๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:36:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จีนไร้น้ำยา!  (อ่าน 3691 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 10:09:27 PM »

ปล่อยให้บินรบพม่าเข้าโจมตีในดินแดนจีน ประชาชนตายและบาดเจ็บหลายคน  งานนี้ถือว่าพญามังกรอ่อนรึเปล่า ไม่สามารถดูแลประชาชน ปกป้องดินแดนตัวเองได้ .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2015, 02:13:27 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 10:13:28 PM »

www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9580000030134

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 10:45:30 PM »

พม่างานเข้าแน่ อ๋อย

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 11:30:47 PM »

จีนประกาศพร้อมตอบโต้เมียนมาร์หากมีการโจม ตีบนแผ่นดินจีนรอบใหม่ หลังเครื่องบินรบเมียนมาร์ทิ้งระเบิดลงบนแผ่นดินจีนเมื่อวานนี้ ทำให้ชาวจีนเสียชีวิต 4 ราย

กองทัพอากาศจีนเคลื่อนย้ายเครื่องบินรบไปประจำการตามแนวชายแดนจีน-เมียนมาร์ เพื่อป้องกันและตอบโต้หากเมียนมาร์รุกลํ้าน่านฟ้าจีนอีกครั้ง หลังเครื่องบินรบเมียนมาร์ทิ้งระเบิดลงบนแผ่นดินจีนเมื่อวานนี้ ส่งผลให้ชาวจีนในบริเวณดังกล่าวเสียชีวิตทั้งสิ้น 4 ราย ขณะที่ กองทัพเมียนมาร์กับกลุ่มโกกั้ง ชนกลุ่มน้อยเชื้อสายจีน ยังคงรบพุ่งกันอย่างต่อเนื่องตามแนวชายแดนตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา

ด้านนายหลีเค่อเฉียง นายกรัฐมนตรีจีน กล่าวระหว่างการปิดสมัยประชุมสภาประชาชนแห่งชาติว่า กรณีดังกล่าวสามารถแก้ไขได้ด้วยการเจรจาทางการทูต พร้อมกันนี้ นายหลีกล่าวระหว่างการแถลงข่าวว่า รัฐบาลมีอำนาจและความรับผิดชอบในการรักษาความมั่นคงตามแนวชายแดนให้กลับมาสงบสุขอีกครั้ง

ส่วนนายฟ่าน ฉางหลง รองประธานคณะกรรมาธิการการทหารส่วนกลาง ออกแถลงการณ์ด้วยท่าทีแข็งกร้าวว่า เครื่องบินของกองทัพอากาศเมียนมาร์รุกลํ้าน่านฟ้าจีนหลายครั้ง พร้อมเตือนกองทัพเมียนมาร์ให้ระมัดระวัง หากเกิดเหตุการณ์ซํ้ารอยอีกจีนจะตอบโต้อย่างแข็งขัน เพื่อป้องชีวิต ทรัพย์สิน และความมั่นคงของจีนเอาไว้ นอกจากนี้ นายฟ่านยังต้องการให้เมียนมาร์นำตัวผู้ก่อการโจมตีดังกล่าวมาลงโทษ พร้อมชดเชยค่าเสียหายให้กับญาติของผู้เสียชีวิตด้วย

อย่างไรก็ตาม รัฐบาลเมียนมาร์ออกมาแสดงความเสียใจต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น พร้อมปฏิเสธว่าไม่ได้ทิ้งระเบิดโจมตีจีนแต่เป็นฝีมือของกลุ่มโกกั้ง ที่ต้องการสร้างความสับสนและโยนความผิดให้กับเมียนมาร์ พร้อมระบุด้วยว่า มีทหารรับจ้างชาวจีนจำนวนมากข้ามพรมแดนจีนเข้ามาร่วมรบกับกลุ่มโกกั้ง โดยเรียกร้องให้จีนร่วมมือกับเมียนมาร์ในการสะกัดกั้นการก่อการร้ายที่ซ่องสุมกำลังฝั่งจีนก่อนเข้ามาปฏิบัติการในแผ่นดินเมียนมาร์ โดยจีนปฏิเสธข้อกล่าวหาว่าให้การสนับสนุนกลุ่มโกกั้งมาโดยตลอด

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1426429835

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 01:08:51 AM »

กลุ่มนั้นเป็นคนจีนนี่นาเหมือนกลุ่มว้าแดงแบบเดียวกับภาคใต้เรา พวกเคิร์คแถวอิรัคตุรกี
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 01:22:31 AM »

