๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:20:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมวกกันน็อคลักษณะแบบนี้ผิดกฎหมายหรือไม่ครับ?  (อ่าน 8346 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 01:30:46 AM »

อันที่จริงเรื่องแบบนี้หรือเรื่องจราจร ตำรวจแจ้งได้แต่ข้อหา แต่คนที่จะตัดสินคือ ศาล เพื่อให้เป็นบรรทัคฐานรบกวนผู้กล้าเอาเรื่องขึ้นศาล
ใครเป็นทนายช่วยที เอาเรื่องขึ้นศาลปกครองได้ไหมจะได้จบ ประเด็นคือได้ มอก. มาแล้ว
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 06:41:45 AM »

มอก ครอบคลุม เรื่องอะไรครับ
หมวกรับแรงกระแทก
หรือบังลม รับแรงกระแทก
หรือซิวปรอท กรองแสง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 07:33:53 AM »

ความเห็นส่วนตัวครับ
ถ้าให้ผมตีความ ส่วนที่ไม่สามารถติดหูเราออกมาได้เรียกบังลมหมดครับ
หากติดหู ติดหัว ออกมาจะเรียกแว่น ครับ  จะกันแดด กันฝน กันน้ำ กันลม กันยูวีก็ตามแต่สะดวก
ส่วนหมวก  หากลองเปิดชั้นแรกออก ยังมีชั้นที่2อยู่  ก็ให้พิจารณาดูว่ามันทำหน้าที่อะไรได้บ้าง  เมื่อพิจารณาแล้วก็จะรู้ว่ามันคืออะไร...

แต่ที่แน่ๆ ผมไม่รอให้พี่ตำหนวด ตีความแน่นอนครับ คิก คิก ไหว้

ประเด็น มอก. เหมือนกัน  มาตรฐานหมวกกันน็อคต้องล้อ พรบ. ข้อกำหนด กฎหมาย  ถึงจะได้ มอก.  หากใส่แล้วผิดน่าจะร้องเรียนเอาผิดกับผู้ออกใบอนุญาต ได้นะครับ  หาก มอก. บอกถูกต้องทุกอย่าง น่าจะฟ้องพี่ตำหนวดได้นะครับ   ลองให้เค้าเถียงกันเองดูครับ จะได้กระจ่างไม่ต้องมานั่งตีความเอง   สนับสนุนครับ  จะได้เป็นกรณีตัวอย่าง

มันเลื่อนขึ้นเลื่อนลงได้....แถมคู่มือผู้ผลิตก็บอกว่าบังแดดไม่ใช่บังลม จะใช้ดุลพินิจเข้าข้างตัวเองเกินไปถึงไหนขยันจริงๆ พวกนี้ละนโบเลียนจับไปตัดหัวหมด ฮาๆๆ
แค่สงสัยครับ ในประเด็นคู่มือผู้ผลิตอ้าง...หากเค้าบอกว่าสามารถใช้สวมในการแข่งขันได้จะเชื่อเค้าไหมครับ   ไม่คอมเม้นในความคิดเห็นของคุณพี่  ที่เห็นว่าคนอื่นคิดเข้าข้างตัวเองครับ ไหว้

และเห็นด้วยกับคอมเม้นท์ข้างบนครับ  ท่านได้สร้างกระแสเพ่งเล็งสำเร็จแล้ว....

เชื่อครับ...เพราะหากใช่ในการแข่งขันได้ มันจะมีข้อกำหนดให้ทางผู้ผลิตทดสอบเพิ่มเติมแล้วนำไปทดสอบเมื่อผ่านก็จะได้ใบรับรองมา

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 07:47:28 AM »

มอก ครอบคลุม เรื่องอะไรครับ
หมวกรับแรงกระแทก
หรือบังลม รับแรงกระแทก
หรือซิวปรอท กรองแสง

มอก.ที่เราๆเข้าใจมันคือมาตราฐานอุตสาหกรรม ซึ่งมันจะแบ่งแยกออกเป็นแต่ละรหัสตามผลิตภัณฑ์ เช่น มอก.เหล็กเส้น มอก.ท่อ มอก.ยาง....แต่สำหรับหมวกกันน๊อคต้องเป็น มอก.369-2539 เท่านั้น รายละเอียดจะเป็นแค่การทดสอบหมวกในสภาวต่างๆให้ได้คสามปลาดภัยเท่านั้น รายละเอียดหาโหลดมาอ่านได้ครับ

"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 08:39:55 AM »

จากที่มีการตั้งกระทู้บนเว็บไซต์พันทิป กรณีผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์ สวมหมวกกันน๊อกเเบบเต็มใบ เเต่มีชิวสีปรอทด้านในหมวกกันน็อก จึงโดนตำรวจออกใบสั่ง โดยระบุว่า หมวกกันน๊อกดังกล่าว ผิดกฎหมาย

