๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:45:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สารเคมีมากไป ผลไม้กลายเป็นยาพิษ!  (อ่าน 979 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 12:46:46 AM »

ถึงผลไม้จะดีต่อสุขภาพ แต่ก็อาจเป็นภัยร้ายใกล้ตัวลูกน้อยได้ ต้องระวังกันไว้ให้ดีเชียวค่ะ มิเช่นนั้นอาจเป็นเหมือนหนูน้อยคนนี้

เมื่อมีคุณแม่ท่านหนึ่งได้ซื้อเงาะมาจากตลาดในกรุงเทพฯ ยังไม่ได้ล้างทำความสะอาด แต่ลูกวัย 1 ขวบ 11เดือนเห็นเข้า ก็หมั่นเขี้ยวอยากทานขึ้นมา เลยคว้าเข้าปากกัดเข้าไปทั้งเปลือก ยังไม่ได้กัดโดนแม้แต่เนื้อเงาะ หลังจากนั้นไม่ถึงชั่วโมงก็อาเจียนออกมาติดต่อกันเกิน 10 ครั้ง ลูกไม่ยอมดื่มน้ำเกลือแร่ ส่งผลให้ร่างกายอ่อนแรงอย่างเห็นได้ชัด คุณแม่จึงตัดสินใจส่งลูกไปโรงพยาบาลอย่างเร่งด่วน เมื่อไปถึงคุณหมอบอกว่า น้องขาดน้ำ ตัวซีด ชีพจรเต้นเร็ว เสี่ยงจะช็อค ต้องแอดมิทด่วน หลังจากตรวจอาการแล้ว คุณหมอบอกว่าน่าจะเจอพวกสารเคมีที่มากับผลไม้ เพราะน้องไม่ได้ทานอย่างอื่นเข้าไปเลยนอกจากข้าวไข่ตุ๋นที่แม่ทำเอง

เด็กกัดเงาะทั้งเปลือก

จากเงาะที่ซื้อมากิโลกรัมละ 50 บาท กลายเป็นว่าต้องเสียเงินค่าแอดมิทที่โรงพยาบาลสูงถึง 7000 บาทต่อคืน คุณหมอได้ทำการรักษาและให้ยาแก้อาเจียน และยาฆ่าเชื้อ อาการเริ่มดีขึ้นตามลำดับตอนนี้ออกจากโรงพยาบาลได้แล้ว กลับมาร่าเริงได้เหมือนเดิม แต่ก็เกือบแย่ตอนที่อาเจียนออกมาจนตัวซีด ชีพจรเต้นเร็ว นอกจากนี้คุณแม่ยังเผลอเอาปากกัดเงาะ มีอาการปากชา เช่นกัน

คุณแม่เจตได้แชร์เรื่องนี้ให้เป็นอุทาหรณ์กับคุณแม่ท่านอื่นๆ ใน Facebook เพื่อเป็นบทเรียน เลยไม่อยากให้ลูกๆ บ้านอื่นและคนอื่นๆ เจอแบบนี้โดยเธอยังบอกว่า ขอบคุณทุกกำลังใจและเธอผิดเองที่ไม่ทันระวัง ต่อไปคงต้องเลือกซื้อผลไม้ให้ดี และผลไม้ที่ปลอดภัยที่สุดก็คงต้องปลูกเอง

ข้อความที่คุณแม่เจต @Jeda Bell โพสต์ลงเครือข่าย Facebook
ใครว่าทุเรียนก้านยาวแพง เจอเงาะโล 7,000 อัพ หนาวเลยค่ะ
#เพิ่งซื้อเงาะมาวางไว้ยังไม่ทันได้แช่น้ำล้างทำความสะอาด ลูกอายุ 1.11 ขวบ เอาไปกัดทั้งเปลือก เพราะอยากทาน ไม่เกินชั่วโมง อาการออกเลยค่ะ อ้วกจนน้ำเหลืองๆออกแล้วค่ะ หาบส่งรพ.อย่างเร็ว (ที่ทราบว่าเป็นเงาะ เพราะลูกยังไม่ได้ทานอะไรไปนอกจากข้าวไข่ตุ๋นที่เราทำเองกับมือ) อันตรายมากๆค่ะ เดี๋ยวนี้น่ากลัว ทุกอย่างผ่านสารเคมีทั้งนั้นเพราะความเห็นแก่ได้และเห็นแก่ตัว ไม่คิดถึงผู้บริโภคอย่างเรา #ระวังกันหน่อยนะคะ โพสต์นี้ถ้าไม่เหมาะสมแจ้งให้ลบได้นะค่ะ อยากมาเตือนเพื่อนๆในกลุ่ม