เรื่องชาติพันธุ์นี่น่าสนใจครับ ทำไมแตกก๊กแตกเหล่า เป็นชนกลุ่มน้อยในพม่ายังมีหลายกลุ่ม   สงสัยอยู่ว่ารัฐบาลเมียนม่าควบคุมได้แค่ไหน การปกครองต่างๆ ระบบระเบียบในประเทศที่มากมายหลายกลุ่มชาติพันธุ์  รัฐฯ.เก็บภาษีได้มั้ยในเมืองของกลุ่มชาติพันธุ์เหล่านั้น  การปราบปรามที่รุนแรงที่ได้รับทราบมานานแต่ไม่สามารถกำหราบได้  ยังสงสัยอยู่ว่าพม่าอยู่กันยังไง...เป็นประเทศที่แปลกอยู่แถวนี้ครับ   ที่มีกองกำลังติดอาวุธหลายรัฐ เหมือนกับไม่ได้ขึ้นตรงกันรัฐบาลพม่า?

หลายเรื่องครับ การคัดกรองคนเข้ามาทำงานในเมืองใหญ่ การเข้าออกประเทศ เอกสารพวกชนกลุ่มน้อยมีบัตรประชาชนของเมียนม่ารึเปล่า ?

เค้าเป็นประเทศแบบไหน  ทุกๆประเทศมีระบบราชการ ทะเบียนราษฎรในประเทศ จัดระบบได้มั้ย  มีข้าราชการควบคุมได้มั้ย  เสียภาษีกันยังไง งงจริงๆ  Grin

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 01:27:01 AM »

ยังสงสัย เค้าดูแล จัดงบประมาณยังไง มีนายอำเภอ ผู้ว่าฯ ตำรวจ..แม้แต่ทหาร ที่มีอำนาจทุกพื้นที่รึเปล่า

จนท.รัฐบาล สามารถไปควบคุมดูแล ใช้กฎหมายในพื้นที่ชนกลุ่มน้อยได้หรือไม่ ...?  หรือเค้าปกครองตัวเอง อ้าวว....แล้วมันเสียภาษีกันยังไง ถ้าไม่ขึ้นกะรัฐบาล  มึน....555    Grin

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 07:18:58 AM »

งานนี้รัฐบาลพม่าพลาดท่า นอกจากปิดประตูตีแมวไม่ได้และดันไปทำเรื่องเสียแล้วครับ  จีนเสียไม่กี่คนแต่เป็นโอกาส
ให้กบฎเชื้อจีนหลบเข้าเสริมสร้างกำลัง รอแบ่งแยกจากรัฐบาลพม่า มามุขเดียวกับรัสเซียที่ทำกับยูเครน
โชคดีที่ไทยไม่มีพรมแดนติดกับจีน ไม่งันก็มีโอกาสโดนรุกรานได้เหมือนกัน
ลุ้น อยากเห็นว่า ความสามารถของนักบินพม่าและเครื่องบินรบMig 29SEรัสเซีย หากเจอกับจีน J-20
ไว้ประเมิณทั้งสองฝั่งครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 07:45:39 AM »

ปล่อยให้บินรบพม่าเข้าโจมตีในดินแดนจีน ประชาชนตายและบาดเจ็บหลายคน 

งานนี้ถือว่าพญามังกรอ่อนรึเปล่า ไม่สามารถดูแลประชาชน ปกป้องดินแดนตัวเองได้ .

5555555 โอ้ย  ตาย  ตาย  ตาย  ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  อ่ะ ฮา 555555

โดน   " บอมบ์ "   โดนลูกยาว ทางอากาศ  " ตาย แน่นวน  "  อ่ะ ฮา

พม่าไม่ได้บิน  " ข้ามพรมแดน " เข้าไปทิ้งระเบิดร๊อกส์  อ่ะ ฮา

ที่ไหนๆ  เรื่องพรมแดน มันก็  " ครึ่ง ควบลูก "  กล้ำกึ่ง กันทั้งนั้น อ่ะ ฮา
โยนโครม  มันก็บอก  " บ้านฉัน แฟนฉัน "  ทั้งน๊านส์  อ่ะ ฮา

คนตาย  " สี่ห้าคน "  เรื่องนิ๊ดเดียว เดี๋ยวก็   จูบปาก กันเหมือนเดิม  อ่ะ ฮา

55555  " 99 ราย ในเมืองไทย "  ยิงตอนกลางวัน ยังเงียบ เลยอ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 08:02:02 AM »