โดยทีมข่าวไทยรัฐทีวีได้สอบถามไปยัง พันตำรวจโท สรรเสริญ กรีอารี ตำเเหน่งกลุ่มงานสอบสวน กองบังคับการตำรวจจราจร เปิดเผย ถึงข้อกฏหมายเกี่ยวกับหมวกนิรภัย ของผู้ขับขี่เเละผู้โดยสารรถจักรยานยนต์ ที่ถูกต้องนั้น ตามกฏหมายเเละกฎกระทรวง กำหนดให้สวมใส่หมวกนิรภัยได้ 3 เเบบ คือ หมวกนิรภัยแบบปิดเต็มหน้า หมวกนิรภัยแบบเต็มใบ และหมวกนิรภัยแบบครึ่งใบ

จากลักษณะของหมวกนิรภัยของผู้ที่นำมาโพสต์นั้น พบว่าที่บังลมด้านในเป็นพลาสติกสีปรอท ซึ่งถือว่าผิดกฎหมายอยู่เเล้วเเม้ว่าจะมีลักษณะเเค่ครึ่งเดียวคล้ายเเว่นตากันเเดด เเต่เนื่องจากเป็นวัสดุที่มากับตัวหมวกนิรภัย ในข้อกฏหมายระบุชัดเจน ว่าที่บังลมของหมวกนิรภัยต้องเป็นวัสดุโปร่งใสเท่านั้น เเต่ถ้าผู้ขับขี่สวมเเว่นตากันเเดดสีปรอท อยู่ภายในถือว่าไม่มีความผิด เพราะเเว่นตานั่นไม่ใช่ส่วนประกอบที่มากับหมวกนิรภัยตั้งเเต่เเรกเริ่ม

http://www.thairath.co.th/clip/18540
อย่างที่น้ายอดลงมาผมว่าน่าจะจบ Grin

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 08:46:45 AM »

อันที่จริงเรื่องแบบนี้หรือเรื่องจราจร ตำรวจแจ้งได้แต่ข้อหา

แต่คนที่จะตัดสินคือ ศาล เพื่อให้เป็นบรรทัคฐาน   รบกวนผู้กล้าเอาเรื่องขึ้นศาล

ใครเป็นทนายช่วยที เอาเรื่องขึ้นศาลปกครองได้ไหมจะได้จบ

ประเด็นคือได้ มอก. มาแล้ว

555555  ยายก็  งง งง  กับประเด็น สองอันนี้ แหละ อ่ะ  ฮา 55555  Lips Sealed

มอก.  มันเป็น มาตราฐานอุตสาหกรรม  อุตสาหกรรม เป็นคนกำหนด อ่ะ ฮา  บู่

พรบ. จราจร  เจ้าพนักงานตำรวจ  เป็นคนกำหนด  อ่ะ ฮา  อ๋อย

ยายมาแตกประเด็นว่า   " สองหน่วยงาน  "  เกียวพันธ์ กัน บริบท ไหน อ่ะ ฮา  โดนชก

การกระทำความผิด  ทางอาญา  อุตสาหกรรม  " ก้าวล่วง "  เข้ามาได้มั้ย อ่ะ ฮา  ยี๊

" กฎหมายไทย "  ทำมัยมันต้อง   เสียเวลา  ตีความกันทุกเม็ด  ทุกดอก อ่ะ ฮา   แลบลิ้น

55555  ถ้ากฎหมายมันเขียนมาดี    " ปัญหา "  มันก็อยู่ที่คน แล้วแหละ อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 10:49:46 AM »

https://www.facebook.com/ceclip/videos/vb.221317851322226/1527852087335456/?type=2&theater

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 11:40:13 AM »

สรุปคร่าวๆคือ ถ้าตีตามตัวบทกฎหมายนี่ถือว่าผิด
แต่ถ้าเอาความรู้สึกของประชาชนทั่วไปผมว่าไม่น่าจะผิด หรือน่าจะอนุโลมกันได้มั่ง

อย่างว่าแหล่ะครับดุลพินิจของท่าน ตร. เป็นใหญ่อยู่แล้ว
อยู่ที่ว่าจะใช้ให้คุณรึให้โทษ อนาถแท้เมืองไทย กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว ไหว้

55555  ตอบอย่างนี้   เป็นพวก  " โรฮิงญา "  แหง แกร๋ เลยอ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 11:45:19 AM »

แล้วกรณียางระเบิดแบบนี้ล่ะครับ
http://news.boxza.com/view/28860

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 11:53:03 AM »

แบบนี้เรียกว่าทุเรศครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 01:02:56 PM »

จากที่มีการตั้งกระทู้บนเว็บไซต์พันทิป กรณีผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์ สวมหมวกกันน๊อกเเบบเต็มใบ เเต่มีชิวสีปรอทด้านในหมวกกันน็อก จึงโดนตำรวจออกใบสั่ง โดยระบุว่า หมวกกันน๊อกดังกล่าว ผิดกฎหมาย

