๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:31:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากม่อนจอง สู่หัวสิงห์  (อ่าน 6593 ครั้ง)
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 10:17:41 AM »

บันทึก – 7-8 กุมภาพันธ์ 2558
ข้าพเจ้าเคยได้ยินคำพูดหนึ่งซึ่งเป็นวลีที่น่ายกย่องโดยนักปลัดชะยวยคนใดไม่ปรากฏ “เพียงแค่คุณกล้าที่จะก้าวเดินออกจากมุมมองเดิม ๆ ของชีวิต คุณก็จะได้สัมผัสกับประสบการณ์ใหม่ ๆ อย่างที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนในชีวิตของคุณ” นั้น อย่างน้อยมันก็ทำให้ข้าพเจ้ามีแรงขับเคลื่อนตนเองออกจากวังวนที่ซ้ำซากจำเจและน่าเบื่อหน่ายของคนกรุงเทพฯ ได้บ้าง

ข้าพเจ้าได้ยินเสียงถอนหายใจของกรุงเทพ ฯ
กรุงเทพ ฯ เมืองใหญ่ แต่แล้งคน....คงไม่มีคำจำกัดความใดดีกว่านี้....

เศรษฐีบางคนในกรุงเทพ ฯ นั่งเครื่องบินไปกินดินเน่อร์ราคาแพงระยำกับเลขานุการสาวที่ฮ่องกง แล้วเปิดห้องสูทหรูหรา เพื่อการกามารมณ์
ขณะที่คนจรแถวหัวลำโพง ยังคงคุ้ยหาเศษอาหารจากกองขยะข้างถนน เพื่อประทังอารมณ์หิว
ราคากะหล่ำปลีที่ชาวมูเซอ อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่ ปลูกขายได้ราคากิโลกรัมละหนึ่งบาท
ราคากะหล่ำปลีในกรุงเทพ ฯ (ผ่านคนกลาง สู่ตลาดไท แล้วเฉิดฉายในซูฟเป้อร์มาเก็ต) กิโลกรัมละสิบบาท
หนุ่ม-สาวออฟฟิต ออกรถป้ายแดง ซื้อห้องคับแคบแต่ชื่อเรียกอย่างโก้หรูว่าคอนโดมิเนียม (ดูไม่ต่างอะไรกันกับอพาร์ทเม้นท์) เพื่อที่จะต้องใช้เงินเดือนอย่างชักหน้าไม่ถึงหลัง....
ฯลฯ

ก่อนจากกรุงเทพ ฯ ราตรีนั้นข้าพเจ้านั่งกินเหล้ากับเพื่อนและเอ่ยปากเชิญชวน” เฮ้ย... ไปดอยม่อนจองกัน”
“กูอยากไปแต่กูติดงาน...” เพื่อนเอ่ยปากและถอนหายใจหนักหน่วง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 11:36:04 AM โดย ธนัท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 10:19:54 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 11:37:13 AM โดย ธนัท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 10:23:01 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 08:03:40 AM โดย ธนัท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 10:27:24 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 11:39:35 AM โดย ธนัท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 11:41:53 AM »

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 04:45:46 PM »

ขอบคุณมากครับ

ม่อนจอง ผมได้ยินชื่อ มานานหลายสิบปีแล้ว แต่ไม่เคยเฉียดเข้าไปสักที + ให้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 10:59:28 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 10:18:01 PM »

ถ่ายภาพสวย +1 ครับ
ทำให้นึกจะก่า ชาวมูเซอดำ
และบรรยากาศเก่า ๆ และ ดาวลอย
เมื่อยี่สิบกว่าปีที่ผ่านมา เยี่ยม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:24:24 AM »

ขอบคุณมกครับ

ม่อนจอง ผมได้ยินชื่อ มานานหลายสิบปีแล้ว แต่ไม่เคยเฉียดเข้าไปสักที + ให้ ครับ
ขอบคุณครับพี่
ก่อนเดินขึ้น ในช่วงแรกต้องนั่งโฟว์วีลไดร์ฟ ระยะทางประมาณ 6 ก.ม. ใช้เวลาชั่วโมงครึ่งทางชันและทุรกันดารมาก น่าจะถูกใจชาวอ๊อฟโร้ดครับพี่

เมื่อยี่สิบกว่าปีที่ผ่านมา เยี่ยม
555 พอเดินถึงจุดตั้งแคมป์ ซึ่งเป็นหุบใกล้ลำธาร อากาศเย็นยะเยือก
ผมซัดดาวลอยตั้งแต่บ่ายสาม ยันสี่ทุ่ม จึงปลีกตัวไปนอน กินกันขนาดที่
ต้องเอ่ยปากแซวกันว่า ดาวลอยมันลอยมาเรื่อยๆ จากไหนกัน กินไม่หมดซักที
เรียกว่าเหล้าสีต้องชิดซ้าย ไม่มีใครกิน ผมตื่นมาตีสามกว่าไปถ่ายรูป"ดาวดอย"ก็ไม่มีอาการแฮ้งค์โอเว่อร์

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 10:35:11 PM »

สวยมากครับ พึ่งรู้คุณพี่ก็เป็นสาวก 'รงค์ วงษ์สวรรค์ด้วย  (ชอบเช่นกันครับ)    หลงรัก หลงรัก หลงรัก

Lux ferrer-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 10:48:59 PM »

ขอบคุณมกครับ

ขอบคุณครับพี่
ก่อนเดินขึ้น ในช่วงแรกต้องนั่งโฟว์วีลไดร์ฟ ระยะทางประมาณ 6 ก.ม. ใช้เวลาชั่วโมงครึ่งทางชันและทุรกันดารมาก น่าจะถูกใจชาวอ๊อฟโร้ดครับพี่

เมื่อยี่สิบกว่าปีที่ผ่านมา เยี่ยม
555 พอเดินถึงจุดตั้งแคมป์ ซึ่งเป็นหุบใกล้ลำธาร อากาศเย็นยะเยือก
ผมซัดดาวลอยตั้งแต่บ่ายสาม ยันสี่ทุ่ม จึงปลีกตัวไปนอน กินกันขนาดที่
ต้องเอ่ยปากแซวกันว่า ดาวลอยมันลอยมาเรื่อยๆ จากไหนกัน กินไม่หมดซักที
เรียกว่าเหล้าสีต้องชิดซ้าย ไม่มีใครกิน ผมตื่นมาตีสามกว่าไปถ่ายรูป"ดาวดอย"ก็ไม่มีอาการแฮ้งค์โอเว่อร์
   แสดงว่ามาถึงอมก๋อยแล้วครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 08:09:49 AM »

สวยมากครับ พึ่งรู้คุณพี่ก็เป็นสาวก 'รงค์ วงษ์สวรรค์ด้วย  (ชอบเช่นกันครับ)    หลงรัก หลงรัก หลงรัก

เจอคนคอเดียวกันซะแล้ว เยี่ยม
เล่มแรกที่ผมลิ้มลองคือหลงกลิ่นกัญชา
จากนั้นมาก็หลงรสน้ำหมึกของพญาอินทรีแห่งสวนอักษรมาตลอด จนถอนตัวไม่ขึ้น (HA-HA)
 หลงรัก
แสดงว่ามาถึงอมก๋อยแล้วครับ
เกือบเลยแหน่ะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1]
  พิมพ์