๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 05:53:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์ตามข่าวครับ  (อ่าน 4069 ครั้ง)
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 01:55:33 PM »

ตามลิงค์  http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1427249625

สงสัยข้อความที่ว่า "พ.ต.อ.ยรรยง เวชโอสถ รอง ผบก.สส.ภ.4 พร้อมกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจ เข้าจับกุมนายปัญจำ ชารีแสน อายุ 49 ปี ในพื้นที่ จ.กาฬสินธุ์ ในข้อหาร่วมกับฆ่าพระหมอบัณฑิต  รับสารภาพเป็นผู้ลงมือยิงจริง ด้วยอาวุธปืนลูกซองดัดแปลงใช้กระสุน เอ็ม 16 โดยได้รับค่าจ้างจาก ด.ต.ชาญชัยฯ 50,000 บาท ควบคุมตัวมาทำการสอบสวนที่ ภ.จว.อุดรธานี ...."

สามารถทำได้ด้วยหรือครับ  เพราะขนาดลำกล้องปืนลูกซองฯ มีขนาดใหญ่กว่ากระสุน เอ็ม 16 มากมาย  และถ้าเป็นจริง...จะทำไปด้วยเหตุผลอะไร??   เพราะค่าดัดแปลง..ไม่ได้ช่วยอะไรเลย  ตำรวจไทยพิสูจน์ได้ขนาดนั้นเลยหรือ  Huh

ขอความรู้จากท่านผู้รู้ฯ ทั้งหลายด้วยนะครับ 

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 02:15:39 PM »

ใช้ อะแดปเตอร์ ง่ายสุด ยิงจาก ลูกซองแฝด ไม่ต้องไปดัดแปลงอะไรเลย ครับ

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 02:21:38 PM »

น่าจะข่าวเดียวกัน บอกลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์ครับ จะใช้ยิงลูกแบบใหนไม่ยากครับ แค่สุจริตชนเขาไม่ทำกัน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 03:03:56 PM »

ใช้ อะแดปเตอร์ ง่ายสุด ยิงจาก ลูกซองแฝด ไม่ต้องไปดัดแปลงอะไรเลย ครับ

ต้องทำอแดปเตอร์จากลำกล้อง.223 ที่สั้นมาก ๆ ครับ  ไม่งั้นโครงปืนลูกซองจะทนแรงอัดไม่ไหว
ส่วนใหญ่คนร้ายที่ใช้อาวุธปืนในลักษณะนี้  มักจะเคยติดคุกมาก่อน หรือไม่ก็เป็น จนท.ตำรวจ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 03:42:18 PM »

ขอบคุณครับ 

แสดงว่าเคยมีคนทำกันจริง ๆ   

แต่ว่า อะแด็บเตอร์  น่าจะไม่ยาว คงเป็นแค่คล้าย ๆ รังเพลิงให้กระสุน เอ็ม 16 ใส่และยิงเท่านั้น  แต่หัวกระสุนฯ จะมีวิถีที่เที่ยงตรงได้อย่างไร ?  ถ้าอะแด็บเตอร์ยาว ๆ ก็ควรทำเป็นรังเพลิงและลำกล้องไปเลยน่าจะดีกว่าไหมครับ ไม่ต้องใช้ลูกซองช่วยฯ แบบในข่าว

แปลกดีเหมือนกันนะครับ 

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
yakdee
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 03:44:30 PM »

ต้องทำอแดปเตอร์จากลำกล้อง.223 ที่สั้นมาก ๆ ครับ  ไม่งั้นโครงปืนลูกซองจะทนแรงอัดไม่ไหว
ส่วนใหญ่คนร้ายที่ใช้อาวุธปืนในลักษณะนี้  มักจะเคยติดคุกมาก่อน หรือไม่ก็เป็น จนท.ตำรวจ

ขอบคุณครับ  พอมองภาพออกเลยครับ 

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 04:03:41 PM »

ขอบคุณครับ 

แต่ว่า อะแด็บเตอร์  น่าจะไม่ยาว คงเป็นแค่คล้าย ๆ รังเพลิงให้กระสุน เอ็ม 16 ใส่และยิงเท่านั้น  แต่หัวกระสุนฯ จะมีวิถีที่เที่ยงตรงได้อย่างไร ?  ถ้าอะแด็บเตอร์ยาว ๆ ก็ควรทำเป็นรังเพลิงและลำกล้องไปเลยน่าจะดีกว่าไหมครับ ไม่ต้องใช้ลูกซองช่วยฯ แบบในข่าว