เรื่องชาติพันธุ์นี่น่าสนใจครับ ทำไมแตกก๊กแตกเหล่า เป็นชนกลุ่มน้อยในพม่ายังมีหลายกลุ่ม   สงสัยอยู่ว่ารัฐบาลเมียนม่าควบคุมได้แค่ไหน การปกครองต่างๆ ระบบระเบียบในประเทศที่มากมายหลายกลุ่มชาติพันธุ์  รัฐฯ.เก็บภาษีได้มั้ยในเมืองของกลุ่มชาติพันธุ์เหล่านั้น  การปราบปรามที่รุนแรงที่ได้รับทราบมานานแต่ไม่สามารถกำหราบได้  ยังสงสัยอยู่ว่าพม่าอยู่กันยังไง...เป็นประเทศที่แปลกอยู่แถวนี้ครับ   ที่มีกองกำลังติดอาวุธหลายรัฐ เหมือนกับไม่ได้ขึ้นตรงกันรัฐบาลพม่า?

หลายเรื่องครับ การคัดกรองคนเข้ามาทำงานในเมืองใหญ่ การเข้าออกประเทศ เอกสารพวกชนกลุ่มน้อยมีบัตรประชาชนของเมียนม่ารึเปล่า ?

เค้าเป็นประเทศแบบไหน  ทุกๆประเทศมีระบบราชการ ทะเบียนราษฎรในประเทศ จัดระบบได้มั้ย  มีข้าราชการควบคุมได้มั้ย  เสียภาษีกันยังไง งงจริงๆ  Grin
แถวฝั่งที่ผมอยู่ในตัวเมืองเมียวดีที่เจริญแล้วจะเป็นของพม่าและกองกำลังบีจีเอฟการจัดเก็บภาษีก็สามารถจัดเก็บได้ ทุกพื้นที่จะมีผู้ใหญ่กำนันนายอำเภอผู้ว่าตำรวจดูแลอยู่ครับ ส่วนของพวกกลุ่มต่อต้านก็จะอยู่นอกเมืองผู้ใหญ่บ้านก็จะต้องทำตัวเป็นนกสองหัวแหละครับถ้าเข้ากับพม่ามากไปกะเหรี่ยงก็มาฆ่าถ้าเข้ากับกะหรี่ยงมากไปพม่าก็มาจัดการพื้นที่พวกนี้จะไม่ค่อยมีใครอยากเป็นผู้ใหญ่บ้านแต่ก็จะมีทหารพม่ามาแต่งตั้งแกมบังคับครับ
   การค้าข้ามชายแดนก็จะเป็นการค้ากับกลุ่มนั้นๆไปเลย
 ส่วนเรื่องบัตรประชาชนไม่ได้ออกให้ทุกคนครับโดยเฉพาะพวกโรฮิงญา แต่พวกชาติพันธุ์อื่นๆก็จะมีเป็นบางส่วนที่ยังไม่มีแต่ก็มีการสำรวจและออกทำบัตรให้อยู่เรื่อยๆครับ ส่วนการเดินทางไปไหนมาไหนก็ไม่มีเห็นมีปัญหาอะไร บางครั้งเจ้าหน้าที่จะใช้วิธีเรียกมาสอบถามที่อยู่ชื่อผู้ใหญ่บ้านและเวลาที่ลูกบ้านที่ไม่มีบัตรจะเดินทางไปที่ไหนๆผู้ใหญ่บ้านจะออกหนังสือรับรองให้ว่านาย/นางคนนี้ อยู่ที่นี่จะเดินทางไปยังที่ไหนบ้างก็จะเอาหนังสือนี้ไว้แสดงให้เจ้าหน้าที่ของทางการตรวจสอบครับ
 ระบบทะเบียนราษฏ์เค้าก็มีนะครับแต่ก็ยังสำรวจไม่ทั่วถึงครบถ้วนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 12:01:35 PM »

อยากทราบแบบน้าเบิ้มเหมือนกัน พอดีได้มาอ่านเมนต์ของน้าแป รับทราบด้วยแล้วครับ ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 01:19:45 PM »

รัฐฉานยังใช้เงินจีนแถมลูกหลานยังไปเรียนฝั่งจีนเลย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 03:35:59 PM »

รัฐฉานยังใช้เงินจีนแถมลูกหลานยังไปเรียนฝั่งจีนเลย
พวกนี้เหมือนกำแพงเมืองจีนเคลื่อนที่ได้ Grin

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 06:14:21 PM »

เรื่องชาติพันธุ์นี่น่าสนใจครับ ทำไมแตกก๊กแตกเหล่า เป็นชนกลุ่มน้อยในพม่ายังมีหลายกลุ่ม   สงสัยอยู่ว่ารัฐบาลเมียนม่าควบคุมได้แค่ไหน การปกครองต่างๆ ระบบระเบียบในประเทศที่มากมายหลายกลุ่มชาติพันธุ์  รัฐฯ.เก็บภาษีได้มั้ยในเมืองของกลุ่มชาติพันธุ์เหล่านั้น  การปราบปรามที่รุนแรงที่ได้รับทราบมานานแต่ไม่สามารถกำหราบได้  ยังสงสัยอยู่ว่าพม่าอยู่กันยังไง...เป็นประเทศที่แปลกอยู่แถวนี้ครับ   ที่มีกองกำลังติดอาวุธหลายรัฐ เหมือนกับไม่ได้ขึ้นตรงกันรัฐบาลพม่า?

