๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:54:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทเรียนจาก Rhodesia  (อ่าน 12449 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:10:10 PM »

คุณengagemenโพสท์ไว้ในเฟสบุคครับต้นทางมาจากเพจของTakern อยากจะเข้าใจว่าผู้แปลคือ"ตาเกิ้น"แห่งarcherythai

อ่านแล้วเห็นว่าเป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจมาก.....และมันกำลังเกิดขึ้นกับประเทศไทยที่รักยิ่งของเรา

บทเรียนจาก Rhodesia

ใครเคยได้ยินชื่อประเทศโรดีเซียบ้างครับ 99% ของผู้คนยุคนี้คงไม่เคยรู้จัก เพราะประเทศนี้มีอายุสั้นเพียง10 กว่าปี จากรุ่งเรืองสุดขีดจนล่มสลาย เรื่องราวของประเทศนี้เป็นบทเรียนที่น่าสนใจไม่น้อยเลยของเราครับ เอ้า เร่เข้ามา ผมจะเล่าให้ฟังคร้บ

โรดีเซียเป็นประเทศในด้านใต้ของทวีปแอฟริกาซึ่งเดิมอยู่ในพื้นที่ปกครองของอังกฤษ ไม่มีพื้นที่ติดทะเล แต่เดิมเป็นพื้นที่ป่ารกร้างซึ่งมีชนเผ่า Mashona และ Matabele ที่อยู่กันอย่างไม้เบื่อไม้เมาพยายามฆ่าล้างเผ่าพันธุ์กันอยู่ตลอดเวลา ไม่ได้มีบ้านเมืองอะไรจนกระทั่งเร่ิมมีชาวผิวขาวเข้ามาตั้งรกรากและเร่ิมเป็นชุมชนในยุคหลังสงครามโลกครั้งที่สอง พร้อมๆกับประเทศสิงค์โปร์

ความนี่สนใจในเรื่องของโรดีเซียเริ่มขึ้นตรงนี้ ด้วยเสรีภาพและโอกาสของประเทศใหม่แห่งนี้เป็นสิ่งที่ดึงดูดผู้คนที่มีความสามารถจากทั่วโลกไม่ว่าจะเป็นนักวิทยาศาสตร์, วิศวกร, ทหาร เก่งๆ เข้าไปเป็นประชากรจนได้ประชากรที่มีคุณภาพดีมากๆ (เมื่อวัดแล้ว IQ ของเด็ก Rhodesia สูงกว่าค่าเฉลี่ยของเด็กยุโรปประมาณ 10%) และก็ทำให้ประเทศพัฒนาไปอย่างรวดเร็ว สร้างความมั่งคั่งแซงหน้าหลายประเทศอย่างรวดเร็ว ด้วยทรัพยากรธรรมชาติเช่นแร่ Chromium และแร่ธาติอื่นๆที่มีอยู่มากมาย และที่สำคัญที่สุด คุณภาพของทรัพยากรมนุษย์บวกกับผู้นำที่เข้มแข็ง

ต่างกับประเทศอื่นในแอฟริกา โรดีเซียไม่ได้มีการเหยียดผิว ไม่มีการจำกัดโอกาส รัฐบาลพยายามสนับสนุนการศึกษาให้กับคนผิวดำ (เรียนฟรีหมด) และพยายามให้คนเหล่านี้เป็นส่วนหนึ่งของประเทศ แต่ก็ได้รับการต่อต้านและยุแหย่จากประเทศเพื่อนบ้านอย่างเช่น โมซัมบิค และ แซมเบีย ตลอดเวลา

ปัญหาเกิดขึ้นที่ส่วนผสมของประชากร ในตอนนั้นมีชนพื้นเมืองอยู่ประมาณ 5 ล้านคน มีคนใหม่ที่เข้ามาตั้งถิ่นฐานอยู่ประมาณ 3 แสนคน แต่คนสามแสนนี้เป็นคนที่สร้างให้เกิดประเทศขึ้นมา,จ่าย 97.5% ของภาษี และเป็นเจ้าของที่ 50%ของประเทศ

