๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:04:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 5522 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 03:17:29 PM »

เห็นด้วย กับท่านข้างต้นที่แนะนำให้ เรียนต่อในสายอาชีพ
อายุ ๒๓ ปี ผ่านงานสนาม..วุฒิภาวะจะสูงและพร้อมกว่า ผู้อายุน้อยกว่า นี่เป็นข้อดี

ขอให้ ตัดสินใจเลือกในลักษณะงานที่เหมาะกับตน และคิดว่า
จะยึดเป็นอาชีพได้ แล้วตัดสินใจ ปักใจเดินเส้นทางนั้น

อาชีพอิสระ อาจเหนื่อยยากในเบื้องต้น เพราะต้องใช้เวลาผ่าน แต่ทั้งหมดจะเกิดทัษะ
ให้กับตัวเอง ดีกว่าไปเป็นลูกจ้าง กินเงินเดือนเขา

การเป็นลูกจ้าง ความจริงแล้ว เป็นแค่ทางผ่าน สำหรับผู้ที่ไม่มีความรู้
แต่เมื่อได้จากประสบการณ์ ก็ต้องแยกตัวออก ทำกิจการเป็นนายของตัวเอง

เวลาที่จะเรียนรู้เพื่ออนาคตของตนเอง ยังไม่สาย ขอเอาใจช่วย ครับ  เยี่ยม

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 05:59:02 PM »

ให้ญาติติดต่อนายก อบต. หรือ สจ. ในพื้นที่
เป็นคนติดตาม/เด็กขับรถ  เล่าประวัติให้เค้าทราบ

บอกว่าเคยเป็นทหารพรานมาก่อน 
คนจำพวกนี้จะรวยและมีอิทธิพลในพื่นที่ 
รายได้ ๒๐,๐๐๐ บาท+-   Grin

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 06:10:10 PM »

เนื่องจาก ผมได้ลาออกมาจาก ทหารพราน
เพื่อมาฟืตร่างกาย สอบเข้างานอื่น แต่ผลคือไม่ผ่าน

ตอนนี้ ผมกำลังมองหางานใหม่ทำอยู่
แต่เนื่องจากผมรับใช้ชาติมาตั้งแต่อายุ 18
เลยไม่มีประสบการณ์ ในด้านอื่น
ผมควรสมัครงาน อะไร ที่ไหนดีครับ.......

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ  ไหว้ ไหว้

5555  จาก   " ข้อมูล "  เบื้องต้น  อ่ะ ฮา 555555

พอจบ  ชั้น  " มัธยมปลาย "  ปี 18 สมัครเป็น  ทหารพราน  อ่ะ ฮา
เพราะฉะนั้น  ยายเชื่อว่า  ไม่มี  " ทักษะ ด้านอื่น "  เลยอ่ะ ฮา

ตอนนี้อายุ 23  มี  " ครอบครัว "  ชีวิตที่ สาม  กำลังตามมา อ่ะ ฮา

ยายอยากจะแนะนำ  " เส้นทางเดิน "  ใหม่ อ่ะ ฮา

หันเป้าหมาย  ไป  " สายอาขีพ "  อ่ะ ฮา
เรียน  " สามเดือน  หกเดือน ปีนึง "  ทำมาหากินได้แล้ว อ่ะ ฮา

ตอนนี้โรงเรียน  " สารพัดช่าง ผู้ใหญ่ "  เรียนฟรี อ่ะ ฮา

เริ่มต้น ง่ายๆ   " ช่างตัดผม  กุ๊ก  ช่างแอร์  และ อีกหลายช่าง " อ่ะ ฮา

ยายไม่แนะนำ  ไอ้ที่มันต้องใช้  " ทักษะ สูง "  อย่างช่างยนต์ อ่ะ ฮา

ช่างตัดผมเนี่ยะ  เรียน  สามเดือน  " เปิดร้าน " ได้แล้ว อ่ะ ฮา
เก้าอี้ตัวเดียว  แบตเตอร์เลี่ยน  กรรไก  เครื่องมือ มันไม่เยอะ อ่ะ ฮา

ตอนนี้  ตัดผม   " ร้านธรรมดา  ห้องแอร์ "  ราคาเท่าไหร่ อ่ะ ฮา
เริ่มต้น  50 -70  แล้วอ่ะ  วันนึง  10 หัว  สบายมาก อ่ะ ฮา