เค้าเป็นประเทศแบบไหน  ทุกๆประเทศมีระบบราชการ ทะเบียนราษฎรในประเทศ จัดระบบได้มั้ย  มีข้าราชการควบคุมได้มั้ย  เสียภาษีกันยังไง งงจริงๆ  Grin
แถวฝั่งที่ผมอยู่ในตัวเมืองเมียวดีที่เจริญแล้วจะเป็นของพม่าและกองกำลังบีจีเอฟการจัดเก็บภาษีก็สามารถจัดเก็บได้ ทุกพื้นที่จะมีผู้ใหญ่กำนันนายอำเภอผู้ว่าตำรวจดูแลอยู่ครับ ส่วนของพวกกลุ่มต่อต้านก็จะอยู่นอกเมืองผู้ใหญ่บ้านก็จะต้องทำตัวเป็นนกสองหัวแหละครับถ้าเข้ากับพม่ามากไปกะเหรี่ยงก็มาฆ่าถ้าเข้ากับกะหรี่ยงมากไปพม่าก็มาจัดการพื้นที่พวกนี้จะไม่ค่อยมีใครอยากเป็นผู้ใหญ่บ้านแต่ก็จะมีทหารพม่ามาแต่งตั้งแกมบังคับครับ
   การค้าข้ามชายแดนก็จะเป็นการค้ากับกลุ่มนั้นๆไปเลย
 ส่วนเรื่องบัตรประชาชนไม่ได้ออกให้ทุกคนครับโดยเฉพาะพวกโรฮิงญา แต่พวกชาติพันธุ์อื่นๆก็จะมีเป็นบางส่วนที่ยังไม่มีแต่ก็มีการสำรวจและออกทำบัตรให้อยู่เรื่อยๆครับ ส่วนการเดินทางไปไหนมาไหนก็ไม่มีเห็นมีปัญหาอะไร บางครั้งเจ้าหน้าที่จะใช้วิธีเรียกมาสอบถามที่อยู่ชื่อผู้ใหญ่บ้านและเวลาที่ลูกบ้านที่ไม่มีบัตรจะเดินทางไปที่ไหนๆผู้ใหญ่บ้านจะออกหนังสือรับรองให้ว่านาย/นางคนนี้ อยู่ที่นี่จะเดินทางไปยังที่ไหนบ้างก็จะเอาหนังสือนี้ไว้แสดงให้เจ้าหน้าที่ของทางการตรวจสอบครับ
 ระบบทะเบียนราษฏ์เค้าก็มีนะครับแต่ก็ยังสำรวจไม่ทั่วถึงครบถ้วนครับ

+ครับน้าแป  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 07:12:35 PM »

ปล่อยให้บินรบพม่าเข้าโจมตีในดินแดนจีน ประชาชนตายและบาดเจ็บหลายคน 

งานนี้ถือว่าพญามังกรอ่อนรึเปล่า ไม่สามารถดูแลประชาชน ปกป้องดินแดนตัวเองได้ .

5555555 โอ้ย  ตาย  ตาย  ตาย  ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  อ่ะ ฮา 555555

โดน   " บอมบ์ "   โดนลูกยาว ทางอากาศ  " ตาย แน่นวน  "  อ่ะ ฮา

พม่าไม่ได้บิน  " ข้ามพรมแดน " เข้าไปทิ้งระเบิดร๊อกส์  อ่ะ ฮา

ที่ไหนๆ  เรื่องพรมแดน มันก็  " ครึ่ง ควบลูก "  กล้ำกึ่ง กันทั้งนั้น อ่ะ ฮา
โยนโครม  มันก็บอก  " บ้านฉัน แฟนฉัน "  ทั้งน๊านส์  อ่ะ ฮา

คนตาย  " สี่ห้าคน "  เรื่องนิ๊ดเดียว เดี๋ยวก็   จูบปาก กันเหมือนเดิม  อ่ะ ฮา

55555  " 99 ราย ในเมืองไทย "  ยิงตอนกลางวัน ยังเงียบ เลยอ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
        ไปจนได้ เศร้า แบร่ แบร่ แบร่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์