เมื่อเราทราบ ถึงหลักการ และ รู้ถึงผล ที่เกิดขึ้นมาแล้ว
เราจักต้องรู้ถึงข้อเท็จจริงว่า ทำกันได้จริง

รายละเอียด จะเป็นอย่างไร เป็นเรื่องผิดกฎหมายทั้งนั้น 
เราอย่าไปรู้มันเลยครับ

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 06:32:56 PM »

เป็นไทยประดิษฐ์แบบที่ใช้กระสุน .223 เลยก็เคยเห็นครับ  เมื่อประมาณ  20 ปีก่อน  เป็นของพ่อตา  หักลำเหมือนลูกซองสั้น  ลำกล้องเป็นขนาด .223  แกโม้ให้ฟังว่า ยิงเสาบ้าน(ไม้)ทะลุ  ผมไม่กล้าพิสูจน์   Grin

""
p@p-boonma
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 07:18:05 PM »

ขอบคุณครับ 

ตามความคิดผม ผมว่าเขาใช้ยิงใกล้ๆไม่ต้องการวิถีที่เที่ยงตรงเท่าไหร่ขอให้ยิงโดนก็พอ แต่ที่ทำแบบนี้ผมว่าเขาต้องการให้เจ้าหน้าที่ไขว้เขวมากกว่า เจอปลอก เอ็ม 16 ก็มัวแต่พุ่งเป้าไปควานหาตัวมือปืนที่มีประวัติใช้เอ็ม16อยู่ตั้งนาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 07:39:07 PM »

หัวกระสุน หาไม่พบ  ก็ต้องจากลำกล้องมีเกลียว

อแดปเตอร์ นำเข้า จากเมกา นั้นละ มีเกลียววทั้งนั้น
ทำมาสำหรับลูกซอง ก็เหมือนกับ ขนาด .๓๕๗ ที่ยัดใส่ ท้ายลูกซองแฝด ได้เลย

nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 09:15:29 PM »

แม่นแล้วพี่โร๊ด อิอิ
บางทีเค้าก็ใช้ลำ เอ็มใหญ่ เอ็มเล็กทั้งดุ้น
มากลึงให้ใส่ลูกซองเลยครับ

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 07:41:26 AM »

จะฆ่าคนทั้งทีก็ยังหาเรื่องยุ่งยากซับซ้อนอีกเน๊าะลูกซองสั้นธรรมดานั่นง่ายจะตายยิงเสร็จก็ทำลายทิ้ง

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 10:51:31 AM »

หาก อาชญากร มันคิดอย่างคนทั่วไป มันคงเป็นอาชญากร ได้ไม่ดี นัก
ถ้าเป็น ไม่นาน มันก็ต้อง อยู่ในคุก หรือในหลุม

คดีนี้ เรื่องอาวุธปืน นั้น จนท.อาจหลงทางไปแล้ว
การจับกุม นั้นเกิดจากการสืบสวน สอบสวนจากเหตุอื่น ไม่ใช่จากอาวุธปืน
และจากการกดดันจากสังคม

แต่ยิ่งปกปิด ที่มาของอาวุธ ก็ให้มองตรงข้าม อาจได้คำตอบ ก็ได้
ถ้าไม่ใกล้ตัวนัก จะต้องปกปิด ทำไม

การใช้อาวุธปืน แบบโดนงาน ของอาชญากรนั้น จะมีการสนับสนุน และอย่างน้อยต้องมีสาระ
๑.ความรุนแรงของอาวุธ น้อยนัด แต่ชัวร์   ๒.ไม่ให้รู้ถึงเบาะแส ของผู้ใช้ ผู้จ้างวาน
..............
ขอแก้ไขข้อความข้างต้น นะครับ มีพี่ที่นับถือแจ้งว่า ตร.ที่ืมีฝีมือ ลงพื้นที่ และจับติด จากเรื่องอาวุธปืน
และกลุ่มคนที่อาจเกี่ยวข้อง จนพบเบาะแส และ จับกุมได้ อย่างที่เป็นข่าว .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 01:41:14 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:29:04 AM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ถ้าวิเคราะห์ตามข่าว  ผมเชื่อว่า นักข่าวอาจจะสื่อสารผิดครับ  อาจจะเรียกปืนแบบหักลำกล้องยิงทีละนัด