รัฐบาลโรดีเซียในตอนนั้นกำหนดวิธีลงคะแนนเสียงเลือกตั้งที่แตกต่างเพื่อรักษาทิศทางของประเทศไว้ให้ได้ โดยการกำหนดว่าคนที่มีสิทธิในการลงคะแนนจะต้องจบการศึกษาระดับมัฐยม, เป็นเจ้าของที่ขนาดเล็กๆ , มีรายได้และเสียภาษี ทั้งหมดนี้อาจจะฟังดูเหมือนความอยุติธรรมในสายตาของเราผู้ที่ถูกปลูกฝังมาตลอดว่าประชาธิปไตยต้องมาจากสิทธิที่เท่าเทียมเท่านั้น แต่หากในสถานการณ์ของโรดีเซีย นี่เป็นทางเดียวที่ประเทศจะอยู่รอดได้ และถ้าจะเปลี่ยนก็จะต้องค่อยเป็นค่อยไป ไม่เชื่อลองอ่านต่อให้จบนะครับ

โรดีเซียพยายามจะประกาศตัวเป็นประเทศอิสระในปี 1965 แต่อังกฤษไม่ยอม ด้วยเงื่อนไขที่ว่าจะต้องเลือกตั้งด้วยสิทธิเท่าเทียมก่อนเท่านั้นอังกฤษถึงจะยอมให้อิสรภาพ แต่รัฐบาลโรดีเซียบอกว่าทำไม่ได้จริงๆ และในที่สุดก็ประกาศอิสรภาพจากอังกฤษข้างเดียว (ก็แบบที่อเมริกาทำนั่นแหละครับ)

เพราะวิธีเลือกตั้งที่แตกต่าง ทำให้โรดีเซียถูกต่อต้านและบอยคอตจากอังกฤษและอเมริกาผู้ที่ต้องการให้ทุกคนใส่เสื้อไซส์เดียวกัน แต่โรดีเซียก็ยังต่อสู้ต่ออย่างเข้มแข็ง การค้ายังคงดำเนินไปกับประเทศอื่นๆ ด้วยการส่งสินค้าผ่านประเทศแอฟริกาใต้ การพัฒนาประเทศเดินหน้าต่อ เศรษฐกิจร่ำรวยมั่งคั่ง

กองโจรจากโมซัมบิค และ แซมเบียใช้ชื่อว่ากองกำลังเพื่ออิสระภาพที่อยู่ทางเหนือพยายามเข้าแทรกแซงและบุกเข้ามาปล้นฆ่าผู้คนในโรดีเซียอยู่อย่างสม่ำเสมอ แต่โรดีเซียก็มีกองทัพที่เข้มแข็งซึ่งมีทั้งคนผิวขาวผิวดำร่วมกันรบปกป้องประเทศของพวกเขา ซึ่งก็สามารถต่อต้านภัยรุกรานจากกองโจรเหล่านี้ได้โดยไม่ต้องพึ่งต่างชาติ (กองทัพโรดีเซียเป็นกองทัพที่แข็งแกร่งมากเพราะผู้คนที่อพยพเข้ามาส่วนมากเป็นทหารผ่านศึกที่ช่ำชองสงครามมาก่อนจากทั่วโลก รวมทั้งนายกรัฐมนตรีที่เป็นอดีตนักบินขับไล่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2)

