๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:58:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีบ้าน....แฮ่ๆ เสียเท่าไหร่  (อ่าน 12712 ครั้ง)
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 09:01:41 AM »

ชี้ควรออกแบบจัดเก็บให้ชัดเจน ปิดช่องโหว่คนเลี่ยงภาษี

เสียตังอยู่ดี Grin Grin Grin ความชัเดจนนี่อาจทำให้ดีและเสียเยอะ

ที่ดินเกษตรปลูกต้นไม้สิบต้นเป็นไหม ปลูกแล้วตายนับไหม
ราคาประเมินนี่แหละคิดอย่างไรบ้านผมอายุ 20 ปีถือว่าเป็นบ้านเก่ามีส่วนลดไหม
เก็บหลังแรกด้วยหรือว่าหลังที่สองขึ้นไปครับ

5555  ลุงตู่  หมุนซ้าย  เล็งขวา ฮา 555555

"  ทำถนน  ลาดยาง "  ให้ทั่วก่อน  ที่จะทำรถไฟความเร็วสูง อ่ะ ฮา
ลูก หลาน เหลน โหลน  เป็นหนี้ " ห้าร้อย ชาติ " ฮา

เผลอแป๊บเดียว  ปีกว่าๆ  ลุงตู่บอก  เราต้องก้าวให้ทัน อาเซี่ยน ฮา
จาก  " สองล้านๆ "  งานงอก เป็น สาม ล้านๆ อ่ะ ฮา

55555  ลุงตู่ของยาย  " คืนความสุข "  ให้ถ้วนหน้า อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมตกข่าว จะมีรถไฟความเร็วสูงเส้นทางไหน สามล้านล้านครับ

555555  ยายฮา   " ดร. salin "  อ่ะ ฮา 555555

พอยายหยอด  " สามล้าน ๆ "  เข้ามา  มันไปกระตุ้น ต่อม ปรี๊ด  เลยอ่ะ ฮา
เมื่อก่อน  " อีปูว์ " จะทำ  ยายเห็น  คนดี  เดินหน้า ออกมาค้าน อ่ ะ  ฮา

ยกเหตุ " ไม่จำเป็น   เอาไปขนผัก   สร้างถนนลูกรัง   ให้หมด ก่อน "  ฮา

เหตุการณ์ ผ่านไปแค่ สามร้อย ห้าร้อยวัน  " จำเป็นแบบ เร่งด่วน " แล้ว อ่ะ ฮา
พวก  คนดี  ที่ เคย  " ค้าน "  กลับลำ กลับหลังหัน  ทันที  เอาด้วย เอาด้วย ฮา

ลืม  " นกหวีด " กันหมดแล้ว   อ่ะ ฮา

55555  ถ้าไม่ลืม  ก็  " เผลอ กลืน ลงท้อง " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ตกลงผมก็ยังไม่ได้รู้อยู่เลยนะยาย ว่าสามล้านล้านนะ่เส้นไหน
จะได้ไปตามดูว่ามันเป็นรถไฟขนส่ง ขนผัก หรือรถไฟขนคน
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:32:50 PM »

ยายบ้าบลามแล้ว สงสัยเมนไม่มา อิอิ ยิ้มีเลศนัย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:41:51 PM »

ยายบ้าบลามแล้ว

สงสัยเมนไม่มา อิอิ ยิ้มีเลศนัย

555  ครู แหง รู้ได้งัยว่ายาย   ศิษย์เก่า  " ราม "  อ่ะ  ฮา 5555

ถ้าอุเทน  เอ้ยอุทานแบบ  " ลุงฝรั่ง "  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 โอ้ แปลกม๊าก  คุณรู้ด้าย อย่างไหล  " ประจำเดือน ม่ายหมา " อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 05:44:33 PM »

ต่อไปคงต้องสร้างเพิงสังกะสีอยู่กันแล้วละ สร้างบ้านหลังเล็กๆพออยู่อาศัยได้ก็ล้านกว่าๆแล้ว ยังจะมาเก็บภาษีอีก

