาหวานของประเทศไทยที่ไปรอพบหมอตั้งแต่ตี4ของทุกๆวันพฤหัสฯก็ไม่ปาน ก็ยังมีข่าวออกมา หรือว่า Boeing ต้องการผูกขาดอาวุธแต่เพียงผู้เดียว เพราะก่อนหน้า McDonnell Douglas ที่เป็นผู้สร้าง F-15 และ  F/A-18 ยังถูกบริษัทนี้ควบรวมกิจการ(ขออภัย ที่คอมเม๊นต์เก่า และวลีเก่า เอามาโพสใหม่) Grin

-1

นอกเรื่องคนละประเด็นครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 04:52:41 PM »

ในภาพยนต์คาวบอยตะวันตก โคลท์มีโชคมากเลย ภาพยนต์เหล่านั้น ผู้กำกับได้หาปืนมาประกอบตัวแสดงที่เป็นฝ่ายพระเอกและฝ่ายโจร ตั้งแต่ยุคแรกๆ ของหนังคาวบอย  ก็ใช้ปืน โคลท์ SAA เป็นหลัก ในการแสดง ปืนจริง ปืนปลอมก็ไม่รู้  
คิดดู โคลท์ไม่ต้องลงทุนโฆษณาอะไรเลย ในสมัยนัั้น ภาพยนต์ฮอลลีวูด นำเสนอฉายไปทั่วโลก เป็นการโฆษณาปืนโคลท์ ไปในตัว  ฉายจนกระทั่ง คนในบ้านนี้ เมืองนี้ บ้าคาวบอย ผสมบ้าปืนโคลท์ ซิงเกิล แอ็คชั่น กันไปหลายคน แถวๆ สระบุรี ของเรานี่แหละ
ด้วยกระแส บ้าปืนคาวบอยแบบนี้ โคลท์ ยังมาผลิตย้อนยุค ขายปิืนคาวบอยได้อีกครั้ง ในช่วง ค.ศ.เท่าไหร่ จำไม่ได้ แต่ก็ช่วงหนังคาวบอย บูมๆ นั่นแหละ
...กระแสความบ้าคาวบอย ไม่ใช่ทำให้คนดู บ้า ตามหนังไปอย่างเดียว   ในสหรัฐ ก็มีบริษัท ผลิตปืนแนวคาวบอย มากมาย ก่ายกองจนนับไม่ถ้วน ซึ่งเชื่อว่า ราคา คงถูกกว่าโคลท์ เจ้าตำหรับ
....ไม่เว้นแม้แต่ รูเกอร์ เจ้าเหยี่ยว..อเมริกา  ก็ทำปืนแนวคาวบอยออกมาเพียบ  หน้าตาเหมือน โคลท์ เอส เอ เอ.. ไม่มีผิด แต่เครื่องใน ตับไต ใส้พุง ข้างใน ไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่ ก็ขายได้ ขายเอาอยู่ทุกวันนี้  
....ไม่เว้นแม้แต่  อูเบอร์ติ...   ปืนประเทศอะไรล่ะครับ ไม่ใช่ อเมริกัน ไม่ใช่หรือ ก็บ้าคาวบอย ทำปืนคาวบอยออกมาเพียบ รมดำ แสตนเลส ลายไข่นก ลายไข่กา  โอ๊ย มากมาย และคิดว่า ราคา น่าจะถูกว่าโคลท์ เจ้าตำหรับ
....เอ่อ....เจ้าตำหรับ   ปืนคาวบอย.. ราคา ก็หนักกว่าชาวบ้านเขา.....แล้วจะขายได้ไหม
.....แล้ว นายทุน  คนไหน คิดว่า ถ้ารื้อปืนคาวบอยโคลท์มาทำ  จะสู้ปืนหน้าตาเดียวกันที่ราคาถูกกว่าได้ไหม
โปรดอย่าลืม .....มหัศจรรย์ ของถูก ที่พอใช้ได้ แบบรังเกียจ นิดๆ    .... สามารถล้มยักษ์ใหญ่ วงการรถยนต์ ในอเมริกา มาแล้ว ก็รถญี่ปุ่น ไงครับ

