๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:00:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรบ.สุนัข ทำพิษ(อีกแล้ว) !!!!  (อ่าน 3441 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 12:23:18 PM »

ขอบคุณในความเห็นของพี่ๆทุกคนครับ ผมนำไปเผยแพร่ต่อให้คนที่ไม่เข้าใจได้รู้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 01:28:34 PM »

ปัญหาอยู่ที่ตัวกฎหมายครับ  พรบ.หมา  ทำให้มีปัญหา

จากเดิมที่ชาวบ้านสามารถป้องกันตัวจากสุนัขหรือขับไล่สุนัขออกไปจากบริเวณได้ง่าย 

แต่เดี่ยวนี้ต้องมาเสียเงินจ้างทนายต่อสู้คดีความ  เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา   แบร่

บางคนก็คิดว่าแค่ไล่หมา  มันจะไปยากอะไร  ไม่เห็นต้องใช้กำลัง  ใช้อาวุธ............

ก็ลองคิดแล้วกัน  แค่คนด้วยกัน  พูดภาษาเดียวกัน  ยังคุยกันไม่ค่อยจะรู้เรื่อง 

นับประสาอะไรกับหมา  ที่มันไม่รู้ภาษาคน   Lips Sealed

คนที่อยู่ในเมืองใหญ่  มักไม่เจอปัญหาหมา ๆ กวนใจ  แต่คนที่อยู่ชานเมือง/ชนบทนี่สิ

เลี้ยงสัตว์เลี้ยง  ไก่  เป็ด  แพะ  วัว  เจอปัญหาหมาเป็นประจำ  หลายคนคงนึกแต่เพียงว่า

หมากัดไก่  กัดเป็ด............พูดไปคงไม่เชื่อว่าหมามันไล่กัดลูกวัว  ถ้าคนไม่ช่วย  ลูกวัวได้

เป็นอาหารหมาจริง ๆ ครับ  เรื่องนี้เกิดขึ้นกันคนรู้จักมาแล้วสมัยที่ยังไม่มี พรบ.หมา ๆ   

ต้องเอาปืนลูกซองยิงหมา  ป้องกันลูกวัวโดนหมากิน  กว่าจะช่วยได้ก็หูแหว่งไปแล้ว

วัวลูกผสมพันธุ์ฮินดูบราซิลราคาแพง  กลายเป็นวัวไม่มีราคาไปเลย   อ๋อย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 01:56:31 PM »

ต่อไปคงต้องใช้หลักการ "จัดการเจ้าของหมาให้ราบคาบก่อน แล้วค่อยย้อนมาจัดการหมา" กระมัง ในเมื่อกฏหมายเชิดชูหมาสูงค่าเหนือกว่าคน  เศร้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 05:00:23 PM »

กระทืบเจ้าของหมาโทษน้อยกว่ากระทืบหมาของเจ้าของหรือเปล่า

อย่าไปกระทืบเลยครับ... ใช้ยาเบื่อเจ้าของเลยดีกว่า...

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 10:25:10 PM »

อ่านแล้วเพลีย...พรบ.คุ้มครองสัตว์มันใช้ในดรณีทารุณกรรมสัตว์
ส่วนเรื่องนี้มันคนล่ะเรื่องกัน..
สัตว์เลี้ยงไปทำร้ายคนอื่นเจ้าของสัตว์ต้องรับผิดชอบ...นั่นอีกเรื่อง
เราไปฆ่าสัตว์มันก็คนล่ะเรื่อง...เหตุซึ่งหน้าเห็นว่าไม่ปลอดภัยฆ่าไปก็ไม่ผิด...แต่เหตุจบแล้ว..ตามไปฆ่ามัน...กลายเป็นเรื่องที่ผิดอีก

ไม่ได้ผิดที่ตัวกฎหมาย  แจ้งความไปเถอะเรื่องนี้เจ้าจองสัตว์เลี่ยงไม่ได้และไม่สามารถแจ้งความเรื่องทำร้ายสัตว์เลี้ยงได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2015, 10:31:51 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 08:29:27 AM »

แลนเนท+ปลาทู ขว้างแล้วหนี  อิอิ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 09:13:37 AM »