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 06:33:43 PM »

55555  ยายเอาภาพ  มาแปะ  ให้ดู อ่ะ ฮา 5555

อ่านกัน พิจารณาดูก่อนน๊ะ  ยายไม่รู้ว่า  " จริง หรือ เท็จ " อ่ะ ฮา

ท่าจริง  ก็  " ห่วย " สิ้นดี  อ่ะ ฮา

55555    อย่าไปทำร้าย  " ความหวัง ของคนจน " เล้ย อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:18:34 PM »

คืดไรไม่ออก ค้าขายกับใครไม่เป็น ก็มาโขกเอาภาษีนี่ละ
penpeum
Full Member

คะแนน 92

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:52:38 PM »

เศร้า  เศร้า
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:56:34 AM »

55555  ยายเอาภาพ  มาแปะ  ให้ดู อ่ะ ฮา 5555

อ่านกัน พิจารณาดูก่อนน๊ะ  ยายไม่รู้ว่า  " จริง หรือ เท็จ " อ่ะ ฮา

ท่าจริง  ก็  " ห่วย " สิ้นดี  อ่ะ ฮา

55555    อย่าไปทำร้าย  " ความหวัง ของคนจน " เล้ย อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ปวดหัวกัน ทั่วหน้าครับ  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

คนค้าขายมีทาง หามาจ่ายอยู่แล้ว แต่ อากง อาม่า ตาม พื้นที่ราคาแพงจะหาเงินที่ไหนมาจ่ายให้อะครับ
เยาราช ที่ 10-15 วา ทำห่าอะไรก้ไม่ได้ เจอประเมิณวาละ 300000 ก็สำลักความสุขแล้วครับ  อ๋อย

บางท่านอาจคิดว่าก็ขายไป อยู่ที่อื่น สิ บางครั้งที่มันโดนบังคับด้วย ข้อกำหนดการก่อสร้าง ร่น 1 เมตรโดยรอบก็ ทำอะไรไม่ได้แล้ว
เมือสรา้งไม่ได้ สรา้งแล้วต้องเสียงโดนร้องเรียน จะเอาไปทำไมละครับ  อยู่ก็ไม่มีเงินจ่าย / ขายก็ไม่มีใครเอา ทุกข์กันเข้าไปสิครับ

ที่ เล็กเล็ก แนวนี้ มีอยู่เยอะตามแหล่งธุระกิจราคาแพง ส่วนใหญ่จะเป็นคนแก่ติดที่ไม่อยากย้าย เช่น เยาราช พญาไท(ราชครูอะทั้งนั้น เปิดราคาประเมิณมาโดนทุกหลัง ละ)

ที่ดินเพือการ เกษตร ท่านคิดว่า เกษตรจะจ่ายไหวมั้ยครับ หรือคิดจะไปเก็บกับนายทุน ยากกกกก มันก็บวก ในค่าเช่านั่นละ
สุดท้ายทุกอย่างจะมาตกกับ ประชาชนคนบริโภคคนสุดท้าย เหมือนตอนขึ้น  ค่าแรง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คงต้องดูกัน ต่อไป ว่าจะโดนคนละเท่าไร บ้านราคาตํ่ากว่า 1 ล้านมันไม่มีแล้วละครับ คอนโดยังเริ่มต้น 2 ล้านเลย  คิก คิก

ข้าวของคงขึ้นกันอีก เพราะ ภาษีตัวนี้คงลงไปอยู่ในต้นทุน การผลิต ที่จะต้องผลักให้ผู้ บริโภค รับไป  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 11:51:19 AM »

เชื่อว่ารัฐบาลชุดนี้เองคงไม่อยากจะเก็บหรอกครับ หากรัฐบาลชุดที่ผ่านมาไม่ทำประเทศชิบหาย
เอาพวกขี้โกง กับตระกูลเลี่ยงภาษีมาบริหารประเทศ คนเลยเคยตัวไม่อยากจ่ายภาษีจะเอาแต่เงินเยียวยา 
จะต่อว่าก็ต้องดูสาเหตุด้วยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 12:14:08 PM »