ครับ แม้โคลท์จะแน่ แค่ไหน เจอปืนเหมือนกัน ราคาถูกกว่า หน้าตาเหมือนกัน ยังกับแพะ  กับแพะ (เพราะมันก๊อปปี้เลยมั้ง) ใครล่ะ จะยอมควักกระเป๋าจ่ายแพงกว่า ในเมื่อมันเหมือนกันเป๊ะ  ต่างกันแค่ ตราประทับด้านข้างปืนเท่านั้น

ครับก็มีครับ คนที่ต้องการของแท้ๆ  แต่จะมีซักกี่คน ละครับ เมื่อเทียบกับคนที่อยากได้ แต่ไม่อยากจ่ายแพง ผมคิดว่าเป็นแต่คนไทย ฝรั่งก็คงเป็นเหมือนกัน จ่ายถูกๆ ก็ได้เหมือนกัน ไม่ต้องไปจ่ายแพง ตราม้า
ประเมินสถานการณ์แล้ว ม้าล้มคราวนี้ คงจะล้ม นิรันดร์ เศร้าจัง

แพงกว่าอย่างFreedom Arm เขายังขายได้ขายดีเลยครับ
ลำพังโคลท์จะเอาคำว่าNot Colt is just copy มันใช้ไม่ได้กับทุกตลาดครับ คิดว่าคงต้องปรับปรุงกันอีกบาน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 05:07:52 PM »

ใจนั้นรักโคลท์ สุดหัวใจ  แต่พอมาดูสถานการณ์แล้ว เห็นคงต้องถอดใจยอมรับความเป็นจริงที่มันเกิดขึ้น
วันนี้ โคลท์ ไม่มีตัวเลือกในดวงใจ ของคนเล่นปืนเลย เหตุเพราะ ของที่ตัวเอง เคยทำดี ทำเด่นเอาไว้ ถูกเขามาแย่งไปทำเสียหมด และจะอยู่ได้อย่างไร
ผมไม่เคยไปเมืองนอก เมืองนา กับเขาหรอกนะครับ  ก็แค่รับฟังข่าวสารจากพี่น้อง ผองเพื่อนนี่แหละ ก็พอจะเห็นจุดจบของโคลท์ ได้
แต่ก่อน กองทัพชาติต่างๆ จะซื้อปืนตระกูลเอ็ม 16 ที่ ทหารอเมริกัน เอาไปโชว์ไว้ทั่วโลก ตามสงครามย่อยๆ ต่างๆ   ก็ต้อง โคลท์ ....เพราะ ๆ ก็เอาอย่างกองทัพสหรัฐ
..แต่ตอนนี้ พอนึกจะซื้อปืนตระกูลเอ็ม 16  วันนี้ เวลานี้ มันไม่ได้มีแค่ทีโรงงานโคลท์ แห่งเดียวอีกต่อไปแล้ว  มันมีเยอะแยะมากมายไปหมด ไม่ต้องบรรยายหรอกนะครับ ว่ามันมีมากขนาดไหน เห็นสมิธ ก็ยังมีหน้าตาคล้ายๆ ออกมาด้วยเลย  อาจารย์สุพินท์ ท่านก็บอกว่า ของกองทัพ เอฟเอ็น ก็เอาไปกินเสียแล้ว  บุช มาสเตอร์ ก็เคยได้ยินชื่อ  โอ๊ย เยอะแยะ     แล้วในเมื่อ มีตัวเลือกมากอย่างนี้ โคลท์ ก็จบกันแล้ว สำหรับ เอ็ม 16
.....พอมาดูเรื่อง 1911  แต่ก่อน  จะหา 1911 สวยๆ ไปใช้ ก็ต้องโคลท์ ยีี่ห้อเดียวเท่านั้น  ขนาด บริษัทตกแต่งปืนซิ่ง วิลสัน จะทำปืนแต่งมาขายแต่ละที สมัยก่อน ต้องไปจัดหาปืนโคลท์ มาร์คโฟร์ ซ่ีรีส์ 80 จากโคลท์ ตีตราโคลท์     จากนั้น เอาไปตกแต่งตามแนวทางของตน เปลี่ยนโน่น ใส่นี่ ฟิตนั่น   เสร็จแล้ว นำออกขาย ในท้องตลาดในนามปืนที่ผ่านการตกแต่งจากวิลสัน    แต่ก็ยังมียี่ห้อ โคลท์ ติดอยู่

