๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 08:40:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวัสดิการซื้อมา ๔ ปีเพิ่งจะนำไปขึ้นป.๔ จะเริ่มนับอายุการครอบครองปืนอย่างไร  (อ่าน 2360 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 10:06:27 PM »

เรียนสอบถาม
เพื่อนซื้อปืนสวัสดิการ สน.สก.ซื้อมา ๔ ปี
แต่เพิ่งจะนำไปขึ้นป.๔ แล้วบังเอิญว่าเขามีแผนว่าจะขาย
จะเริ่มนับอายุการครอบครองปืนตั้งแต่วันซื้อหรือวันที่ขึ้น ป.๔ ครับ
        ขอบคุณ ครับ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 11:17:35 PM »

ด้านบนของใบ ป.4 จะระบุว่า ห้ามโอนภายใน 5 ปีนับแต่วันที่ออกใบอนุญาตครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 09:34:09 AM »

วังไชยา นับตั้งแค่วันออก ป.4

แต่ตามหลักกฎหมายแพ่ง  ควรจะนับตั้งแต่วันที่ตกลงทำสัญญาซื้อขาย  เพราะกรรมสิทธิ์ในสังหาริมทรัพย์มันเกิดขึ้นตั้งแต่ตอนที่ตกลงซื้อขายกัน  ส่วนที่จะจ่ายเงิน หรือรับของกัน หรือออกเอกสารราชการกำกับเมื่อไหร่ ตรงนั้นไม่ใช่สาระสำคัญ
แต่ถ้าจะถือวันตามนี้ คงปวดกบาลพิลึก  นับที่วันออก ป.4 ก็ดีแล้ว
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 01:53:41 PM »

ขอบุคุุณ ทั้งสองท่าน ครับ ไหว้
ยุ่งเลยที่นี้ เขาเพิ่งมาถามผมตอนเขาจะขาย
ทั้ง ๆ ที่ตอนซื้อ  ผมก็บอกขั้นตอนทุกอย่างโดยละเอียด
แต่เจ้าของไม่ใส่ใจ  ทั้งการเรียนรู้ในตัวปืนและเรื่องกฏหมาย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 04:15:10 PM »

เขาไม่ได้นับเวลาการครอบครองครับ เขานับตั้งแต่วันที่เขาออกใบอนุญาตให้ตามที่ปั๊มหัวไว้ ตามที่ท่านสมาชิกท่านนี้โพสไว้

ด้านบนของใบ ป.4 จะระบุว่า ห้ามโอนภายใน 5 ปีนับแต่วันที่ออกใบอนุญาตครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 07:46:39 PM »

กรรมของคนมักง่าย... แบบนี้ไม่รู้จะซื้อปืนไปทำไมนะครับ...

ไหว้

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 11:21:41 AM »

ผมไม่เข้าใจว่า ทำได้ด้วยหรือ  แล้วโควต้าร้านปืนเค้าตัดโอนออกไปยังไง  สงสัยครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 10:30:38 AM »

ผมไม่เข้าใจว่า ทำได้ด้วยหรือ  แล้วโควต้าร้านปืนเค้าตัดโอนออกไปยังไง  สงสัยครับ

ปืนสวัสดิการ  สั่งนำเข้าในนามบุคคลธรรมดา ไม่เกี่ยวกับโควต้าร้านค้า  คือในหลักการ ควรจะเป็นการนำเข้าในชื่อของผู้สั่งจอง  แต่ในทางปฏิบัติจะเป็นการนำเข้าในชื่อของกรมการปกครองเป็นส่วนรวม   ส่วนร้านค้าที่เข้าร่วมโครงการที่เป็นคนจ่ายค่าปืนให้กับโรงงานผู้ผลิตในต่างประเทศ  จะอยู่ในฐานะผู้รับมอบอำนาจจากกรมการปกครอง
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 10:37:03 PM »

กรรมของคนมักง่าย... แบบนี้ไม่รู้จะซื้อปืนไปทำไมนะครับ...

ไหว้
ผมว่าเพื่อเก็งกำไร ถ้าดูจากข้อความของ จขกท.ที่บอกว่าไม่สนใจแม้กระทั่งการใช้ปืน

หน้า: [1]
  พิมพ์