ปวดหัวกัน ทั่วหน้าครับ  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

คนค้าขายมีทาง หามาจ่ายอยู่แล้ว
แต่ อากง อาม่า ตาม พื้นที่ราคาแพงจะหาเงินที่ไหนมาจ่ายให้อะครับ
เยาราช ที่ 10-15 วา ทำห่าอะไรก้ไม่ได้ เจอประเมิณวาละ 300000
ก็สำลักความสุขแล้วครับ  อ๋อย

บางท่านอาจคิดว่าก็ขายไป อยู่ที่อื่น สิ
บางครั้งที่มันโดนบังคับด้วย
ข้อกำหนดการก่อสร้าง ร่น 1 เมตรโดยรอบก็
ทำอะไรไม่ได้แล้ว

เมือสรา้งไม่ได้ สรา้งแล้วต้องเสียงโดนร้องเรียน จะเอาไปทำไมละครับ 
อยู่ก็ไม่มีเงินจ่าย / ขายก็ไม่มีใครเอา ทุกข์กันเข้าไปสิครับ

ที่ เล็กเล็ก แนวนี้ มีอยู่เยอะตามแหล่งธุระกิจราคาแพง
ส่วนใหญ่จะเป็นคนแก่ติดที่ไม่อยากย้าย เช่น เยาราช พญาไท
(ราชครูอะทั้งนั้น เปิดราคาประเมิณมาโดนทุกหลัง ละ)

ที่ดินเพือการ เกษตร ท่านคิดว่า เกษตรจะจ่ายไหวมั้ยครับ
หรือคิดจะไปเก็บกับนายทุน ยากกกกก มันก็บวก ในค่าเช่านั่นละ
สุดท้ายทุกอย่างจะมาตกกับ ประชาชนคนบริโภคคนสุดท้าย เหมือนตอนขึ้น  ค่าแรง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คงต้องดูกัน ต่อไป ว่าจะโดนคนละเท่าไร
บ้านราคาตํ่ากว่า 1 ล้านมันไม่มีแล้วละครับ คอนโดยังเริ่มต้น 2 ล้านเลย  คิก คิก

ข้าวของคงขึ้นกันอีก เพราะ ภาษีตัวนี้คงลงไปอยู่ในต้นทุน การผลิต
ที่จะต้องผลักให้ผู้ บริโภค รับไป  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

55555  เตรียมสำลัก  " ความสุข " อีกรอบ นุงส์ อ่ะ ฮา 555555

ภาษีมูลค่าเพิ่ม  ปรับเป็น  " 10 % "  ในเดือน ตุลาคม อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555   อีปูว์  " มรึง  มรึง  มรึง  "  ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 12:58:51 PM »

เรื่องนี้มีมานานแล้วแต่ไม่มีใครกล้าทำด้วยข้อเท็จจริงหลายๆอย่างโดยเฉพาะคนธรรมดาที่เผอิญอยู่ในที่ดินมาตั้งแต่บรรพบรุษแต่ดันราคาประเมิณขึ้นมามากมายโดนผลกระทบเต็มๆ
แนะนำเฮียตู่นะอะไรที่ทำแล้วมีคนด่าอย่างมีเหตุผลหรือกระทบกับคนชั้นธรรมดาอย่าไปทุรังทำเลยบางเรื่องมันไม่เป็นตรรกแบบง่ายๆหรอก เดี๋ยวจะเข้าข่ายอยู่ในประเภทที่นะโปเลียนบอกว่าต้องเอาไปประหาร คือโง่แล้วดันขยัน (ทำให้นโปเลียนแพ้สงครามที่ Waterloo มาแล้ว)