........กาลเวลาผ่านไป เมื่อมีโรงงาน 1911 ใหม่ ๆ แจ่มๆ เกิดขึ้นมากมาย   ตัวเลือกก็มากขึ้น   วิลสัน  ทำปืนแต่งขายเหมือนเดิม  แต่แทนทีจะไปจัดหาตัวโครงปืน จากบริษัท โคลท์ เจ้าเดิม     วิลสัน กลับไปว่าจ้างให้โรงงานผลิตโครงปืน เอ็ม 1911 นามกระเดื่อง(ผมจำคำแปลได้) ชื่อว่า "คิมเบอร์ " เป็นผู้ผลิต โครงร่างของ 1911 ให้กับ วิลสัน เอาไปแต่งเป็นปืนของตนเอง
........เรื่องแบบนี้ คงไม่ได้เกิดขึ้นกับแค่ที่วิลสัน กระทำกับโคลท์     วิลสัน ทิ้งโคลท์ไปหาคิมเบอร์ แค่นี้ โคลท์ก็ อด สตางค์ วิลสันไปอีกราย ถ้าเกิดเรื่องแนวๆ นี้ มากๆ แล้วโคลท์จะอยู่ได้อย่างไร
........ทุกวันนี้ แม้ในบ้านเมืองเราเอง คนมาถาม จะซื้อ 1911 ซักกระบอก เอาไรดีเพ่ .....   ต้องถามกลับว่า คุณบ้าตำนาน   หรือจะเอาคุณภาพ....บางคน บอก ผมบ้าตำนาน  ก็ต้องม้าอย่างเดียว เขย่าแล้วหลวมๆ ผมไม่สน ผมชอบตำนานฯ ....... บางคนบอก  .... ผมไม่สนใจเรื่องอดีต  หรอกครับ ....ผมต้องการคุณภาพ  .... งั้นก็ต้องคิมเบอร์ หรือ ปืนตราหมีไปเลย......  ถ้ามีเงินแน่นๆ  เพราะบางคน เงินถึง อะไรก็ได้ ขอให้แนะนำ     ยังไม่กล้าแนะนำโกลคัฟเลย  เพราะเวลาเขย่าแล้ว   มันเต้น มากๆ  ไป เขย่า คิมเบอร์ กับ ปืนตราหมีดูซิครับ มันไม่มีเสียงเลย ......... ครับ ลงอีกแบบนี้ แล้วโคลท์ จะอยู่ได้อย่างไร เราคนแนะนำ เดี๋ยวก็เสียคนกันพอดี แนะนำปืนหลวมๆ ให้เขา  แนะนำปืนแน่นๆ ไม่ดีกว่าหรือ ........เฮ้อ....เศร้าอีกคราว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2015, 05:10:28 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 05:15:54 PM »

