๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:33:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ Police Positive ครับ  (อ่าน 3809 ครั้ง)
Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:05:37 AM »

พ่อเพิ่งโอนปืนให้ แต่กระบอกนี้ใส่ไว้ในซองปืนและไม่ค่อยได้เคลือบน้ำมันมานาน ทำให้มีสนิมเกาะที่ผิวปืนบ้าง แต่ที่หนักสุดคือหลังจากแกะประกับด้ามออก พบสนิมขุมอยู่ทั่วไป และสนิมยังทำให้สลักที่ยึดด้ามด้านหาก หักหนีตามประกับปืนไปด้วย ส่วนสลักด้านซ้ายก็สึกกร่อนไปมาก จึงจะขอรบกวนถามดังนี้ครับ
1.   สนิมที่ด้ามอย่างนี้กำจัดยังไงดีครับ เพราะไม่มีแผนจะรมดำใหม่ เนื่องจากผิวปืนยังอยู่ในสภาพค่อนข้างดี
2.   สลักทั้งด้านซ้าย/ขวานี้ เป็นชิ้นเดียวกันและสามารถตอกออกด้วยเหล็กนำสลักใช่ไหมครับ
3.   สลักแบบนี้หลังวังหาได้จากร้านไหนบ้าง

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ   ไหว้

patpong1911-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 03:16:27 PM »

ตอบ ข้อ 2. สลักตัวนี้เป็นชิ้นเดียวกันครับ สามารถตอกออกได้ โดยใช้ทักษะเชิงช่างนิดหนึ่ง  ฉีดโซเน็ก แช่ไว้ซักคืนก็ดีครับ
        ข้อ 3. สลักตัวนี้เรียกว่า ตะกรุดพิน มีขายกับร้านฮาร์ดแว ทั่วไปครับ ตอกออกแล้วนำขนาดไปเทียบเคียงที่ร้านเลยครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 04:02:28 PM »

หมายเลข 40ครับ

http://www.coltparts.com/pt_policepositivespl.html

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 08:51:48 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทั้งสองท่านครับ  ไหว้ ถ้าหาอะไหล่ตามpart #40 ไม่ได้ ตะกรุดพิน หรือ สปริงพินน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ แต่ผมเข้าใจว่าตะกรุดพินนี่เป็นแท่งทรงกระบอกที่เท่ากันตลอดแท่ง ไม่เหมือนกับpart#40 ที่ส่วนที่อัดอยู่กับรูด้ามจะมีเส้นผ่าศูนย์กลางใหญ่กว่าส่วนที่ฝังอยู่ในประกับด้าม วิธีแก้ก็คงแค่กว้านรูไม้ที่ประกับด้ามเพิ่มขึ้นเท่านั้นเองใช่ไหมครับ ? ถ้าจะใช้ตะกรุดพิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:04:58 PM »

คงจะมีการเข้าใจผิดกัน
สลักตัวนี้ในปืนสมิธ ฯ จะเป็นสลักผ่าหรือที่ร้านน๊อตเรียกว่า "ปิ้นตะกรุด"  ส่วนของโคลท์จะเป็นสลักตัน  ตรงกลางโตประมาณ 5.5 มม. และส่วนที่โผล่ขึ้นมาฝังในรูที่แก้มประกับด้ามปืนจะโตประมาณ 3.4 มม.   รูปร่างเหมือนในภาพที่คุณซับ ลงให้ดู
patpong1911-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 11:47:35 AM »

อ้างถึง
สลักตัวนี้ในปืนสมิธ ฯ จะเป็นสลักผ่าหรือที่ร้านน๊อตเรียกว่า "ปิ้นตะกรุด"  ส่วนของโคลท์จะเป็นสลักตัน  ตรงกลางโตประมาณ 5.5 มม. และส่วนที่โผล่ขึ้นมาฝังในรูที่แก้มประกับด้ามปืนจะโตประมาณ 3.4 มม.   รูปร่างเหมือนในภาพที่คุณซับ ลงให้ดู

