๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:36:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวไทยจะซื้อเรือดำน้ำจีน2ลำ 36000ล้าน  (อ่าน 33400 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 03:57:19 PM »

ต้องมองให้ออกว่า  เราควรมีไว้เพื่อป้องปราม  ป้องกัน  มิได้มีไว้เพื่อเป็นที่สุดของอาเซี่ยนครับ

มิฉะนั้นจะกลายเป็นหลงประเด็นไป  ถ้าพูดถึงเรือดำน้ำ รอบๆ  ไทยก็มีกันเกือบหมดแล้ว 

บางประเทศมีมากกว่า ๔ ลำ+ ด้วยซ้ำ  การเตรียมพร้อมและฝึกทางยุทธวิธีมิใช้จะทำให้เกิด

ความชำนาญกันในระยะเวลาสั้น ๆ มันต้องใช้เวลา......

การรวมเป็นอาเซี่ยนก็ไม่ใช่เครื่องการันตีว่าจะไม่มีสงครามอีกแล้ว  อาณาเขตประเทศก็มิได้ชัดเจน

กันทุกประเทศ  ยังมีพื้นที่ทับซ้อน  ยังมีผลประโยช์ใต้แผ่นดิน  แผ่นน้ำ อีกมาก  ไม่มีใครรับประกันได้

ว่าจะไม่การยิงกันอีก  ที่สำคัญสุดคือ ต้องมีอาวุธให้ทหารได้ใช้ทันเทียมกับประเทศอื่น ๆ ในภูมิภาค

การเมืองกระหว่างประเทศก็สำคัญ  ผู้นำประเทศต้องรู้จักนำพาประเทศไม่อิงฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมากจนเกินไป

ต้องอยู่กลาง ๆ หาผลประโยชน์เข้าประเทศทั้งฝั่งขวาและฝั่งซ้าย  การซื้ออาวุธจากประเทศมหาอำนาจ

เราอาจได้ผลประโยชน์ก็เป็นได้  อยู่ที่ความสามารถของผู้นำประเทศ  เช่น  จะเป็นไปได้มั้ย ถ้าเราซื้ออาวุธแล้ว

ขอให้เค้าซื้อสินค้าเกษตรเรากลับไปบ้างในจำนวนราคาเท่า ๆ กับอาวุธที่เราซื้อ หรือถ้าไม่ได้ก็ซักครึ่งหนึ่งก็ยังดี

อาจจะตกลงอะไรกันก็แล้วแต่ที่ส่งผลดีกับเราก็ได้.........   ไหว้

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 04:12:24 PM »

+ท่าน~ Sitthipong - รักในหลวง ~ ครับ  ไหว้

What man is a man , who does not make the world better?
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 04:12:50 PM »

ต้องมองให้ออกว่า  เราควรมีไว้เพื่อป้องปราม  ป้องกัน  มิได้มีไว้เพื่อเป็นที่สุดของอาเซี่ยนครับ

มิฉะนั้นจะกลายเป็นหลงประเด็นไป  ถ้าพูดถึงเรือดำน้ำ รอบๆ  ไทยก็มีกันเกือบหมดแล้ว  

บางประเทศมีมากกว่า ๔ ลำ+ ด้วยซ้ำ  การเตรียมพร้อมและฝึกทางยุทธวิธีมิใช้จะทำให้เกิด

ความชำนาญกันในระยะเวลาสั้น ๆ มันต้องใช้เวลา......

การรวมเป็นอาเซี่ยนก็ไม่ใช่เครื่องการันตีว่าจะไม่มีสงครามอีกแล้ว  อาณาเขตประเทศก็มิได้ชัดเจน

กันทุกประเทศ  ยังมีพื้นที่ทับซ้อน  ยังมีผลประโยช์ใต้แผ่นดิน  แผ่นน้ำ อีกมาก  ไม่มีใครรับประกันได้

ว่าจะไม่การยิงกันอีก  ที่สำคัญสุดคือ ต้องมีอาวุธให้ทหารได้ใช้ทันเทียมกับประเทศอื่น ๆ ในภูมิภาค

การเมืองกระหว่างประเทศก็สำคัญ  ผู้นำประเทศต้องรู้จักนำพาประเทศไม่อิงฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมากจนเกินไป

ต้องอยู่กลาง ๆ หาผลประโยชน์เข้าประเทศทั้งฝั่งขวาและฝั่งซ้าย  การซื้ออาวุธจากประเทศมหาอำนาจ

เราอาจได้ผลประโยชน์ก็เป็นได้  อยู่ที่ความสามารถของผู้นำประเทศ  เช่น  จะเป็นไปได้มั้ย ถ้าเราซื้ออาวุธแล้ว