ในภาพยนต์คาวบอยตะวันตก โคลท์มีโชคมากเลย ภาพยนต์เหล่านั้น ผู้กำกับได้หาปืนมาประกอบตัวแสดงที่เป็นฝ่ายพระเอกและฝ่ายโจร ตั้งแต่ยุคแรกๆ ของหนังคาวบอย  ก็ใช้ปืน โคลท์ SAA เป็นหลัก ในการแสดง ปืนจริง ปืนปลอมก็ไม่รู้ 
คิดดู โคลท์ไม่ต้องลงทุนโฆษณาอะไรเลย ในสมัยนัั้น ภาพยนต์ฮอลลีวูด นำเสนอฉายไปทั่วโลก เป็นการโฆษณาปืนโคลท์ ไปในตัว  ฉายจนกระทั่ง คนในบ้านนี้ เมืองนี้ บ้าคาวบอย ผสมบ้าปืนโคลท์ ซิงเกิล แอ็คชั่น กันไปหลายคน แถวๆ สระบุรี ของเรานี่แหละ
...กระแสความบ้าคาวบอย ไม่ใช่ทำให้คนดู บ้า ตามหนังไปอย่างเดียว   ในสหรัฐ ก็มีบริษัท ผลิตปืนแนวคาวบอย มากมาย ก่ายกองจนนับไม่ถ้วน ซึ่งเชื่อว่า ราคา คงถูกกว่าโคลท์ เจ้าตำหรับ
....ไม่เว้นแม้แต่ รูเกอร์ เจ้าเหยี่ยว..อเมริกา  ก็ทำปืนแนวคาวบอยออกมาเพียบ  หน้าตาเหมือน โคลท์ เอส เอ เอ.. ไม่มีผิด แต่เครื่องใน ตับไต ใส้พุง ข้างใน ไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่ ก็ขายได้ ขายเอาอยู่ทุกวันนี้ 
....ไม่เว้นแม้แต่  อูเบอร์ติ...   ปืนประเทศอะไรล่ะครับ ไม่ใช่ อเมริกัน ไม่ใช่หรือ ก็บ้าคาวบอย ทำปืนคาวบอยออกมาเพียบ รมดำ แสตนเลส ลายไข่นก ลายไข่กา  โอ๊ย มากมาย และคิดว่า ราคา น่าจะถูกว่าโคลท์ เจ้าตำหรับ
....เอ่อ....เจ้าตำหรับ   ปืนคาวบอย.. ราคา ก็หนักกว่าชาวบ้านเขา.....แล้วจะขายได้ไหม
.....แล้ว นายทุน  คนไหน คิดว่า ถ้ารื้อปืนคาวบอยโคลท์มาทำ  จะสู้ปืนหน้าตาเดียวกันที่ราคาถูกกว่าได้ไหม
โปรดอย่าลืม .....มหัศจรรย์ ของถูก ที่พอใช้ได้ แบบรังเกียจ นิดๆ    .... สามารถล้มยักษ์ใหญ่ วงการรถยนต์ ในอเมริกา มาแล้ว ก็รถญี่ปุ่น ไงครับ

ครับ แม้โคลท์จะแน่ แค่ไหน เจอปืนเหมือนกัน ราคาถูกกว่า หน้าตาเหมือนกัน ยังกับแพะ  กับแพะ (เพราะมันก๊อปปี้เลยมั้ง) ใครล่ะ จะยอมควักกระเป๋าจ่ายแพงกว่า ในเมื่อมันเหมือนกันเป๊ะ  ต่างกันแค่ ตราประทับด้านข้างปืนเท่านั้น

ครับก็มีครับ คนที่ต้องการของแท้ๆ  แต่จะมีซักกี่คน ละครับ เมื่อเทียบกับคนที่อยากได้ แต่ไม่อยากจ่ายแพง ผมคิดว่าเป็นแต่คนไทย ฝรั่งก็คงเป็นเหมือนกัน จ่ายถูกๆ ก็ได้เหมือนกัน ไม่ต้องไปจ่ายแพง ตราม้า