พรบ.หมา ทำชาวบ้านเดือนร้อนมั่วไปหมด   อ๋อย

แจ้งความได้นะ  แต่ก็อย่างว่าแหละ

ชาวบ้านไม่รู้กฎหมายโดยละเอียดจึงทำให้มีปัญหา  เศร้า

ปัญหาอยู่ที่ตัวกฎหมายครับ  พรบ.หมา  ทำให้มีปัญหา

จากเดิมที่ชาวบ้านสามารถป้องกันตัวจากสุนัขหรือขับไล่สุนัขออกไปจากบริเวณได้ง่าย 

แต่เดี่ยวนี้ต้องมาเสียเงินจ้างทนายต่อสู้คดีความ  เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา   แบร่

บางคนก็คิดว่าแค่ไล่หมา  มันจะไปยากอะไร  ไม่เห็นต้องใช้กำลัง  ใช้อาวุธ............

ก็ลองคิดแล้วกัน  แค่คนด้วยกัน  พูดภาษาเดียวกัน  ยังคุยกันไม่ค่อยจะรู้เรื่อง 

นับประสาอะไรกับหมา  ที่มันไม่รู้ภาษาคน   Lips Sealed

คนที่อยู่ในเมืองใหญ่  มักไม่เจอปัญหาหมา ๆ กวนใจ  แต่คนที่อยู่ชานเมือง/ชนบทนี่สิ

เลี้ยงสัตว์เลี้ยง  ไก่  เป็ด  แพะ  วัว  เจอปัญหาหมาเป็นประจำ  หลายคนคงนึกแต่เพียงว่า

หมากัดไก่  กัดเป็ด............พูดไปคงไม่เชื่อว่าหมามันไล่กัดลูกวัว  ถ้าคนไม่ช่วย  ลูกวัวได้

เป็นอาหารหมาจริง ๆ ครับ  เรื่องนี้เกิดขึ้นกันคนรู้จักมาแล้วสมัยที่ยังไม่มี พรบ.หมา ๆ   

ต้องเอาปืนลูกซองยิงหมา  ป้องกันลูกวัวโดนหมากิน  กว่าจะช่วยได้ก็หูแหว่งไปแล้ว

วัวลูกผสมพันธุ์ฮินดูบราซิลราคาแพง  กลายเป็นวัวไม่มีราคาไปเลย   อ๋อย

555555  พี่สวิงกิ้งแมน  เขียนแบบนี้  " เวป เสื่อม "  หมดน๊าาาา อ่ะ  ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 09:14:48 AM »

อ่านแล้วเพลีย...   

พรบ.คุ้มครองสัตว์มันใช้ในดรณีทารุณกรรมสัตว์

ส่วนเรื่องนี้มันคนล่ะเรื่องกัน..

สัตว์เลี้ยงไปทำร้ายคนอื่นเจ้าของสัตว์ต้องรับผิดชอบ...นั่นอีกเรื่อง

เราไปฆ่าสัตว์มันก็คนล่ะเรื่อง...เหตุซึ่งหน้าเห็นว่าไม่ปลอดภัยฆ่าไปก็ไม่ผิด...
แต่เหตุจบแล้ว..ตามไปฆ่ามัน...กลายเป็นเรื่องที่ผิดอีก

ไม่ได้ผิดที่ตัวกฎหมาย  แจ้งความไปเถอะ

เรื่องนี้เจ้าของสัตว์เลี่ยงไม่ได้
และไม่สามารถแจ้งความเรื่องทำร้ายสัตว์เลี้ยงได้ด้วย

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 09:56:34 AM »

อ่านแล้วเพลีย...พรบ.คุ้มครองสัตว์มันใช้ในดรณีทารุณกรรมสัตว์
เราไปฆ่าสัตว์มันก็คนล่ะเรื่อง...เหตุซึ่งหน้าเห็นว่าไม่ปลอดภัยฆ่าไปก็ไม่ผิด...แต่เหตุจบแล้ว..ตามไปฆ่ามัน...กลายเป็นเรื่องที่ผิดอีก

ไม่ได้ผิดที่ตัวกฎหมาย  แจ้งความไปเถอะเรื่องนี้เจ้าจองสัตว์เลี่ยงไม่ได้และไม่สามารถแจ้งความเรื่องทำร้ายสัตว์เลี้ยงได้ด้วย

นั่นแหละครับ...เป็นผมถ้าคุยแล้วหัวหมอไม่รับผิดชอบ...ผมแจ้งความจริง ๆ ด้วยเอ้า แลบลิ้น  จะลองดูสักตั้งว่าไอ้ พรบ.นี้มันจะเจ๋งจริงหรือเปล่า....