ว่าปืนลูกซอง เพราะว่า มีให้เห็นอยู่บ่อย ๆ ก็เลยคิดว่า ต้องเรียกแบบนั้นครับ

แต่บังเอิญ ปืนกระบอกนี้ เป็นปืนแบบหักลำกล้องยิงทีละนัดแต่ใช้กระสุนของเอ็ม. 16 ซึ่งมีให้เห็นใช้น้อยมาก  เหมือนที่เพื่อนสมาชิก

บางท่านเล่ามา  นักข่าวก็เลยอาจจะเข้าใจว่า ถูกดัดแปลงให้ยิงลูกเอ็ม. 16 ได้  จึงรายงานแบบนั้นครับ

ผมคิดว่า ถ้าสงสัยกันเรื่องอาวุธปืนต่าง ๆ จากสื่อ จากนักข่าวบางคน ก็จะมีเรื่องให้ชวนหัวมากกว่าครับ เช่น การรายงานข่าวว่า

ถูกยิงด้วยกระสุนขนาด จุดสี่ห้ามอมอ หรือเมื่อไม่นานมานี้  ที่มีการจับกุมอาวุธสงครามได้  มีการลงรูปภาพเป็นปืนกลมือแบบ เอ็ม.ทรี

ก็ยังเรียกปืนกระบอกนั้นว่า อูซี่ เลยครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 12:25:12 AM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ถ้าวิเคราะห์ตามข่าว  ผมเชื่อว่า นักข่าวอาจจะสื่อสารผิดครับ  อาจจะเรียกปืนแบบหักลำกล้องยิงทีละนัด

ว่าปืนลูกซอง เพราะว่า มีให้เห็นอยู่บ่อย ๆ ก็เลยคิดว่า ต้องเรียกแบบนั้นครับ

แต่บังเอิญ ปืนกระบอกนี้ เป็นปืนแบบหักลำกล้องยิงทีละนัดแต่ใช้กระสุนของเอ็ม. 16 ซึ่งมีให้เห็นใช้น้อยมาก  เหมือนที่เพื่อนสมาชิก

บางท่านเล่ามา  นักข่าวก็เลยอาจจะเข้าใจว่า ถูกดัดแปลงให้ยิงลูกเอ็ม. 16 ได้  จึงรายงานแบบนั้นครับ

ผมคิดว่า ถ้าสงสัยกันเรื่องอาวุธปืนต่าง ๆ จากสื่อ จากนักข่าวบางคน ก็จะมีเรื่องให้ชวนหัวมากกว่าครับ เช่น การรายงานข่าวว่า

ถูกยิงด้วยกระสุนขนาด จุดสี่ห้ามอมอ หรือเมื่อไม่นานมานี้  ที่มีการจับกุมอาวุธสงครามได้  มีการลงรูปภาพเป็นปืนกลมือแบบ เอ็ม.ทรี

ก็ยังเรียกปืนกระบอกนั้นว่า อูซี่ เลยครับ

ผมว่าเขาเข้าใจถูกแล้วครับ...

อย่างที่พี่ Ro@d และ พี่สุพินท์บอกครับ...

มันเป็นอะแดปเตอร์ที่เอามาใส่กับปืนลูกซองแบบหักลำ...

ให้ยิงกระสุนขนาดอื่นๆได้ ไม่ว่าจะเป็น .223 .22LR 9 mm. ฯลฯ...

พี่ๆเขาคงกลัวจะเป็นการชี้โพรงให้กระรอก เลยไม่อยากบอกรายละเอียดกันมากเกินไป...

แต่ไหนๆมันก็เคยตีพิมพ์ในอวป.เล่มเก่าๆมานานแล้ว...

ผมเอามาเล่าคงไม่ผิดอะไร...

อะแดปเตอร์พวกนี้เมืองนอกมีขายครับ ยี่ห้อไดน่า หน้าตาก็เหมือนท่อโลหะสั้นๆ...

มันก็คือลำกล้องและรังเพลิงแบบสั่นๆที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางภายนอกเท่าๆกับรังเพลิงของลูกซอง 12 เกจ...

อาศัยเข็มแทงชนวนลูกซองมากระแทกแก็ปของกระสุนที่อยู่ในตัวอะแดปเตอร์ให้ลั่นออกไปครับ...

เข้าใจว่าระยะหวังผลน่าจะใกล้ๆหน่อย เพราะลำกล้องมันจู๋นิดเดียว... Cheesy
หน้า: [1] 2
  พิมพ์