โดยทีมข่าวไทยรัฐทีวีได้สอบถามไปยัง พันตำรวจโท สรรเสริญ กรีอารี ตำเเหน่งกลุ่มงานสอบสวน กองบังคับการตำรวจจราจร เปิดเผย ถึงข้อกฏหมายเกี่ยวกับหมวกนิรภัย ของผู้ขับขี่เเละผู้โดยสารรถจักรยานยนต์ ที่ถูกต้องนั้น ตามกฏหมายเเละกฎกระทรวง กำหนดให้สวมใส่หมวกนิรภัยได้ 3 เเบบ คือ หมวกนิรภัยแบบปิดเต็มหน้า หมวกนิรภัยแบบเต็มใบ และหมวกนิรภัยแบบครึ่งใบ

จากลักษณะของหมวกนิรภัยของผู้ที่นำมาโพสต์นั้น พบว่าที่บังลมด้านในเป็นพลาสติกสีปรอท ซึ่งถือว่าผิดกฎหมายอยู่เเล้วเเม้ว่าจะมีลักษณะเเค่ครึ่งเดียวคล้ายเเว่นตากันเเดด เเต่เนื่องจากเป็นวัสดุที่มากับตัวหมวกนิรภัย ในข้อกฏหมายระบุชัดเจน ว่าที่บังลมของหมวกนิรภัยต้องเป็นวัสดุโปร่งใสเท่านั้น เเต่ถ้าผู้ขับขี่สวมเเว่นตากันเเดดสีปรอท อยู่ภายในถือว่าไม่มีความผิด เพราะเเว่นตานั่นไม่ใช่ส่วนประกอบที่มากับหมวกนิรภัยตั้งเเต่เเรกเริ่ม

http://www.thairath.co.th/clip/18540
อย่างที่น้ายอดลงมาผมว่าน่าจะจบ Grin

ไม่จบครับน้าจอย...ตำรวจตีความเข้าข้างตัวเอง คนออกแบบ คนผลิตก็ระบุไว้ชัดเจนว่าไม่ใช่ที่บังลม

Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 01:47:57 PM »

ฝากไว้ด้วย

ลองดูกันครับ   ผลจะออกมาเช่นไร

abandej_รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 363

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 02:30:42 PM »

หมวกกันน๊อคที่ผมใส่ก็มีแว่นกันแดดด้านในแบบนี้ครับ
ที่ต้องใช้หมวกที่มีแว่นกันแดดด้านใน เพราะผมใส่แว่นสายตา ใส่แว่นกันแดดธรรมดาอีกไม่ได้

ถ้าเจอด่านแบบนี้ ผมเลื่อนปุ่มเอากันแดดขึ้นก่อนเข้าด่าน จะโดนจับอีกไหม?
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 02:45:55 PM »

ต้องใช้วิชา ศรีธัญชัย ครับ
ไม่เห็นก็ไม่ผิด
เว้นว่าโดนถ่ายก่อน
มีหลักฐานมายัน
คงไม่พ้น

abandej_รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 363

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 03:57:24 PM »

55555   " มาตรา ๑๒๒ วรรค ๓ "   อันนี้   น่าคิด  เป็นประเด็นได้น๊าาา อ่ะ ฮา 55555

การมีวัสดุ  เคลือบ  เพื่อใช้กรองแสง  ให้ลดลง  เนี่ยะ ฮา
มันมี  " ความผิด "  ขนาด ทำให้ส่วนรวม หรือราชการ เสียหายเลยเร๊อะ อ่ะ ฮา

ถ้าจะอ้างว่า  " ไม่เห็นหน้า "  ถ้าเกิดอาชญากรรม  ป้องกันลำบาก ฮา
อ้าวเฮ้ย  " กฎหมาย "  เขาคุ้มครอง  พลเมืองดี  เว้ย อ่ะ ฮา
ถ้าเกิด  ตี ชิง วิ่งราว ปล้น  ก็เป็นหน้าที่ของ เจ้าพนักงานเว้ย อ่ะ ฮา

หว่านแห   มาห้าม  "  พลเมืองดี "  ได้งัย  อ่ะ ฮา

ถ้าอย่างนั้น  ไอ้ที่ ติดฟิลม์กรองแสง  ดำๆ  เทาๆ เนี่ยะ ฮา

5555 มองทะลุเข้าไปไม่ได้   "  มองไม่เห็นเหมือนกันโว้ย "   ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

กว่า 80% ของคนที่ใส่หมวกปิดคาง จะใส่โม่งซับเหงื่อชั้นใน
ซึ่งปิดบังใบหน้ากว่ากันแดดติดหมวกอีก เห็นแต่ลูกตา
คงจะไม่บอกว่าปิดบังใบหน้าอีกนะ เพราะไม่น่าจะอ้างกฎหมายข้อไหนได้อีก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์