รายได้อย่างต่ำ  500 - 1000  ชิวๆ   เลยอ่ะ ฮา

55555  ท่าทางพี่  " นักรบดำ  "  ชอบบู้ เหมือนเดิม อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 11:02:24 PM »

อันความรู้รู้กระจ่างแต่อย่างเดียว    แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล   

ต้องค้นหาตัวเองให้เจอก่อนครับว่าชอบอาชีพอะไรอยากทำอะไร และมีความสามารถเฉพาะตัวอะไรบ้าง  เช่นเชิงช่าง  ค้าขาย  ฯ  (พรสวรรค์)  หรือว่าเห็นคนอื่นเขาทำอาชีพอะไรแล้วอยากทำ   ดูแล้วมีความสุข  เพราะว่างานอะไรก็แล้วแต่ถ้าใจไม่ชอบใจไม่รักทำไปก็ไม่มีความเจริญก้าวหน้า  ตัวเราเองเท่านั้นที่จะให้คำชี้แนะได้ดีที่สุด  (พรสวรรค์ + พรแสวง) จะทำให้เราประสพความสำเร็จ  ลองเก็บไปคิดดูนะครับ  ขอให้ประสพความสำเร็จนะครับ 
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 12:03:29 AM »

ลองสมัครพนักงานขับรถขนเงินน่าจะตรงกับกับความสามารถนะครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 02:46:01 AM »

ลองสมัครพนักงานขับรถขนเงินน่าจะตรงกับกับความสามารถนะครับ

พวกนี้เขาขอแค่มีใบขับขี่ และชำนาญเส้นทางเป็นพอครับ ทักษะอย่างอื่นไม่จำเป็น ขอแค่มีบุคคลค้ำประกัน เพราะนโยบายบริษัทพวกนี้ไม่ให้ต่อสู้อยู่แล้ว ปืนลูกโม่ของบริษัทให้ชุดละ 1 กระบอก แถมทำประกันภัยคุ้มครองไว้พร้อมแล้ว
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 08:57:17 PM »

55555  ยายจะแนะนำว่า  " เปลี่ยน " แนวคิดเรื่อง บู๊  ได้แล้วอ่ะ ฮา 55555

ถ้ายังเดิน  " เส้นทาง นักเลง  "  บู๊ ไปเรื่อย  อ่ะ ฮา
ยายมองว่า  เป็นการ  " ใช้ชีวิต "  เปลือง อ่ะ ฮา

ชีวิตจริง  มันต้องเดินโน่น  30  - 40 -50  -60 อ่ะ ฮา
ถ้าเอาอนาคตไปฝากไว้กับเรื่อง  " เสียว " ฮา

5555  ตอนแก่ตัว  " ลำบาก " อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 11:23:53 AM »

55555  ยายจะแนะนำว่า  " เปลี่ยน " แนวคิดเรื่อง บู๊  ได้แล้วอ่ะ ฮา 55555

ถ้ายังเดิน  " เส้นทาง นักเลง  "  บู๊ ไปเรื่อย  อ่ะ ฮา
ยายมองว่า  เป็นการ  " ใช้ชีวิต "  เปลือง อ่ะ ฮา

ชีวิตจริง  มันต้องเดินโน่น  30  - 40 -50  -60 อ่ะ ฮา
ถ้าเอาอนาคตไปฝากไว้กับเรื่อง  " เสียว " ฮา

5555  ตอนแก่ตัว  " ลำบาก " อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ว่าตามยาย และอาจถือว่า ยากส์ จะมีอนาคต
ถ้าจะสร้างอนาคต ต้องเป็นนายตัวเอง ไม่ใช่ไปเป็นลูกจ้างใคร  

เวลาที่ผ่าน คือการเสียแล้ว ไม่กลับมาอีก  
ถ้ายังคิดไม่ออกหาทางเดินไม่ได้ ก็ควรศึกษาหาความรู้เข้าตัว ให้มากเข้าไว้
ระหว่างนี้ั อาจหารำไพ่ เป็นลูกจ้างใครไปก่อนก็ได้ แต่ต้องเข้าใจ
การเป็นลูกจ้าง เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า เมื่อคิดจะปักหลัก จักต้องเป็นนายของตนเอง ให้ได้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 02:54:21 PM »