จุดผกผันของโรดีเซียอยู่ที่ อเมริกาและอังกฤษไม่ยอมปล่อยให้ประเทศนี้เดินหน้าต่อไป (ทั้งที่ประเทศอื่นๆในแอฟริกามีปัญหามากกว่านี้อีกมาก) กระทรวงต่างประเทศอเมริกาหักหลังโดยการบีบบังคับให้แอฟริกาใต้ที่เป็นทางออกทะเลทางเดียวเลิกค้าขายกับโรดีเซีย ซึ่งนั้นก็ทำให้เศรฐกิจของโรดีเซียมีปัญหาในแทบจะทันที เมื่อไม่มีเงิน อาวุธร่อยหรอโรดีเซียก็เริ่มต้านทานการรุกรานจากเพื่อนบ้านเกเรไม่ไหว ปัญหาความมั่นคงเร่ิมรุนแรงขึ้นด้วยการก่อการร้ายจนหลายคนต้องเร่ิมอพยพหนี อเมริกาเดินเกมส์ต่อด้วยการบีบบังคับให้โรดีเซียมีการเลือกตั้ง “ปรกติ”ให้เร็วที่สุด

สถานการณ์เลวร้ายลงจนกระทั่งในปี 1979 รัฐบาลของโรดีเซียต้องยอมให้มีการเลือกตั้งแบบ”ปรกติ” ซึ่งทำให้หัวหน้าเผ่าผิวดำเสียงข้างมากได้เป็นรัฐบาล จากนั้นสงครามกลางเมืองล้างเผ่าพันธุ์และการปล้นฆ่าก็เกิดขึ้นไปทั่ว ประชาชนที่มีคุณภาพต้องอพยพย้ายหนีตายออกจากประเทศ เศรฐกิจดิ่งลงเหวจากประเทศแนวหน้าเป็นประเทศยากจนในเวลารวดเร็วเหลือเชื่อ โรดีเซียเปลี่ยนชื่อเป็นซิมบับเว่ ประเทศที่เรารู้จักกันว่ายากจนและเต็มไปด้วยการรบฆ่าล้างเผ่าพันธุ์มาตลอดกว่า 35 ปี

จนถึงวันนี้ ประเทศซิมบับเว่ก็ยังไม่เคยมีการเลือกตั้งอย่างยุติธรรม เพราะทุกครั้งรัฐบาลที่กุมอำนาจก็จะใช้ทั้งเงินและอำนาจข่มขู่ให้ได้เสียงข้างมากมาตลอด

หมายเหตุ: ผมมิได้เห็นด้วยกับวิธีการต่างของโรดีเซีย แต่หากเพียงต้องการนำเรื่องที่น่าสนใจ มาให้คิดกันว่าสถานการณ์ที่แตกต่าง ย่อมต้องการวิธีที่แตกต่างเพื่อผลที่ดีและความอยู่รอด

แรงบันดาลใจจากบทความเรื่อง Rhodesian Elegy ในหนังสือ Fireworks ของ Jeff Cooper

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:11:02 PM »

สันดานเดิมๆ บังคับยัดเยียดจริตของตัวใส่มาในประเทศไทยเหมือนที่เคยทำ

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:11:35 PM »

ตามไปดูเพจต้นทาง ใช่ตาเกิ้นจริงๆด้วยครับ  เยี่ยม

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:29:20 PM »

เขายัดเยียดให้ประเทศอื่นๆตลอดผ่านทางหนัง ผ่านทางการศึกษา ผ่านทางวิถีชีวิต ผ่านมาทุกทาง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:29:54 PM »

1844 บวกครับ Grin Grin Grin แต่เราจะดำเนินต่อไปอย่างไร

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:35:34 PM »

เยี่ยมจริงๆครับ ขอบคุณที่นำมาให้อ่าน ผมได้ความรู้ใหม่ๆ เพียบเลยจากบทความที่ท่านนำมาให้ศึกษาครับ

แต่เอ...... ช่วงแรกๆ ก็ประวัติศ่าสตร์ ชาติพันธ์ การปกครอง  แต่ไปๆมาๆ ไม่รู้ผมคิดมากไปเองหรือเปล่า ตอนท้ายๆ มันคล้ายกับสถานการณ์ในบ้านเราตอนกำลังร่าง...........ตอนนี้จังเลย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:46:14 PM »

+๑  ครับ   เยี่ยม

สิทธิ์และเสียง จากคนที่ไม่มีคุณภาพย่อมก่อให้เกิดปัญหาครับ   แบร่

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:05:08 PM »

