๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 07:36:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ปืนยาว ครับ  (อ่าน 2594 ครั้ง)
SK2000
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 11:19:13 AM »

ผมขอรบกวนท่านผู้รู้ครับ ต้องการซื้อ ปืนยาว เฝ้าบ้าน เฝ้าสวน
ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าขนาดไหนดีครับ รบกวนหลาย ๆ
แบบเพื่อตัดสินใจ ขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าครับ
 ไหว้
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 01:37:36 PM »

เฝ้าบ้าน เฝ้าสวน ผมแนะนำ ลูกซองยาวครับ ห้านัด แปดนัดเลยครับ
  Grin Grin Grin   ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
taro_the_talent
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 01:57:42 PM »

ชาวบ้านธรรมดาแบบเรา ๆ เท่าที่เห็นทั่วไปก็มีแค่ ปืนยาวลูกกรด (.22) แลลูกซอง แค่ 2 กระบอกนี้ก็ครอบจักรวาลแล้วครับ เพราะมีคุณสมบัติเสริมกันครบ คือ ลูกซองนี่ยิงแล้วออกมาหลายลูก สามารถใส่ลูกปลายขนาดเล็กใหญ่ได้หลากหลายจนถึงลูกโดดซึ่งทีเม็ดใหญ่เม็ดเดียว ปืนลูกซองหวังผลได้ในระยะใกล้ เหมาะกับการป้องกันตัว จนถึงปราบจราจล เดิมเขาเอาไว้ยิงนกชนิดที่บินในอากาศ หลับหูหลับตายิงลูกปรายออกไปเป็นสิบเป็นร้อย ถูกแน่นอน ปัจจุบันอเนกประสงค์จนปราบจราจลและยังมียิงลูกยาง ปราบคนร้ายเมายาบ้าได้ด้วย ขนาด 12 เกจ์ คือ มาตรฐานหาลูกง่าย มีทั้งออโตและสไลด์(โยนลำ) ส่วนปืนยาวลูกกรดไว้ยิงระยะไกล ประมาณ 100 เมตร คุมสถานะการณ์ได้ เพราะยังแม่นพอแต่ลูกกระสุนหน้าตัดเล็ก อาจดูว่าไม่แรงสะใจ แต่ถ้าแม่น ๆ ยิงเข้าหัวก็ถึงตายครับ ลูกกระสุนถูกเอาไว้ยิงเล่น ซ้อมมือหรือแข่งขันปืนยาวชาวบ้านก็ได้ มีทั้งออโตและลูกเลื่อน(คือดึงลูกเลื่อนบรรจุกระสุนเอง) เหมือน ๆ กับปืนลูกซองน่ะครับ เฝ้าบ้านเฝ้าสวนมีแค่ 2 กระบอกนี้จบเลยครับ โชคดีผมมี 2 อย่างนี้แล้ว หลังจากนั้นก็อาจจะหาปืนสั้น ลูกโม่ 1 ออโต 1 คราวนี้ครบสูตรเลยครับ เท่ากับจบหลักสูตรการมีปืนไว้ครอบครองเลย คือมีครบทั้งปืนสั้นและยาว ขอให้หาได้ครบไว ๆ นะครับ.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
* มีสติ รู้ตัว
* มีปัญญา รู้คิด
* มีความสุจริต จริงใจ.
SK2000
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 02:18:41 PM »

ขอบพระคุณครับ ตอนนี้สั้น มี 2 คือ 9 มม. กับ .45 แล้วอยากได้ลูกโม่
ไปติดต่อที่ อำเภอบอกไม่ได้ครับ ให้สั้นหนึ่งยาวหนึ่ง (อ้อนไงก็ไม่ยอมครับ)
เลยเปลี่ยนมาหา ยาวเพิ่มครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้า

--->  ถ้า เป็น  .22 ออโต้  ที่นิยมใช้ยี่ห้ออะไรครับ  ราคา ประมาณครับ
--->  ถ้าเป็น ลูกซองออโต้  ที่นิยมใช้ยี่ห้ออะไรครับ ราคา ประมาณครับ

ถ้าได้คำตอบพรุ่งนี้ไปขอ ป.3 เลยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ  ไหว้
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 02:36:37 PM »