พฤฒิกรรม  การดำรงชีวิต

" พฤฒิกรรม  แข็ง " 

เขามองว่า  มีพฤฒิการณ์  " ก้าวร้าว " อ่ะ ฮา

พฤติกรรม, พฤติการณ์ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 03:11:38 PM »

เนื่องจากพอทราบชีวิตส่วนตัวของท่านนักรบดำมาบ้าง ผมขอแนะนำท่านอาชีพเดียวครับ
อาชีพกัลบก

เคยมีกัลบกที่รู้จักเพราะไปใช้บริการของเขาบ่อย เนื่องจากร้านอยู่ปากซอย
วันดีคืนดี สนิทกัน เขาก็เล่าให้ฟัง ว่าพื้นเพเป็นคนเพชรบูรณ์ ทำไร่เหนื่อย ไม่รุ่ง มีหนี้สิน มาทำอาชีพตัดผม
ปล่อยที่ดินให้คนอื่นเช่า เอาค่าเช่าให้พ่อแม่ที่ภูมิลำเนา แกมาเช่าร้านห้องแถว ชาน กทม.(สักเกือบ15ปีมาแล้ว) 
ตัดผมอยู่3ปี ปลดหนี้หมด ที่ดินกลับเป็นของตัวเอง แต่หลังจากนั้นยังเป็นกัลบกอยู่อีก4-5ปี ก่อนกลับไปอยู่บ้าน
ก่อนกลับนั่งคุยกัน แกบอกว่า เงินหนึ่งแสน แกหาราวๆ3เดือน จากเก็บเบี้ยใต้ถุนร้าน หัวละ25-30บาทนี่แหละ
(ราคาในขณะนั้น) แถมมีคนเอามาให้ถึงร้าน

อ้อ...แกเลิกเพราะอาชีพนี้ยืนทั้งวัน และแกมีปัญหากับสุขภาพขาเลยรีบรักษารีบเลิกก่อนจะไปกันใหญ่
ถ้าดูแลสุขภาพขาแต่แรก อาจทำต่อ

อาชีพกัลบก ที่ไหนก็มีงาน อยากอยู่ที่มีงา่นเยอะๆ ไม่ต้องจากบ้านไปไหนไกล ลองถามเสี่ยเบิ้ม ที่ภูเก็ต
ยังมีที่ว่างสำหรับอาชีพกัลบกไหม?

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 06:27:45 PM »

เนื่องจากพอทราบชีวิตส่วนตัวของท่านนักรบดำมาบ้าง
ผมขอแนะนำท่านอาชีพเดียวครับ

อาชีพกัลบก

เคยมีกัลบกที่รู้จักเพราะไปใช้บริการของเขาบ่อย เนื่องจากร้านอยู่ปากซอย

วันดีคืนดี สนิทกัน เขาก็เล่าให้ฟัง ว่าพื้นเพเป็นคนเพชรบูรณ์
ทำไร่เหนื่อย ไม่รุ่ง มีหนี้สิน มาทำอาชีพตัดผม

ปล่อยที่ดินให้คนอื่นเช่า เอาค่าเช่าให้พ่อแม่ที่ภูมิลำเนา

แกมาเช่าร้านห้องแถว ชาน กทม.(สักเกือบ15ปีมาแล้ว) 

ตัดผมอยู่3ปี ปลดหนี้หมด ที่ดินกลับเป็นของตัวเอง
แต่หลังจากนั้นยังเป็นกัลบกอยู่อีก4-5ปี ก่อนกลับไปอยู่บ้าน

ก่อนกลับนั่งคุยกัน แกบอกว่า เงินหนึ่งแสน แกหาราวๆ3เดือน
จากเก็บเบี้ยใต้ถุนร้าน หัวละ25-30บาทนี่แหละ
(ราคาในขณะนั้น) แถมมีคนเอามาให้ถึงร้าน

อ้อ...แกเลิกเพราะอาชีพนี้ยืนทั้งวัน และแกมีปัญหากับสุขภาพขา
เลยรีบรักษารีบเลิกก่อนจะไปกันใหญ่
ถ้าดูแลสุขภาพขาแต่แรก อาจทำต่อ

อาชีพกัลบก ที่ไหนก็มีงาน อยากอยู่ที่มีงา่นเยอะๆ ไ
ม่ต้องจากบ้านไปไหนไกล ลองถามเสี่ยเบิ้ม ที่ภูเก็ต
ยังมีที่ว่างสำหรับอาชีพกัลบกไหม?

