๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:15:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้ ปืนขนาด .40  (อ่าน 6630 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 07:09:48 PM »

ผมเข้าใจว่ากล๊อกนี่ จริงๆพกขึ้นลำก็เหมือนๆกับลูกโม่ถ้าไม่เหนี่ยวไกก็ไม่มีทางลั่น เนื่องจากมีสมอกั้นเข็มแทงชนวนเหมือนระบบทรานส์เฟอร์บาร์ในลูกโม่หรือผมเข้าใจผิดมาตลอด รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ไม่ใช่ผู้รู้นะครับ...

แต่เข้าใจเหมือนท่านจขกท.ครับ...

คือเป็นเข็มพุ่งกระแทก ขึ้นลำแล้วเข็มถอยไปครึ่งทาง มีสมอกั้นเข็มแทงชนวน...

แต่ที่บอกให้ใส่ซองแข็งที่ครอบคลุมโกร่งไกเพราะบางครั้งสิ่งอื่นที่ไม่ใช่นิ้ว...

มันเข้าไปเกี่ยวให้ไกเดินถอยหลังแล้วปืนก็จะลั่นออกมาได้ครับ... Cheesy
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 12:29:01 PM »

ผมว่านิ้วเรานี่ละที่จะทำให้ลั่นขณะที่ชักออกจากพุงในเวลที่คับขัน  จึงอยากได้ปืนทีรสามารถลดนกแล้วเซฟไว้ จะยิงนัดแรกก็ปลดเฟซเหนี่ยวดับเบิ้ลเลย เหมือนCz compac แต่ Cz ก็ใหญ่และหนักเกิน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 12:37:17 PM »

ผมเข้าใจว่ากล๊อกนี่ จริงๆพกขึ้นลำก็เหมือนๆกับลูกโม่ถ้าไม่เหนี่ยวไกก็ไม่มีทางลั่น เนื่องจากมีสมอกั้นเข็มแทงชนวนเหมือนระบบทรานส์เฟอร์บาร์ในลูกโม่หรือผมเข้าใจผิดมาตลอด รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

แต่เข้าใจเหมือนท่านจขกท.ครับ...

คือเป็นเข็มพุ่งกระแทก ขึ้นลำแล้วเข็มถอยไปครึ่งทาง มีสมอกั้นเข็มแทงชนวน...

แต่ที่บอกให้ใส่ซองแข็งที่ครอบคลุมโกร่งไกเพราะบางครั้งสิ่งอื่นที่ไม่ใช่นิ้ว...

มันเข้าไปเกี่ยวให้ไกเดินถอยหลังแล้วปืนก็จะลั่นออกมาได้ครับ... Cheesy

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับไปเห็นเวบนอกมา ซองหนังมันยุบตัวไปขวางไก ลั่นถากขาเลย
http://www.itstactical.com/warcom/firearms/safety-warning-worn-leather-holsters-can-cause-accidental-discharges/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2015, 02:16:58 PM โดย Nero Angel01 » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 01:09:43 PM »

ตามที่หมอรุต แนะนำ นี่ละครับ อาจถือว่า ปลอดภัยเกือบเต็มร้อย จะขึ้นลำ ได้ตลอดเวลา
เวลาใช้ ก็ เป็นไปโดยธรรมชาติ ของการยิงปืน ชัก แบบ กระตุก ให้ซองหลุด

แล้วยิงได้ทันที เหมาะกับ Glock มากที่พกไม่ต้องใช้ซอง หรือจะใส่ซองสวมทับ ก็ได้
ผมก็ใช้ ซองแบบนี้ ซื้อมาใช้ ๓ อัน ได้ ฟรี จาก คุณ chew ๑ อัน ให้เพื่อน ไป ๑ อัน . Grin

pisal_rn
Sr. Member

คะแนน 204

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 01:09:54 AM »

ไหว้ ไหว้
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 04:37:41 PM »

ปืนอะไรไม่เหนี่ยวไก ก็ไม่ลั่นครับ  แต่บ่อยครั้งที่คนใช้กล็อกมักหาเรื่องใส่ไก 3.5 ปอนด์(1.5 กก) ซึ่งเบาพอกับลูกโม่ปกติง้างซิงเกิ้ลไว้(น้ำหนักไกปืนสั้นชนวนกลางเดิมก็เท่าๆนี้)
จึงเกิดเรื่องบ่อยๆ ทางที่ดี ควรใส่แบบ 8 ปอนด์ 12 ปอนด์ ไปเลย ดีกว่าลั่นแล้วมาเสียใจภายหลัง

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 04:38:51 PM »

