๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:45:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ruger sp101 .38 ยิงไป 1-2นัดโม่จะเริ่มฝืด นัดที่3-5บางทีถึงกับเหนี่ยวไกไม่ได้โม่ไม่หมุน  (อ่าน 2384 ครั้ง)
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 08:21:31 AM »

รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ เคยเอาไปให้ช่างสนามยิงปืนแถวบ้านดู ช่างวิเคราะห์แล้วบอกว่าหน้าโม่ชิดกับท้ายลำกล้องเกินไปน่าจะเป็นปืนตกqc (ปืนใหม่ มือ1) ช่างอธิบายต่อว่าเวลายิงลูกซ้อมเขม่าจะเยอะมาเกาะที่หน้าโม่ทำให้โม่ฝืด จากนั้นแก้ปัญหาโดย

1. ขัดท้ายลำกล้องออกนิดหน่อย -ไปลองยิงดูอาการหายไปแต่ผ่านมาประมาณ2 กล่อง กลับมาเป็นอีก
2. ช่างวิเคราะห์ใหม่เพิ่มว่าโม่ยังชิดน่าจะต้องรองชิม(แผ่นเหล็กบางๆที่โม่)ให้โม่ถอยห่างจากท้ายลำกล้องอีกหน่อย ซึ่งต้องสั่งที่กรุงเทพฯ
3.ผ่านไปสองเดือนโทรไปหลายครั้งแรกๆบอกรออยู่ หลังๆไม่รับสาย

สรุป

รบกวนขอความช่วยเหลือจากพี่ๆในวปด้วยครับ ผมว่าช่างวิเคราะห์ยังไงไม่รู้ อาจจะถูกหรือผิดแต่ที่แน่ๆผมโดนลอยแพแล้วครับ(เพราะหลังๆไม่รับสายเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 08:23:48 AM โดย PROMSREE » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 11:01:07 AM »

ไปซื้อฟีลเลอร์เกจน์ หรือขอยืมจากช่างซ่อมเครื่องยนต์มาสอดเข้าไปวัดดูครับ
ปืนใช้งานควรจะเป็น 0.006 นิ้ว  โคลท์ไพธอนแคบสุด 0.004 นิ้ว
ที่ผมเป็นห่วงคือแกนโม่คด บางช่องแคบไป บางช่องห่างไป
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 02:02:42 PM »

ไปสบัดปิดโม่บ่อยหรือเปล่า SW 686 ยังเจอคดมาแล้วเอาแกนมากลิ้งบนพื้นเรียบดูครับ
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 10:27:43 PM »

มีครั้งสองครั้งเองครับที่สบัดปิดโม่....

ท่านใดพอมีเบอร์ร้านช่างที่พอไว้ใจได้บ้างครับ บอกตรงๆผมไม่ไว้ใจช่างคนเดิมแล้วครับ

ไปสบัดปิดโม่บ่อยหรือเปล่า SW 686 ยังเจอคดมาแล้วเอาแกนมากลิ้งบนพื้นเรียบดูครับ

PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 10:32:12 PM »

ถ้าแกนโม่คดนี่ซ่อมได้ไหมครับ

ตอนนี้เป็นกังวลมากครับ ถ้าคุณสุพินทร์พอมีเบอร์ร้านที่พอไว้ใจได้ผมรบกวนด้วยครับ ถ้าเป็นแกนโม่คดเพราะสบัดปิดม่นี่ผมคงเจ็บปวดมากเพราะคนที่สบัดปิดโม่นี่ไม่ใช่ผมแต่เป็นคนรู้จักที่มาขอดูปืน
ไปซื้อฟีลเลอร์เกจน์ หรือขอยืมจากช่างซ่อมเครื่องยนต์มาสอดเข้าไปวัดดูครับ
ปืนใช้งานควรจะเป็น 0.006 นิ้ว  โคลท์ไพธอนแคบสุด 0.004 นิ้ว
ที่ผมเป็นห่วงคือแกนโม่คด บางช่องแคบไป บางช่องห่างไป
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 04:47:49 AM »

เปิดโม่แล้วลองปั่นโม่ครับ ดูว่ามันหมุนกลม หรือเยื่องเป็นลูกข่าง

....ตามล่า...อีตอแหล
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 08:17:13 AM »

ปิดลูกโม่ห้ามสะบัดเด็ดขาด คราวหน้าห้ามเลยนะครับ ไม่เช่นนั้นอาจหมดค่าซ่อมอีกเยอะเลย
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 06:50:34 PM »

sp101 จุดล็อคโม่ ไม่เหมือนสมิท เปิดโม่ออกมา แกน จะ อยู่กับที่ ไม่หมุนตามโม่

ชัวร์ที่สุด คือ เอาฟิลเลอร์เกจมาวัด ตามที่ท่านสุพินท์ บอก

แล้วควรสังเกตว่าโม่ที่ ติด เป็น รูเดิมหรือ ไม่ด้วย ประกอบการวิเคราะห์

ของผม เป็น จังหวะที่ ค่อยๆบรรจง เหนี่ยวไก มีอยู่ รูนึง จะ ล็อค แต่เหนี่ยวเร็วๆ ไม่เป็น
เหมือนกลไล ยังไม่ เข้าที่ ไม่ลื่น พอยิงผ่านไป ซัก กล่องนึง อาการนี้หายไปครับ ไม่เจออีก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 07:38:19 PM »

สะบัดโม่  ไม่ค่อยทำให้โม่แกว่งหรอกครับ แต่มักจะคดช่วงปลาย ทำให้ดันคัดปลอกติด ๆ ขัด
โม่แกว่งส่วนใหญ่เกิดจากปืนตก แบบเอาลูกโม่ลง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 09:24:47 AM »

รูเกอร์ ซีเคียวริตี้ ซิกส์ ผมเคยเป็นยิงไปฝืดไป แต่ของผมโม่ดันมาข้างหลัง
ทำให้จานท้ายกระสุนมาเบียดกับแป้นท้ายโม่ แต่หากเอากระสุนออก
สามารถหมุนโม่ได้ครบ ใส่กระสุนเป็นติด
ไปหาช่างสังเวียน ภู่สุวรรณ โทร 02 221 4044 แก้ปัญหาได้

ลองดูก่อนครับตอนไม่ใส่ลูก ง้างนกสักครึ่งทางแล้วหมุนโม่ดู ครบรอบหรือไม่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1]
  พิมพ์