เออนี่ก็เดือนมีนาคมแล้วรายการสั่งซื้อสินค้าจากยุโรปอเมริกาเข้ามาบ้างไหม ถ้ายังไม่มาละก็เฮียเตรียมซิ่งเตรียมแว๊นมอไซด์โกยได้เลยเลยมีนานี่คือ เขาไม่เอาเราแล้วหรือว่ามีเงื่อนไข ลดราคาหน่อยซิสัก 20 30 % หรือ LC สัก 150 days น้ำมันถูกแล้วนะ
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 05:10:52 PM »

มามองมุมกลับ  คลังคงไม่มีเงินจริงจริง  เศร้า

แต่ หาเงินง่ายแบบนี้ ปวดหัวครับ ภาษีตัวนี้ ผมยังไม่เห็นเงือนไข ถ้ามาแนวเดียวกับโรงเรือน แย่มาก
เอาไป หักอะไรไม่ได้เลย คือ ทุกคนต้องเสียเงินตัวนี้ให้ รัฐ จะกำไร หรือขาดทุนอยู่ รัฐไม่เกียว เอาอย่างเดียว

พวกกัน ทำบ้านเช่า กู้มาทำ มาสร้าง ไม่ได้วางแผนภาษี / ไปไม่รอด เพราะ เงินค่าเช่า 100 บาท
ต้องจ่าย  1. โรงเรือน 12.5 บาท เอาไปหักลดหย่อนอะไรไม่ได้เลย
        2. ดอกเบี้ยแบงค์ 8 บาทยังต่อลองได้
        3. เงินได้ ในนาม บ. 23  บาท หลังหักค่าใช้จ่าย
ดังนั้น ถ้า ภาษีที่ดิน ออกมา ค่าเช่า จะต้องดันขึ้น 20 % เป็นอย่างน้อย แพงขึ้นตาม ทำเล ราคาประเมิณ สีลมอาจเริ่มต้นที่ 20000 /เดือน  อ๋อย

ร้านอาหารที่มี ตึกในทำเล ราคาแพง เช่น ก๋วยจั้บ เยาวราช อาจจะชามละ 100 บาท (ปริมาณเท่าเดิม)
อาหารตามห้างทำเล ดัง เช่น เยาวราช สีลม อาจจะเริ่มต้นที่จานละ 80 บาท + VAT 7-10%
ถ้าไปกินตาม ร้าน แบรนเนมก็ ราคา + VAT 7-10 + Servic 10% เช่น ฟูจิ ราคาปรับขึ้นมาประมาณ 60-70% ก่อนขึ้นราคาเบนโตะ 240 ปัจจุบัน  320  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ที่ราคาต้องขึ้นแน่ เพราะ ตามสัญญา เช่าที่ในห้าง ผู้เช่าเป็นคนจ่าย ภาษี โรงเรื่อนครับ ดังนั้นต้นทุนเพิ่มก็ต้องมา บวกในค่าอาหารค่าของกิน ของใช้ ไงครับ  คิก คิก

ดังนั้นถ้าตาม สมการดังกล่าว ค่าแรงคนงาน ที่ สมควร อาจจะวันละ 500-700 บาท เมือค่าแรงขึ้น ราคา ของก็จะปรับขึ้นไป อีก  คิก คิก

คนจน  อยู่ได้มั้ย   เศร้า  คนรวยอยู่ได้อยู่แล้ว  ยิ้มีเลศนัย ชนชั้นกลาง หาทางเอาตัวรอด  อ๋อย

เดียวก่อน ราคาที่บอกคือ ใช้ ชีวิตปรกติ อย่าป่วยนะครับ ค่าหมอ แพงมากในปัจจุบัน ภาษีที่ดิน โรงบาลโดนด้วยป่าวไม่รู้ ถ้าโดน คงแพงขึ้นไปอีก
เอกชน พื้นพื้น เช่น พญาไท เดียวแอร์ คืนละ 5500-10000 แล้วนะครับ
กึ่ง มูลนิธิ เช่นหัวเฉียว  3500+ 
จะบอกว่าไม่มีเงินให้ไป รัฐบาล ผมเคยไปแล้วไม่มีเตียง นั่งรอหมอ ตั่งแต่ 7โมงเช้า ได้ตรวจ 11.50 น ได้ยามาแผงเดียว
รุ่งขึ้นไปพญาไท หมดนัด ส่องกล้อง วันรุ่งขึ้น 