.22 กึ่งอัตโนมัติ พิมพ์นิยม รูเกอร์ 10/22 ครับ ราคาน่าจะอยู่ที่ สามหมื่นบวกลบนิดหน่อย

ส่วนลูกซอง น่าจะเป็นเรมิงตัน870 ราคา แว่วๆ น่าจะอยู่ที่สามหมื่นบวกขึ้นไปครับ

ส่วนตัวผม มีแต่ 10/22 ไว้เฝ้าบ้านเฝ้าสวน มีแม็ก 10 นัดเดิมๆหนึ่งอัน
และ แม็กสำรอง 25 นัดอีกหนึ่งอันครับ กระสุนที่ติดปืนตอนนี้ก้อเป็น กระสุนหัวรูแรงสูง
วินฯไฮเปอฯ ครับ  ไหว้   Grin

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 02:45:10 PM »

ขอบพระคุณครับ ตอนนี้สั้น มี 2 คือ 9 มม. กับ .45 แล้วอยากได้ลูกโม่
ไปติดต่อที่ อำเภอบอกไม่ได้ครับ ให้สั้นหนึ่งยาวหนึ่ง (อ้อนไงก็ไม่ยอมครับ)
เลยเปลี่ยนมาหา ยาวเพิ่มครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้า

--->  ถ้า เป็น  .22 ออโต้  ที่นิยมใช้ยี่ห้ออะไรครับ  ราคา ประมาณครับ
--->  ถ้าเป็น ลูกซองออโต้  ที่นิยมใช้ยี่ห้ออะไรครับ ราคา ประมาณครับ

ถ้าได้คำตอบพรุ่งนี้ไปขอ ป.3 เลยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ  ไหว้

ลูกซอง ขอขัดใจหน่อย เอาปั๊ม 870 เหอะ อะไรก็ได้ กระโจม ไม้ พานท้ายพลาสติก อะไรก็ได้ ขอให้เป็นปั๊ม เรมิงตัน 870 ก็พอ
ซองออโต้ บางครั้ง มันเลือกลูกกระสุน ท่านไม่ได้อยู่ชมรมลูกซองกะเขา บางครั้ง กระสุน เบอร์ 12 ร้อยพ่อ พันแม่ ได้มา เก็บไว้   เจอซองออโต้บางตัว ไม่มันเล่นด้วย มันขัดลำขึ้นมา ฐานสูงฐานต่ำ มากมายเหลือเกิน  อีปั๊ม เคี้ยวละเอียดหมด ไม่ลั่น ก็กระชากออกไปซะ กระแทกกลับไป มันก็ตูมได้
ราคาปั๊ม น่าเล่น น่ารัก กว่า ออโต้ด้วย ดูแลรักษา ง่ายจริงๆ    ถอดลำกล้องออกมาทะลวง  เช็ดหน้าลูกเลื่อนเส่ียหน่อย เอาผ้าห่อนิ้วชี้ ล้วงเข้าไปเช็ดในช่องคายปลอก ก็โอเคแล้ว ฉีด น้ำมันนิดหน่อย จบเห่กัน
....ออโต้ ถอดไป ถอดมา เดี๋ยวก็งานเข้า ถอดยังไง จำไม่ได้อีก เยอะครับ 
SK2000
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 03:26:56 PM »

กราบขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ พรุ่งนี้เดินทางเลยครับ  ไหว้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 04:03:43 PM »

ได้อะไรมา ก็มาอวดกันมั่งนะ เห็นคนรักปืน กำลังมุ่งหน้าไปจัดหาปืน อารมณ์นี้ มีความสุขมากเลยนะ.... เฮ้อ... ผมหมดสิทธิ์แล้ว ทีี่บ้าน ห้ามเด็ดขาด ฮือๆๆๆๆๆ
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 04:10:18 PM »

ิเห็นด้วยกับหนานมาและคุณ Tao ครับ ลูกกรด 10/22 ลูกซอง เรมิงตัน 870 ขายดีที่สุดในโลก ยืนยันอีก 1 เสียงครับ.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 04:23:33 PM »