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:05:10 AM »

แลนเนท+ปลาทู ขว้างแล้วหนี  อิอิ

หาซื้อไม่ได้เลยครับ แลนเน็ต

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:22:53 AM »

เราไปฆ่าสัตว์มันก็คนล่ะเรื่อง...เหตุซึ่งหน้าเห็นว่าไม่ปลอดภัยฆ่าไปก็ไม่ผิด...
แต่เหตุจบแล้ว..ตามไปฆ่ามัน...กลายเป็นเรื่องที่ผิดอีก

ไม่ได้ผิดที่ตัวกฎหมาย  แจ้งความไปเถอะเรื่องนี้เจ้าจองสัตว์เลี่ยงไม่ได้
และไม่สามารถแจ้งความเรื่องทำร้ายสัตว์เลี้ยงได้ด้วย

นั่นแหละครับ...เป็นผมถ้าคุยแล้วหัวหมอไม่รับผิดชอบ...ผมแจ้งความจริง ๆ ด้วยเอ้า แลบลิ้น 
จะลองดูสักตั้งว่าไอ้ พรบ.นี้มันจะเจ๋งจริงหรือเปล่า....

55555  ก่อนที่จะมีกฎหมาย   " มนุษย์  "  ยังไม่มีบ้าน  อ่ะ ฮา 555555

มนุษย์ มันอาศัย  อยู่  " ถ้า  "   อยู่ตามโพรงไม้ อ่ะ ฮา

เวลาจะหาอาหาร  มันก็เอา ไม้  เหลาปลายให้แหลม ไปล่า อ่ะ ฮา
พอได้สัตว์มา  ก็  เอามากิน  " ดิบ ๆ "  ไม่ได้ทำให้สุก อ่ะ ฮา

เวลามี  ข้อ " พิพาท "  มันก็ใช้ตะบอง  ใช้กำลังเข้าห้ำหั่น กันอ่ะ ฮา
ใครแข็งแรง  ใครตัวใหญ่กว่า  เป็นผู้ชนะ อ่ะ ฮา

ตอนนี้โลกเปลี่ยนแปลงไปแล้ว  เป็น  " อารยะ " มากขึ้น อ่ะ ฮา

เขาใช้ การ   " เจรจา  และ กฎหมาย "  เป็นทางออก อ่ะ ฮา

55555  ไอ้พวกที่ใช้กำลัง  มันเป็น  " มนุษย์ ถึก โบราณ " อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:25:10 AM »

ขอที่อยู่ด้วยครับ.......ทาง pm

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:49:02 AM »

ขอที่อยู่ด้วยครับ.......ทาง pm

ขอบคุณครับ รอให้ผมขึ้นฝั่งก่อนนะครับ

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 11:36:34 PM »

ยา "ฟูราดาน 3G " ก็ตายได้ครับ  อ๋อย

ผมเคยโรยใส่ต้นมะยมหน้าบ้านไว้เพราะมันชอบมีหนอนกับเพลี้ยมาดูดมาแทะจนใบแหว่งใบร่วงไปหมด พอดีหมาบางแก้วข้างบ้านมาดมๆ เลียๆ ตรงน้ำที่ผมรดไว้แล้วมันชะยาลงไป แปบเดียวน้ำลายฟูมปากรีบเอาไข่ดิบกรอกแล้วส่งโรงพยาบาลสัตว์ล้างท้องกันแทบจะไม่ทัน เศร้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 12:05:09 AM »

ยา "ฟูราดาน 3G " ก็ตายได้ครับ  อ๋อย

ผมเคยโรยใส่ต้นมะยมหน้าบ้านไว้เพราะมันชอบมีหนอนกับเพลี้ยมาดูดมาแทะจนใบแหว่งใบร่วงไปหมด พอดีหมาบางแก้วข้างบ้านมาดมๆ เลียๆ ตรงน้ำที่ผมรดไว้แล้วมันชะยาลงไป แปบเดียวน้ำลายฟูมปากรีบเอาไข่ดิบกรอกแล้วส่งโรงพยาบาลสัตว์ล้างท้องกันแทบจะไม่ทัน เศร้า

จะเอาไปฉีดหนอนที่มากินใบอ่อนของมะนาวครับพี่

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์