ขอบคุณ ท่านอาจาร์ผู้การครับที่ให้ความกระจ่างและความรู้ครับ เบื้องต้นเข้าใจตามนั้นจริงๆ เพราะปืนสั้นที่มีอยู่ มีแต่ของสมิธ  ไหว้
Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 12:50:36 PM »

ขอบคุณท่านอาจารย์สุพินท์ครับ
Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 10:50:16 PM »

มารายงานความคืบหน้าเผื่อจะเป็นประโยชน์กับท่านอื่นบ้าง
หลังจากฉีดโซเน็คสลับกับตอกด้วยเหล็กส่ง pin จนกระทั่งเหล็กส่งงอ เจ้า part # 40 ที่มีสนิมเกาะก็ไม่มีท่าทีจะขยับเขยื้อน จนต้องเปลี่ยนแผนเป็นเอาส่วนด้ามแช่โซเน็คไว้สองคืน แล้วเอามาตอกด้วยเหล็กนำศูนย์ คราวนี้ตอกแรงๆไปแค่ 2 ครั้ง เจ้า Grip Pin ตัวนี้ก็เกีอบจะหลุดออกมาจากรูที่ด้ามแล้ว   ที่เหลือก็คงไปเดินหาอะไหล่ตัวนี้แล้วครับ 

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 09:24:38 AM »

ไม่มีหรอกครับ  จ้างกลึงใหม่ง่ายกว่า
ถ้าจะทำ  ผมจะวัดขนาดเดือยด้านเล็กที่โผล่เข้าไปในแก้มไม้ให้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 02:09:51 PM »

ถ้ามีเครื่องมือช่างอยู่พอประมาณ สว่านไฟฟ้าและตะไบใช้กลึงสลักได้แล้วเอาไปเผาชุบแข็งในน้ำเครื่องเครื่อง ครูที่สมาแห่งหนึ่งเขาทำให้ดูน่ะเลยจำมา
Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 08:13:10 PM »

ไม่มีหรอกครับ  จ้างกลึงใหม่ง่ายกว่า
ถ้าจะทำ  ผมจะวัดขนาดเดือยด้านเล็กที่โผล่เข้าไปในแก้มไม้ให้

ท่านอาจารย์กรุณามาก ผมขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ  ขอบพระคุณครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 09:52:47 PM »

สลักด้านเล็ก 3.45 มม.  ยาว 15.24 มม.
Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 08:06:31 PM »

ขอบพระคุณท่านอาจารย์สุพินท์ ครับผม   ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 01:33:57 AM »

+1 ทุกท่านครับ... เยี่ยม
Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 11:10:22 PM »

รายงานความก้าวหน้าครับ  เมื่อวันเสาร์ลองไปเดินหาอะไหล่ตัวนี้ที่ร้านซ่อมปืนที่หลังวัง  โชคเข้าข้างได้อะไหล่ตัวนี้ที่เขาทำไว้พร้อมรมดำแม้ราคาจะเอาการอยู่ แต่เพื่อไม่ต้องไปใช้เวลาในการจ้างโรงกลึงก็เลยตัดสินใจเอามา  และก็ไม่ผิดหวังสามารถตอกเข้ากับปืนได้ฟิตพอดี  โดยในระหว่างการตอกด้วยค้อนตอกกริปสายไฟ ก็ใช้ Nut ขนาด M3 มารองให้เป็นตัวรับแรงกระแทกแทนเดือยอันเล็กๆนั้น
ที่เหลือคงเป็นการทาด้วยสี Rust-Oleum เคลือบผิวด้ามปืนส่วนที่สัมผัสกับไม้ประกับที่เป็นรอยสนิมขุมเพื่อยับยั้งไม่ให้ เกิดสนิมเพิ่มอีก    ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆจากทุกท่านครับ   ไหว้  Smiley
หน้า: [1] 2
  พิมพ์