ลูกกรด ยิงซ้ำได้ อย่าทำเป็นเล่น
ผมเคยล้อเล่นกับต้นขนุน ลำซักขนาดต้นขา เห็นจะได้ กะว่าจะเก็บหัวดูเล่นๆ   อันชูส  เปรี้่ยงเข้าให้ ....ทะลุ      ด้านหลังเป็นอิฐบล็อค  กะว่า ยังไง ก็อยู่ทีอิฐบล๊อคล่ะว่ะ.....เดินไปดูที่อิฐบล๊อค   ว้าย..ตาเถร    ทะลุอีก   ตัวใคร ตัวมันละครับ...... ครับ ดูถูกไม่ได้เลย เจ้า .22  แรงขนาดนี้ แถมเลือกแบบยิงซ้ำๆ  เพียงแต่ หาลูกดีๆ แล้วกัน เจ้า .22 เนี่ยะ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 07:59:41 PM »

ลูกซองเหนือกว่าลูกกรดมากครับ...

ถ้าชอบกึ่งอัตโนมัติลองดูเบเนลลี่เอ็มทูครับ...

เบา คล่อง นุ่ม ทน แต่แพงหน่อย...

ถ้าอยากได้ถูกลงมาสโตรเกอร์ก็ไม่เลว... Smiley
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 11:40:06 PM »

ถ้าเฝ้าบ้าน ลูกซองปั๊มเค้าว่ากันว่า แค่เสียงขึ้นลำก็ไล่ขโมยได้แล้ว และมันช่วยให้ได้อารมณ์ในช่วงคับขัน ดึงกระโจมขึ้นลำเต็มแรง ช่วยให้ใจมั่นคงขึ้น เพราะตอนนัน คงตื่นเต้นพอสมควรหละ แต่ลูกซองต้องระวังวิถีกระสุนกับระยะบานของลูกปรายด้วย ระวังลูกปรายจะไปโดนทรัพย์สินในบ้านของเราเอง ถ้าคนร้ายอยู่ใกล้ๆรถ กระสุนอาจกระจายไปโดนรถได้ ถ้าเป็นลูกปรายแบบ 9 เม็ดและระยะใกล้กระสุนยังไม่กระจาย ก็โดนข้อหาฆ่าคนตาย เพราะถ้ากระสุนเข้าหมด 9 เม็ด ขโมยตายชัวร์ ถ้าเป็นลุกกรด .22 จากปืนยาวออโต้ พอจะเลือกจุดยิงได้ และถ้่าจะต้องยิงซ้ำ ก็ซ้ำได้เร็วเท่านิ้วกระดิก ถ้าจะต้องให้เลือก ก็ตัดสินใจยาก ผมเลยเลือกทั้งสองกระบอก เรมิงตัน 870 ลำกล้อง 20 นิ้ว กับ Ruger 10/22 ครับ
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 09:58:05 AM »

ถ้าให้เลือกผมเอา ลูกซองออโตของตุรกีครับ สามหมื่นกว่า ๆ ... ใกล้ ไกล ได้หมด เกิน 40-50 เมตรก็ใช้ลูกโดดได้
     ปืนสมัยใหม่พัฒนาไปไกลจนกระทั้งเรื่องแจมนี้น้อยมาก หรือแทบไม่มีเลย ซื้อมาแล้วเลือกกระสุนซัก 3-4 ยี่ห้อลองดูว่าชอบแบบไหนไม่เกินความสามารถของ จขกท. หรอกครับ
     ถ้างบเหลือก็จัด 10/22 อีกตัว สามหมื่นบาท +- เพิ่มแม็ก bx25 สัก 2-3 อัน คลุ่มระยะ 50-200 สบาย ๆ  หลงรัก
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 03:38:51 PM »

ลูกซองออโต ตามที่หมอ RUTE และคุณ ROONEY แนะนำ คือ STOEGER จากตุรกี ประมาณ 3 หมื่นกว่า ใช้ระบบ ลูกเลื่อนหมุน ROTATING BOLT ซึ่งทาง STOEGER เขาคุยว่า มีปัญหาน้อยกว่าระบบแก๊สและสกปรกน้อยกว่า การคัดปลอกและบรรจุกระสุนก็แน่นอนกว่า เป็นระบบเดียวกับ เบลเนลี่ สุดยอดปืนลูกซองออโตครับ แต่ราคาเป็นกันเองหน่อย ผมถอยของสวัสดิการขนาด 18 นิ้วมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองยิงครับ เชื่อว่าน่าจะดีนะครับ.

หน้า: [1]
  พิมพ์