5555  ยายสนับสนุน   " แนวคิด " ของ พี่ซ๊าบบบ อะ  ฮา 5555

อาชีพ ชั้นสูง  หากิน บน  " หัวกะบาล "    อ่ะ ฮา
ใหญ่แค่ไหน  โตแค่ไหน  นักเลงแค่ไหน  โดนจับ หัว  เล่นโม๊ด อ่ะ ฮา

ที่ยายบอกว่า  เรียนง่าย  เรียนฟรี  " สามเดือน " ทำมาหารับประทาน ได้แล้ว อ่ะ ฮา

เมื่อก่อน  ยายตัด  " สามร้อย ห้าร้อย " ต้องร้านประจำ อ่ะ ฮา
เดี๋ยวนี้  ก็  ร้านประจำเหมือนเดิม  เปลี่ยนแต่ราคา  เหลือ  60 บาท อ่ะ ฮา

( ตอนนี้  ผม  มัน  " ตัดง่าย " ผมมันน้อยลง อ่ะ ฮา )  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่หนวด  ไม่สระ   " กัน "  เก็บรายละเอียด ด้วยมีดโกน อ่ะ ฮา

มีดใบนึง  ( เหมือน ยิลเล็ต )   หัก กลาง สองครึ่ง ใช้สองคน อ่ะ ฮา
เป็นของ  " ปากีสถาน "  ถ้าเปิดร้าน  มีคนขับรถตู้ มาส่งให้ประจำ อ่ะ ฮา

พอตัดเสร็จ  กลับมาบ้าน  อาบน้ำสระผม  สบายเลยอ่ะ ฮา

เท็คนิคสำคัญ  ยายแนะนำ  ให้ใช้  " วัสดุ " เช่น  ผ้าคลุม หวี  ให้สะอาด อ่ะ ฮา

การลงทุนครั้งแรก  ยายแนะนำให้ซื้อ  " มือสอง " ก่อน อ่ะ ฮา
ยกเว้น  แบตเตอร์เลียน  ต้องใช้  " ของดี " ของเมกา อ่ะ ฮา

วันนึง  รายได้  ใกล้ พัน  แล้ว อ่ะ ฮา

จบ  ป. ตรี  เรียนกัน  แทบตาย  ได้  15,000. อ่ะ ฮา กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว บู่

โคโยตี้  จบ ป.5    โยกสามท่า  ได้ 50,000 อ่ะ ฮา คิก คิก คิก คิก คิก คิก

5555  เป็นกัลบก  ได้  " สอง - สาม หมื่น " พอแล้ว อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 11:58:06 AM »

แต่อาชีพกัลบก อย่าลืม ดูแลสุขภาพขานะครับ

Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 01:29:32 PM »

แต่อาชีพกัลบก อย่าลืม ดูแลสุขภาพขานะครับ

5555555  อ้าววววว  ตอนนี้กัลบก  ไม่ได้ใช้  " มือ "  ตัดผมแล้วเร๊อะ อ่ะ ฮา 55555    Angry Angry Angry Angry ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 03:47:03 PM »

อ้อ...แกเลิกเพราะอาชีพนี้ยืนทั้งวัน และแกมีปัญหากับสุขภาพขาเลยรีบรักษารีบเลิกก่อนจะไปกันใหญ่

อเสวนา จะ พาลานัง
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 05:47:35 PM »

5555555  อ้าววววว  ตอนนี้กัลบก  ไม่ได้ใช้  " มือ "  ตัดผมแล้วเร๊อะ อ่ะ ฮา 55555    Angry Angry Angry Angry ขำก๊าก

อ้อ...แกเลิกเพราะอาชีพนี้ยืนทั้งวัน

และแกมีปัญหากับสุขภาพขา
เลยรีบรักษารีบเลิกก่อนจะไปกันใหญ่

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์