เมื่อคุณแม่เจตแชร์เรื่องนี้ลงในโลกโซเชียลมีเดียทำให้มีผู้แสดงความเห็นต่างๆ มากมาย บางความเห็นก็น่าสนใจและมีประโยชน์ต่อคุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นๆ เช่น

ชาวสวนคงไม่ได้ทำหรอกค่ะ เพราะถ้าขายไม่ได้ อีกหน่อยเค้าก็ขาดรายได้ระยะยาว
ปกติ เงาะขนจะไม่ร่วง แต่จะเหี่ยวแห้ง ชาวสวนจะแค่รดน้ำเพื่อให้ดูสด แต่พ่อค้าคนกลางอาจจะนำไปแช่น้ำยา เพื่อให้เงาะไม่เน่าจะได้ขายได้ราคาจนกว่าจะขายหมด

ที่บ้านมีสวนผลไม้ คนรับเหมาสวนทำแบบนี้จริงๆ เห็นกับตา ตัดลงมาจุ่มในถังแล้วเอาขึ้นรถ กลิ่นแรงมาก ทำให้เงาะ ทุเรียน กรอบ สุก สีสด จนไม่กล้าซื้อกิน ยายเว้นไว้ให้ตลอด น่ากลัวมากๆเลย น้ำยาเทใต้โคนต้นยังตายเลย

เงาะทุกวันนี้มียาชนิดหนึ่งฉีดคือยากันหลุดร่วงหรือยาขั้วเหนียวค่ะ เพราะเมื่อเงาะสุกมันจะร่วงชาวสวนเขาเลยฉีดยาไว้ อันนี้ที่ทราบเพราะญาติที่บ้านเล่าให้ฟังค่ะ เพราะมีคนรู้จักทำสวนเงาะ ขอให้น้องหายไวๆนะคะ

เห็นด้วยค่ะเคยซื้อตามตลาดแถวบ้านมากินมาถึงยังไม่ล้างลองกัดลูกนึงเข้าไปเห็นผลเลยค่ะปากบวมและคันมากค่ะมองดูก้อไม่มีมดนะค่ะ….คงเป็นเพราะสารเคมีที่เค้าฉีดอะค่ะ

น้ำยาล้างจาน…เป็นส่วนหนึ่งของกรรมวิธีทำให้เงาะสดใช้รดลงบนเงาะเพื่อให้เงาะสดอยู่ได้หลายวัน…

บ้านนี้ผลไม้ทุกชนิดต้องล้างก่อนค่ะ ไม่เว้นแม้แต่มะนาว/พริกที่ใช้ทำกับข้าว บ้านสามีไม่เคยล้างเงาะ เจ้าตัวทำจนเคย เราบอกไม่ได้!! แล้วเรียกเค้ามาดูน้ำที่ล้าง ทั้งสกปรกทั้งดำ ไหนจะสารเคมีที่มองไม่เห็น ผลไม้ชนิดเดียวที่เราไม่ล้างคือกล้วย แต่บางทีเห็นฝุ่นเกาะแบบสกปรกมากๆ ก็ล้างน้ำค่ะ เพราะลูกชายชอบกิน กลัวจับที่เปลือกแล้วเอามือเข้าปาก

วันหลังให้ดื่มนมทันทีแล้วส่งแพทย์นะครับ นมจะช่วยเจือจางสารเคมีได้ครับ

ผลไม้ทุกอย่างห้ามใช้ปากแกะเปลือกจ้ะ สอนลูกหลานไว้ ยา สารเคมีทั้งนั้น พ่อค้า แม่ค้าคนไหนบอกไม่ใช้อย่าไปหลงเชื่อเชียว

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
-คุณแม่เจต @Jeda Bell
www.facebook.com/groups/Easycookingmenu/permalink/847819581940150/ และ th.theasianparent
http://women.mthai.com/mom-child/214662.html

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 07:48:00 AM »

อ.ย. อยู่ไหนลงพื้นที่หน่อย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 09:15:35 AM »

สารเคมีเยอะอยู่แล้วครับ คนปลูกผักเขามีแปลงแยกปลูกกินเอง กับปลูกขาย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 09:26:28 AM »

เงาะนี้มีขายอีกไหมครับ จะซื้อไปฝากคนในเฟสกลุ่ม พ่อบ้านใจกล้า ครับ ดูว่าใครจะกล้าเอาไปให้กินบ้างครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 09:54:18 AM »

ถึงผลไม้จะดีต่อสุขภาพ แต่ก็อาจเป็นภัยร้ายใกล้ตัวลูกน้อยได้ ต้
องระวังกันไว้ให้ดีเชียวค่ะ มิเช่นนั้นอาจเป็นเหมือนหนูน้อยคนนี้