สิทธิ์และเสียง จากคนที่ไม่มีคุณภาพย่อมก่อให้เกิดปัญหาครับ   แบร่

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:14:50 PM »

+๑  ครับ   เยี่ยม

สิทธิ์และเสียง จากคนที่ไม่มีคุณภาพย่อมก่อให้เกิดปัญหาครับ   แบร่

555555    แหม  ตามทฤษฎี ของ   Peter Shelley  เลยอ่ะ  ฮา 555555

" Love Me Love My Dog "   ถ้าไม่ชอบพ่อ  ก็ออกจากบ้าน ของพ่อ อ่ะ ฮา

พอๆกับ  อีนาง  " เต๋ รี "  เล้ย อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

" คนกรุงเตบ " มีการศึกษา มากกว่าคน  ชน นะ โบ๊ด อ่ะ ฮา
คนกรุงเตบ   " เสีย พา ตี๋  " มากกว่า   คน ชน นะ โบ๊ด อ่ะ ฮา55555

ตอนนี้  " มึง โดนแล้ว  " อ่ะ ฮา

ไอ้แป๊ะ  มัน  " กุม "  ธุรกิจของเมืองไทย  โม๊ดแหล่ว อ่ะ ฮา
อีกหน่อยมันจะบอกว่า  " พวกมึง  "  อย่าอยู่ กรุงเตบ อ่ะ ฮา

55555  ไป   " ดาว อังคาร " ไป๊  อ่ะ ฮา 555555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2015, 09:56:01 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:17:53 PM »

+๑  ครับ   เยี่ยม

สิทธิ์และเสียง จากคนที่ไม่มีคุณภาพย่อมก่อให้เกิดปัญหาครับ   แบร่

5555  เล่นเวปปืน นานๆ  ยายชักจะรู้สึก ว่า  "  โง่ กว่าเก่า "  อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2015, 10:19:45 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:42:51 PM »

เพิ่งจะเห็นด้วยก็ประโยคสุดท้ายนี่แหละ .... ทำไมยายบาร์บยิ่งอยู่ยิ่งโง่ ฮึ ?

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:54:10 PM »

ยังแก้ไขทันนะครับ จากที่เอาแต่ปิดหู ปิดตา ปิดใจ เปิดปาก

ลองมา เปิดหู เปิดตา เปิดใจ ปิดปาก...กลับลำมาตั้งสติพิจารณาให้ดีก่อนพูด ยายจะได้กลับมาฉลาดเหมือนเมื่อก่อน2ปีที่แล้ว  Smiley

sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 01:17:43 AM »

อ่านแล้วก็รู้สึกว่าประเทศเราโชคดีมากๆที่มีทางออกทะเลครับ  เยี่ยม

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 01:52:26 AM »

เอามาตรฐานอะไรไปวัดครับ ขอทีเถอะนานมาแล้วพวกผมรบกับพวกสหายตายไปเยอะแล้วยังจำหน้าทุกคนที่กอดคอเหนื่อยยากมาด้วยกันเพราะตนในเมืองคิดว่าคนในป่าในทุ่งไม่มีคุณภาพ ช่วงท้าย ยังไงล่ะเวลาเดินป่าไปแถวบ้านเขาหิวข้าวหิวน้ำอยากเหล้าก็ไปยกมือไหว้เขา ลุงครับป้าครับ มีน้ำไหม พอได้แล้วก็ ต่อ มีน้ำใสๆไหมขวดละเท่าไร ไม่กินฟรี เป็นคำสั่งจากเบื้องบนให้เรียนรู้ว่าเขาคิดอะไรต้องการอะไร ถึงขนาดแจกสมุดปกดำ พื้นฐานของลัทธิ........ ถ้าคิดอย่างนี้แล้ว มันจะมันจะมาอีก
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 09:53:11 AM »

5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2015, 09:55:30 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์