ขอ บ่นยาวยาว ครับ โลกอยู่ยากขึ้นทุกวัน  Grin Grin Grin
ทุกอย่าง ผลกระทบเป็นลูกโซ่ คนที่เป็นฐานให้ เริ่มหวั่นไหว วันได้ที่ความเดือดร้อนมาถึง ต่างคนต่างเอาตัวรอด
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 05:55:50 PM »

เรื่องนี้มีมานานแล้วแต่ไม่มีใครกล้าทำด้วยข้อเท็จจริงหลายๆอย่าง

โดยเฉพาะคนธรรมดาที่เผอิญอยู่ในที่ดินมาตั้งแต่บรรพบรุษ
แต่ดันราคาประเมิณขึ้นมามากมายโดนผลกระทบเต็มๆ

แนะนำเฮียตู่นะ  อะไรที่ทำแล้วมีคนด่าอย่างมีเหตุผล
หรือกระทบกับคนชั้นธรรมดาอย่าไปทุรังทำเลย

บางเรื่องมันไม่เป็นตรรกแบบง่ายๆหรอก
เดี๋ยวจะเข้าข่ายอยู่ในประเภทที่นะโปเลียนบอกว่าต้องเอาไปประหาร

คือโง่แล้วดันขยัน (ทำให้นโปเลียนแพ้สงครามที่ Waterloo มาแล้ว)

เออนี่ก็เดือนมีนาคมแล้วรายการสั่งซื้อสินค้าจากยุโรปอเมริกาเข้ามาบ้างไหม

ถ้ายังไม่มาละก็  เฮียเตรียมซิ่งเตรียมแว๊นมอไซด์โกยได้เลย

เลยมีนานี่คือ เขาไม่เอาเราแล้วหรือว่ามีเงื่อนไข
ลดราคาหน่อยซิสัก 20 30 % หรือ LC สัก 150 days น้ำมันถูกแล้วนะ

55555  เอ็กซ์ปอร์ต  ตอนนี้  " ส่ง ออเดอร์ เก่า " อ่ะคร๊าบ ฮา 555555

ออเดอร์ใหม่  ย้ายไปทาง  " เวียดนาม อินโด "หมดแล้วอ่ะคร๊าบ
อุตสาหกรรม  ที่เคยมีฐานผลิตในไทย  ไปโน่น แล้ว อ่ะ ฮา

โตโยต้า  ถอนไลน์ประกอบรถยนต์ บางรุ่น ไปแล้ว อ่ะ ฮา

ตอนนี้ ชาวนา ขายข้าวได้ ห้า หกพัน / เกวียน ฮา

" กำลังซื้อ "  หายไปหมด  เฉพาะ ค่าปุ่ย ค่ายา  หมดแล้ว อ่ะ ฮา

5555  " ขึ้นเรือแป๊ะ ต้องตามใจแป๊ะ " อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 06:12:33 PM »

นส่วนของภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง กฎหมายแสลงใจ “แลนด์ลอร์ด” ทั้งหลายนั้น รมว.คลังกล่าวว่า เมื่อประกาศลงในราชกิจจานุเบกษา กฎหมายจะยังไม่มีผลบังคับใช้ในทันที หากประกาศลงในราชกิจจานุเบกษากลางปี 2558 กว่ากฎหมายจะมีผลบังคับใช้จริงก็อีกประมาณหนึ่งปีครึ่ง หรือประมาณปี 2560ไปแล้ว