ขอให้เค้าซื้อสินค้าเกษตรเรากลับไปบ้างในจำนวนราคาเท่า ๆ กับอาวุธที่เราซื้อ หรือถ้าไม่ได้ก็ซักครึ่งหนึ่งก็ยังดี

อาจจะตกลงอะไรกันก็แล้วแต่ที่ส่งผลดีกับเราก็ได้.........   ไหว้

555555   ยายฮา  อ่ะ  ฮา 555555   โดนชก โดนชก โดนชก

ยายกำลังเขียน  " โลก ในอนาคต " อ่ะ ฮา  55555   ยี๊ ยี๊

5555   แต่สวิงกิ้งแมน  ชวนไป  " จูลาสสิคปาร์ค " อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2015, 04:15:12 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 04:25:12 PM »

วันก่อนรถถังจีนใช่ไหม ?..ที่เอาไปทิ้งทะเลทำแนวปะการังเทียม  Grin 
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 04:26:54 PM »

55555  เอ้า  ยาย  " ตีแสกหน้า " เลยอ่ะ  ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้  " ซับมารีน ของจีน " เนี่ยะ  ยายว่า  โดนตีตก  ไม่ได้เกิดหรอก อ่ะ ฮา

พาร์ทเนอร์ ของไทย คือ  " อเมริกัน "  เรามีความสัมพันธ์ ทางการฑูต ทหาร มาอย่างยาวนาน แล้ว อ่ะ ฮา
การที่จะ  " เปลี่ยนค่าย  ย้ายเบอร์ " แบบซิมโทรศัพท์  ยายว่า  ทำได้ยากมาก  เข้าขั้น  Very very difficult เลยอ่ะ ฮา

ไอ้คน ที่คิดได้แบบนี้  ยายว่า มันเป็น  " ทาร์เก็ต ปลอม " หรือ ล่อเป้าให้ด่า อ่ะ ฮา
มันเป็น  " เป้าลวง " หรือ การโยนหิน ถามทาง แค่นั้น อ่ะ ฮา

อย่าลืมว่า  " ไทย - อเมริกัน " มัน เป็น พาร์ทเน่อร์ กัน อย่างยาวนาน อ่ะ ฮา
ธุรกิจของ  อเมริกัน  อยู่ในเมืองไทย เยอะแยะ  เป็นมูลค่า ล้าน ล้าน เหรียญ เชียว อ่ะ ฮา

ชนชั้นนำ หรือ  " ระดับสูง ของไทย " เขามีคอนเนคชั่นกับ อเมริกัน อ่ะ ฮา

โอกาส ที่ไทยจะใช้ " ซับมารีน"  ของจีน น้อยมาก อ่ะ ฮา

55555 ไอ้คนเซ็นต์ชื่อ  " กระเด็น "ก่อน อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 04:31:44 PM »

555555  พอเขียนมาถึงตอนนี้  ยายเริ่ม  " เก็จ " อ่ะ ฮา 555

คน  " เกิด " หลังยาย  หลายๆปี  ไม่รู้เรื่องพวกนี้ หรอก อ่ะ ฮา

รู้หรือเปล่า  ไทยกับอเมริกัน มี  " ข้อตกลง ทางทหาร " ร่วมกัน อ่ะ ฮา
เรา รวมถึง อาเซี่ยนบางประเทศ  " ลงขัน " ตั้งคลังอาวุธสำรอง ร่วมกันอ่ะ ฮา

ถ้ายังไม่ลืม  ลองนึกถึง "สงคราม ร่มเกล้า " ที่พี่ยู๊ด แกเขียนอ่ะ ฮา

เราไป  " ยืม " ลูกยาวมาใช้ จนหมดคลัง สิงค์โปร์ อ่ะ ฮา

พอหมด เราก็เอาเครื่อง  C 130 ไปยืมของจีน อ่ะ ฮา

555555 เดี๋ยวจะมี  " ท่านเผือก "  มาวอแว กับยาย อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 04:42:46 PM »

วันก่อนรถถังจีนใช่ไหม ?..ที่เอาไปทิ้งทะเลทำแนวปะการังเทียม  Grin 

555555  ยายรู้แต่  เรื่อง เอา  แท็งค์  โยนลงน้ำเป็น  " ปะการังเทียม " แค่นั้นอ่ะ ฮา

น่าจะเป็น  T - 84  ( ถ้าผิด ยายยืนยันว่า  ไม่ต้อง แก้ไข ข้อมูล อ่ะ  เพราะยายไม่ใช่ ผู้ชำนาญการ หรือ เชี่ยวชาญอาวุธทางทหาร อ่ะ ฮา )