ผมว่านิ้วเรานี่ละที่จะทำให้ลั่นขณะที่ชักออกจากพุงในเวลที่คับขัน  จึงอยากได้ปืนทีรสามารถลดนกแล้วเซฟไว้ จะยิงนัดแรกก็ปลดเฟซเหนี่ยวดับเบิ้ลเลย เหมือนCz compac แต่ Cz ก็ใหญ่และหนักเกิน

ลดนกไม่จำเป็นต้องเซฟแล้วครับ เว้นแต่ฝึกมาแบบนี้

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
taro_the_talent
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 11:03:49 AM »

ขอแนะนำเพิ่ม คือ BERETTA PX4 STORM ทั้งตัวเต็มและซับคอมแพค เพื่อพิจารณาอีกยี่ห้อหนึ่งครับ ผมกำลังสนใจจะซื้อเลยได้ศึกษาข้อมูลมาบ้าง ใช้ระบบลำกล้องหมุนแบบคูการ์ครับ นัยว่าช่วยความแม่นยำเพราะลำกล้องเคลื่อนถอยหน้าหลัง ไม่ต้องกระดก ที่สำคัญคือผมจะซื้อโครงการสวัสดิการไม่แพงมากครับ ถ้ามีสิทธิน่าซื้อครับ ที่ สน.อส.แถวสะพานควาย ส่วนกระสุนขนาด .40 นั้น ตำราปืนเกือบทุกเล่มบอกว่าเป็นขนาดที่ลงตัวที่สุดทั้งความแรง และการควบคุมปืน เพียงแต่เพิ่งมาทีหลัง ความนิยมอาจจะยังน้อย จึงทำให้หาของแต่งรวมทั้งลูกกระสุนยากสักหน่อยครับ แต่นักวิเคราะห์หลายคนเชื่อว่า อนาคตสดใสแน่นอน ต้องรอดู ขอให้โชคดีได้ปืนถูกใจนะครับ แต่ 4 กระบอกที่มีอยู่ก็ไม่น้อยแล้วนะครับ ยังขาดไรเฟิ่ลหรือลูกกรดยาวอีกอย่างเดียวก็ครบเครื่องเลยครับ.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
* มีสติ รู้ตัว
* มีปัญญา รู้คิด
* มีความสุจริต จริงใจ.
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 12:49:15 PM »

ลดนกไม่จำเป็นต้องเซฟแล้วครับ เว้นแต่ฝึกมาแบบนี้
จริงของ อ.Pex

จริงของอ.Pexลดนกแล้วจะเซฟให้ยุ่งยากทำไม
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 11:22:44 PM »

ไม่มีเพื่อนเลย .....

chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 09:08:21 PM »

glock 27 ครับ

11 มม.
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 05:17:40 PM »

ขอแนะนำเพิ่ม คือ BERETTA PX4 STORM ทั้งตัวเต็มและซับคอมแพค เพื่อพิจารณาอีกยี่ห้อหนึ่งครับ ผมกำลังสนใจจะซื้อเลยได้ศึกษาข้อมูลมาบ้าง ใช้ระบบลำกล้องหมุนแบบคูการ์ครับ นัยว่าช่วยความแม่นยำเพราะลำกล้องเคลื่อนถอยหน้าหลัง ไม่ต้องกระดก ที่สำคัญคือผมจะซื้อโครงการสวัสดิการไม่แพงมากครับ ถ้ามีสิทธิน่าซื้อครับ ที่ สน.อส.แถวสะพานควาย ส่วนกระสุนขนาด .40 นั้น ตำราปืนเกือบทุกเล่มบอกว่าเป็นขนาดที่ลงตัวที่สุดทั้งความแรง และการควบคุมปืน เพียงแต่เพิ่งมาทีหลัง ความนิยมอาจจะยังน้อย จึงทำให้หาของแต่งรวมทั้งลูกกระสุนยากสักหน่อยครับ แต่นักวิเคราะห์หลายคนเชื่อว่า อนาคตสดใสแน่นอน ต้องรอดู ขอให้โชคดีได้ปืนถูกใจนะครับ แต่ 4 กระบอกที่มีอยู่ก็ไม่น้อยแล้วนะครับ ยังขาดไรเฟิ่ลหรือลูกกรดยาวอีกอย่างเดียวก็ครบเครื่องเลยครับ.

ผมก็สนใจตัวนี้อยู่ครับ  ราคาที่ สน.อส.ไม่แพงด้วย
จะเอามาไว้เทียบกับ Glock23
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:15:21 PM »

ไม่มีเพื่อนเลย .....

มีซิครับรุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ   เสียดายอยู่นิดจุลุกน้อยไปหน่อยเท่านั้น
yongpayne
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:38:19 PM »

เจ้า  g 36 ก็ใช้ได้นะครับ แต่ช่วงนี้ของหายากนิด เยาะเย้ย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์