ทั้งนี้ ในช่วงที่กฎหมายอยู่ระหว่างการรอบังคับใช้ กรมธนารักษ์จะดำเนินการประเมินราคาที่ดินใหม่ทั่วประเทศ จากปัจจุบันที่ประเมินเป็นรายบล็อกก็ต้องเปลี่ยนมาเป็นรายแปลง หรือโฉนด ซึ่งที่ดินทั่วประเทศที่ต้องประเมินใหม่มีทั้งหมด 30 ล้านแปลง ปัจจุบันมีการประเมินไปได้เพียง 8 ล้านแปลงเท่านั้น

ส่วนอัตราภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง กระทรวงการคลังจะเสนอเป็นอัตราเพดานสูงสุด โดยพื้นที่ทำกินเพื่อการเกษตรจะจัดเก็บไม่เกิน 0.5% ที่ดินเพื่ออยู่อาศัยเก็บไม่เกิน 1% ส่วนที่ดินว่างเปล่าและเพื่อการพาณิชย์ เก็บไม่เกิน 4% ส่วนอัตราภาษีที่จะจัดเก็บจริงก็จะผ่อนคลายให้มีความยืดหยุ่นมากขึ้น

“พื้นที่เพื่อการเกษตรจะเก็บภาษีไม่เกิน 0.05% ที่อยู่อาศัยไม่เกิน 0.1% ซึ่งอัตราเก็บจริงปีละหนึ่งครั้ง ส่วนที่ว่างเปล่าและเพื่อการพาณิชยกรรมจะเก็บไม่เกิน 0.5% โดยจะทยอยปรับภาษีขึ้น 2 ครั้งภายในระยะเวลา 3 ปี”

อย่างไรก็ตาม ขุนคลังสมหมายยังป้องปากกระซิบข่าวดีว่ากระทรวงการคลังยังจะเสนอให้มีการยกเว้นภาษีที่อยู่อาศัยจากเดิมที่จะเก็บภาษีบ้านที่มีราคา 1 ล้านบาทขึ้นไป ก็จะขยายเพิ่มขึ้นเป็นราคาบ้านไม่เกิน 1.5-2 ล้านบาท ไม่ต้องเสียภาษีที่ดิน เพื่อให้สอดคล้องกับราคาที่ดินในปัจจุบัน

“ไม่อยากให้คนไทยต้องกลัวเรื่องการเสียภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง เพราะอัตราภาษีที่กระทรวงการคลังเสนอนั้น จะเสียน้อยกว่าภาษีป้ายทะเบียนรถยนต์อย่างแน่นอน ซึ่งเท่าที่คลังประเมินนั้น ในช่วงแรกๆ หลังกฎหมายมีผลบังคับใช้ ภาษีที่จัดเก็บได้คงได้ไม่มากนักประมาณ 20,000-40,000 ล้านบาท ก็ถือว่าสูงมากแล้ว แต่ระยะยาว 2-3 ปีหลังจากนั้น เม็ดเงินภาษีจะเพิ่มขึ้นเป็น 200,000 ล้านบาท ซึ่งเป็นสิ่งที่กระทรวงการคลังคาดหวังเป็นอย่างมาก เพราะเงินก้อนนี้จะถูกส่งคืนกลับไปท้องถิ่น ตาม พ.ร.บ.การกระจายรายได้คลังสู่ท้องถิ่น ซึ่งจะมีเม็ดเงินรายได้สูงถึงปีละประมาณ 250,000 ล้านบาท จากปัจจุบันที่ท้องถิ่นจัดเก็บภาษีบำรุงท้องที่และภาษีโรงเรือนได้เพียง 20,000 ล้านบาทเท่านั้น”

ทั้งนี้ เมื่อภาระด้านการคลังที่ต้องนำรายได้กลับคืนสู่ท้องถิ่นลดลง รัฐบาลกลางจะมีเม็ดเงินใหม่ที่จะนำไปใช้จ่ายได้เพิ่มมากขึ้น ซึ่งในเป้าหมายของกระทรวงการคลังจะนำ

