๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:39:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกซองออโต้8นัดกับลูกซองแฝดแบบไหนดีกว่า  (อ่าน 13723 ครั้ง)
poonsup
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2006, 11:02:06 PM »

คือผมเพิ่งจะสูญเสียทีมงานไปคนหนึ่งเพราะโดนคนร้ายปล้นเมื่อเร็วๆนี้ ดังนั้นผมจึงคิดที่จะหาปืนลูกซองไว้ใช้สักกระบอก แต่ผมไม่รู้ว่าจะซื้อแบบไหนดีครับ
แบบปั๊ม หรือออโต้ และซองแฝด
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 12:33:30 AM »

ป้ิองกันชีวิตและทรัพย์สินใช้ปั๊มหรือออโตก็ได้ครับ พิมพ์นิยมก็ เร870 ซองแฝดผมว่ามันจุได้น้อยไปหน่อยครับ

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของผู้เสียชีวิตด้วยครับ
kat
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 12:39:27 AM »

ผมชอบลูกซองออโต้ครับ แต่ต้องทดสอบลูกกระสุนแต่ละชนิดว่าจะบริหารปืนให้ทำงานได้เรียบร้อยหรือไม่นะครับ

เอาชนะ อุปสรรคทั้งปวง ด้วยความอุตสาหะ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 01:18:48 AM »

Smiley.. ลูกซองต่อสู้ เป็นปั้ม ๕ นัด หรือถ้าเลือกได้ เป็นออโต ๘ นัด .. ครับ.
      อาจถื้อเป็นสุดยอดอาวุธปืน ที่ประชาชน จะพึงมี แล้วครับ.  Smiley

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 03:01:16 AM »

........ Grin..เห็นด้วยกับ  ปั้ม ของเรมิงตัน 870 ครับ..ต่อหลอด เป็น 7+1 กำลังสวยเลย.... แต่ข้อเสียคือหากยิงต่อสู้ในลักษณะนอนยิงจะยุ่งยากหน่อย .... Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 03:19:23 AM »

ลูกซอง ออโต  จุ 5 นัด หรือจะให้ดี 8 นัด จะได้เปรียบมากในการต่อสู้  แต่มีข้อเสียเรื่อง การฝึกฝนครับ เพราะมีเทคนิคนิดหน่อย ในการโหลดลูก โดยเฉพาะ การโหลดกระสุนเฉพาะในหลอดแม็กฯ แต่ในรังเพลิงว่าง  แต่ละยี่ห้อ มีเทคนิคต่างกันไป  ถ้าซื่อไปให้ชาวบ้านใช้ ฝึกน้อย นานๆซ้อมยิงที คงใช้งานขลุกขลัก แบบออโต ส่วนใหญ่จะมีแต่ตัวพานท้ายเต็ม แบบพับฐาน หรือด้ามปืนพก หาได้ยาก เพราะมักจะมีกลไกฝั่งอยู่ในพานท้ายปืน

ลูกซองปั๊ม ใช้งานง่าย  แต่ถ้าจะใช้ยิงเร็ว ก็คงต้องฝึกอีกเหมือนกัน  สำหรับการเตรียมพร้อมแบบ โหลดกระสุนในแม็กฯ โดยรังเพลิงว่าง ปืนแบบนี้จะทำได้ง่ายกว่า(สำหรับคนที่ไม่เคยฝึกมา) สามารถเปลี่ยนพานท้ายพับฐาน หรือด้ามจับแบบปืนพกได้

ลูกซองแฝด  ยิงนัดที่สองได้เร็วมาก แต่ถ้าเป็นแบบนกนอก จะโหลดกระสุนนานๆได้ปลอดภัยกว่าแบบนกใน  ข้อเสียคือ จะชักช้าเสียเวลาขณะง้างนกคู่ 
ส่วนแบบนกใน ถ้าโหลดกระสุน ค้างนานๆข้ามวัน ออกจะไม่ปลอดภัย เพราะส่วนใหญ่ไม่มีกลไกลดนก แล้วนกสับกะสปริงคงต้องง้างค้างอย่างนั้นนานๆ คงไม่เป็นผลดีกะกลไกระยะยาว

ลูกซองเดี่ยว ใช้งานง่าย แต่จะเสียเปรียบเรื่องจุกระสุนน้อย  แต่หลายคนเลือกใช้ปืนชนิดนี้ เพราะเจ้าตัวมีความชำนาญคุ้นเคยมากกว่าระบบอื่น  แม้จะเสียเปรียบอยู่บ้าง อาศัยคุ้นเคยกะระบบ ก็สามารถยิงแม่น โหลดกระสุนยิงซ้ำได้ไวเหมือนกัน