แพงกว่าอย่างFreedom Arm เขายังขายได้ขายดีเลยครับ
ลำพังโคลท์จะเอาคำว่าNot Colt is just copy มันใช้ไม่ได้กับทุกตลาดครับ คิดว่าคงต้องปรับปรุงกันอีกบาน
ครับ เคยเห็นงานของ พรีดอม อาร์ม เหมือนกันครับ มันก็ ปืนซิงเกิลแอ็คชั่น ดีๆ นี่เอง  ไอ้ .454  ลูกใหญ่ๆ นั่น
ครับ ถ้าท่านว่า เขาขายแพงกว่า ยังขายดิบขายดี เข้าไปอีก   อย่างนี้ โคลท์  ก็ถึงคราวแล้วล่ะครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 05:18:03 PM »

จำได้ว่าอาจารย์ผู้การสุพินท์หรืออาจารย์ผณิศวรนี่ละบอกว่า นี่เป็นครั้งที่2ของโคลท์แล้วครับ น่าจะมีคนอยากซื้อชื่อ "Colt" อยู่ละครับ
บริษัทเมกันแท้ๆคงเจ๊งไปหลายแล้วละครับ วินเชสเตอร์ก็ล้มไปก่อนหน้านี้ อะไรอีกผมไม่แม่นข้อมูลเสียด้วย

พระพุทธองค์กล่าวไว้ มีเกิด มีดับครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 10:43:47 AM »

จำได้ว่าอาจารย์ผู้การสุพินท์หรืออาจารย์ผณิศวรนี่ละบอกว่า นี่เป็นครั้งที่2ของโคลท์แล้วครับ น่าจะมีคนอยากซื้อชื่อ "Colt" อยู่ละครับ
บริษัทเมกันแท้ๆคงเจ๊งไปหลายแล้วละครับ วินเชสเตอร์ก็ล้มไปก่อนหน้านี้ อะไรอีกผมไม่แม่นข้อมูลเสียด้วย

พระพุทธองค์กล่าวไว้ มีเกิด มีดับครับ
มีเกิด... มีดับ... คำกล่าวของมหาบุรุษ คำนี้ เมื่อ สองพันห้าร้อยกว่าปีที่แล้ว นั้น แน่นอน แน่แท้ รับทราบอยู่แล้วครับท่าน และทุกสิ่งในโลกนี้ ก็เป็นอย่างนั้นแหละครับ ซาบซึ้งดี ......เพียงแต่ว่า
ผมยังมี รัก โลภ โกรธ หลง  โคลท์ อยู่อ่ะครับ   พอเขาจากไป ก็อาลัย   
....รัก..คือ ชอบปืนยี่ห้อนี้มากๆ แบบไร้เหตุผล  อาจเป็นเพราะมันสวย ก็ได้นะ
....โลภ...... คือ  ยังอยากได้อีก ยังได้ไม่ครบเลย ไอ้แค่ ซีรีส์ 80 ไว้ตัวหนึ่ง ได้เป็นมรดก .32 โพลิส โพซิทีฟ ไว้ตัวหนึ่งเท่านั้น ยังอยากได้ พวกปืนคาวบอย ลายไข่นก ตราม้ากับเขาซักหน่อย กะว่า ถ้า รวย... จะซื้อม้า คาวบอย 1873 ลำกล้องยาวๆ (เหมือนที่อาจารย์สุพินท์ฯ เพิ่งไปได้กรุแตกมา ) แท้ๆ ซักกระบอก  บริษัทโคลท์ รอผมรวยไม่ไหว ชิงล้มละลายเสียก่อนเลย ............555
....โกรธ.....คือ. หยิ่ง เหลือเกิน เวลาออกงานตามบูธต่างๆ ถือว่า เป็นบริษัท ปืน ผู้ครองโลก หรือไร ก็ไม่รู้ เลยรู้สึก โกรธ นิดหน่อย
....หลง......คือ ..ไม่ว่าจะมีปืนอะไรเกิดขึ้นมาในโลกนี้ แม้วันนี้ เขามีปืนพลาสติก  พัฒนาการปืนขั้นสุดยอดมาแล้ว ในหนัง ภาพยนต์อเมริกัน เรื่องแล้ว เรื่องเล่า ตำรวจท้องที่ หน่วยโน่นนี่นั่น เขาก็ใช้ปืนพลาสติกกันหมดแล้ว สะดวก สบาย  เบา  ดูแลง่าย สนิมกินแต่ข้างบน ไม่กินข้างล่าง .............. แต่ทำไม ทุกวันนี้ ถ้า เขาบอกให้เลือกได้แค่หนีึ่งกระบอกเท่านั้น ละก็ ....เจ้ากรรมจริงๆ ใจมันยังเลือก โคลท์ .45 ออโต้ อยู่เลย....
กรรม.....จริงๆ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 11:50:55 AM »