รายได้ที่เกิดขึ้นไปลงทุนในกิจการทางสังคม เช่น ทางด้านการศึกษาและทางด้านสาธารณสุข เพื่อดูแลชีวิตและความเป็นอยู่ของคนไทยให้ดีขึ้น

ความมุ่งมั่นของรัฐในการเดินหน้านโยบายปฏิรูปโครงสร้างภาษีเหล่านี้ รมว.คลังกล่าวยอมรับว่า กระบวนการโกงภาษีไม่มีวันหมดสิ้นไปง่ายๆ “แต่ครั้งนี้ผมมาจากการแต่งตั้งของ คสช. ที่ต้องการปฏิรูปโครงสร้างของประเทศ และปราบปรามการทุจริต ผมจะพยายามปิดช่องทางการโกงให้หมดไป เพราะมันบั่นทอนเศรษฐกิจ เหมือนน้ำมันที่รั่วออกจากรถยนต์”

ส่วนคำถามคาใจของผู้คนในสังคมที่จุดพลุขึ้นมาคราใด เป็นได้ทำให้สังคมกระเพื่อมแรง คือเรื่องของภาษีมูลค่าเพิ่ม หรือ “แวต” นั้น รมว.คลังกล่าวทิ้งท้ายกับ “ทีมเศรษฐกิจ” ว่า การขึ้นภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% ยังไม่มีข้อสรุปที่ชัดเจน “ในความเห็นส่วนตัวหากรัฐบาลตัดสินใจขึ้นภาษีแวตทุกๆ 1% จะทำให้รายได้รัฐเพิ่มขึ้น 100,000 ล้านบาท ดังนั้น ในฐานะที่เป็น รมว.คลัง มีหน้าที่ในการเตรียมความพร้อมก็ต้องพยายามทำอย่างดีที่สุด”
ทั้งหมดคือความในใจแบบหมดเปลือกของขุนคลัง “สมหมาย ภาษี” ชื่อสกุลแสลงใจของใครหลายคน!!!

สัมภาษณ์ “สมหมาย ภาษี” รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง
http://www.thairath.co.th/content/472687

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 06:20:27 PM »

อย่างไรก็ตาม ขุนคลังสมหมายยังป้องปากกระซิบข่าวดีว่า

กระทรวงการคลังยังจะเสนอให้มีการยกเว้นภาษีที่อยู่อาศัย
จากเดิมที่จะเก็บภาษีบ้านที่มีราคา 1 ล้านบาทขึ้นไป

ก็จะขยายเพิ่มขึ้นเป็นราคาบ้านไม่เกิน 1.5-2 ล้านบาท ไม่ต้องเสียภาษีที่ดิน
เพื่อให้สอดคล้องกับราคาที่ดินในปัจจุบัน

555555   ยายฮา  " ขุนเข่า " อ่ะ ฮา 55555

ตอนนี้  "  1.5 - 2 ล้าน " ซื้อบ้านได้ที่ไหน อ่ะ ฮา

ถ้าได้ก็ต้องโน่น   " ตื่น ตีสี่ "  ขับรถเข้าเมือง มาทำงาน อ่ะ ฮา

คอนโดในเมือง  " ริมถนน ใกล้รถไฟฟ้า " ฮา

ตารางเมตร  เท่าไหร่   " เจ็ดหมื่น "  ต่ำที่สุด อ่ะ ฮา
ขั้นต่ำ ห้อง " Studio " 25 -30 ตารางเมตร  ถูกที่สุด ฮา
ใครมีเครื่องคิดเลข  " จิ้ม " ให้ยายดูหน่อยอ่ะ ฮา 555

ห้องสี่เหลี่ยม  อาจจะยาว   ห้า หกเมตร  กว้าง สี่ห้าเมตร อ่ะ ฮา

มีห้อง "ซุกหัวนอน " เล็กๆ  กับ  ส้วม ขนาดจิ๋ว  อ่ะ ฮา

555555 อีกหน่อยต้องซื้อเป็น " ตารางนิ้ว " มั้งส์ อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์