นอกจากนี้ยัง พิจารณาความยาวของลำกล้อง ตัวปืน โช้ค สำหรับการใช้งานอีก

ในพื้นที่แคบ ปืนลำกล้องสั้น หลอดแม็กฯสั้น จะคล่องตัวกว่า แต่จะจุกระสุนน้อยกว่า
พวกหลอดแม็กยาว นน. จะมากกว่า ลำกล้องสั้นได้อย่างมากก็เสมอหลอดแม็กฯ 

ปืนไม่มีพานท้าย ยิงยากกว่าถึงยากมาก ต้องฝึกเฉพาะไม่งั้นระยะประชิดยิงไม่ถูกเลยก็ยังมี  แบบพานท้ายพับได้ก็ มีแรงรีคอลย์สูง ซ้ำนัดที่สองลำบาก เพราคนยิงแหยง

มีโอกาสได้ยิงกันในระยะใกล้ ไกลแค่ไหน ?  ถ้ายึดป้องกันตัวเป็นหลัก ก็โช๊คแบบท่อตรง น่าจะเหมาะสมที่สุด เพราะยิงในระยะใกล้

....ตามล่า...อีตอแหล
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 08:49:20 AM »

ผมเอง..ทีแรกก็กะว่าจะเอา แฝดขนาน แต่คิดไปคิดมา หาข้อมูลดู ตามวัตถุประสงค์ การใช้งานของเรา คือ เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน เลย เลือก เรมิงตัน 870 ดีกว่าครับ..กะว่าจะซื้อหลอดต่อกระสุนมาต่อเพิ่มอีก.....ครับ...แต่ตอนนี้..ยังไม่ได้ซื้อปืนเลย... จูบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2006, 08:55:14 AM โดย สิงห์คำ » บันทึกการเข้า
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 09:16:37 AM »

ผมว่าน่าจะมองที่ เรมิงตัน ๘๗๐ มากกว่าออโต้ ครับ เนื่องจากบางสถานการณ์( โดนปล้น ) แล้วจังหวะเรายิงตอบโต้ ไม่ได้ล็อคปืนเข้าร่องไหล่  ปืนอาจจะขัดลำได้ครับ ( เบเนลลี่ เอ็ม ๑) แต่ถ้าเป็น เอ็ม ๔ ปัญหานี้ก็น้อยลงครับ Grin
nowkung
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 11:12:36 AM »

ความยาวลำกล้องไม่ควรเกิน 18 นิ้วนะครับ ไม่งั้นมันจะเกะกะโดยเฉพาะบ้านแคบๆ
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 11:13:51 AM »

ผมมีแฝดลำกล้องสั้น  กระบอกต่อไปก็เล็ง M1ไว้ เพราะทั้งสองแบบมันดีคนละอย่าง ซองแฝดกะไว้ระยะประชิด ส่วนแบบออโตเอาไว้ตั้งรับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 12:01:46 PM »

ปืนลูกซองนี้ผมเองก็มองไปที่ 5 นัด  กับ 8 นัด เหมือนกันครับแต่ลึกๆๆแล้วผมกลับชอบแบบ 8 นัดมากกว่า   ทั้งรุกและตั้งรับน่าจะใช้ได้ดีกว่าแบบอื่น... เยาะเย้ย จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 12:13:24 PM »

Smiley  .. น้ำหนักปืน ก็น่าพิจารณาครับ. ถ้า auto  Benelli m ๑ super ๙๐   ๘ นัด
         เพียว และเบากว่า หลายยี่ห้อ ..ลำกล้อง ๑๘-๒๐ นิ้ว กำลังเหมาะ ครับ. Smiley

werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 12:25:05 PM »

ผมว่าน่าจะเลือกเป็นระบบออโต้นะครับ เรียนรู้ให้จริงจังไม่ต้องกังวลเวลากระชากสไลด์ ขึ้นลำแล้วยิงๆๆๆๆ  Cool
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 12:59:31 PM »

ปัญหาที่มักจะเกิดขึ้น สำหรับ ลูกซองปั้ม คือ เมื่อเหนี่ยวไกยิงไปแล้ว มักจะไม่ค่อยดึงสไลด์เพื่อคายปลอก และ ดึงกลับ เพื่อ บรรจุ
มักจะตรวจสอบดูผลงานก่อน   จึงพึงระวัง... 

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 01:07:46 PM »

.............  ท่าน โทน 73 ตอบไว้ชัดเจนดีมากแล้วครับผม  ส่วนที่เหลือก็ตัวท่านที่จะต้องตัวท่านเองตัดสินใจละครับ  ว่าแบบไหนจะเหมาะสมกับตัวท่านเอง   ช่วยอีกนิด  ปั๊ม 5 นัด เรมิงตัน ลำกล้อง 20 - 21 นิ้ว ก็เกินพอในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้วครับ ......ด้วยความเคารพ  ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์