ตั้งแต่พอจะจำความ(ปืน)ได้ อ่ะนะ  จำได้ว่าช่วง ประมาณ ปี 2528 อะไรประมาณเทือกๆ นั้นแหละ โคลท์เคยประสบปัญหา คนงานนัดหยุดงาน  เห็นว่าโคลท์ ไม่ได้ทำปืนอย่างเดียว ทำอย่างอื่นด้วย เวลาคนงานนัดหยุดงาน มันก็เลยพาล สะดุดไปหมด 
.... เห็นว่ามีการปลดคนงานเก่าออกด้วย แล้วรับคนงานใหม่เข้ามาในช่วงนั้น
......เห็นว่าพอตอนหลังตกลงกันได้อย่างไรก็ไม่รู้ ก็รับคนงานเก่ากลับเข้ามา
....ไอ้ช่วงคนงานใหม่นี่แหละ ผมสงสัยว่า น้อง 80 ของผม มันคงไปเจอช่วงคนงานใหม่ หรือไง ไม่รู้ คางเบี้ยว แบบ รับแทบไม่ได้ การไล่เส้นบนสไลด์ ก็ไม่เท่ากันเลย ซักข้างเดียว ปืนใหม่ แต่บางเฉียบ  ลายกันลื่น มีร่องรอยการไถของตะไบ ซ้ำซาก ชนิด ส่วนบน ท่ี่เคยเป็น สันๆ  เรียบไปเลย โกร่งไกปืน บางเฉียบ จนชนิดที่่ว่า ถ้าคิดแกะลายกันลื่น ก็ทำได้แค่ครั้งเดียวนั่นแหละ  เนื้อเหล็กหน้าด้ามจับ ก็บางเฉียบ ยังกะปืนเอาไปสวมทะเบียนเลย ทั้งที่มันเป็นปืนใหม่ แท้ ๆ 
....ที่เจ็บปวด เคยถอดใบศูนย์หลังออก แทบช๊อคตาย  มีการฝังสลัก หรือ ตอ  เล็กๆ ไว้ที่ในช่องบากหางเหยี่ยวด้วย   แสดงว่า ตอนใส่ใบศูนย์หลัง แล้ว ช่องใบศูนย์มันหลวม ศูนย์หลัง วิ่งซ้าย วิ่งขวาได้  ช่างจึงฝัง ตอเหล็ก ลงในเนื้อของสไลด์ ให้พื้นที่ในช่องบากหางเหยี่ยว เล็กลง ใบศูนย์จะได้ คับๆ  ไม่วิ่งไป วิ่งมา  ตายละวา ..... ปืนใหม่ จากโรงงาน หรือนี่ (มารู้ตอนหลังทั้งนั้น เพราะตอนแรกดูไม่เป็น เห็นเป็นปืนใหม่ ก็คิดว่า ไม่ต้องดูอะไร) บูชแฉก ก็เหมือนกัน พอถอดลำกล้องออก เอาแต่บูช เข้าไปลองใส่ที่หน้าสไลด์ ให้ตายเหอะ บูช เต้นระบำได้เลย ส่ายไปมาได้เลย จนรับไม่ได้ ต้องไปหาวิลสัน มาใส่ จึงค่อยสบายใจหน่อย   
....พอ 80 รุ่นหลังจากผม เห็นเขาก็กลับมา หนาๆ กันดี นี่นา  .....
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์