เมื่อมีคุณแม่ท่านหนึ่งได้ซื้อเงาะมาจากตลาดในกรุงเทพฯ ยังไม่ได้ล้างทำความสะอาด

แต่ลูกวัย 1 ขวบ 11เดือน    เห็นเข้า   ก็หมั่นเขี้ยวอยากทานขึ้นมา
เลยคว้าเข้าปากกัดเข้าไปทั้งเปลือก ยังไม่ได้กัดโดนแม้แต่เนื้อเงาะ
หลังจากนั้นไม่ถึงชั่วโมงก็อาเจียนออกมาติดต่อกันเกิน 10 ครั้ง

555555  ยายว่า   ปัญหาเกิดจาก  " ยาง เงาะ " มากกว่า อ่ะ ฮา 55555

ยางเงาะเนี่ยะ  ตัวร้ายเลย  ลองไปดู  " มือ " แม่ค้า คนขาย อ่ะ ฮา 555
มือแตก  เป็นเส้น " สีดำ "  เลยอ่ะ  ฮา 555

55555  คุณแม่มือใหม่  ท่าทาง  " เพี้ยน "  ปล่อยให้เด็ก  กินตามลำพัง  อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 10:23:42 AM »

บ้านเราหน่วยงานที่รับผิดชอบด้านความปลอดภัยในอาหารไม่ค่อยทำงานเริงรุกกันด้วยครับมีไหมที่จะออกสุ่มตรวจคุณภาพและความสะอาดปลอดภัยของอาหารที่มีขายทั่วไปในตลาดและข้างทางถ้าไม่มีเรื่องไม่มีการร้องเรียนก็ไม่ออกกัน เหมือนกันอีกหน่วยคือพวกที่รับผิดชอบเรื่องมลพิษสิ่งแวดล้อมถ้าไม่ร้องเรียนก็อยู่เฉย เพราะฉะนี้ไงในเขตชุมชนเมืองของบ้านเรามันจึงดูไม่น่าอยู่สิ่งแวดล้อมมีแต่มลพิษ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 11:01:31 AM »

สารเคมีเยอะอยู่แล้วครับ คนปลูกผักเขามีแปลงแยกปลูกกินเอง กับปลูกขาย
คนเลี้ยงกุ้งยังไม่กินกุ้งเลย Grin

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 12:13:13 PM »

ผมว่าเคสนี้แปลกอยู่นะครับ ถ้าสารเคมีตกค้างเยอะขนาดนั้น ไม่น่าจะมีเหยื่อรายเดียวแน่ๆ
ไม่ทราบว่าทางหมอเอาเงาะไปตรวจหาสารเคมีหรือเปล่า ข่าวออกมาแบบนี้คนขายเงาะซวยตามๆกันนะครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 03:55:55 PM »

ผมเคยเจอองุ่นดำชั้นดี... นำเข้าจากเมืองนอก(น่าจะจีน) กิโลละหลายร้อยเลย... กินเข้าไปลูกสองลูกแล้วปากชาลิ้นชา... เลยบอกให้ทุกคนหยุดกิน... ลูกผมกินไปหลายลูกแต่แม่เขาปอกเปลือกให้เลยไม่เป็นไร... ผมลองเด็ดจากพวงมาดมๆ ดู... กลิ่นคล้ายๆ ไฮเตอร์ปนๆ กับกลิ่นยาฆ่าหญ้าจางๆ เลยเอาไปแช่น้ำด่างทับทิมก่อน... แช่ครั้งละ ๒-๓ ชั่วโมงอยู่สองครั้ง... ยังไม่หมดกลิ่น... เลยเอาไปเททิ้งหมดเลยทั้งสองกิโล...

...ตอนนี้เห็นองุ่นดำแทบไม่อยากมองเลยครับ... บู่

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 06:01:51 PM »

ที่ตลาดไท หรือตลาดสี่มุมเมือง  ขั้นตอนก่อนการนำลังเงาะขึ้นตาชั่งคือต้องจุ่มลังเงาะลงในถังน้ำก่อนเสมอ 1.เพื่อให้เงาะมีน้ำหนักดี 2.เพื่อให้เงาะสดใหม่นานๆ  ส่วนในน้ำจะมีส่วนผสมอะไรก็ว่ากันไปครับ

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 09:54:40 AM »

ผมไม่ชอบเงาะครับ ยกให้ครูหมูกิน แล้วกัน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 08:43:20 PM »

ผมไม่ชอบเงาะครับ ยกให้ครูหมูกิน แล้วกัน
         เศร้า อ๋อย อ๋อย งอน แบร่ แบร่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: [1]
  พิมพ์