ไอ้  Tanks รุ่นนี้  ซื้อมาสมัย  " ลุงจิ๋ว หวานเจี๊ยบ " อ่ะ ฮา

ใครพอรู้เรื่อง  บอกยายหน่อย จริงเปล่า อ่ะ ฮา

ไอ้พวก  " อาจาน กู "  ชอบตัดแปะ  ไม่ต้องมายืนยัน อ่ะ ฮา

555555  พี่ยู๊ด  จริงหรือเปล่า อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 04:57:44 PM »

555555  ยายมาแพลม   " ทางออก " ให้ อ่ะ ฮา 555555

มิสชั่นนี้   " ซับมารีน ฟอร์ม เบ - จิง "  เหลว ไม่เป็นท่า อ่ะ ฮา

มิสชั่นของเขา โน่น  " เตะหมู  เข้าปาก ทอ. " อ่ะ ฮา

ซื้อ   ฝูงบินใหม่   เอา   " Sea Hawk  " มาปราบ  ซับมารีน อ่ะ ฮา
เปล่าร๊อกส์  พวกเขา  " มะโน " ให้ เผือก เต้น แค่นั้น อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

กูจะซื้อ  " ฮอ. รบใหม่ " อ่ะ ฮา
ซื้อซับมารีน  " คอม " น้อย อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอออ  ตอนนี้  " ใครจะขาย " ให้ว๊าาา ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

55555  ถ้าจะซื้อ  ต้อง   " กู้ " อีกแล้ว อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 04:59:41 PM »

เรื่องรถถังจีน  รู้สึกว่าจะอธิบายกันไปหลายรอบแล้ว  น่าจะเข้าใจกันได้แล้วครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 05:05:13 PM »

T69ครับ ไทยมีประมาณ200คัน ใช้มาแล้วแค่50ปีเอง

ตัดจำหน่ายที่เกินจะเยียวยาไปทำปะการังตั้ง25คัน เลวเหลือเกิน

ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 05:09:01 PM »

T69ครับ ไทยมีประมาณ200คัน ใช้มาแล้วแค่50ปีเอง

ตัดจำหน่ายที่เกินจะเยียวยาไปทำปะการังตั้ง25คัน เลวเหลือเกิน

ขำก๊าก

55555  อ้อ   " มาการีน แมน "  มาฉลวย แล้วอ่ะ ฮา 5555555  จูบบบบ จูบบบบ

ยายก็นึกว่า  เป็น  84  เสียอีก อ่ะ ฮา   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

5555   แล้วไอ้  " Tanks from Russia"    อะไรน๊า  นั่น เมื่อไหร่ ถึงไทย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 05:20:54 PM »

มันจะขน  " เลเบอร์ แอนด์  ตี๋ เดอร์ " เข้ามาเป็นประชากรส่วนหนึ่ง ของไทย อ่ะ ฮา

ต่อไปเปิด aec มันก็ต้องมีการเคลื่อนย้ายประชากรเป็นปรกติอยู่แล้วครับ   Grin Grin Grin เราต้องหาทางรับมือมากกว่าที่จะต้องมากลัวนะครับ เพราะคนจะเพ่นพ่านเต็มไปหมดแน่นอน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 05:47:11 PM »

555555  ชายสวิงกิ้งแมน  " ผู้ไม่ประสงค์ ออกนาม คนหนึ่ง "  เดินเข้าบาร์ อ่ะ ฮา 55555  งอน

พร้อมเหน็บ  "  US. Army  " ข้างเอว   และ กระสุน สำรอง อีก หนึ่งแม็ก อ่ะ ฮา   จูบบบบ

พอถึง  หน้าเคาน์เตอร์   เขาตะโกนเสียงดังว่า    " ใครเป็นชู้   กับเมียกู "    อ่ะ ฮา  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทั้งบาร์   " เงียกกริ๊บ " เหมือนตอนจะประกาศ  มอ.. 444  อ่ะ ฮา   เศร้า เศร้า เศร้า

55555  มีเสียง   ลอดออกมาเบาๆ ว่า  " กระสุน มึงไม่พอ " ร๊อกส์ อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 07:49:27 PM »

เศรษฐศาสตร์
การเมือง การปกครอง การทหาร
ครูพละอย่างผม มึนส์...ตึ๊บ.....ฮา... ยี๊

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 07:55:43 PM »

+ท่าน~ Sitthipong - รักในหลวง ~ ครับ  ไหว้

+๑  ทอนคืนครับ  >>๑๘๑๕<<   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 17
  พิมพ์